[Funland] Lễ khai ấn đền Trần và những điều ko hiểu nổi.

chaybo

Xe điện
Vâng, khó hiểu lắm cụ ạ.

Em may mắn đi nhiều nơi, yêu cái đất nước con người này và đôi lúc cũng sững sờ vì vài điều khó giải thích.

Một đất nước mà rất nhiều người chỉ biết lợi ích bản thân mình, coi khinh phụ nữ và trẻ con là thứ vớ vẩn.

Một lần ở sân Mỹ Đình, chèn nhau vào mà mấy chị em phải đi cấp cứu, khổ mấy cháu nhỏ bị dẫm đạp mà bố mẹ không làm cách nào cứu vì đoàn người chen ở phía sau ( đây là cố tình chen chứ không có biến cố gì cả )

Con người mình hiếu khách là vậy, thông minh là vậy, nhường cơm sẻ áo cho nhau được, lá lành đùm lá rách cũng không hiếm, anh em chén tạc chén thù sống chết có nhau vậy mà phải đi phá hoa, cướp gà, chen lấn phá lộc chùa chiền, dẫm đạp lên các em nhỏ để vào sân bóng đá? Vậy là dư lào? cụ nào nghiên cứu hiện tượng xa hội giải thích cho em cái được không?
Các nhà khoa học gọi đây là chưa tiến hóa ạ.:77::77:

duyngoc

Xe tải
thật khó có thể thay đổi được ý thức của người dân Việt nam trong vòng 20 năm nữa.
Trong khi mỗi người đều nói không chấp nhận được điều này trong khi người đó đi trên đường vẫn ngang nhiên vượt đèn đỏ thì không nên chê bai thái độ và ý thức của người khác.
Việt Nam còn 50 năm nữa để nâng dân trí. cả anh em trong OF nữa hãy đi đầu:6:

Babetta

Xe điện
Website
www.songphuong.com.vn
Nếu wa lần cổng thứ nhất tới cái hồ sen khá rộng và đẹp thì đó là đền Trần cụ ợ! Chỗ này đêm wa mới khai ấn, cụ đi ngày mùng 7 không bít cụ xin được ấn rì vậy ợ???:ohmy:
Em cũng kô biết luôn, lần đầu tiên đi lễ mà. Họ đưa cho em một tờ giấy ( vải) màu vàng có viết chữ và ở trong có miếng giấy trắng có cái chữ màu đỏ trông như đóng bằng triện gỗ kô biết có phải ấn kô. Em quan niệm đi lẽ bái đền chùa cho mình thảnh thơi thôi, nhà chùa( nhà đền) cho mình cái gì mình lấy cái đó kô có xin .

tdhien

Xe buýt
Thật ra xuất phát cũng từ nền văn minh thôi các cụ ạ, mà theo ngu ý của em thì nền văn minh lại xuất phát từ giáo dục và học thức. Ở nền văn minh cao thì phụ nữ, trẻ em và người già luôn nhận đc sự ưu tiên quan tâm chăm sóc. Tuy nhiên, ở VN thì hình như đó lại là những người dễ bị bắt nạt nhất. Đây cũng là lý do mà đã có rất nhiều chị em bị sàm sỡ tại các đám đông mà ko ai cản được. Tuy nhiên cũng phải chú ý 1 điều là nhiều chị em cũng vô ý nên tự đưa mình vào hoàn cảnh trớ trêu, ví dụ như giữa đám đông mà mặc váy ngắn, ăn mặc hở hang thì khác gì bảo các anh ơi vào xơi đi. Còn chuyện tranh nhau, giành giật nhau thì hình như sẽ còn tồn tại rất lâu ở VN, bởi có những người chắc phải có nhiều học thức nhưng vẫn ko có thói quen xếp hàng. Đơn cử như khi đi rút tiền ở ATM, người thì lao vào ngay cạnh để xếp hàng, người kia nhập mã gì chắc người này nhìn thấy hết, rồi khi đến lượt thì tự nhiên 1 cô gái xinh đẹp hay 1 anh chàng điển trai từ đâu chen ngay vào trước mặt và đút thẻ vào ngay, mặt ko có 1 chút gì là ngại ngùng cả, nói về những chuyện kiểu này thì nhiều lắm. Thôi thì mình đừng giống người ta là đc, dần dần chắc sẽ giảm dần thôi các cụ ạ.

