Lịch sử OF không bao giờ quên tên Nậm Ban...!!!

Trạng thái
Thớt đang đóng

altistau

Xe tải
Thanh kiu cụ Mai cồ, em share tiếp một tý cảm xúc của em, em ước mình có giọng văn hay như cụ và có máy ảnh như cụ để có nhiều ảnh đẹp hơn đấy.
Chúng em tiếp tục đi...trời bắt đầu mưa nhiều hơn. Em cũng bắt đầu phải dắt xe, các cụ nhìn cái xe em, 2 người đẩy có 1 cái xe, e để số 2, tay ga mạnh thế mà bánh sau quay tít thế..:

Cụ Cesar đi trước, cụ ấy được thầy giáo xế nên đi nhanh quá. chờ em với, cụ trả ảnh những đoạn này đi cụ ơi..
Trời càng mưa em càng phải căng mắt ra, nước chảy vào mắt, xót quá nhưng em không dám bỏ tay ra để lau.., em chỉ tập trung nhìn đường (chỉ dám nhìn xuống đường thôi các cụ ah, vì vực bên phải sâu quá)

Thiêt nghĩ đường xá và điều kiện thế này, hỏi làm sao các thầy cô có thể đi dạy cái chữ cho các em hàng ngày được nhỉ. Và để thỏa chỉ tò mò em bắt đầu thủ thỉ cùng cô giáo:
Cô Luyến (tên cô giáo trẻ, xinh mà em chở) dạy ở đây được lâu chưa ạ: Dạ, em lên đây cũng được 5 năm rồi anh ạ. Trên này thiếu thốn nhiều thứ lắm, thiếu cả tình cảm nữa anh. Mới đầu lên em tưởng không trụ nổi, nhưng rồi cũng quen ạ. (Chết cha rồi, cô lại bẩu thiếu cả tình cảm là sao.) Trời mưa thế mà em thấy lưng ấm ấm....X_X
Em tiếp: Đường đi khó khăn, nguy hiểm như này cô tự đi một mình à? Dạ vâng, em toàn tự đi ạ. Mới đầu cũng không đi được, em toàn ngã anh ạ. Thời gian đó em định xin nghỉ việc, nhưng nhìn những ánh mắt của các em làm em có thêm quyết tâm và tự hứa sẽ ở lại cùng bà con, cùng các em hoc trò nhỏ anh ạ.
E: Mùa mưa như này mà đi vào bản dạy học cô cũng chỉ đi đường này hay có đường nào khác không? Cô: Anh ơi, có đường nữa nhưng khó đi hơn thế này cơ. (đường mà khó hơn thế này nữa thì chắc mình chết). Mọi lần em đi có mang xích theo nhưng nay em không mang xích. Lúc này em ngạc nhiên như cụ Mai cồ ấy (:| À, thì ra mưa to là các thầy cô phải gắn 1 cái xích vào bánh xe để có ma sát mới đi được:

Cụ Cesar sướng nhá, xe thầy giáo có xích, đi nhanh kinh :)

Adesign

Xe tăng
Website
www.vectorad.vn
Cung đường cụ cesar và altistau đi thật vất vả, vượt qua tất cả 2 cụ đã tới nơi được giao nhiệm vụ và rất ân cần phát quà và hướng dẫn các cháu mặc quần áo, nhìn hình ảnh đó em thấy ấm lòng

Em cũng bắt đầu phải dắt xe, các cụ nhìn cái xe em, 2 người đẩy có 1 cái xe, e để số 2, tay ga mạnh thế mà bánh sau quay tít thế..:
Cụ tả đoạn này giống hệt của em, cũng được kéo đẩy y chang như thế mỗi tội thiếu hình minh hoạ. Tks cụ!

altistau

Xe tải
Em xin tiếp một tý nữa ạ.
Trời vẫn mưa..chúng em vẫn đi, nghĩ đến việc tận tay mình mặc những tấm áo đồng phục cho các em, nhìn những ánh mắt hồn nhiên ngây thơ của các em, chụp những tấm ảnh kỷ niệm cùng các em, các cô thầy là chúng em không hề biết mệt mỏi nữa..đi tiếp nào..
Trải qua gần 2h đồng hồ vượt những đoạn đường vô cùng nguy hiểm, chúng em bắt đầu thấy những mái nhà. Được gọi là nhà nhưng sao đơn xơ quá các cụ mợ ạ. Căn nhà đâu tiên hiện ra trên lưng quả núi cao vút, dốc đứng.. em đang nghĩ nhà bà con nào trong bản mà tềnh toàng quá. Xung quanh là những mảnh tre nứa đập dập dạp rồi đan lại, trên mái là những lá cọ kè đã mục..bên trong là 2 dãy bàn có cả thảy 6 chiếc..một tấm bảng cũ ố nhòa và 2 tờ giấy vuông ghi tên các em cũng đã bị nước mưa làm cho nhạt nhòa những dòng chữ chứa đầy tâm huyết của những thầy cô đã lên đến đây, từng ngày vượt qua dặm đường gian nan đem cho các em cái chữ...

trong lớp chỉ có 6 chiếc bàn, có chiếc đã không còn ngồi được nữa.

