[Funland] Lễ khai ấn đền Trần và những điều ko hiểu nổi.

congacha

Xe điện
bên trong rồi lại bên ngoài... thò thụt đến khổ
Website
www.facebook.com

4eyes10

Xe buýt
[GMT];1341754 nói:
Em không nhầm thì trong môn Tâm lý học, người ta gọi là: "Quy luật tâm lý đám đông" thì phải?! Lâu quá rồi không nhớ rõ nữa! Cứ thấy đông là a-la-xô vào, chả hiểu chính mình đang làm gì, vì cái gì trong đó... lạ thật! Buồn thay!
Cái này gọ là "tâm lý bầy đàn" thì đúng hơn cụ ợ. Em cũng thuộc loại tín tâm hay lễ bái nhưng lại đặc biệt tránh xa các lễ hội và đi lễ đúng ngày lễ hội

KenBlock1102

Xe tăng
cái vụ máu me lênh láng tranh nhau cướp đồ lễ phải nói đến hôm sáng mùng 6 e đi lễ đền gióng sóc sơn. đánh nhau như thời loạn. đồ cúng tế đang làm lễ cũng nhảy vào tranh cướp. b vệ cầm cây gỗ vụt lia lịa máu me vỡ đầu sứt xát là bt.

crod

Xe tăng
rõ khổ! nhà e ngay gần đấy nên e chỉ ghé qua hôm Tết chứ chưa bao giờ tham dự lễ phát ấn nên ko biết nó lại kinh khủng như vậy. Thôi cứ tránh xa những đám đông ra ko thì chỉ có rước họa ầo thân thôi, lộc đâu chưa thấy.

Website
joombooking.com
Em cũng có mặt tại đền Trần đêm đó! Em không may mắn có giấy mời như cụ HBV, em đến lúc 9g, chịu khó đứng chờ gần hàng rào, bi xô đẩy 1 lúc thì cũng bị đẩy qua hàng rào công an. Em thề là em chẳng chen với ai. May mà em không bi ăn cái dùi cui nào cả, qua được hàng rào thứ nhất chặn ở đường rẽ từ đường 10 vào em phát hiện ra mình bị rạch túi! Nát te tua cả cái túi , nhưng túi đó không có gì. Phone em để ở túi gần đó! Đi gần vào đển cổng đền thấy chen chúc ghê quá em ngồi quán nước chờ đến 12g. Lúc dứng chờ có mấy em gái trẻ bị chen hay tự chen mà cứ đè ngấu đè nghiến em, làm em ngượng chít đi được, chỉ biết ngửa mặt than trời (sao không chen lúc khác nhỉ) Chứng kiến cảnh chen lấn, xô đẩy em thấy kinh. Một lúc lại có 1 anh công an rẽ đám đông để khuân người ngất đi qua! Gần 12 em mới liều mình đi theo đoàn người vào trong đền. Đến gần cửa đền mới thấy dưới chân than ôi đâu ra mà nhiều giầy dép vứt lỏng chỏng, như 1 bãi chiến trường. Đi vào trong đền thì vất hơn năm ngoái 1 chút vì năm ngoái em cứ đứng yên chúng nó xô đẩy em vào tận đền chính! Năm nay em phải đi, nhưng không phải chen. Chỉ khi đến mấy dãy nhà phát ấn thì cảnh chen lấn mới kinh khủng, may em to béo nên cũng vào gần dơ xin được 2 ấn giấy (mặc dù em chỉ đưa có 50k) Lúc quay ra cũng phải chen ra. Thật khủng khiếp, em thấy người trèo lên cả mái nhà, 1 ông nằm nửa ngừoi trên mái, nửa người cúi xuống, 2 ôgn giữ chân để thò tay vào xin ấn! Một lúc thì công an cũng phải trèo lên mái để dẹp. Mấy ông anh đi cùng em cũng to béo nhưng cũng phải chui xuống chân mọi người để lần ra nếu không muốn trèo lên mái nhà! Em thấy nhiều người kêu oái oái mất cắp, nhiều đứa tìm cách xô đẩy để có cơ hội móc túi. Ra bãi gửi xe em bị chém 150.000 đồng/xe.
Chuyện ý thức mọi người cũng khó thay đổi ngay, chủ yếu là ban tổ chức phải dự phòng và có cách điều hành ổn thỏa. Khổ nỗi năm nay thời tiết đẹp, lại vào đúng đêm chủ nhật nữa nên người đi đông kinh!
Khổ thì khổ thật, nhưng sang năm em vẫn thèm đi nữa!
Cụ có máy ảnh mà chụp tư thế đó lấy một cái thì tốt quá

Chuot_1984

Xe tải
thật đáng sợ đúng là khủng khiếp thật đó ạ ,thế lên em nghĩ đi lễ thì lên đi vào những ngày ko phải ngày lễ hội thì lúc đó rất yên tĩnh .và thoải mái

nam-misu

Xe điện
Dân mình vẫn vậy mà, cụ nào muốn lành thì ở nhà đừng tụ tập nơi đông người!X_X

notveryniceguy

Xe buýt
có người đã cảnh báo về thảm họa dẫm đạp ở vn qua các sự kiện nước ngoài, em thấy rất có thế có nguy cơ này, đừng biến lễ hội truyền thống thành lễ hội đẫm máu, mấy ngày này em chỉ đi chùa chiền quanh hn

XLS2448

Xe hơi
có người đã cảnh báo về thảm họa dẫm đạp ở vn qua các sự kiện nước ngoài, em thấy rất có thế có nguy cơ này, đừng biến lễ hội truyền thống thành lễ hội đẫm máu, mấy ngày này em chỉ đi chùa chiền quanh hn
Cụ nói phải, thấy đông người là em tránh. Bài học ở Campuchia năm vừa rồi không thể không dự đoán là nó sẽ xảy ra ở một nơi nào đó tại VN

wildcat74

Xe điện
Lễ khai ấn, từ chỗ tưởng nhớ chiến công và uy dũng của tổ tiên- lại bị biến tướng thành 1 trò dị đoan theo kiểu há miệng chờ sung của không ít kẻ cơ hội, từ mấy ông công bộc đóng ấn cho đến những kẻ tranh nhau mấy tấm vải lụa bên ngoài. Trần Thủ Độ mà sống lại chắc đau lòng về con cháu lắm!

gocart

Xe cút kít
Nài, hôm qua ko ăn bánh cáy nên ngứa miệng phải ko lão Cò?
Em gõ cái icon bị nhầm :P từ : thành L, mà lão có mà sấn vào mắt :)) :)) thích viết tự sự ko? :))
Mợ xai dạo này thật thà quá nhỉ.
Vote cho chữ :L
:)):)):))

tuanzs

Xe container
Còn các lễ hội đầu năm, em thường đi muộn hơn, đi chính lễ đông lắm mà chen chúc rất khổ.
Như em đi chùa Hương năm ngoái cùng mấy vị sư trong chùa, xuất phát ở nhà 22h, đến Chùa Hương tầm 23h, làm lễ ở Đền Trình, xong lên chuào chính tầm 24h, lên đến động Hương Tích tầm 0h30 phút, lúc này vẫn còn 1 đoàn của Phú Thọ hơn 100ng đang làm lễ cũng gần xong, chờ cho họ xong xuôi về hết thì còn lại mỗi đoàn em hơn 10n g trong động
Xong ở CHùa Hương ra Đền Đức Thánh Cả, lễ xong về đến nhà tầm 5h sáng. Đi 1 lèo lễ hết tất cả các nơi.
Đúng là đi chùa không nên đi vào những lúc đông nghịt người như sau Tết, chọn thời gian hợp lý để đi vào lúc ít người là đẹp nhất
Cụ đi vào nửa đêm thế này em cứ thấy sao ấy - Đi đâu cũng nên đàng hoàng mà đi thì hay hơn phải không cụ?

