[Funland] [Lịch sử] Nỗi oan của vua Triệu Đà và tính chính thống của nhà Triệu trong lịch sử Việt Nam???

Trạng thái
Thớt đang đóng

Phục Quy

Xe tăng
Cụ đưa ảnh Trống đồng của Indo, Phil, Malay lên xem kiểu cách và hoa văn có giống trống đồng của chủng Âu Lạc - Việt không? Còn người Thái và Miến ngày nay thì sử đã chứng minh rồi, không phải là em vơ vào đâu.
Sử nào chứng minh cái gì đâu hả cụ , có post lên đây xem nào ?
Còn cái trống đồng Myanma em post lên nó khác hẳn trống Đông Sơn đấy ? Cụ không coi tý nào hay sao ?
Còn trống Indo cũng vậy hoa văn nó vẫn khác biệt nhé !
Cụ muốn chứng minh nó từ đâu ra thì cụ đưa nơi sx ra nó cái tương tự lên đây đi ?

Phục Quy

Xe tăng
Cụ có thù gì với cụ TĐ không mà lại gọi là thằng phản loạn? Cụ là tôn thất nhà Hán hả? Người Việt giờ chỉ mong có vài chục thằng phản loạn để cho Tq nó lại chia rẽ ra .
Em bắt thóp cụ không sai tý nào ngay từ đầu rồi. 😀😀😀
Cụ muốn cụ TQ nó loạn thì cụ cứ việc .
Còn em kệ cha chúng nó miễn nó đừng liên quan đến VN nhà em được chưa ?
Đối với em Đà là giặc , được chưa cụ ? Không lẽ ai khác quan điểm với cụ thì là tôn thất nhà Hán hết à ?
Thì đối với lịch sử TQ họ vẫn coi nước Nam Việt chỉ là 1 thế lực làm phản cát cứ .

Trương tam phong

[Tịch thu bằng lái]
Cụ muốn cụ TQ nó loạn thì cụ cứ việc .
Còn em kệ cha chúng nó miễn nó đừng liên quan đến VN nhà em được chưa ?
Đối với em Đà là giặc , được chưa cụ ? Không lẽ ai khác quan điểm với cụ thì là tôn thất nhà Hán hết à ?
Thì đối với lịch sử TQ họ vẫn coi nước Nam Việt chỉ là 1 thế lực làm phản cát cứ .
Cụ là người Vn tại sao lại đứng trên quan điểm người TQ? Cái câu cuối của cụ ấy. Càng nói càng lòi đuôi.

Phục Quy

Xe tăng
Cụ là người Vn tại sao lại đứng trên quan điểm người TQ? Càng nói càng lòi đuôi.
Quan điểm gì ở đây ? Sách giáo khoa đang học kia coi Đà là giặc thì đấy là quan điểm của TQ à , giờ cụ khảo sát xem VN có bao nhiêu người đồng quan điểm như cụ ? Còn coi Đà là giặc nghĩa là TQ cụ hay thật đấy .
Còn cụ muốn chứng minh quan điểm của mình thì phản bác chứng minh đi ? Sao lại cứ thích chụp mũ là sao đây ?

Trương tam phong

[Tịch thu bằng lái]
Nhắc nhở: tranh luận nhưng không mạt sát nhau

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

Phục Quy

Xe tăng
Nhắc nhở: tranh luận nhưng không mạt sát nhau

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

thangmh

Xe tăng
Nếu xét cụ Đà là người Tàu để loại bỏ, thì vương triều nhà Trần cũng sẽ có vấn đề, đặc biệt là thói quen hôn phối nội tộc của nhà Trần 😁 .

