[Funland] [Lịch sử] Nỗi oan của vua Triệu Đà và tính chính thống của nhà Triệu trong lịch sử Việt Nam???

Trạng thái
Thớt đang đóng

taplai2012

Xe trâu
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Thế sao suốt hơn 150 năm từ 1802 đến 1954 ông Huệ được chôn trong bô nước tiểu chả ai thờ phụng?
Sọ ông chỉ được vớt khỏi bô nước tiểu chừng hơn 60 năm thôi.
Còn chưa bay hết mùi đâu.
Mấy cái trò trả thù đấy mà cụ cũng nói ra được. Nó thể hiện sự tàn độc giữa đối thủ với nhau. Cái này thời phong kiến phổ biến, đâu chẳng có.

taplai2012

Xe trâu
Tóm lại thì Nguyễn Huệ dẹp ngoại xâm. Từ "cắt đất" "mời ngoại bang" không có trong từ điển nên được cả dân tộc tôn thờ.
Trong khi Nguyễn Ánh rước Xiêm vào, gửi gạo tiếp tế cho quân Thanh, cắt Trấn Ninh cho Lào, cắt Hội An, Côn Lôn cho phép nên được gọi là cõng rắn cắn gà nhà.
Nói Nguyễn Ánh cõng rắn về nhà là có cơ sở. Việc nội chiến cầu viện binh ngoại bang đương nhiên là hèn hạ bởi sau đó ai cũng biết rất nhiều hệ lụy xấu ảnh hưởng đến quốc gia -dân tộc.

taplai2012

Xe trâu
Khi tham gia trò chơi vương quyền thì phải chấp nhận luật chơi cũng như số phận kẻ thất bại.
Nguyễn Huệ gieo gió và ông ta phải gặt bão.
Gia tộc Nguyễn Phúc giữ chữ Phúc nên được trùng sinh và trị vì thiên hạ.
Luật chơi sòng phẳng và rất công bằng
Đấy là việc của người xưa với nhau. Tất nhiên "có đi-có lại". Không phải việc chúng ta lôi ra biêu riếu làm nhục.

taplai2012

Xe trâu
Viện binh ngoại bang vậy cướp biển tàu khựa Huệ mời về có tính không?
Thế có là chơi đẹp không?
Cụ chưa phân biệt dc thì đừng nói. Việc cướp biển em có đọc qua nhưng ko nhớ rõ, để lúc nào đọc lại.
Bản chất hai việc đó khác nhau hoàn toàn. E thấy cụ hơi ham tranh luận mờ lý trí.

taplai2012

Xe trâu
Tôi không bêu riếu ông ấy.
Tôi chỉ nói đúng những gì đả xảy ra.
Còn các anh.
Khi nói Nguyễn Ánh cõng rắn cắn gà các anh căn cứ vào đâu?
Vào hệ tư tưởng nào để nói?
Các anh dùng tư duy Tk 21 phán tư duy tk 18 chăng?
Dân tộc VN hay bất cứ dân tộc nào đều coi việc kêu gọi ngoại bang giải quyết nội bộ là xấu. Ảnh hưởng đến độc lập dân tộc- quốc gia. Cụ nghĩ bên ngoài đổ xương máu không công à?
Cách hành văn của cụ rõ ràng mang tính bêu rếu, khuyến kích việc trả thù tàn độc.

taplai2012

Xe trâu
Quân Xiêm cũng là đồng minh do Nguyễn Ánh quốc vương vương quốc Nam Hà mời vào.
Điều này có gì sai?
Nếu sai thì căn cứ vào đâu để nói là sai?
Thế mới nói cụ hiểu chưa chín. Nói để cụ hiểu chắc khó, thấy cụ hăng quá :))

taplai2012

Xe trâu
Tôi và anh chưa chắc ai hiểu chín về vấn đề này hơn ai
Cụ đánh đồng NA mời ngoại bang với NH thu nạp cướp biển đã thấy tầm hiểu biết cụ đến đâu rồi. E tiếc ko có khả năng sư phạm. Thôi ko tiếp chuyện cụ nữa.

