[Funland] Lễ khai ấn đền Trần và những điều ko hiểu nổi.

hecvn

Xe tăng
Chủ tịch tỉnh cũng bị... lạc

Đoàn xe kéo dài hàng cây số đưa khách dự Khai ấn Đền Trần.
Ước tính, có khoảng 5.000 xe ô tô từ Nam Định, Hà Nội, Hải Phòng, Lạng Sơn, Thanh Hóa, thậm chí từ TPHCM đã “xum họp” trước khu vực Đền Trần. Chưa kể rất nhiều xe ô tô biển xanh của các cán bộ, công chức ngoại tỉnh gửi ở các cơ quan chính quyền của tỉnh Nam Định, khu vực bãi đỗ xe quanh Đền Trần có hàng trăm ô tô biển xanh cũng về dự lễ!
Từ lúc 21h15 đoàn 8 xe ô tô chở khách của Tỉnh ủy, UBND tỉnh Nam Định đã bị dòng người về dự lễ Khai ấn chặn mất đường vào đền. Trong hơn 30 phút, đoàn xe với xe của cảnh sát dẫn đầu chỉ nhích được hơn 1m trước cổng đền dù Phó Giám đốc Công an tỉnh Nam Định nhảy lên nóc chiếc xe ô tô sang trọng dẫn đầu tuýt còi inh ỏi chỉ huy lực lượng cảnh sát đẩy từng cm dòng người đứng chật quanh xe.
Không còn cách nào khác, cảnh sát phải mở hàng rào để dòng người quanh đoàn xe ùa vào trước cửa đền. Dòng người hỗn loạn giẫm đạp lên nhau tiến về phía trước. Tuy nhiên, hầu hết khách VIP trong đoàn xe đã không vào được đền. Các mạng điện thoại bị tắc nghẽn, cửa đền bị dân vây kín. Giờ làm lễ sắp đến, cảnh sát tá hỏa đi tìm trong biển người vị Chủ tịch UBND tỉnh Nam Định nhằm tìm cách đưa vào đền làm lễ.
Đáng nói là phần lớn trong số 2.600 khách mời (có thẻ và giấy mời vào đền) đã không thể vào dự lễ do cổng đền đã bị dân đứng chật kín. Thậm chí, chiếc ô tô 60 chỗ chở đoàn khách của UBND tỉnh Nam Định đã bị kẹt cứng đỗ chềnh ềnh trước cổng đền.
Kinh hoàng, thé này thì thần thánh cũng phát sợ:redface:

VNimation

Xe buýt
Website
www.vni.pro.vn
HÍc . Nghe các cụ tả mà thương các thánh thần cùng ban quản lý quá . Em mà có quyền ban lộc thì em cứ là cắt sạch cho chúng nó lần sau khỏi đi xin nữa :'(

B&O

Xe tăng
thì chúng nó biết là làm quái gì có thánh với thần với phật đâu mà nó sợ.
Nếu có thánh, có thần thật thì đã quật cổ chết tươi cái lũ mất dậy a dua đấy rồi :mad:
Nếu có chúa, có phật thì sao không xuống cứu giúp người chết đói, chết tai nạn giao thông, vãn hồi hòa bình, khôi phục kinh tế đi. Cầu mãi có thấy ma nào xuống đâu.
:21::21::21::21::21::21:

baoanhcmc

Xe buýt
Đắt hàng thế sao các bác quản lý văn hóa ở ND không làm khoảng 1000 cái mẹt ! Mỗi cái mẹt có 1000 cái ấn rồi mang bán như bán rau ngoài chợ ấy nhỉ ! Cho bà con mua thoải mái khỏi phải chen lấn xô đẩy cướp bóc ! (y)(y)(y)

NTamthu

Xe tải
Tại sao xã hội lại như thế nhỉ? Đúng là kinh hoàng, có nhiều điều chẳng bao giờ hiểu nổi.

Tran Thanh Hai

Xe buýt
Hôm qua thằng bạn Em rủ nên Em cũng đi...thôi rồi lượm ơi...ăn cắp móc túi ngang nhiên như lấy đồ trong túi nó vậy...lúc Em cố đi vào dc 1 đoạn thì thấy tay mình bị ép ko thể cử động dc...và rõ ràng EM thấy 2 túi áo và túi quần sau bị rất nhiều bàn tay sờ mó nắn bóp...may cái Em đoán trước tình hình lên đưa hết tiền cho thằng em nó đứng ngoài giữ...và còn 1 điều rất đáng để fi? nhổ là cứ thấy Em gái nào ngon mắt xinh xinh kể cả đi 1m hay người yêu là cả 1 hội trai quê vây lấy rồi mặc sức sờ xoạng, thảm nhất là có 1 em gái bị xé rách toang cả áo sơmi lẫn áo lót ức quá khóc hết nước mắt mà ko dc có cách nào ra khỏi đám người chật như nêm cối đó may về sau có 1 bác đứng tuổi cởi áo cho mượn để che...Em thề lần sau Em sẽ ko bao h đi nữa..hix....tởn tới già....

Đúng là thiếu văn hóa quá.