canhhoabatdiet

Xe container
Nếu xét cụ Đà là người Tàu để loại bỏ, thì vương triều nhà Trần cũng sẽ có vấn đề, đặc biệt là thói quen hôn phối nội tộc của nhà Trần 😁 .
Nếu coi cụ triều đại cụ Đà là Tàu thì cần xem lại cả Kinh Dương Vương, An Dương Vương, các vua Hùng, triều đại nhà Trần và 1 số triều đại khác của Việt Nam nữa. ;;)

canhhoabatdiet

Xe container
Đề nghị các cụ tránh sa đà vào công kích cá nhân nhé. Công kích cá nhân không che giấu được trình độ của bản thân và cũng không làm trình độ của mình tăng lên được. ;;);;);;)

vdtours

Xe lăn
Website
www.youtube.com
Công lao gì thuộc họ Nguyễn? vua Lê cho ra trấn thủ chứ không phải cắt đất cho mà xưng là chúa láo toét
Không cho ra trấn thủ đất Hoành Sơn, lấy đâu ra nhân lực vật lực tài lực để mở mang bờ cõi? lấy đâu ra mầm mống bọn phản loạn Ánh sau này
Công lao của nhà Lê chứ của bọn thần tử nhà Lê công lao gì, làm tốt vua thưởng làm không ngon còn phản loạn chém đầu thị chúng
Cụ Chã đã cảnh báo không đưa triều đại khác vào thớt Triệu Đà rồi cụ.
1 số cụ đã bị xì hơi rồi đó. Cụ cẩn thận

Phục Quy

Xe tăng
Vậy là Ất lại ra đi rồi à ?
Ất vẫn còn chưa trả lời rõ Đà với Quyền khác nhau ở điểm gì nhé . Nhận 1 ông còn ông kia lại không chịu nhận .

Gagarose

Xe điện
Óe, em ko để ý, em xóa rồi cụ :)

Lonelywolf831

Xe tải
Khác chứ cụ, cụ Đà là người ở nước Tần dẫn quân, dân tới nước ta, lập bộ máy cai trị toàn dân Hoa Hạ. Còn nhà Trần xuất xứ từ dân Mân (Phúc Kiến) di cư tới khu vực nước ta sinh sống 5 đời thì chắc cũng khoảng 100 ~ 150 năm coi như Việt hóa rồi, bộ máy cai trị cũng toàn người địa phương.

Trương tam phong

[Tịch thu bằng lái]
Đề nghị các cụ cảnh giác. Luận điệu của Tàu nô rất dễ nhận ra, bọn chúng sẽ cố tình phủ nhận những gì thuộc về VN, cách chúng đặt vấn đề thường là để bênh vực Tq, đọc xâu chuỗi lại các còm của chúng sẽ thấy ngay chúng là người Tàu, quan điểm của Tàu. Chúng cũng sẽ kích động gây chia rẽ, ngay trong topic này chủ đề là triệu đà, nhưng chúng sẽ tạo tranh luận để dẫn dắt đến nơi khác kết cục là xì hơi xóa thớt...Sử gia cho đến chí sỹ vn đều bị chúng dắt mũi như thế, bao lâu nay toàn thần tượng sử Tàu, việc nước nhà, sử nước nhà thì mù mờ mà lại coi khinh.
Hãy nhìn vụ Covid, dân vn hám lợi đưa người tq sang. Còn bao nhiêu việc khác nữa liên quan đến kinh tế, nhưng chưa bao giờ được quan tâm đúng mức. Yếu tố TQ là 1 yếu tố quan trọng nhất trong mọi chính sách thì lại bị bỏ qua, không thèm nhận diện. Đau lòng hơn là ngay chính các sử gia nước nhà còn tiếp tay cho bọn nó, sự nô dịch trong tư tưởng là sự nô dịch hèn yếu nhất.
Cho nên phải tỉnh táo để nhận ra bọn chúng đấu tranh với bọn chúng.

