[Funland] Lịch sử lãnh thổ miền nam Việt Nam

rainsg

Xe hơi
Gặp tổ tiên bình thường cụ nhé. Không làm thế, ông Ánh chết là diệt tộc mất hết công sức tổ tiên, tội còn nặng nữa vì vừa bị mất nước vừa bị diệt tộc.
Đối với cụ thì đương nhiên gặp tổ tiên bình thường, còn đối với tầm cỡ Quân vương, oai hùng không bằng một góc tổ tiên, phải nhờ quân đội nước ngoài dẫn đến hại chết thần dân của mình, không những một lần mà nhờ những hai lần đều tịt, lên ngôi được là nhờ đối thủ bệnh mất sớm. Cỡ đấy mà gặp lại tổ tiên vẫn "bình thường", hahaha.

Chỉnh sửa cuối:

Kiên Khùng

Xe điện
Có gì khuất tất thì mới không có bản sao đầy đủ chứ cụ. Em kết luận vậy đó. Còn cụ nói bảo cụ tin người viết các bài đó, thì em cũng không phản đối. Em nhận định sai cũng được.
Tất cả bài nghiên cứu từ trước đến sau này khi nói về N.A đều thừa nhận có và nội dung Hiệp ước Vecxai (cầu viện Pháp, chấp nhận cắt đất). Riêng cụ không. Cơ sở lập luận của cụ yếu nhớt vậy?

Nov

Xe điện
Có gì khuất tất thì mới không có bản sao đầy đủ chứ cụ. Em kết luận vậy đó. Còn cụ nói bảo cụ tin người viết các bài đó, thì em cũng không phản đối. Em nhận định sai cũng được.
Vậy, trước hết, cụ thử tìm bản sao đầy đủ của một bản hiệp ước nào đó của nước Pháp thời kỳ đó, Louis 16 càng tốt, xem có ko. Một hiệp ước có nêu trong sách Recueil des Traités de la France nói trên đi.

vdtours

Xe lăn
Website
www.youtube.com
Báo cáo cụ cái này xưa trên này đã từng bàn. Em xem nhiều lắm rồi. Lượng thông tin được đưa lên Of nhiều hơn Wiki nhiều.
Em tìm bản sao, ảnh chụp tờ quốc thư này mãi mà không có. Có nó mới biết được các yêu cầu và điều kiện ban đầu của NPA được.
Cụ đòi cả bản đầy đủ thì không có đâu, nếu có Pháp cũng cất kỹ lắm.
Phần đưa ra ánh sáng là phần Pháp thấy lợi cho Pháp thì đưa ra thôi.
Cũng chả cần phải bản hiệp ước ký với Pháp thì Ánh cũng dẫn Xiêm vào đất Việt rồi.
Như thế cũng đủ là cõng rắn cắn gà nhà rồi.

belo

Xe điện
Vậy, trước hết, cụ thử tìm bản sao đầy đủ của một bản hiệp ước nào đó của nước Pháp thời kỳ đó, Louis 16 càng tốt, xem có ko. Một hiệp ước có nêu trong sách Recueil des Traités de la France nói trên đi.
Em nghĩ cụ vdtour trả lời quá chuẩn cho yêu cầu của cụ rồi. Các cái treaty khác em nghĩ cũng phải tầm thẩm quyền nào đó mới xem được. Tìm cũng không từ bản này suy ra bản khác được.

belo

Xe điện
Tất cả bài nghiên cứu từ trước đến sau này khi nói về N.A đều thừa nhận có và nội dung Hiệp ước Vecxai (cầu viện Pháp, chấp nhận cắt đất). Riêng cụ không. Cơ sở lập luận của cụ yếu nhớt vậy?
Chính các bài nghiên cứu mà cụ nói mới yếu về dẫn chứng vì không lôi được bản gốc mà vẫn thừa nhận nội dung. Và cũng nhiều nghiên cứu thừa nhận các nội dung sai lệch nhau giữa các nguồn khác nhau, cụ ạ.

