Lịch sử OF không bao giờ quên tên Nậm Ban...!!!

Trạng thái
Thớt đang đóng
OFers và dân bản, bộ đội biên phòng, hòa lẫn trong niềm vui chung..

Mợ thuongngong và nhận ảnh, lần sau chụp ảnh trẻ em mợ phải ngồi xuống ngang tầm mắt các em nhé, không thì các em mỏi cổ lắm.. :P

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

Đại diện bên người tôi cô đơn trao quà cho dân bản.

Bác Sơn Cua có rất nhiều điều muốn nói với dân bản, kể cả khi đang chụp hình kỷ niệm..

Và sau này thì lấy nguyên một cái Mic để phát biểu luôn.. :P. Bác thật là nhiệt tình, tấm lòng của vợ chồng bác bọn em xin ghi nhớ mãi.

Tặng vợ chồng bác một kiểu ảnh đôn đáo vì cộng đồng.

ZAD Viet

Xe điện

Một mâm quan chức khác cũng ngồi cùng phòng em.

Cứ tưởng ngồi bên này là an toàn ăn uống để chi hội 28 bọn em tự do chém gió. Ai dè các thày cô và cán bộ bên kia biết sự hiện diện của phòng bên này nên giao lưu liên tục. Em cũng thay mặt đoàn nghiêm túc nhắc nhở các thầy cô bảo quản trang thiết bị trường học cho cẩn thận và hoàn thành tốt các nhiệm vụ được giao.. :P
Ăn uống xong xuôi là bắt đầu đến màn giao lưu với dân bản, hứa hẹn rất nhiều sự thú vị của đêm nay.
Bàn ghế trên này chuẩn ghê!
Chúc mừng chương trình đã thành cống!

Lúc này bên ngoài sân khấu các em nhỏ tranh nhau xem hình mà đoàn vừa in ra để tặng.

Những ánh mắt rạng ngời thích thú..

Dành riêng lấy một cái để xem cho đã, thỏa mãn trải nghiệm rất cá nhân.. :)

Các bạn ở ngoài khó nhìn vào thì ta cùng kê ghế đứng lên cổ vũ cho chương trình.

Hợp ca...

Nhường nhau làm giọng ca chính

Song ca giao lưu bài Lời của gió.

Lúc này niềm vui dâng trào nên nhiều ofers cùng lên tham gia chương trình, nhưng điều quan trọng nhất và vui nhất là: nhạc một đằng, còn lời một nẻo.

Không sao, nhạc vui nhưng em hát buồn, kệ em.. :))

Các bé ở dưới vẫn cổ vũ nhiệt tình.. :D

0009

Xe đạp

Đại diện OF lên trao những phần quà tượng trưng cho bản, phần còn lại sẽ được các thanh niên trong bản chuyển vào trong ngày mai từ địa điểm tập kết.

Em tặng các cụ mợ chưa bao giờ đặt chân đến những vùng dân tộc trên núi cao một bức ảnh đầy giá trị nhân văn. Cậu bé này chỉ có một bộ duy nhất để mặc, và nếu bẩn thì phải cởi truồng và tự giặt đồ cho mình. Em đã rơi nước mắt khi nhìn thấy cảnh này.
Bức này mang tính nhân văn và nghệ thuật rất cao, khuôn mặt và nhất là bàn tay nói lên rất nhiều điều. Em nghĩ có triển lãm ảnh có khi bác mang dự thi để nhiều người biết đến trẻ em Nậm Ban nói riêng và trẻ em miền núi nói chung. Đồng bào miền núi nhiều nơi như vậy, chỉ trông vào nương rẫy, không có nghề phụ để làm và quan trọng nhất là cần các chính sách hỗ trợ phát triển mang tính định hướng, thiết thực cụ thể để đi vào cuộc sống.

Chỉnh sửa cuối:

Bức ảnh này để kết thúc một đêm lửa trại thực sự thắm đượm tình người, tình quân dân, tình dân và bản. Những tiếng reo hò cổ vũ, tiếng trống hội, bàn tay vội vàng nắm lấy bàn tay, ánh mắt chỉ kịp lướt qua những gương mặt ở bên nhưng trong tâm khảm luôn muốn níu giữ lại tất cả những hình ảnh đó. Cùng nhau chia sẻ và xây dựng một cộng đồng Nậm Ban tươi đẹp hơn trong tương lai các bạn nhé.

Kết thúc đêm này, em xin gửi tặng các bạn một clip múa lân, trống hội và những hoạt động vui đùa đầy cảm xúc bên ngọn lửa trại cao ngút trời:

[youtube]UBZ4KLVcHpg[/youtube]

Phóng sự của em về Nậm Ban đến đây là kết thúc, nếu các cụ mợ vẫn ủng hộ em sẽ viết tiếp phần 2: Hành trình trở về.
Nếu các cụ thấy nên dừng là em sẽ dừng lại luôn để có một cái kết êm đềm trong lòng mọi người. :)
Chúc các cụ mợ cuối tuần TRUNG THU VUI VẺ, đầm ấm và hãy giữ gìn hạnh phúc gia đình mình thật chặt trong tay nhé.

kien_74haiphong

Xe tải
Em thiển nghĩ có lẽ cụ Mai cồ nên mang ảnh đi dự thi ảnh báo chí quốc gia được đấy, rất nóng bỏng và thời sự.

Trạng thái
Thớt đang đóng