[Funland] Lào đang bị lạm phát "phi mã"?

congngo

Xe điện
Việt Nam xuất khẩu gạo sang Philippines thì không có chuyện bên đó gạo rẻ hơn Việt nam cụ ạ. Trừ khi cụ so gạo lợn với gạo Tám, ST25, ...
Cụ cho em hỏi là cụ mua gạo ở VN giá bao nhiêu một Kg ợ, và giá gạo xuất khẩu của VN hiện tại chỉ khoảng 415 USD/Tấn ( loại 5% tấm) và 395 USD/Tấn(loại 25% tấm). Cụ đang nhầm lẫn giữa giá bán lẻ và giá xuất nhập khẩu theo lô.

HI_CLASS

Xe điện
Cụ cho em hỏi là cụ mua gạo ở VN giá bao nhiêu một Kg ợ, và giá gạo xuất khẩu của VN hiện tại chỉ khoảng 415 USD/Tấn ( loại 5% tấm) và 395 USD/Tấn(loại 25% tấm). Cụ đang nhầm lẫn giữa giá bán lẻ và giá xuất nhập khẩu theo lô.
Gạo Bắc Thơm, Xi dẻo e mua lẻ ở Hnoi quanh quẩn 15k/kg thôi. Năm nay ngô đậu thì đắt nhưng thóc gạo lại rẻ.

XSim

Xe container
Các cụ lấy giá gạo để so sánh mức giá sinh hoạt thì không chuẩn rồi. Gạo dễ vận chuyển, bảo quản, ... nên giá bán lẻ ở Phi có thể sẽ không khác ở VN nhiều. Lấy giá rau, củ, thịt, ... thì sự khác biệt sẽ lớn hơn, do phụ thuộc trình độ canh tác, nuôi trồng và logistics.

Chuẩn ra thì phải lấy cả rổ hàng hóa dịch vụ thiết yếu ra so sánh (CPI)

Ngoài ra, giá các dịch vụ nâng cao như ăn hàng, khách sạn, giải trí, ... cũng cần tính đến, khi nền kinh tế đã qua thời chỉ mua các thứ thiết yếu.

Mũi tên bạc

Xe container
Em không rõ nhưng trong bài báo nói giá cao hơn cụ nói, nên giá bên đó mà rẻ hơn Việt Nam thì chắc mình đang so giá của gạo lợn bên Phillippines với gạo Tám, gạo ST25, ở Việt Nam thôi. Còn cụ so giá bán buôn với giá bán lẻ thì em chịu vì chi phí thuê mặt bằng ở Việt Nam đang quá cao do giá bất động sản cao như ở Hà Nội chẳng hạn. Chứ giá gạo ở các vùng quê như quê em chẳng hạn cực rẻ. Một tạ thóc (70kg gạo) chỉ có 700-800k/1 tạ!

panameraf

[Tịch thu bằng lái]
Em tìm hiểu trên YouTube quay giá bọn Phi thì nói chung lương thực thực phẩm ngang và rẻ hơn VN các cụ nhé, đặc biệt nó xung quanh biển nên hải sản cả nước rẻ chỉ như vùng biển mình thôi.

Giá nhà bọn nó thì dở hơi các cụ ạ, vài thành phố nhỏ ở Manila xịn như Sing chung cư khoảng 100 tr/m2, thuê căn hộ 100 m2 khoảng 40-50tr/tháng, còn lại toàn rách nát, như mình chung cư gần trung tâm rẻ chán. Đất của mình thì vô địch rồi ko bàn.

Xe ôto một số dòng bán tải ngang mình, còn lại đa số rẻ hơn, xe càng đắt tiền càng chênh với mình nhiều, con landcruise khoảng 3 tỷ, con xe mình 40 tỷ nó chỉ hơn 20 tỷ thôi, nói chung giá mình như nó xe xịn chạy đầy đường.

silverstar0211

Xe tải
Thì rõ ràng là hiện tại tiền lào đang có giá hơn tiền Việt còn gì, 1 đồng VNĐ đâu đổi được 1 đồng Kíp lào đâu, còn tư duy vĩ mô thì tôi chịu.
Mình sang Lào mình cầm đô đổi lấy Kíp nên chẳng quan tâm lắm đến tiền Việt khi ở bên Lào. Năm kia sang chơi, 1 đô đổi được có >10K kíp Lào, đến năm này được những >18K, chẳng bù cho tiền Việt mình lỡ mua một ít là nó chẳng tăng cho tý nào vẫn loanh quanh > 23K mấy năm nay.

