[Funland] Lễ khai ấn đền Trần và những điều ko hiểu nổi.

anhdangve

Xe buýt
Từ sau các cụ muốn có ấn ko phải đến tận nơi để lấy nhá, em ngồi tại HN em lấy cho.

pmhunghero

Xe buýt
Chuyện nhỏ, các bác đi buổi hô thần nhập tượng nào chưa?
Thường thì trước khi làm lễ, tượng được phủ một lớp vải đỏ. Sau khi làm lễ xong thì sư thầy sẽ mở tấm vải đó ra.
Thế là mọi người đổ xô vào giành giật, cầm cả dao kéo để cắt một mẩu miếng vải (hình như đem về thờ thì phải). Chuyện cắt đứt tay nhau là chuyện bình thường, rách quần rách áo là chuyện đương nhiên.
Chịu chả hiểu nổi. Mà miếng vải thì rõ to, nếu trật tự ai cũng được một mẩu.
Cuối năm ngoái em cùng gia đình cũng dự 1 buổi hô thần nhập tượng, khi làm lễ xong, 1 thầy tán các hạt mầm, rồi nhẫn , kim chỉ, tiền... thì mọ người xô nhau tranh giành nhặt , cả nhà em (bà nội cùng bà dì chỉ đạo ở nhà, khi thầy tung và làm lễ mở tấm vải đỏ, không được nhảy ra tranh giành, vẫn phải quỳ mà chắp tay niệm phật, lộc tán đúng chỗ mình thì nhặt, không được tranh giành)
Sau đó thầy sẽ mang tấm vải đỏ vào cắt và phát, hôm đó nhà em và nhà bà dì đưoợc thầy phát cho 1 tấm rất to về tự cắt. Hôm đó ăn cơm chay cực ngon.

Còn các lễ hội đầu năm, em thường đi muộn hơn, đi chính lễ đông lắm mà chen chúc rất khổ.
Như em đi chùa Hương năm ngoái cùng mấy vị sư trong chùa, xuất phát ở nhà 22h, đến Chùa Hương tầm 23h, làm lễ ở Đền Trình, xong lên chuào chính tầm 24h, lên đến động Hương Tích tầm 0h30 phút, lúc này vẫn còn 1 đoàn của Phú Thọ hơn 100ng đang làm lễ cũng gần xong, chờ cho họ xong xuôi về hết thì còn lại mỗi đoàn em hơn 10n g trong động
Xong ở CHùa Hương ra Đền Đức Thánh Cả, lễ xong về đến nhà tầm 5h sáng. Đi 1 lèo lễ hết tất cả các nơi.

muadem

Xe cút kít
Thứ nhất: chúng ta đều tiến hóa từ khỉ mà ra nên mọi rợ như nhau>:D<
thứ hai: chính vì thế phải có kỷ cương thì mới đàn áp được lũ con cháu của khỉ này:-bd
Thứ ba: em mà không bị kỷ cương áp chế thì em cũng thế cả thôi>:)
thứ tư: cho nên tất cả tại cái kỷ cương của mình kém:-??

sidecardesigner

Xe điện
:( Lần nào em đi qua cũng thấy đông nghịt :( sợ quá, chả dám vào...

Chỉnh sửa cuối:

ngaydoclap

Xe container
Ấn là cái gì nom thế nào hả các cụ ? Xin có tác dụng gì ? :102: Em hỏi thật :P :102:

sidecardesigner

Xe điện
Nhà mụ tuyền chơi chữ trìu tượng luận mãi mới ra đc.
Đông nghịt L thì mụ sợ chứ e phải sấn vào ngay.
Nài, hôm qua ko ăn bánh cáy nên ngứa miệng phải ko lão Cò?
Em gõ cái icon bị nhầm :P từ : thành L, mà lão có mà sấn vào mắt :)) :)) thích viết tự sự ko? :))

sonxt

[Tịch thu bằng lái]
thực sự đáng buồn khi văn hóa quá thấp,những nơi tôn nghiêm như thế mà họ còn làm những trò như vậy,không thể chấp nhận được

E300

Xe đạp
Nhà cháu bữa đi đền bà chúa kho thấy cũng nhốn nháo lắm.