AECKids

Xe đạp
Em đi lễ chỉ thích đi khi nào vắng vẻ ko phải lễ hội, ko ai đi, thành tâm lễ, vãn cảnh chùa trong sự tĩnh lặng, thế mới thích.
Ko biết có bác nào giống em ko?

Cứ lễ hội chen nhau là em tránh xa.
Em giống bác đấy !

training

Xe tăng
Có hiện tượng này xảy ra là vì ng Việt Nam mình đã quên mất VĂN HÓA XẾP HÀNG của thời bao cấp rồi bác ạ. Em sang bên Tây, thấy bên đấy làm gì khoai tây nó vưỡn xếp hàng nghiêm chỉnh và không chen lấn:))

TienTuu

Xe hơi
Theo iem được biết là nếu ai lấy được ấn thì sẽ có được thăng quan tiến chức.
Vậy việc chen lấn xô đẩy là điều phản ánh đúng thực tế. Cũng giống việc muốn được thăng quan tiến chức thì phải luồn phải cúi, phải chen lấn, xô đẩy và đạp cả người khác xuống để đạt được mục đích!
:77::77::77::77::77::77::77::77::77::77::77::77::77:!

supra

Xe container
Ối giời, thế mà trên thời sự đưa tin về lễ khai ấn đền Trần là..."rút kinh nghiệm các năm trước lễ khai ấn đã diễn ra an toàn, trật tự...." :77::77::77::77::77:

pmhunghero

Xe buýt
Theo iem được biết là nếu ai lấy được ấn thì sẽ có được thăng quan tiến chức.
Vậy việc chen lấn xô đẩy là điều phản ánh đúng thực tế. Cũng giống việc muốn được thăng quan tiến chức thì phải luồn phải cúi, phải chen lấn, xô đẩy và đạp cả người khác xuống để đạt được mục đích!
:77::77::77::77::77::77::77::77::77::77::77::77::77:!
chuẩn không cần chỉnh

Bimmer

Xe điện
Nghe cụ kể cứ như là trong mấy cái phim zombie. Chỗ nào có thịt tươi là cả lũ vồ đến:21: Bây giờ, muốn thưởng thức tí hương văn hóa thì yêu cầu đầu tiên là thể lực các cụ nhể. Dáng còm như em chắc văn hóa lùn mất thôi. Rồi dăm năm nữa, đi siêu thị xếp hàng có khi lại bị coi là vong bản.

lpcuong

Xe máy
Em cũng có mặt tại đền Trần đêm đó! Em không may mắn có giấy mời như cụ HBV, em đến lúc 9g, chịu khó đứng chờ gần hàng rào, bi xô đẩy 1 lúc thì cũng bị đẩy qua hàng rào công an. Em thề là em chẳng chen với ai. May mà em không bi ăn cái dùi cui nào cả, qua được hàng rào thứ nhất chặn ở đường rẽ từ đường 10 vào em phát hiện ra mình bị rạch túi! Nát te tua cả cái túi , nhưng túi đó không có gì. Phone em để ở túi gần đó! Đi gần vào đển cổng đền thấy chen chúc ghê quá em ngồi quán nước chờ đến 12g. Lúc dứng chờ có mấy em gái trẻ bị chen hay tự chen mà cứ đè ngấu đè nghiến em, làm em ngượng chít đi được, chỉ biết ngửa mặt than trời (sao không chen lúc khác nhỉ) Chứng kiến cảnh chen lấn, xô đẩy em thấy kinh. Một lúc lại có 1 anh công an rẽ đám đông để khuân người ngất đi qua! Gần 12 em mới liều mình đi theo đoàn người vào trong đền. Đến gần cửa đền mới thấy dưới chân than ôi đâu ra mà nhiều giầy dép vứt lỏng chỏng, như 1 bãi chiến trường. Đi vào trong đền thì vất hơn năm ngoái 1 chút vì năm ngoái em cứ đứng yên chúng nó xô đẩy em vào tận đền chính! Năm nay em phải đi, nhưng không phải chen. Chỉ khi đến mấy dãy nhà phát ấn thì cảnh chen lấn mới kinh khủng, may em to béo nên cũng vào gần dơ xin được 2 ấn giấy (mặc dù em chỉ đưa có 50k) Lúc quay ra cũng phải chen ra. Thật khủng khiếp, em thấy người trèo lên cả mái nhà, 1 ông nằm nửa ngừoi trên mái, nửa người cúi xuống, 2 ôgn giữ chân để thò tay vào xin ấn! Một lúc thì công an cũng phải trèo lên mái để dẹp. Mấy ông anh đi cùng em cũng to béo nhưng cũng phải chui xuống chân mọi người để lần ra nếu không muốn trèo lên mái nhà! Em thấy nhiều người kêu oái oái mất cắp, nhiều đứa tìm cách xô đẩy để có cơ hội móc túi. Ra bãi gửi xe em bị chém 150.000 đồng/xe.
Chuyện ý thức mọi người cũng khó thay đổi ngay, chủ yếu là ban tổ chức phải dự phòng và có cách điều hành ổn thỏa. Khổ nỗi năm nay thời tiết đẹp, lại vào đúng đêm chủ nhật nữa nên người đi đông kinh!
Khổ thì khổ thật, nhưng sang năm em vẫn thèm đi nữa!

NguoiGia

Xe tăng
Em cũng có mặt tại đền Trần đêm đó! Em không may mắn có giấy mời như cụ HBV, em đến lúc 9g, chịu khó đứng chờ gần hàng rào, bi xô đẩy 1 lúc thì cũng bị đẩy qua hàng rào công an. Em thề là em chẳng chen với ai. May mà em không bi ăn cái dùi cui nào cả, qua được hàng rào thứ nhất chặn ở đường rẽ từ đường 10 vào em phát hiện ra mình bị rạch túi! Nát te tua cả cái túi , nhưng túi đó không có gì. Phone em để ở túi gần đó! Đi gần vào đển cổng đền thấy chen chúc ghê quá em ngồi quán nước chờ đến 12g. Lúc dứng chờ có mấy em gái trẻ bị chen hay tự chen mà cứ đè ngấu đè nghiến em, làm em ngượng chít đi được, chỉ biết ngửa mặt than trời (sao không chen lúc khác nhỉ) Chứng kiến cảnh chen lấn, xô đẩy em thấy kinh. Một lúc lại có 1 anh công an rẽ đám đông để khuân người ngất đi qua! Gần 12 em mới liều mình đi theo đoàn người vào trong đền. Đến gần cửa đền mới thấy dưới chân than ôi đâu ra mà nhiều giầy dép vứt lỏng chỏng, như 1 bãi chiến trường. Đi vào trong đền thì vất hơn năm ngoái 1 chút vì năm ngoái em cứ đứng yên chúng nó xô đẩy em vào tận đền chính! Năm nay em phải đi, nhưng không phải chen. Chỉ khi đến mấy dãy nhà phát ấn thì cảnh chen lấn mới kinh khủng, may em to béo nên cũng vào gần dơ xin được 2 ấn giấy (mặc dù em chỉ đưa có 50k) Lúc quay ra cũng phải chen ra. Thật khủng khiếp, em thấy người trèo lên cả mái nhà, 1 ông nằm nửa ngừoi trên mái, nửa người cúi xuống, 2 ôgn giữ chân để thò tay vào xin ấn! Một lúc thì công an cũng phải trèo lên mái để dẹp. Mấy ông anh đi cùng em cũng to béo nhưng cũng phải chui xuống chân mọi người để lần ra nếu không muốn trèo lên mái nhà! Em thấy nhiều người kêu oái oái mất cắp, nhiều đứa tìm cách xô đẩy để có cơ hội móc túi. Ra bãi gửi xe em bị chém 150.000 đồng/xe.
Chuyện ý thức mọi người cũng khó thay đổi ngay, chủ yếu là ban tổ chức phải dự phòng và có cách điều hành ổn thỏa. Khổ nỗi năm nay thời tiết đẹp, lại vào đúng đêm chủ nhật nữa nên người đi đông kinh!
Khổ thì khổ thật, nhưng sang năm em vẫn thèm đi nữa!
Xin được hẳn 2 ấn, năm nay bổ nhiệm rồi thì sang năm vẫn thèm hả bác?

tranquay

Xe buýt
E đọc cả 10 trang các bác comment, chỉ thấy các bác chửi dân mình vô ý thức, thiếu văn hoá, v v và v v.

Tất nhiên điều này chả có gì sai, và càng đúng trong những lúc như thế này.

Tuy nhiên e cũng ở tây rồi, ko phải lúc nào chúng nó cũng xếp hàng trật tự đâu các cụ ạ, như ngày lễ tâm linh của chúng nó cũng chen nhau bẹp ruột, các e gái cũng lăn ra ngất đầy ra đó. Hẳn các cụ nhớ vụ sân vận động của Pháp bị sập, số người chết vì giẫm đạp chen nhau thoát thân cũng ko ít.

Chuyện nữa, hôm e đứng chờ xe bus, đọc cái thông báo cảnh sát, đại loại tìm thủ phạm giết và hiếp 1 bé gái 8 tuổi, vứt xác dưới sông, giải thưởng 10.000EURO. E đọc xong rùng cả mình, nhưng cũng chửi bọn tây keo kiệt, vụ nghiêm trọng thế mà thưởng có tý tẹo

Thế nên chẳng nên nói dân ta thì tồi, dân tây thì tốt, nói vậy quá là mạt sát chính mình.

Dân nào mà chả giống dân nào, lòng vả cũng như lòng sung, quyền lợi cá nhân bao giờ chả đặt lên trước tất cả.

Cái tồi nhất của chúng ta đó chính là khâu tổ chức, nếu tổ chức tốt, mọi người tự khắc phải chấp hành và chẳng còn vấn nạn chen lấn.

Cụ nào vừa đi Yên tử về thì biết:

Đường vào mua vé, lên cáp được chia ra nhiều chặng, đám đông tự khắc tách ra nhiều nhóm nhỏ, cứ nhóm này đi hết thì nhóm kia được xuống mấy bậc, thế là chả còn cảnh chen lấn, xô đẩy, người nào có ý định phá hàng là bị khống chế dễ dàng, còn ăn cắp thì đừng hòng, người nao chen còn bị nói và lườm rách mắt. Vui ở chỗ mọi người có lộc còn đem chia cho nhau trong khi chờ, mặc dù cũng phải 2h mới lên đc cáp nhưng ai cũng thấy bình thường.

Chùa Hương cũng cáp, nhưng mà ôi thôi, mạnh thằng nào thằng nấy chen đến bàn bán vé, chen đến chỗ cáp, nhân viên nhà cáp thì nhẩy lên hàng rào giơ dùi cui doạ, thậm chí còn bước qua đầu mọi người, vô học ko tả vả cũng lộn xộn ko tả được. Cháu e 5 tuổi tý nữa thì tèo trong đám đông, mà e nhìn thấy thế vẫn ko làm gì giúp cháu được vì bị đám đông đẩy ra xa, may vẫn có người tốt bế cháu lên vai nên cháu mới thoát nạn.

Chung quy vẫn tại vua Hùng các cụ nhẩy

Chỉnh sửa cuối:

datinh

Xe container
Tuy nhiên e cũng ở tây rồi,

Cái tồi nhất của chúng ta đó chính là khâu tổ chức, nếu tổ chức tốt, mọi người tự khắc phải chấp hành và chẳng còn vấn nạn chen lấn.

Chùa Hương cũng cáp, nhưng mà ôi thôi, mạnh thằng nào thằng nấy chen đến bàn bán vé, chen đến chỗ cáp, nhân viên nhà cáp thì nhẩy lên hàng rào giơ dùi cui doạ, thậm chí còn bước qua đầu mọi người, vô học ko tả vả cũng lộn xộn ko tả được. Cháu e 5 tuổi tý nữa thì tèo trong đám đông, mà e nhìn thấy thế vẫn ko làm gì giúp cháu được vì bị đám đông đẩy ra xa, may vẫn có người tốt bế cháu lên vai nên cháu mới thoát nạn.
5 tuổi cho đi làm gì nhỉ....???
Chịu các thầy...
Lại có bác bảo khổ thế năm sau vẫn đi...!!!
:77::77::77::77:
Bó toàn thân !!!

tranquay

Xe buýt
5 tuổi cho đi làm gì nhỉ....???
Chịu các thầy...
:77::77::77::77:
Bó toàn thân !!!
Hồi bé, u e vẫn cho e đi suốt nên e cũng muốn cháu nó biết.

E đi ngày thường nên nghĩ sẽ không đông, ai dè, có dúm người nhưng chen lấn khiếp quá, cạch đến khi cháu nó bằng e bây giờ, he he

HVB

Xe tăng
Em cũng có mặt tại đền Trần đêm đó!
....
qua được hàng rào thứ nhất chặn ở đường rẽ từ đường 10 vào em phát hiện ra mình bị rạch túi! Nát te tua cả cái túi , nhưng túi đó không có gì. Phone em để ở túi gần đó!
....
Nó ko rạch vào người cụ là may rồi. Dao lam ấy rạch khối người, chẳng khác gì kim tiêm dùng chung, và nếu có sạch sẽ thì cũng rách lung tung :102::102::77::77:.
Em bỏ thử bao thuốc lá vào túi quần bò, phồng cả lên mà chẳng đứa nào nó rạch. Bọn nó cũng tinh phết cụ ạ.

lpcuong

Xe máy
Vì ấn chỉ có giá trị trong năm thôi mà, tối 23 cũng phải hóa như hóa chân hương thôi. Thành tâm thì không kể khó khăn vất vả :21:

Em nghĩ tại khâu tổ chức quá kém! Có cụ đã kể chuyện đi Yên Tử, ở đâu quản lỹ tốt, tổ chức tốt thì chắc khó có thể xẩy ra những chuyện tương tự.

Riêng chuyện cấm đường 10 cho đến khi quan chức về hết là một điều dở, lúc đó nhân dân vào lễ mới đông, vẫn để cho xe container đi vào, tắc đường cả mấy tiếng đồng hồ.

Cũng khó có thể nâng cao ý thức của người dân ngay được, nhưng nếu tổ chức tốt thì sẽ hạn chế những điều chương tai gai mắt trên.

luis

Xe hơi
Không hiểu sao giờ dân mê tín quá nhỉ, em nhớ hồi xưa đâu có những cảnh như này. Cuộc sống càng khá lên thì càng thấy lắm chuyện buồn cười.
Cái xe Ford kia hình như là xe hộ tống bác Triết, giả sử hôm đó bác Triết cũng bị a lô xô thì như nào nhỉ, không rõ bên bộ tư lệnh cảnh vệ có dự đoán hết được tình hình tắc nghẽn như thế này không nhỉ.
Dân thì mê tín mà các cơ quan truyền thông cứ quảng bá hết lễ này hội nọ, đình chùa này miếu mạo kia ... cái văn minh hiện đại thì chả quảng bá toàn tuyên truyền thế này có chết không.
May mà chưa xảy ra vụ chen lấn nào dẫn đến chết người như ở mấy nước hồi giáo, nhưng tình hình cứ thế này thì chuyện đó sẽ không xa lắm đâu.
:77::77::77::77:Thứ nhất :các đình chùa sư sãi giờ làm maketing tài hơn doanh nghiệp.
Thứ hai:thật đáng thương cho dân vịt ,vì có cái *eo giề để mà tin mà chơi đâu