nhanchauchau

Xe tăng
Hòa ước Vecxai là có thật.
Nội dung chi tiết có thể sai lệch về quyền lợi Pháp được hưởng, và đổi lại NA được nhận.
Nhưng bản chất hòa ước vẫn là NA đổi lãnh thổ lấy trợ giúp của ngoại bang.
Đấy là quan điểm của em, cũng như quan điểm của cụ là k tin hiệp ước đó nếu k nhìn thấy bản chính.
Cái này thì tranh luận k bao h đến đâu, vì cả 2 cũng chỉ dựa trên suy đoán và tài liệu từ bên thứ 3.

Kiên Khùng

Xe điện
Chính các bài nghiên cứu mà cụ nói mới yếu về dẫn chứng vì không lôi được bản gốc mà vẫn thừa nhận nội dung. Và cũng nhiều nghiên cứu thừa nhận các nội dung sai lệch nhau giữa các nguồn khác nhau, cụ ạ.
Ý tôi là ngay cả các nhà sử học trong khi biện minh công tội cho N.A cũng thừa nhận có Hiệp ước và thừa nhận nội dung cắt đất cầu viện của N.A trong Hiệp ước .Đó là bằng chứng gián tiêp, nhưng đủ logic để kết luận.
Cộng quả dửa Xiêm nữa thì tiền sự tiền án quá đây đủ cho thấy N.A là con bạc khát nước, dỡ Tổ Quốc đi cầm cố bán lấy tiền để còn thở còn gỡ, đem con thế chấp, mời du đãng vào nhà để thịt luộc a e đang nội chiến.
Chân dung N.A là thế.

nissantiida

Xe điện
Gặp tổ tiên bình thường cụ nhé. Không làm thế, ông Ánh chết là diệt tộc mất hết công sức tổ tiên, tội còn nặng nữa vì vừa bị mất nước vừa bị diệt tộc.
Em giúp các cụ tránh nói đi nói lại các quan điểm.
Cái cụ nói phải quay lại quan điểm coi đất nước là tài sản riêng của dòng tộc, sẵn sàng cắt ra bán, chứ không hẳn vì nước vì dân. Quan điểm này cụ rachfan đã nói.

Nov

Xe điện
Em nghĩ cụ vdtour trả lời quá chuẩn cho yêu cầu của cụ rồi. Các cái treaty khác em nghĩ cũng phải tầm thẩm quyền nào đó mới xem được. Tìm cũng không từ bản này suy ra bản khác được.
Ko cụ ạ, việc tìm kiếm các hiệp ước khác là để kiểm nghiệm xem có việc public các văn bản như thế hay ko, việc tiếp cận có khó khăn hay ko, nếu ko tìm thấy văn bản nào thì tạm kl là ko cho phép public chung các vb.

Còn em chưa hình dung được trong bối cảnh lúc đó, một linh mục phương Tây, được ủy quyền của một lãnh chúa lưu vong từ vùng đất phương Đông nghèo nàn, lạc hậu xa xôi, mang theo một đứa trẻ để làm con tin, cầu xin sự viện trợ của nước Pháp, một nước lớn trên TG, mà lại có thể có hiệp ước có điều khoản bất lợi cho Pháp, để đến nỗi Pháp phải che dấu hàng trăm năm.

Và cụ cho rằng có sự lừa dối, vậy ai lừa dối, khi nào, tại sao, động cơ là gì? Nếu là nước Pháp thì họ vốn đã có cái lý lẽ súng đạn rất hữu hiệu rồi, chẳng cần phải nhập nhèm để làm gì.