ar3a

Xe điện
Mình sang Lào mình cầm đô đổi lấy Kíp nên chẳng quan tâm lắm đến tiền Việt khi ở bên Lào. Năm kia sang chơi, 1 đô đổi được có >10K kíp Lào, đến năm này được những >18K, chẳng bù cho tiền Việt mình lỡ mua một ít là nó chẳng tăng cho tý nào vẫn loanh quanh > 23K mấy năm nay.
Tỷ giá ổn định là tiên đấy. Cụ lại mong tiền Việt mất giá thì em cũng chịu cụ.

silverstar0211

Xe tải
Tỷ giá ổn định là tiên đấy. Cụ lại mong tiền Việt mất giá thì em cũng chịu cụ.
Nhà cháu đang trêu cụ kia thôi. Chứ cứ bình thường là tốt nhất mà. Mỗi tội VNĐ lại mất giá so với xăng, cái này mới khó chịu vì món này mình phải dùng đô để mua vào nên tính ra thì thằng đô cũng trượt giá so với hàng hóa trên thế giới nhưng mình lại neo tỷ giá với đô thế là về cơ bản thì VNĐ mình cũng đang mất giá so với các hàng hóa đang phải nhập vào. Còn hàng trong nước thì hiện tại: phở sáng chỗ cháu vẫn ổn định 30K một bát, Thăng Long dẹt 12k/bao chưa lên giá.

culichuyennghiep

Xe buýt
Chỉ sau 9 tháng, đồng tiền KÍP Lào đã bị mất giá tới 50% so với đô la. Đồng nghĩa với việc "lạm phát phi mã". Có vẻ như Lào đang phải đối mặt với 1 cuộc khủng hoảng kinh tế.

Có cụ OFer nào hiện đang ở Lào cho một số cập nhật tình hình hiện tại bên Lào được không ạ?
Trong tháng 5, Lào đã mời một số quan chức ngành tài chính của VN và TQ sang trao đổi hỗ trợ chặn đà khủng hoảng kinh tế ở Lào, hi vọng sẽ sớm có kết quả.
vẫn ổn mà 13-15% thì nhằm nhò gì

smallcarvn

Xe buýt
Mấy năm trước em qua Lào nhớ không nhầm thì 3000 VND = 1 kip Lào, Tỷ giá VND với USD mấy năm nay thấy ổn định cụ à, ai giữ USD mấy năm vừa rồi không bằng gửi tiết kiệm ngân hàng. Em cũng giữ một ít nhưng kệ cứ bỏ đấy. Comment trên của em so vui vui vậy thôi nhưng thấy trong này nhiều cụ có tý hiểu biết nên nâng cao quan điểm quá, gia vẻ ta đây phết.

thanhlam171

Xe tăng
Cụ giải thích đơn giản quá, thăng trầm lịch sử, tồn tại hay diệt vong, phát triển hay suy thoái nó có nhiều yếu tố lắm. Và đã chắc gì những dân tộc hùng mạnh hôm nay ngày mai còn hùng mạnh, thậm chí còn chỗ đứng.
Địa giới chỉ mang tinh chất tạm thời cụ nhẩy. 100 năm rồi nghìn năm khéo thành nước khác cũng nên. Thiên hạ tính chiều dài lịch sử phân chia là bình thường,theo em giữ đc bản sắc văn hoá mới là quốc hồn quốc tuý mỗi dân tộc.

robertlang8282

Xe tải
May mắn VN mình có 3 nguồn thu lớn và ổn định là:
1. Khoáng sản (dầu mỏ + than)
2. Kiều hối nghe đâu 1 năm cũng chục tỉ đô
3. Lương thực lúc nào cũng sẵn do là nước nông nghiệp
Với 3 lợi thế này thì VN có thể nghèo chứ không thể đói được

trungduong2211

Xe điện
Cuối tuần em có chuyến ct bên Lào, nhờ các cụ mợ hay đi Lào, quen thuộc bên đó tư vấn nên mang theo Bạt Thái hay Kíp Lào ạ?

ar3a

Xe điện
Cuối tuần em có chuyến ct bên Lào, nhờ các cụ mợ hay đi Lào, quen thuộc bên đó tư vấn nên mang theo Bạt Thái hay Kíp Lào ạ?
Mang đô đi cụ nhé. Tỷ giá thay đổi hàng ngày mang Kip đi thiệt đấy.