taplai2012

Xe trâu
Anh chắc chứ?
Nếu anh cần tôi kể anh nghe những lần hoàng đế hay người đại diện đất nước chạy qua Tàu khựa mời nó đem quân vô giải quyết chuyện trong nước.
Có cả cái ông cách đây mấy chục năm mà không tiện nêu tên thôi.
Đến thằng Tàu còn chả hiểu sao bọn mày hay qua tao cầu viện lắm thế.
Chính còm của cụ thể hiện cầu ngoại binh ko có gì tốt đẹp cả đấy :)) Thôi nhé, em chắc ko giúp cụ dc, cụ đang hăng say quá nên nói còn bất nhất.

taplai2012

Xe trâu
Không.
Bởi vì tư duy thời đó cầu ngoại viện là chuyện bình thường.
Cái sai của các anh là dùng tư duy thế kỷ 21 áp vào và phán xét tư duy thời xưa.
Đó là ấu trĩ
Với tư duy độc lập dân tộc thời nào- quốc gia nào cầu ngoại bang cũng gây tổn hại cho độc lập - chủ quyền. Đến sơ đẳng như vậy cụ còn ko hiểu. Lát rượu về em mời cụ 1 chén đưa tiễn nhé.
Cụ nên thư giãn, lúc nào đọc lại còm bản thân tự đánh giá. E ko muốn bình phẩm thêm. Chào cụ!

Bastion.P

[Tịch thu bằng lái]
Cụ còm vậy là chuẩn rồi.

Nhà Nguyễn với cách điều hành đất nước ngu dốt tối tăm, với lối suy nghĩ thiển cận hèn hạ từ thời phục quốc mà dẫn đến con cháu u mê nhu nhược, là nội họa hàng đầu kéo lùi văn minh dân tộc cả trăm năm, ko có gì hay ho đáng để mất thời gian tranh luận cả.

Với tư duy độc lập dân tộc thời nào- quốc gia nào cầu ngoại bang cũng gây tổn hại cho độc lập - chủ quyền. Đến sơ đẳng như vậy cụ còn ko hiểu. Lát rượu về em mời cụ 1 chén đưa tiễn nhé.
Cụ nên thư giãn, lúc nào đọc lại còm bản thân tự đánh giá. E ko muốn bình phẩm thêm. Chào cụ!

belo

Xe điện
Những gì tôi nói hoàn toàn đúng sự thật.
Các anh thích nghe hay không cũng không thể thay đổi sự thật được
Loanh quanh Triệu Đà thôi ông ơi. Ai nhắc tới Nguyễn Huệ, Nguyễn Ánh thì bỏ qua đi. Đừng để bị lợi dụng.

Lá me xanh

Xe tải
Cụ làm em nhớ đến Hoa Đà, cũng chữ Đà 佗 của họ Triệu mà buồn cười quá.
Sông Đà Tây gọi là Riviere Noir- sông đen nên em đoán chữ đà này như màu đà, màu già hay đậm đà chỉ màu tối thẫm.
Cũng có thể chữ Đà của Triệu Đà, Hoa Đà là một từ cổ để khen như kiểu Triệu “già đời” hay Triệu “cáo già”
Trung Quốc cũng có sông Đà, ở Tứ Xuyên. Tên địa danh thì 2 bên giống nhau đầy như kiểu Tây hồ, Thái Nguyên, Gia Định.... bên TQ có hết

fanmu1234

Xe container
Thế khi Nguyễn Huệ đào mộ chín chúa và cha ông Ánh vứt sông ông ta có hèn hạ không?
Thế khi Nguyễn Huệ thãm sát hàng vạn dân đen ở cù lao phố các anh ở đâu sao không phán xét ông ấy?
Nguyễn Huệ xin cho nước ta nội thuộc Thanh triều sao các anh không phán xét? Cấu kết cướp biển ngoại bang giết người trong nước, lúc ấy các anh ở đâu?
Các anh thờ ông ấy cũng đâu thể trách khi sự thật được phơi bày.
Các anh làm cách nào cũng đâu thể chối bỏ sự thật được.
Rằng Gia Long và con cháu làm vua thống nhất và trị vì nước Việt.
Nguyễn Huệ an táng trong một cái bô.
Lịch sử chọn Gia Long chứ không phải anh Huệ của các anh là có lý do của nó.
Các anh đâu thể trách lịch sử số phận hay chối bỏ sự thật được
Mặc dù còm của cụ khá chối tai, nhưng lý lẽ của cụ khá mạch lạc, khó ai có thể bật lại.