Kiên Khùng

Xe điện
Cái cụ nói phải quay lại quan điểm coi đất nước là tài sản riêng của dòng tộc, sẵn sàng cắt ra bán, chứ không hẳn vì nước vì dân. Quan điểm này cụ rachfan đã nói.
Là hậu sinh tôi không thể quay ngược thời gian để stop việc đó.
Tuy nhiên về cách nhìn đó của N.A đã phạm tội khi quân. Đát của Nhà Lê, ai cho phép Ánh tự định đoạt. Nhất là vào thời quân chủ. Phải nhìn nhận là Ánh bất chấp thủ đoạn để đạt mục đích gianh ngôi. Nếu đã thế, ngay lúc đó nếu vua Lê dài tay đã thừa sức tru di 3 họ nhà Ánh.
Cũng như Nguyễn Huệ lấy danh nghĩa vua Lê diệt họ Trịnh.

Ko cụ ạ, việc tìm kiếm các hiệp ước khác là để kiểm nghiệm xem có việc public các văn bản như thế hay ko, việc tiếp cận có khó khăn hay ko, nếu ko tìm thấy văn bản nào thì tạm kl là ko cho phép public chung các vb.

Còn em chưa hình dung được trong bối cảnh lúc đó, một linh mục phương Tây, được ủy quyền của một lãnh chúa lưu vong từ vùng đất phương Đông nghèo nàn, lạc hậu xa xôi, mang theo một đứa trẻ để làm con tin, cầu xin sự viện trợ của nước Pháp, một nước lớn trên TG, mà lại có thể có hiệp ước có điều khoản bất lợi cho Pháp, để đến nỗi Pháp phải che dấu hàng trăm năm.

Và cụ cho rằng có sự lừa dối, vậy ai lừa dối, khi nào, tại sao, động cơ là gì? Nếu là nước Pháp thì họ vốn đã có cái lý lẽ súng đạn rất hữu hiệu rồi, chẳng cần phải nhập nhèm để làm gì.
Thôi cụ ơi, theo cụ ấy thì nguyên tắc suy đoán là vô tội nếu không chưng ra bản có đóng mộc đỏ Quốc Huy, nên bản hiệp ước đó do cụ Lộc ký thì có giấy ủy quyền không, có chữ ký và đóng mộc không.. kể cả cụ tìm được những thứ đó thì cụ ấy lại bẩu là giả thì sao .😁

Nov

Xe điện
Thôi cụ ơi, theo cụ ấy thì nguyên tắc suy đoán là vô tội nếu không chưng ra bản có đóng mộc đỏ Quốc Huy, nên bản hiệp ước đó do cụ Lộc ký thì có giấy ủy quyền không, có chữ ký và đóng mộc không...😁
Có mộc đỏ thì cũng ai chứng minh được đây là mộc thật hay lởm ấy nhỉ :D

Drluoi

Xe máy
Cám ơn 2 cụ đã đưa ra những lập luận, chứng cứ xác đáng, chân thực , bác bỏ những luận điệu tẩy trắng hành vi cõng rắn, bán đất.
Em cũng dừng ở đây.
Vật nhau nữa lại bị đưa từ Tần Thủy Hoàng của TQ rồi sang tận châu Âu, châu Mỹ nữa để tẩy trắng thì mệt lắm.
Thực sự nhiều nước bây giờ đang đánh nhau cũng chỉ vì có những đội tẩy trắng lịch sử theo ý đồ của riêng họ. Ban đầu sẽ có nhiều người như 2 cụ trên, quyết tâm lật tẩy đội tẩy trắng. Thế nhưng lâu dài kim tiền thống trị. Đó là lý do thứ nhất chúng ta phải học lịch sử, thứ 2 phải phát triển đất nước

belo

Xe điện
Thôi cụ ơi, theo cụ ấy thì nguyên tắc suy đoán là vô tội nếu không chưng ra bản có đóng mộc đỏ Quốc Huy, nên bản hiệp ước đó do cụ Lộc ký thì có giấy ủy quyền không, có chữ ký và đóng mộc không.. kể cả cụ tìm được những thứ đó thì cụ ấy lại bẩu là giả thì sao .😁
Có mộc đỏ thì cũng ai chứng minh được đây là mộc thật hay lởm ấy nhỉ :D
Có thông tin thì đọc học lấy kiến thức bản thân thôi. Em cũng không có nhu cầu chứng minh gì cả.

MrFank

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Nhiều cụ am hiểu về lịch sử và địa lý quá, e cũng không để ý có cái mũi dao đó, nhưng dù sao VN mình cũng mở rộng bờ cõi từ mãi đầu miền Trung ra tận Cà Màu rồi còn j, nuốt chửng cả vương quốc Chăm Pa và 1 phần của đế quốc Khơ Me, bảo sao dân Cam nó vẫn uất hận

belo

Xe điện
2
Hòa ước Vecxai là có thật.
Nội dung chi tiết có thể sai lệch về quyền lợi Pháp được hưởng, và đổi lại NA được nhận.
Nhưng bản chất hòa ước vẫn là NA đổi lãnh thổ lấy trợ giúp của ngoại bang.
Đấy là quan điểm của em, cũng như quan điểm của cụ là k tin hiệp ước đó nếu k nhìn thấy bản chính.
Cái này thì tranh luận k bao h đến đâu, vì cả 2 cũng chỉ dựa trên suy đoán và tài liệu từ bên thứ 3.
Cứ cho là có bản Hiệp ước ( không phải hòa) và các điều khoản như cụ nói. Trong link cụ dẫn có thông tin, Hiệp ước phải được vua hai bên chuẩn y trong vòng 1 năm. Vậy cụ có thông tin nào NPA chuẩn y hiệp ước này không. Hay ông Lộc soạn với ký vượt quyền, nên giấu đi dẫn đến NPA sau cũng không được biết.

nhanchauchau

Xe tăng
2
Cứ cho là có bản Hiệp ước ( không phải hòa) và các điều khoản như cụ nói. Trong link cụ dẫn có thông tin, Hiệp ước phải được vua hai bên chuẩn y trong vòng 1 năm. Vậy cụ có thông tin nào NPA chuẩn y hiệp ước này không. Hay ông Lộc soạn với ký vượt quyền, nên giấu đi dẫn đến NPA sau cũng không được biết.
Cả em và cụ đều suy đoán.
Em thì suy đoán, về cơ bản, NA có bàn bạc về điều khoản trước khi phái đoàn đi. Và ông ta có gì để trao đổi với Pháp ngoài việc nhượng quyền cai quản, khai thác đất, lãnh thổ, nếu ông ta thắng.

belo

Xe điện

rainsg

Xe hơi
Vâng cụ, quan điểm đặt lợi ích của gia tộc Nguyễn Phước lên trên lợi ích của dân tộc là quan điểm nhất quán của Nguyễn Ánh, quan điểm đó thể hiện xuyên suốt qua các hành động cầu quân đội nước ngoài, cắt đất v.v... của ông ta. Điều này thể hiện quá rõ nên chắc không ai chối cãi nhỉ.

Đã có tác phong đó làm gương, sau này nhà Nguyễn tiếp tục cắt đất khi quân Pháp xâm lược thì có gì khó hiểu đâu. Em chỉ có một cái thắc mắc nhỏ là những người ủng hộ Nguyễn Ánh ngày nay nghĩ gì về quan điểm đặt lợi ích gia tộc lên trên lợi ích dân tộc như thế ? Ủng hộ truyền thống đó của Nguyễn Ánh ?

Quan điểm của em là những chúa Nguyễn như Nguyễn Hoàng, Nguyễn Phúc Tần, Nguyễn Phúc Chu thì xứng đáng được thờ phụng; công lao khai hoang, mở mang bờ cõi, đem lại thịnh trị, ấm no cho dân chúng xứ Đàng Trong cả một thời là không thể phủ nhận. Còn Nguyễn Ánh thì, xin lỗi nói theo văn phong hiện đại là chưa đủ tuổi. Oai hùng thì không bằng một góc tổ tiên, không có tổ tiên phù hộ thì chết mất xác từ đời nào rồi.