XPQ

Xe cút kít
Cụ không thành tâm thì thôi, tôi khuyên Cụ đừng phát ngôn như vậy. Hiện nay, vấn đề này ta gọi là Tâm linh Cụ ạ.
Năm nào tôi cũng đi Đền Trần, Cụ ạ. Cứ đi xong về là có lộc. Năm thì lên chức, năm thì mua xe, năm thì mua đất, năm nào cũng phát.
Khi tôi đi lần đầu, hỏi thăm cậu em ở HP và SG họ đều chê, dân Bắc mà chưa đi đèn Trần thì sao làm quan được! Và từ khi đến thăm Cụ Trần đến nay đều rất hay !!!
Năm nay và những năm sau tôi sẽ đi tiếp! Các Cụ chưa đi, đi thử đi nhé 14 tết này! Chúc các Cụ may mắn!
Chả biết bác Đào với bác Ma đã đi xin ấn chưa nhề!Cả bác Đép với bác Tin nữa.
Rồi ngày xưa những bậc tiền bối cách mạng có đến những thờ tự cũng chỉ với mục đích tưởng nhớ gương oanh liệt của người xưa,nêu cao công đức các vị ấy trong lịch sử dân tộc cho thanh niên con cháu noi theo chứ hoàn toàn không bao giờ là để xin cái gì cho mình.
Thánh thần là anh minh tuyệt đối rồi có phỏng ạ!Các vị ấy đâu có vì vài đứa xin xỏ thăng quan tiến chức mà để làm tàn hại đến nhân dân bách tính đâu,cuộc đời các vị ấy được lưu danh thiên cổ,muôn đời thờ phụng cũng là vì sống chết cho Tổ quốc,cho nhân dân.
Bây giờ cứ viện lẽ trần sao âm vậy,hơi một tí úp cái thúng tâm linh lên đầu,như thế mới gọi là báng bổ thần thánh.

gocart

Xe cút kít
Thì chúng nó biết là làm quái gì có thánh với thần với phật đâu mà nó sợ.
Nếu có thánh, có thần thật thì đã quật cổ chết tươi cái lũ mất dậy a dua đấy rồi :mad:
Nếu có Chúa, có Phật thì sao không xuống cứu giúp người chết đói, chết tai nạn giao thông, vãn hồi hòa bình, khôi phục kinh tế đi. Cầu mãi có thấy ma nào xuống đâu.
Cụ không nên comment như thế này.

haivanphe

Xe container
Xã hội mình chán thật, đầu ra ko làm ăn chỉ tập trung đi: Xin Ấn và Mua Chữ. Em thì làm ngược lại: Mua Ấn và Xin Chữ.

pain

Xe ba gác
Đọc comment của các cụ, em thấy cấn có một câu trả lời cho cái hiện tượng này. Tuy chưa sát và đủ thỏa mãn hết nhưng cũng xin góp ít phận hèn nhằm thử lý giải xem. Các cụ ném em nhè nhẹ thôi nhá.

Này nhá, phàm ở đời, có những cái phải được dẫm, đạp, chà xát lên mặt thì mới thành hình hài và tên gọi. Một trong những cái ấy được gọi tên là con đường. Hôm nay, em xin hầu chuyện các cụ về cái gọi là con đường.

Đường đi là gì? Từ thuở xa xưa,không có đường, con người đi lại nhiều lần, dẫm đạp nhiều phen lên mặt đất, trải qua năm tháng hình thành nên vết, tục gọi là con đường. Vậy câu hỏi đặt ra là: bị dẫm đạp, dẫm đạp lên mặt thì liêm sỉ còn chăng???.

Hãy bắt đầu bằng cuộc khảo cứu về tính liêm sỉ của các con đường. Hỡi các cụ, bắt đầu một ngày mới, chúng ta mở cửa dẵn xe hòa mình vào dòng người hối hả trên đường phố, tìm kế mưu sinh. Trên các con đường dẫn đến chỗ mưu sinh..., dòng người chen chúc mang trên mình nhiều chức phận làm nên xã hội như giáo viên, công chức đáng kính, công an, bộ đội, học sinh sinh viên ( tương lai nước nhà), bác sĩ, kỹ sư vân vân và vân vân.

Nào, hãy bắt đầu bằng các cổng trường mẫu giáo và cấp 1,các cụ thấy đó vì tương lai con em chúng ta nên rất nhiều người trong chúng ta phải trực tiếp đưa con đi học ngõ hầu yên tâm. Ở các cổng trường, dòng xe cộ vốn có mật độ đậm đặc như Downy một lần xả nay càng đậm đặc hơn do lượng xe dồn đột biến, chen ngang tạt vào vỉa hè thả con xuống, một chị giáo viên rẽ ngang tạt đầu anh công chức, chú sinh viên vội hẹn đón bạn gái lách trái vọt lên, ông bác sĩ quay ngang xe đổi hướng rồi đồng chí sĩ quan lấn trái phi lên trong một loạt tiếng còi hỗn độn, dòng xe ùn lại, mùi khói xăng, bụi mờ tỏa lan và lẫn trong đó là những câu chửi thề vang lên. Rồi, va chạm giao thông rồi, ơ kìa sao lại ùn cứng ở đây thế này??? Đá con mèo, giờ làm việc sắp bắt đầu rồi!!! Tiếng tranh cãi rồi chửi thề bắt đầu tăng theo độ sốt ruột.

Nhưng, lại chữ nhưng, may thay, con em chúng ta ngồi sau xe vẫn rất bình tĩnh với dáng vẻ khoan dung như những vị thánh. Chúng như bị điếc đặc bởi mớ âm thanh được tạo ra vào một buổi sáng như mọi buổi sáng khác trên các thành phố lớn của chúng ta, mà cũng phải thôi, nếu chúng ta muốn và kỳ vọng chúng trở thành con ngoan, trò giỏi và những tài năng lỗi lạc của tổ quốc sau này thì tốt nhất chúng nên bị ĐIẾC thì mới miễn nhiễm và có thể phát triển như mong ước của phụ huynh được. Chúng cũng đã học được cách muốn hoàn thành mục đích thì phải chen ngang, vượt trái, dẫm đạp.....

( Em làm tí đã, tí em hầu tiếp nếu các cụ còn muốn nghe, chuyện còn dài lắm
)

Chỉnh sửa cuối:

hajinbk

Xe tăng
Chả biết bác Đào với bác Ma đã đi xin ấn chưa nhề!Cả bác Đép với bác Tin nữa.
Rồi ngày xưa những bậc tiền bối cách mạng có đến những thờ tự cũng chỉ với mục đích tưởng nhớ gương oanh liệt của người xưa,nêu cao công đức các vị ấy trong lịch sử dân tộc cho thanh niên con cháu noi theo chứ hoàn toàn không bao giờ là để xin cái gì cho mình.
Thánh thần là anh minh tuyệt đối rồi có phỏng ạ!Các vị ấy đâu có vì vài đứa xin xỏ thăng quan tiến chức mà để làm tàn hại đến nhân dân bách tính đâu,cuộc đời các vị ấy được lưu danh thiên cổ,muôn đời thờ phụng cũng là vì sống chết cho Tổ quốc,cho nhân dân.
Bây giờ cứ viện lẽ trần sao âm vậy,hơi một tí úp cái thúng tâm linh lên đầu,như thế mới gọi là báng bổ thần thánh.
Em nhất trí với Cụ. Lúc nào cũng mang thần thánh để viện dẫn cho thành công hay thất bại của mình là HÈN.
Đấy là quan điểm của nhà Cháu, nếu có đụng chạm các Cụ bỏ quá cho.