Nhưng cũng tại vì nhiều người thấy đông mới thích. Em thì cứ lễ hội, đám đông là em tránh.

HVB

Xe tăng
Xin lỗi các vị có Tâm
Toàn lũ đú bẩn ....đi phá hoại
Nói cho nhanh là đú bẩn ! Thấy người ta xin cũng xin...
phongthan 10 :Hôm qua thằng bạn Em rủ nên Em cũng đi...thôi rồi lượm ơi...ăn cắp móc túi ngang nhiên như lấy đồ trong túi nó vậy...lúc Em cố đi vào dc 1 đoạn thì thấy tay mình bị ép ko thể cử động dc...và rõ ràng EM thấy 2 túi áo và túi quần sau bị rất nhiều bàn tay sờ mó nắn bóp...may cái Em đoán trước tình hình lên đưa hết tiền cho thằng em nó đứng ngoài giữ...và còn 1 điều rất đáng để fi? nhổ là cứ thấy Em gái nào ngon mắt xinh xinh kể cả đi 1m hay người yêu là cả 1 hội trai quê vây lấy rồi mặc sức sờ xoạng, thảm nhất là có 1 em gái bị xé rách toang cả áo sơmi lẫn áo lót ức quá khóc hết nước mắt mà ko dc có cách nào ra khỏi đám người chật như nêm cối đó may về sau có 1 bác đứng tuổi cởi áo cho mượn để che...Em thề lần sau Em sẽ ko bao h đi nữa..hix....tởn tới già....
Em may mắn có được cái giấy mời nên đi lối cầu đá vào trong sân, cũng phải chen lúc vào nhưng vào trong rồi thì đỡ thấy cảnh này. Mặc dù lúc mở cổng cho dân ào vào đông đúc thật nhưng việc ai đó dám dở trò mèo cũng đỡ hơn.

HVB

Xe tăng
Buồn cười nhất là khi ban tổ chức thông báo trên Loa"
- Lễ Khai ấn bắt đầu, kính mời 14 vị cao niên (đại diện cho 14 đời vua Trần) vào cấm cung làm lễ

Sau chừng 15 phút yên lặng, loa lại thông báo tiếp:
- Đề nghị các vị khách quý tránh đường cho các cụ cao niên vào làm lễ, các cụ ko thể vào được cấm cung.

Bên ngoài, người dân cười ồ lên, vì các vị khách quý cũng chen lấn xô đẩy đến nỗi các cụ ko thể vào làm lễ được. Ai cũng hiểu khách mời có thẻ đỏ chỉ đứng sát sân đền, ko được đứng phía trong, mà đây là đoàn khách trung ương ăn theo CTN và PTT kéo nhau về. Họ được mệnh danh là khách VIP, nhưng có lẽ đó là Very Impolite Person thay vì Very Important Person thì đúng hơn :77::77:

oto2banh1618

Xe điện
chắc phải 50 năm nữa người Việt Nam ta mới thoát khỏi cái thói quen " làng xã"...sỡ dĩ các bác chửi họ bởi các bác nhận thức được vấn đề + thói quen sống của các bác đã có phần bị Tây hóa ( có văn minh hơn). Còn những kẻ làm " loạn" ở bên dưới thì chia làm 2 loại :
- Nhận thức được vấn đề nhưng " tặc lưỡi" làm liều vì trong cuộc sống đời thường vẫn " bon chen" kiểu " giẫm đạp" như thế.
- Học vấn thấp và thói quen sống bệ rạc

XH mình đang ngày 1 văn minh lên - là 1 quy luật tất yếu - và nhờ 1 phần không nhỏ vào những lời " khen, chê" của các mem OF nhà ta

"Được mất dương dương người tái thượng, khen chê phơi phới ngọn đông phong"

Chỉnh sửa cuối:

HVB

Xe tăng
Hôm qua, em nghe TV nói là có 8 vạn khách về dự lễ Khai Ấn. Đông thì đông thật, nhưng ko hiểu nhà đài đếm thế nào nhỉ?, hay lại kiểu chưa bão xong đã tính xong được thiệt hại? :77::77:

Ankieu

Xe đạp
Nghe mà nản.
Em cứ ở nhà vái vọng còn hơn đi lễ cái kiểu này, hic.. :-<

KunKon

Xe hơi
Hôm đó e cũng định đi....
Mấy anh e bên cty em đã rủ e đi rùi nhưng nghĩ thế nào e lại không đi nữa. Đi mà chen chúc như lời kụ kể thế này chắc e không chịu nổi nhiệt.
Hôm e đi từ HN - TB về nhìn mấy hàng xe ô tô dài. Đông dã man
Ủa sao e tưởng 12h mới làm lễ Khai Ấn chứ ợ?

Chỉnh sửa cuối:

CAP_bl

Xe điện
Vâng, khó hiểu lắm cụ ạ.

Em may mắn đi nhiều nơi, yêu cái đất nước con người này và đôi lúc cũng sững sờ vì vài điều khó giải thích.

Một đất nước mà rất nhiều người chỉ biết lợi ích bản thân mình, coi khinh phụ nữ và trẻ con là thứ vớ vẩn.