Tran Thanh Tung

Xe điện
Nhiều năm nay e không tham dự những sự kiện đông người, đặc biệt là lễ hội. Chỉ đi chùa khi thanh vắng.
Đó là 1 cách vừa tránh rủi ro cho mình vừa đỡ phải chứng kiến những cảnh gai mắt, thậm chí đau lòng

moitoelaixe

Xe buýt

pmhunghero viết

Còn các lễ hội đầu năm, em thường đi muộn hơn, đi chính lễ đông lắm mà chen chúc rất khổ.
Như em đi chùa Hương năm ngoái cùng mấy vị sư trong chùa, xuất phát ở nhà 22h, đến Chùa Hương tầm 23h, làm lễ ở Đền Trình, xong lên chuào chính tầm 24h, lên đến động Hương Tích tầm 0h30 phút, lúc này vẫn còn 1 đoàn của Phú Thọ hơn 100ng đang làm lễ cũng gần xong, chờ cho họ xong xuôi về hết thì còn lại mỗi đoàn em hơn 10n g trong động
Xong ở CHùa Hương ra Đền Đức Thánh Cả, lễ xong về đến nhà tầm 5h sáng. Đi 1 lèo lễ hết tất cả các nơi.

Đúng là đi chùa không nên đi vào những lúc đông nghịt người như sau Tết, chọn thời gian hợp lý để đi vào lúc ít người là đẹp nhất
Cụ đi vào nửa đêm thế này em cứ thấy sao ấy - Đi đâu cũng nên đàng hoàng mà đi thì hay hơn phải không cụ?
Iêm thi thoảng cũng đi chùa chiền nhưng mà là thích đi vãn cảnh thôi chứ chưa lần nào vào với tâm lý xin xỏ cả.

Nếu các cụ định đi chùa Hương vãn cảnh và thắp hương thì thật có 1 dịp tốt vô cùng vào tháng 8, tiết mùa thu, nhằm vào mùa sen, súng nở rộ các cụ về thăm chùa Hương. Vừa an nhàn mà lại thư thái các cụ nhé

Sáng mùng 1 hôm nay ở HN những đoạn cổng chùa cổng đình, đền cũng vưỡn cứ tắc đường như thường :-<

Tran Thanh Tung

Xe điện
Thứ nhất: chúng ta đều tiến hóa từ khỉ mà ra nên mọi rợ như nhau>:D<
thứ hai: chính vì thế phải có kỷ cương thì mới đàn áp được lũ con cháu của khỉ này:-bd
Thứ ba: em mà không bị kỷ cương áp chế thì em cũng thế cả thôi>:)
thứ tư: cho nên tất cả tại cái kỷ cương của mình kém:-??
Bác nói câu này làm e nhớ 1 câu nói đại ý "cần mất hàng ngàn năm để khỉ tiến hóa thành người nhưng chỉ mất vài phút để người trở lại như khỉ"

5starsdba

Xe buýt
Em nhát cứ thấy chỗ nào tụ tập đông người là chẳng dám chui vào, té khẩn trương.

Winstorm07

Xe container
Theo em hiểu thì việc "Cướp" trên Chùa, Đình, Phủ v.v... 1 năm chỉ diễn ra 1 lần vào ngày rằm tháng 7 Xá tội vong nhân, để cho các vong hồn không có người thờ cúng được 1 bữa no. Sau khi cúng thì trẻ con người lớn cũng được "Cướp" tượng chưng miếng bỏng nắm xôi để lấy lộc.
Chứ thật sự cảnh như bác HVB tả thì đúng là chả hiểu họ quan niệm thế nào mà trèo cả lên ban thờ để cướp hoa cướp đồ thờ cúng như vậy thì báng bổ Thần Thánh quá.^:)^

CAROBI

Xe hơi
^:)^^:)^^:)^ Gọi là đi cướp chứ ko phải đi xin...