[Funland] [Lịch sử] Nỗi oan của vua Triệu Đà và tính chính thống của nhà Triệu trong lịch sử Việt Nam???

Trạng thái
Thớt đang đóng

Escobar

[Tịch thu bằng lái]
Thật ra, cụ phải nghĩ cho kĩ. Ở Bắc Bộ với châu thổ s Hồng, lại hay bão lụt. Khi mất mùa là dân Bắc làm loạn ngay. Nghiên cứu chỉ ra, thời Nguyễn hay trc đó, mất mùa thiên tai là dân làm phản, vì đói.

Cho đến giờ, ở VN mấy ai giàu hả cụ, em ra Bắc em học em chả biết, chỉ có dân mạn Q Ninh, Hải Phòng là khá hơn.
Cụ ở đâu mà phải ra Bắc học?
Anh biết có mấy trận Thị nại không?
Đề nghị cụ gọi em là cụ, không gọi là anh.
Cụ có biết cách xưng hô trên of không?
[/QUOTE]
Vậy cụ biết có mấy trận Thị nại không?
[/QUOTE]
Trận diệt thủy quân Tây Sơn là sau khi cụ Huệ mất lâu rồi...trước đó thì chả có trận Thị Nại nào mà cụ Ánh diệt được thủy quân Tây Sơn ở Thị Nại cả.

Escobar

[Tịch thu bằng lái]
Vậy cụ biết có mấy trận Thị nại không?
Trận diệt thủy quân Tây Sơn là sau khi cụ Huệ mất lâu rồi...trước đó thì chả có trận Thị Nại nào mà cụ Ánh diệt được thủy quân Tây Sơn ở Thị Nại cả.
[/QUOTE]
Cụ đọc ở đây về trận thị nại lần 1 năm 1792 chỉ vài tháng trước khi Huệ mất nhé.
[/QUOTE]
Em gọi "cụ Huệ", "cụ Ánh" đã thấy mình hơi xấc xược với tiền nhân, cụ còn xấc xược hơn em!
Chỉ có trận Thị Nại 1801 là tiêu diệt thủy quân Tây Sơn thôi.

canhhoabatdiet

Xe container
Cụ thông minh thì chứng minh nó mua đi , chứ đừng xàm nữa , qua Myanma nói bọn nó ấy ? Làm dek có cái nào gọi là tộc Bách Việt ở đây , cùng tộc mà biết bao tiếng nói , phong tục văn hóa khác nhau vv à . Bách Việt là tên bọn Tàu gọi chung tất cả dân phía nam Trường Giang giống VN gọi tất cả bọn châu Âu là Tây .
Mà tranh luận cho đàng hoàng đừng có bí thì lại chơi kiểu trẻ con nữa cụ nhé !
Em không thích tranh luận với cụ. Tranh luận với cụ thì trình độ em ngang bằng cụ mất ;)) ;)) ;))
Cứ để cho cụ thông minh và đẳng cấp cao. :)):)):))

Bastion.P

[Tịch thu bằng lái]
Có thể thấy Triệu Đà là người đầu tiên dựng 1 quốc gia cho người Việt - sắc tộc Việt mà xưng đế ngang hàng (độc lập) với người Tàu. Người tiếp theo xưng đế cho sắc tộc Việt (có truyền cho F1,...) là Đinh Tiên Hoàng, ...

Bản thân chữ Đà trong tên Triệu Đà cũng có nghĩa thuần Việt, (trong chữ Sông Đà), nên họ Triệu cho dù ko phải gen Việt gốc thì có thể thấy đã đc dân Việt coi là người Việt rồi.

Anyway, tới thời Ngũ Đại Thập Quốc, Nam Việt cũ đã tách thành Tĩnh Hải Quân & Nam Hải quốc, Nam Hải quốc sau tự lập thành Đại Việt rồi thành Nam Hán, mang quân bem ku em Tĩnh Hải Quân lúc đó đã lấy nick Đại Cồ Việt, nhg thua sml; từ đó tình thân ruột thịt của sắc tộc Việt họ hàng xa thời cụ Triệu coi như bát nước hất đi rồi, tới thời cụ LTK thì thành ng dưng rồi (thảm sát nhau như nghóe), hay "sắc tộc" đã thua "dân tộc", cho dù "dân tộc" tính lúc đó còn chưa rõ nét như thời Hậu Lê sau này.