Chiếc bảng bị mưa nhiều lần cũng đang ố nhòa đi....và 5 điều Bác Hồ dạy vẫn được treo ngay ngắn trên tấm bảng đó..
Cô giáo tiếp lời; Anh ơi đây là phòng học của khối lớp 4 và lớp 6 ah. Các cụ mợ ơi, em sững người lại, lặng đi một lúc...:( , em vào tận nơi để nhìn ngắm.

Chỉnh sửa cuối:

altistau

Xe tải
Đúng là có tâm có trí thì sẽ làm được điều mà ta mong muốn các cụ mợ nhể. Em với cụ Cesar vào đến bản rồi...

Chúng em ướt hết...Bước vào phòng học trung tâm bản, có 3 gian nhà mái bằng, 2 phòng học và 1 phòng tổng hợp.. nhìn thấy các em ngồi ngay ngắn chờ đợi,,,chúng em vui khôn tả. Mỗi em một ánh mắt, một niềm vui, sự mong đợi riêng nhưng em nào cũng rất sung sướng,

Khi thấy chúng em, các em đồng thanh: Chúng con chào thầy ạ. (em với cụ Cesar được làm thầy 1 ngày, đã quá [-O<)
Cụ Cesar trao đổi xong với thầy cô và chúng em bắt đầu trao quà cho các em:

Em cũng mặc áo cho 1 em trai, trông em nhỏ nhắn nhưng rất rắn rỏi..

Sau 30 phút tập trung làm việc, em và cụ Cesar đã hoàn thành nhiêm vụ, bây giờ mình cùng nhau ghi lại giây phút đáng nhớ này mới được. Cụ Cesar, em, cùng các thầy cô và các em, ai cũng tươi cưới hơn hở..

Chỉnh sửa cuối:

X-trails

Xe cút kít
OF cái gì mà chả có, đi đâu xa cho nó mệt
Đọc một hồi 61 trang mới thấy Anh em ofer voted kụ chủ thớt "Ofer xuất sắc nhất 2012" là đúng rồi. Năm nay nếu có giải thưởng tiếp nhất định iem tiếp tục vote kụ.

altistau

Xe tải
Chúng em hoàn thành nhiệm vụ,lúc này trời ngớt mưa, ngồi tâm sự đôi ba câu chuyện về bản Nậm Sảo 2 mới hiểu thêm về bản. Thầy giáo rót nước suối mời chúng em,thứ nước suối do dân bản lấy kỳ công lắm, cái bát uống nước cũng là tác phẩm rất đẹp và sạch sẽ:

Nói tiếp về bản: Cả bản có tất cả 28 hộ gia đình, 1 trưởng bản sinh năm 79 (thế mà đã lên ông Ngoại rồi nhá (cụ cesar trả em cái anh em chụp cụ với trưởng bản nhá)), học sinh từ mầm non tới khối lớp 9 chưa đầy 50 em. KHối lớp 4 và 6 là vất vả nhất vì phòng học bị hỏng nên phải sang bản bên học nhờ, các em phải đi bộ 14.4km và 1 tuần mới được về nhà 1 lần..Ước mơ của các em, các cô thầy ở bản này là "Bữa cơm có thịt" cho các cháu các cụ mợ ah..

Rời căn phòng của thầy giáo trẻ, em với cụ Cesar được thầy dẫn đi quanh bản và giới thiệu đôi nét về văn hóa của bản nữa..chúng em ghé vào thăm 1 gia đình, bước vào nhà thấy có 3 cháu nhỏ, và ông bố trẻ đang hí hoáy trong bếp (bếp đặt ở 1 gian trong căn nhà 3 gian tênh toàng các cụ ạ) đang thổi lửa hun xiên thịt trâu:

Và tay đang cầm chú chuột to cỡ bằng cổ tay đang nướng và đôi mắt của 3 đứa con cũng hướng vào bếp như đang chờ đợi mùi thịt chuột nướng thơm tho bay lên...

(chuột nướng để ăn các cụ nhá)

Lúc này đã gần 4h chiều, em và cụ Cesar chào trưởng bản rồi ra về, trời lại bắt đầu mưa to.....em phải nhờ trưởng bản chở cô Luyến ra, em đi một mình...vì mưa to quá mà xe lại không có xích.. trên đường ra em bị ngã mấy lần... mưa to quá nên cụ Cesar không chụp được ảnh. mong các cụ mợ thông cảm.
CHúng em lại tiếp tục vượt 7.7km ra đường lớn trở về trung tâm xã Nậm Ban.. chúng em hoan hỉ cùng anh em chi Hội 28 OF:

Em xin nhường thớt cho cụ chủ Mai cồ, cụ kêu gọi các cụ mợ đi 14 điểm trường còn lại vào trả hàng đi ạ..