belo

Xe điện
Nếu coi cụ triều đại cụ Đà là Tàu thì cần xem lại cả Kinh Dương Vương, An Dương Vương, các vua Hùng, triều đại nhà Trần và 1 số triều đại khác của Việt Nam nữa. ;;)
Ở chiều ngược lại, cụ xem xét hộ em nước Việt của Câu Tiễn với ạ. Phạm Lãi có phải tổ tiên Phạm Tuân, hay mới liên quan Văn Chủng với Văn Kính Dương...

canhhoabatdiet

Xe container
Đề nghị các cụ cảnh giác. Luận điệu của Tàu nô rất dễ nhận ra, bọn chúng sẽ cố tình phủ nhận những gì thuộc về VN, cách chúng đặt vấn đề thường là để bênh vực Tq, đọc xâu chuỗi lại các còm của chúng sẽ thấy ngay chúng là người Tàu, quan điểm của Tàu. Chúng cũng sẽ kích động gây chia rẽ, ngay trong topic này chủ đề là triệu đà, nhưng chúng sẽ tạo tranh luận để dẫn dắt đến nơi khác kết cục là xì hơi xóa thớt...Sử gia cho đến chí sỹ vn đều bị chúng dắt mũi như thế, bao lâu nay toàn thần tượng sử Tàu, việc nước nhà, sử nước nhà thì mù mờ mà lại coi khinh.
Hãy nhìn vụ Covid, dân vn hám lợi đưa người tq sang. Còn bao nhiêu việc khác nữa liên quan đến kinh tế, nhưng chưa bao giờ được quan tâm đúng mức. Yếu tố TQ là 1 yếu tố quan trọng nhất trong mọi chính sách thì lại bị bỏ qua, không thèm nhận diện. Đau lòng hơn là ngay chính các sử gia nước nhà còn tiếp tay cho bọn nó, sự nô dịch trong tư tưởng là sự nô dịch hèn yếu nhất.
Cho nên phải tỉnh táo để nhận ra bọn chúng đấu tranh với bọn chúng.
Thế cho nên em không bao giờ có ý định tranh luận với tụi nó làm gì. Bởi vị có tranh luận đúng sai đi đến đâu chăng nữa cũng vẫn giữ nguyên hiện trạng. Mất công và mất thời gian cụ ạ!

Trương tam phong

[Tịch thu bằng lái]
Thế cho nên em không bao giờ có ý định tranh luận với tụi nó làm gì. Bởi vị có tranh luận đúng sai đi đến đâu chăng nữa cũng vẫn giữ nguyên hiện trạng. Mất công và mất thời gian cụ ạ!
Em lên tiếng ở thớt này rất nhiều. Cụ thấy đấy. Vì em đã đọc đâu đó kêu ca của cụ nói rằng mấy thớt cụ mở liên quan ls đều bị xóa mà không rõ lý do.
Cái thớt này còn tồn tại đến giờ em thấy bất ngờ , cụ có bất ngờ không? Chắc là có nhỉ? Trên nó đã ươn hèn, dưới thì lại máy móc. Nên nó vậy.

Trương tam phong

[Tịch thu bằng lái]
Cũng có thể là AD muốn nhiều người tường tận hơn về lịch sử dựng nước và giữ nước của dân tộc Việt. Đồng thời phần nào đó để các hậu bối sau này nhìn nhận khách quan về 1 triều đại bị oan ức mấy chục năm nay do xxx viết láo.
Em không rõ ý cụ xxx là ai, tuy nhiên người viết sử thời hiện đại , có thể chính họ không bị áp lực nào khi viết như vậy mà chính là nhận thức của họ chỉ đến được như vậy.
Suốt ngày nêu gương tthcm, cái triều đại này chính ông hcm thừa nhận , vậy mà lại bỉ qua. Nếu đúng là phát triển tư tưởng của ông ấy. Thì phải đưa cái này vào

canhhoabatdiet

Xe container
Đề nghị các cụ tránh công kích cá nhân. Đã nói rồi, công kích cá nhân không làm bản thân ta khá hơn. :D :D :D

Trạng thái
Thớt đang đóng