Cụ kia nói theo kiểu lập lờ đánh lận.
Nhìn chung nhìn nhận và nhận thức mỗi người mỗi khác.
Quan điểm của em triều đại Triệu Đà là 1 triều đài chính thống của Việt Nam.
Triệu Đà là người có công dựng nước Việt, gây dưng 5 đời. Chỉ đến khi Cù Thái Hậu lăng loàng làm mất nước, là Lữ Gia chết uổng phí!

Chỉnh sửa cuối:

canhhoabatdiet

Xe container
Có thể thấy Triệu Đà là người đầu tiên dựng 1 quốc gia cho người Việt - sắc tộc Việt, xưng đế ngang hàng với người Tàu. Người tiếp theo xưng đế cho sắc tộc Việt (có truyền cho F1,...) là Đinh Tiên Hoàng, ...

Bản thân chữ Đà trong tên Triệu Đà cũng có nghĩa thuần Việt, nên họ Triệu cho dù ko phải gen Việt gốc thì có thể thấy đã đc dân Việt coi là người Việt rồi.

Anyway, tới thời Ngũ Đại Thập Quốc, Nam Việt cũ đã tách thành Tĩnh Hải Quận & Nam Việt quận, Nam Việt sau tự lập thành Đại Việt rồi thành Nam Hán, mang quân bem ku em Đại Cồ Việt, nhg thua sml; từ đó tình thân ruột thịt của sắc tộc Việt họ hàng xa coi như bát nước hất đi rồi, tới thời cụ LTK thì coi như ng dưng rồi (thảm sát nhau như nghóe), hay "sắc tộc" đã thua "dân tộc", cho dù "dân tộc" tính lúc đó còn chưa rõ nét như thời Hậu Lê sau này.
Nhiều đứa vẫn muốn cố tình tách đám Mân Việt, Âu Việt, Lạc Việt, Nam Việt, Điền Việt, ... ra khỏi tộc Bách Việt. Tộc Bách Việt được khoa học nghiên cứu chỉ rõ là cùng 1 nhánh to đùng gần nhất. Thế mà bọn nó vẫn cố cãi cho bằng được =))

Phục Quy

Xe tăng
Em không thích tranh luận với cụ. Cứ để cho cụ thông minh và đẳng cấp cao. :)):)):))
Hehe biết ngay mà , cụ lại bắt đầu rồi . Nãy cụ nhận mình thông minh mà .
Thông minh đến nỗi nhận vơ cả Trống Đồng của Myanma vào của VN mà thậm chí chả biết 2 loại trống nó có sự khác nhau . Cụ làm em liên tưởng đến 1 nhân vật , cứ cái nào hay là nhận hết của mình không cần biết của ai !

Không tranh luận thì cụ đừng còm , thấy đây là lần thứ mấy cụ nói như vậy nhỉ . Mà đã còm thì ra người lớn 1 tý cụ nhé .

canhhoabatdiet

Xe container
Hehe biết ngay mà , cụ lại bắt đầu rồi . Nãy cụ nhận mình thông minh mà .
Thông minh đến nỗi nhận vơ cả Trống Đồng của Myanma vào của VN mà thậm chí chả biết 2 loại trống nó có sự khác nhau . Cụ làm em liên tưởng đến 1 nhân vật , cứ cái nào hay là nhận hết của mình không cần biết của ai !

Không tranh luận thì cụ đừng còm , thấy đây là lần thứ mấy cụ nói như vậy nhỉ . Mà đã còm thì ra người lớn 1 tý cụ nhé .
Tự chém và tìm ai đó tranh luận đi nhé. =))=))=))
Em có sở thích trêu xxx
Nên thấy cụ em trêu cho vui =))=))=))

buicongchuc

Xe ba gác
Nhiều đứa vẫn muốn cố tình tách đám Mân Việt, Âu Việt, Lạc Việt, Nam Việt, Điền Việt, ... ra khỏi tộc Bách Việt. Tộc Bách Việt được khoa học nghiên cứu chỉ rõ là cùng 1 nhánh to đùng gần nhất. Thế mà bọn nó vẫn cố cãi cho bằng được =))
Tộc Việt và tộc Hoa (hay gọi là bọn Tàu), lấy sông Dương Tử và dãy Ngũ Lĩnh làm biên giới.

Phục Quy

Xe tăng
Tự chém và tìm ai đó tranh luận đi nhé. =))=))=))
Oh đúng là trình độ cao thông minh nhất có khác .
Chắc of có mình cụ nhỉ ???
Chắc đỉa còn chịu thua cụ rồi !
Xx thì cứ sủa , người vẫn đi cụ nhỉ ?

Chỉnh sửa cuối:

canhhoabatdiet

Xe container
Tộc Việt và tộc Hoa (hay gọi là bọn Tàu), lấy sông Dương Tử và dãy Ngũ Lĩnh làm biên giới.
Nhiều đứa nó vấn cố gán cho tộc Việt và đám người Malay, indo, Mynama, ... vào nhóm dân phía Nam sông Trường Giang để ám chỉ là mình chẳng liên quan gì đám miền nam trung quốc.
Trong khi sơ đồ phả hệ gen chỉ rõ thì lại không có ý kiến gì.
Bố khỉ! Bọn này, em mà làm thầy giáo thì em cho bọn này đúp đến khi bị buộc thôi học (đuổi học) thì thôi >:) >:) >:)

Phục Quy

Xe tăng
Mịa bố trong này nhiều đứa nhận vơ những thứ không thuộc về mình ( như cái trống đồng tận Myanma chẳng hạn ) , những thứ mù mờ về nguồn gốc , thậm chí nhận giặc làm cha . Làm thày giáo đá đít đuổi mịa ra khỏi lớp .

Chỉnh sửa cuối:

Bachsima

[Tịch thu bằng lái]
Có thể thấy Triệu Đà là người đầu tiên dựng 1 quốc gia cho người Việt - sắc tộc Việt nà xưng đế ngang hàng (độc lập) với người Tàu. Người tiếp theo xưng đế cho sắc tộc Việt (có truyền cho F1,...) là Đinh Tiên Hoàng, ...

Bản thân chữ Đà trong tên Triệu Đà cũng có nghĩa thuần Việt, (trong chữ Sông Đà), nên họ Triệu cho dù ko phải gen Việt gốc thì có thể thấy đã đc dân Việt coi là người Việt rồi.

Anyway, tới thời Ngũ Đại Thập Quốc, Nam Việt cũ đã tách thành Tĩnh Hải Quân & Nam Việt quốc, Nam Việt sau tự lập thành Đại Việt rồi thành Nam Hán, mang quân bem ku em Đại Cồ Việt, nhg thua sml; từ đó tình thân ruột thịt của sắc tộc Việt họ hàng xa thời cụ Triệu coi như bát nước hất đi rồi, tới thời cụ LTK thì coi như ng dưng rồi (thảm sát nhau như nghóe), hay "sắc tộc" đã thua "dân tộc", cho dù "dân tộc" tính lúc đó còn chưa rõ nét như thời Hậu Lê sau này.
Cụ làm em nhớ đến Hoa Đà, cũng chữ Đà 佗 của họ Triệu mà buồn cười quá.
Sông Đà Tây gọi là Riviere Noir- sông đen nên em đoán chữ đà này như màu đà, màu già hay đậm đà chỉ màu tối thẫm.
Cũng có thể chữ Đà của Triệu Đà, Hoa Đà là một từ cổ để khen như kiểu Triệu “già đời” hay Triệu “cáo già”

Bachsima

[Tịch thu bằng lái]
Sai lầm dẫn đến sụp đổ của Tây Sơn chính là việc Nguyễn Huệ xưng vương khi Nguyễn Nhạc đang là vua của Tây Sơn, chia Tây Sơn làm mấy phần, cũng là chia nước ta làm mấy phần.
Hành động này của cụ Huệ có thể nói là bước ngoặt tiếp thêm niềm tin và động lực mạnh mẽ cho cụ Ánh.
Chết đột ngột thì còn gì mà nói, Nhạc xưng đế, Huệ xưng vương là đúng kiểu tạo thế ỷ giốc, chỉ có về sau Nhạc yếu quá chứ khoẻ, có lý luận tý thì biết đâu cụ Huệ chả là một Hoàng Thái cực hay Đa Nhĩ Cổn.

Chỉnh sửa cuối:

TaiNon1974

Xe buýt
Cụ Đà, ngay trong thớt dành riêng cho cụ ý này đã bị bọn hậu sinh nó xỉa sang cụ Ánh với cụ Huệ. Hãy trả thớt cho tao - master Da said.

Doun

Xe điện
Dân tộc ta có một thiệt thòi, mỗi lần bị phương Bắc đô hộ họ đốt hết tàng thư của nước ta, nên việc sử phải hết sức thận trọng và đối chiếu nguồn của nước ngoài là cần thiết. Cháu thấy hồi Pháp thuộc, người Pháp cũng rất quan tâm điều này. Ngày nhỏ cháu cũng được đọc một số tài liệu, nhưng do mình nhỏ quá mà không có sự quan tâm cũng như không nhớ rõ nữa. Nhưng cũng có thuyết nói về việc Hai Bà Trưng gốc tích hiện nay đang nằm trên đất bên kia, bên TQ cũng có đền thờ Hai Bà, Mê Linh Vĩnh Phúc hiện nay chỉ là về sau này đặt tên tưởng nhớ mà thôi. Cũng như khu di tích đền Hùng ở Phong Châu bây giờ thì từ khi Đinh Bộ Lĩnh dẹp loạn 12 sứ quân xưng Đế, cần cho chúng ta một lai lịch ngang bằng phương Bắc mới cho xây dựng chứ không phải Phong Châu có từ thời vua Hùng như vậy. Nếu đem so sánh thế này, Lạc Long Quân - Âu Cơ có 50 người con lên núi và 50 người con xuống biển, xuống biển là Vua Hùng thì phát tích của chúng ta đương nhiên phải xa biển hơn và 50 người con lên núi đi đâu? Lại xa biển hơn cả phát tích của LLQ AC.
Chuyện 2 Bà Trưng được 1 số địa phương bên TQ thờ phụng là đúng cụ ợ, vì ngày đó 2 Bà làm trùm cả cái xứ Nam Việt. Lịch sử mấy nghìn năm, nay hợp, mai tan nên vấn đề các cụ đang tranh cãi trong này thực ra nó thuộc về quan điểm chứ không phải là đúng hay sai. Giá ngày xưa Cụ Quang Trung đòi lại được lưỡng quảng thì chắc giờ con cháu đỡ bàn cãi hơn.

Escobar

[Tịch thu bằng lái]
Chết đột ngột thì còn gì mà nói, Nhạc xưng đế, Huệ xưng vương là đúng kiểu tạo thế ỷ giốc, chỉ có về sau Nhạc yếu quá chứ khoẻ, có lý luận tý thì biết đâu cụ Huệ chả là một Hoàng Thái cực hay Đa Nhĩ Cổn.
Ỷ giốc quái gì, anh em hục hặc nhau bỏ xừ.

Bachsima

[Tịch thu bằng lái]
Ỷ giốc quái gì, anh em hục hặc nhau bỏ xừ.
Lúc đầu định thế, sau thì cụ Lữ trốn mất, cụ Nhạc tự diễn biến nên thành ra thế. Có lẽ chỉ dân du mục hay dân Cossak mới bầu vua được, các tộc đi thuyền cưỡi trâu không ăn thua.

Escobar

[Tịch thu bằng lái]
Lúc đầu định thế, sau thì cụ Lữ trốn mất, cụ Nhạc tự diễn biến nên thành ra thế. Có lẽ chỉ dân du mục hay dân Cossak mới bầu vua được, các tộc đi thuyền cưỡi trâu không ăn thua.
Cụ Huệ mới tự diễn biến, cụ Nhạc đành chịu sự đã rồi.

Trạng thái
Thớt đang đóng