Chỉnh sửa cuối:

X-trails

Xe cút kít
OF cái gì mà chả có, đi đâu xa cho nó mệt

altistau

Xe tải
Nâm sảo 2 nằm ở lưng chừng núi , con đường vào bản , cũng giống như các điểm trường khác, các con đường dân sinh ở đây đều là một bên vực, một bên núi

Một quả trượt, bánh sau quay tít , đuôi xe quay sát vực

Cụ Altisau thể hiện là người khá nhiều kinh nghiệp đi đường núi , cụ ấy cứ nhằm giữa đường chuột chạy để đặt bánh xe vào

Đoạn này em thấy nguy hiểm , chỉ cần sơ sẩy , trượt bánh cái thì ....

Quả này trượt suýt em bỏ xe cụ ạ. giờ nghĩ lại vẫn cảm giác..cơ mà khi ra đến trung tâm em phải gửi lại đấy đôi tất và đôi giầy (nó có mùi các cụ ợ = em fun tí)

Chỉnh sửa cuối:

altistau

Xe tải
Tiếp tục vào bản

Đến đoạn này đã có lúc mắt em nhắm chặt vào rồi , từ bé đến giờ em chưa đi đoạn đường nào như thế

Bên phải em đây , lúc này là em vẫn ngồi đằng sau xe nhé .. kinh hãi

Èo, nhìn lại cái đoạn này mà vẫn rợn da gà, nó đã nhỏ, trơn trượt lại cua gấp chứ..(đường chỗ rộng thì 1.2m còn lai toàn chỗ hẹp 70cm các cụ a)

altistau

Xe tải
Tiếp đi cụ Mai cồ ơi , em cũng đang ngóng

Trong lúc đợi, em post mấy cái ảnh chi hội 28 OF mà cụ ấy làm chủ tịch

Lần nghỉ chân đầu tiên

Chụp tại Nghĩa lộ

Chụp tại Than Uyên

Hê Hê, tranh thủ vào tung Chi Hội 28 OF tý, tưng bừng thế. ai cũng nhăn nhở, thế mà mắc cái bệnh khóc giống cụ chủ tịch ^_^

altistau

Xe tải
Cụ tả đoạn này giống hệt của em, cũng được kéo đẩy y chang như thế mỗi tội thiếu hình minh hoạ. Tks cụ!
Đoạn đấy em đang lấy hết sức đẩy cái xe không lên được cái dốc, cụ Cesar thương quá, đứng choạch tặng em cái đó đóa.

Nhờ có cụ altistau mà câu chuyện phong phú hơn và em cũng được ngủ ngon một đêm. Sáng dậy rất sảng khoái để tiếp tục cuộc hành trình.
Trước hết, do mợ ruoumauson lại PM đòi ảnh nên em trả ảnh cho mợ và mợ babyish tại đây luôn. Em trả tại đây để như em nói: những người có mặt trong hành trình dù mọi nơi, mọi lúc, mọi hoàn cảnh đều đáng được tri ân.

Ảnh hai mợ đây nhé, không cần phải đi tìm thớt nào nữa rùi.. :). Mà sao hôm đấy Mỹ Tâm lại không lên hát nhể?

Cụ Adesign và mợ Phan Huyền Nhi cũng vào nhận ảnh nhé. Cụ Adesign cứ thấy em giơ ống kính lên là chạy vào nên có nhiều ảnh. Lần sau cụ chạy vào ảnh em không chụp nữa đâu, về nhà xem hình toàn ảnh của cụ, đêm đêm giật cả mình.. :))

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

Các bác sỹ trẻ sau khi đã hoàn thành xuất sắc nhiệm vụ được giao thì đêm nay cũng lại có mặt ở nơi này để xõa hết mình với bản. Cậu em ruacon thì lúc nào cũng thấy xuất hiện bên các bé. Thật là dễ thương.

Các phó nháy nhà mình toàn súng ống khủng.. em định mượn một cái chụp thử nhưng sợ các cụ ấy không cho nên đành cặm cụi làm tiếp việc của mình. :P

Bác quay phim này chưa bao giờ em thấy nghỉ ngơi, luôn chân luôn tay làm việc.

Vừa quay phim, vừa mang vác quà cáp lên tặng quà cho các cháu.

Kiêm nhiệm luôn nhiệm vụ trao quà. Thật là cảm động. Cảm ơn bác Sơnrack.

Trạng thái
Thớt đang đóng