Em không bênh cụ Lát, hay các cụ khác nhé. Em chỉ khách quan đứng nhìn bên cãi nhau.

Phục Quy

Xe tăng
Cụ chuẩn , em hết riệu không mời cụ được . Post lên phát cụ nhé !

SesameStreet

Xe điện
Thế khi Nguyễn Huệ đào mộ chín chúa và cha ông Ánh vứt sông ông ta có hèn hạ không?
Thế khi Nguyễn Huệ thãm sát hàng vạn dân đen ở cù lao phố các anh ở đâu sao không phán xét ông ấy?
Nguyễn Huệ xin cho nước ta nội thuộc Thanh triều sao các anh không phán xét? Cấu kết cướp biển ngoại bang giết người trong nước, lúc ấy các anh ở đâu?
Các anh thờ ông ấy cũng đâu thể trách khi sự thật được phơi bày.
Các anh làm cách nào cũng đâu thể chối bỏ sự thật được.
Rằng Gia Long và con cháu làm vua thống nhất và trị vì nước Việt.
Nguyễn Huệ an táng trong một cái bô.
Lịch sử chọn Gia Long chứ không phải anh Huệ của các anh là có lý do của nó.
Các anh đâu thể trách lịch sử số phận hay chối bỏ sự thật được
Bằng chứng Nguyễn Huệ đào mộ chúa Nguyễn đâu?

Tầm bậy, Phúc Ánh là con Phúc Luân, Luân là con thứ 2 của chúa nhưng không phải là con vợ đích nên Ánh không phải Đích Tôn, Đích Tôn chính là Hoàng tôn Dương con Thế tử Phúc Hạo sau chính là chúa thứ 10 bị Tây Sơn thịt.
Cụ giả nhời làm gì cho phí cơm

SesameStreet

Xe điện
Tôi không bêu riếu ông ấy.
Tôi chỉ nói đúng những gì đả xảy ra.
Còn các anh.
Khi nói Nguyễn Ánh cõng rắn cắn gà các anh căn cứ vào đâu?
Vào hệ tư tưởng nào để nói?
Các anh dùng tư duy Tk 21 phán tư duy tk 18 chăng?
Đứng trên hệ tư tưởng nào thì có một điều rõ ràng là tại sao Nguyễn Huệ không làm giống như Nguyễn Ánh.
Tại sao ông ta không cắt Cao Bằng hay Lạng Sơn cho nhà Thanh để rảnh tay đánh Nguyễn Ánh.
Trong khi Nguyễn Chủng thì mướt mải rước hết Pháp rồi Xiêm vào, lãnh thổ quốc gia tiền nhân tốn bao công gây dựng nhưng Chủng cắt cái rụp, biếu Pháp, biếu Ai Lao.

Bachsima

[Tịch thu bằng lái]
Trung Quốc cũng có sông Đà, ở Tứ Xuyên. Tên địa danh thì 2 bên giống nhau đầy như kiểu Tây hồ, Thái Nguyên, Gia Định.... bên TQ có hết
Đúng rồi, lấy chữ Hán luận chữ Việt cổ thì dễ lầm lắm, có thể sông Đà bên Tàu thì nó ngoằn ngoèo, sông Đà bên ta thì tối màu. Nhưng không khiên cưỡng bảo Tàu giống ta .

vdtours

Xe lăn
Website
www.youtube.com
Triều đại Tây Sơn không có nền tảng vững bền, lòng dân ko theo, truyền thông quy cho là thảo khấu. Khi đầu lãnh mất thì phong trào tan rã.
Cái này em lại không đồng ý với cụ.
Tây Sơn xuất phát từ khởi nghĩa nông dân, nếu mà dân không theo thì chắc chắn đã không đánh được nhà Trịnh, Nguyễn, Lê + giặc Nhà Thanh.
Bản thân nhà Tây Sơn cũng mới chỉ dẹp yên được giặc ngoài, còn trong nước vẫn chưa đánh được Nguyễn Ánh, nội bộ vẫn còn lục đục, anh em mâu thuẫn. Nên Quang Trung mất thì chia rẽ, tan rã là bình thường.

Trạng thái
Thớt đang đóng