Chỉnh sửa cuối:

pain

Xe ba gác
Tiếp phát nào:

Giờ là lúc ta khảo cứu con đường dẫn đễn cổng trường Đại học, cao đẳng, nơi đào tạo trí thức mà như các cụ biết đấy: Hiền tài là nguyên khí của quốc gia

Các sinh viên ưu tú sau đêm dài no giấc hoặc/ và thiếu giấc vì nhiều lý do, tấp nập đến trường. Dọc con đường dẫn vào trường, xung quanh trường, đắng sau trường ê hề các hàng trứng vịt lộn, xôi thịt, bánh mỳ pate vv.. với đầy đủ mùi vị lẩn quất theo bước các nam thanh nữ tú lên giảng đường. Liếc xung quanh, với tinh thần nhanh nhạy, ứng dụng công nghệ cao, các cửa hàng photocopy với đầy đủ các loại giáo trình, tài liệu phục vụ cho việc học và đối phó kiểm định chất lượng học
Sinh viên chỉ việc bỏ ra 1 số tiền không lớn là đã có nguyên một khối kiến thức khổng lồ mà nếu muốn nhồi vào đầu thì phải mất ít nhất 8-10h/ngày, 9/12 tháng trong năm và 4 năm để hoàn thành cơ mà nếu dùng phương pháp này thì lấy đâu ra thời gian cho việc tìm hiểu và đáp ứng tìm hiểu" đối tác", lấy đâu ra thời gian để lui tới những nơi sành điệu thể hiện cái Tôi??! chi bằng đổi tí liêm sỉ, chịu khó đi tắt cộng thêm chút thị lực và nhanh tay là được cả đôi bề, điểm số và thời gian.

Chưa hết, tiện lợi hơn,các cửa hàng photo này còn có khả năng cung cấp tất cả các loại luận văn từ Cử nhân cho tới Thạc sỹ thậm chí Tiến sỹ cho những người có nhu cầu trang trí, làm vũ khí và vật LÓT ĐƯỜNG, HỘ THÂN trong quá trình đi tắt, rẽ ngang và dẫm đạp tìm đường mới trên cái được gọi mỹ miều là QUAN LỘ.

Trên đây là chút khảo cứu nhỏ nhoi về các con đường. Em mạn phép tạm kết như vầy: Từ bé khi đi nhà trẻ, lớn chút đi học ĐH, con cháu chúng ta đã được trang bị từ người lớn và xã hội một bài học rất chi là cơ bản, đó là gì:
"Không có đường chỉ có con người đi lại nhiều, dẫm đạp nhiều thì thành đường. Nếu đường dài mà muốn đến đích sớm thì thay vì lưu thông có trật tự và đúng nguyên tắc giao thông hãy dẫm đạp, chen ngang, đi tắt khắc đến đích"

Và như vậy, muốn có ấn ở đền Trần thì cái kiểu như cụ chủ thớt nêu là quá đúng bài bản và ta phải mừng là: Dân ta không những hiếu học mà còn cực giỏi thực hành áp dụng lý thuyết nữa.

bau67

Xe container
Đối với Thánh Thần mà Họ còn Chà Đạp, thì trong cuộc sống đời thường, đối với mọi người Họ còn Bất Chấp Luân Thường Đạo Lý đến thế nào !
Đi Lễ, chỉ cần cái Lòng, cái Tâm của Mình và 1 nén Nhang là đủ Cầu cho sự Bình An, Thanh Thản đến với Mình và Gia Đình .
Bày Biện Lễ Vật ra lắm để Xin Xỏ được nhiều, khác gì Đút Lót các Ngài, toàn những Bậc Thánh Nhân, chả Ngài nào Chứng cho đâu !