Một lần ở sân Mỹ Đình, chèn nhau vào mà mấy chị em phải đi cấp cứu, khổ mấy cháu nhỏ bị dẫm đạp mà bố mẹ không làm cách nào cứu vì đoàn người chen ở phía sau ( đây là cố tình chen chứ không có biến cố gì cả )

Con người mình hiếu khách là vậy, thông minh là vậy, nhường cơm sẻ áo cho nhau được, lá lành đùm lá rách cũng không hiếm, anh em chén tạc chén thù sống chết có nhau vậy mà phải đi phá hoa, cướp gà, chen lấn phá lộc chùa chiền, dẫm đạp lên các em nhỏ để vào sân bóng đá? Vậy là dư lào? cụ nào nghiên cứu hiện tượng xa hội giải thích cho em cái được không?
Có đấy cụ ạ. Một số nhà nghiên cứu xã hội học đã tiến hành từ nhiều năm nay và cũng đã có những kết luận, nhưng chỉ có thể công bố nhỏ giọt và không thể nêu lên ở đây được - Mod xóa liền :102:

biahoihanoi

Xe lăn
Cứ cái đà này sẽ còn có người chết chứ chả chơi.:77:

hungvd

Xe hơi
Buồn cười nhất là khi ban tổ chức thông báo trên Loa"
- Lễ Khai ấn bắt đầu, kính mời 14 vị cao niên (đại diện cho 14 đời vua Trần) vào cấm cung làm lễ

Sau chừng 15 phút yên lặng, loa lại thông báo tiếp:
- Đề nghị các vị khách quý tránh đường cho các cụ cao niên vào làm lễ, các cụ ko thể vào được cấm cung.

Bên ngoài, người dân cười ồ lên, vì các vị khách quý cũng chen lấn xô đẩy đến nỗi các cụ ko thể vào làm lễ được. Ai cũng hiểu khách mời có thẻ đỏ chỉ đứng sát sân đền, ko được đứng phía trong, mà đây là đoàn khách trung ương ăn theo CTN và PTT kéo nhau về. Họ được mệnh danh là khách VIP, nhưng có lẽ đó là Very Impolite Person thay vì Very Important Person thì đúng hơn :77::77:
:21::21::21: Hôm đó sau khi BTC mời CTN và PTT vào thì mấy ông đi theo vaò theo luôn mà quên cả quy định là 14 bô lão phải vào trước, em cũng thấy nực cười quá. Nói chung tổ chức năm nay khá hơn năm ngoái nhưng vẫn chưa đạt yêu cầu.

HVB

Xe tăng
Em đi lễ ở chỗ này cụ ạ ở Nam Định nhưng em kô biết thờ ông nào họ Trần :^):
Đây là đền Trần đấy cụ ạ, gồm 3 đền cạnh nhau: Trùng Hoa, Thiên Trường và Cố Trạch

HVB

Xe tăng
Hôm đó e cũng định đi....
Mấy anh e bên cty em đã rủ e đi rùi nhưng nghĩ thế nào e lại không đi nữa. Đi mà chen chúc như lời kụ kể thế này chắc e không chịu nổi nhiệt.
Hôm e đi từ HN - TB về nhìn mấy hàng xe ô tô dài. Đông dã man
Ủa sao e tưởng 12h mới làm lễ Khai Ấn chứ ợ?
Giờ Tí đêm 14/1, tức là 11-1h sáng Kún ạ.
Bàn về giờ Tí này cũng nhiều chuyện lắm. Mình lệch với Trung Quốc 1 tiếng. Hồi trước 75, trong miền nam giờ Tí là 10-12h đêm, còn miền bắc xưa nay vẫn thế, 11-1h sáng.
Năm trước TQ tết âm lịch lệch với mình 1 ngày, sang tháng 12 mới trùng ngày (chả hiểu sao tự nhiên lịch VN năm ngoái lại lệch với TQ). Có cậu bạn người nhà mất vào tháng 11, khi ấy vẫn lệch 1 ngày với TQ. Đi xem trùng tang thì theo lịch mình ko bị trùng, nhưng lịch TQ thì lại bị trùng. Thế là chẳng biết theo đường nào cả :77::77:

hungcc

Đi bộ
ngay cả các "xếp" cũng mê tín đi lấy ấn ( chứ không phải vì văn hóa j đâu ạ) thì hỏi dân đen chưa có chức tước gì chả mong được lấy
mà lấy ấn là được lên quan thì đúng là xã hội này không cần học,chỉ cần đi lấy ấn là được :21::21::21::21:

minhth

Xe buýt
Là do :
- Cách tổ chức quản lý kém.
- Cơ chế ưu tiên thẻ xanh - thẻ đỏ : Nếu mà co khoảng 10 000 -50 000 ấn thì chắc chẳng ai chen nhau.
- Tâm lý mê tín.
- Ý thức.
Theo em cái Ý thức phải đưa lên đầu tiên. Những con người chen lấn xô đẩy một cách vô văn hoá như vậy thì dù có xin (lấy) được ấn cũng chẳng thánh nào phù :77::77::77: