[Funland] Lần đầu đi mua xe cũ - hoảng hốt, hoang mang

hafokem

[Tịch thu bằng lái]
Đúng rồi cụ, phiên phiến thôi :).
Xe ở vn chắc 8-90% bị tua odo! Do thợ gian mà người mua k chấp nhận xe đi nhiều sau vài năm sd :)). Xe thợ tb năm đi 1-1.5v :D, chắc chỉ 5-10% xe đi ít thế!
Em đi chỉ vạn rưỡi, mấy ông sale đi thì thôi rồi :🙀🙀🙀🙀

susu

Xe điện
cụ mua xe cũ mà đòi hỏi cao thế thì nên mua xe mới cho yên tâm, xe cũ nó cũng như con người, có người xấu người đẹp, có người có sẹo người ko. có em đẻ mổ có em đẻ thường. :))
nên đã xác định muốn tiết kiệm chi phí đi mua xe cũ thì thao khảo vài con xong con nào đẹp nhất là lấy, nếu ko biết xem xe thì nhờ thợ quen đi xem hộ, nếu ko có thợ quen thì mang hẳn vào hãng check.
và đã mua xe cũ về thì việc đầu tiên nên bảo dưỡng 1 lần để rồi mình theo dõi từ đầu, việc bảo dưỡng cũng chủ yếu là thay các loại dầu mỡ thôi ko đáng bao nhiêu,
còn việc đồng hồ thì cũng ko nên quan tâm nhiều, quan tâm chất lượng thực tế, vì có xe chạy quá nhiều xong tua về, cũng có ít trường hợp xe cty bị lái xe tua lên để ăn tiền xăng...
và lịch sử bảo dưỡng cũng ko nên quá để ý, vì có xe bảo dưỡng rất đều nhưng họ ko làm hãng họ làm gara ngoài, nhiều gara ngoài làm cũng rất ổn.
việc hãng với các salon mua lại của nhau là bình thường cụ nhé, hãng với các salon lớn đa số đi mua gom của các salon nhỏ chứ salon lớn nhiều xe vậy họ đi mua sao đc của dân đâu mà nhiều xe thế
em nói vui vậy thôi nhé, ko có ý gì đâu cụ chủ nhé,
Em cùng quan điểm với cụ. Em mua mấy cái xe cũ rồi mà toàn mua ở ngoài đường. Trộm vía xe đi khá ổn. Quan trọng nhất vẫn là chất lượng xe. Odo em không quan tâm. Về mình phải bảo dưỡng chuẩn chỉ sẽ yên tâm thôi. Giờ phụ tùng nhiều, chi phí sửa chữa cũng không quá tốn kém.

Tuấn Auto

Xe điện
Em cùng quan điểm với cụ. Em mua mấy cái xe cũ rồi mà toàn mua ở ngoài đường. Trộm vía xe đi khá ổn. Quan trọng nhất vẫn là chất lượng xe. Odo em không quan tâm. Về mình phải bảo dưỡng chuẩn chỉ sẽ yên tâm thôi. Giờ phụ tùng nhiều, chi phí sửa chữa cũng không quá tốn kém.
đúng rồi cụ! và xe đẹp thì họ sẽ bán cao hơn 1 chút, xe xấu sẽ đc rẻ hơn 1 chút, nếu ko yên tâm xem xe thì cứ đến các salon mua xong bắt họ làm giấy mua bán, cam kết các kiểu ( ví dụ ko tai nạn, ko ngập nước, ko phạt nguội, ,máy móc nguyên....) nếu lỗi gì trong cái cam kết đó thì bên bán phải chịu trách nhiệm, nhận lại xe trả lại tiền cho bên mua.

Dân Tổ

Xe container
Đến G63 còn tua thì cụ mua xe gì cũ cũng vậy :D

cuongdiv

Xe container
Trc e cứ tưởng hãng bán kiểu Toyota sure là chuẩn, hoá ra cũng lôm côm vậy thì chán thật.

haitotbung

Xe tải
Em chưa bao giờ mua xe mới.
Ở Mỹ thì em mua con xe cũ Buick đời 1998
ở vn em mua con xe cũ thứ 3 rồi, 1 em kia forte, một em ford escape và vừa mua con sorento🤣
giờ con sorento để vợ em đi, em đi escape.
Mie, từ hồi lái con cỏ escape này lại chỉ mê đắm tiếng đóng cửa rầm rầm.

em đơn giản lắm. Ưng con nào là vào thẳng hãng check. Không đâm đụng lớn, không thuỷ kích rỉ sét, máy móc ok là quất. Xong đi bảo dưỡng tổng thể một lần.

Còn odo thì quan trọng gì, cứ xác định là tua. quan trọng đời xe và tình trạng xe thôi. Ví dụ như cái con camry của chủ thớt nói mà check chuẩn mới 27v thì cụ down giá xuống tí. Nếu máy móc nguyên bản thì cụ chạy đến rụng chân nó chưa hỏng đâu🤣

Chỉnh sửa cuối:

New car 2023

Xe container
Lần đầu tiên em chính thức đi tìm xe cũ đã qua sử dụng, không biết do số đen hay như nào nhưng mà gặp đúng toàn ca phát hoảng; sợ luôn không dám mua xe cũ nữa.
1. Bồ kết 1 em camry 2.5 2013;gara; cậu sale nài nỉ và bớt xén liên tục, trên Hội Camry facebook. Check xe cái thì từng ngập nước kéo vào hãng --> hết hồn.
2.Có người quen giới thiệu con xe thanh lý của Ngân hàng, cũng biết xe thanh lý thì chạy nhiều rồi, cơ mà gara báo xe ngon, chạy có 8v,Camry 2014 2.5Q. Check cái thì ra lịch sử bảo dưỡng hãng đầy đủ định kỳ đến nay là 27v :))) Em thấy việc gara tua odo là một hành động gián tiếp hại người, mua về ko biết chính xác odo bao nhiêu để mà bảo dưỡng, rata nguy hiểm.
3. Vào hẳn Anycar, xem con Camry 2.5 2016, chay 9v. Xe biển Cty liên doanh mà lại ko có lịch sử bảo dưỡng hãng, nghe lạ lạ à. Lên lái thử đạp ga quá ì, không thể tin xe này mới chạy 9v được, thôi té lẹ.
3. Vào hẳn Toyota Sure cho chắc cú, kiếm đc em altis 2.0V 2013 hình thức khá ngon. Chat với em sale hỏi bảo dưỡng định kỳ hãng ko, ẻm bảo 2v 4v 8v đều hãng bảo dưỡng anh ạ. Chup hẳn màn hình bảo dưỡng cho mình. Ngon quá định đi chốt thì cứ ngờ ngợ thế nào, nhờ check chéo thì úi trời, vẫn biển xe đó, số khung đó, lại ra một lịch sử bảo dưỡng khác hoàn toàn.Toyota Sure Mỹ Đình biết làm ảo thuật !Gian dối một thứ thì chắc các thứ còn lại cũng khó mà thật được. Thôi lại cúp đuôi đi về. Mà search tiếp thì thấy chính con xe đó lại từng được nhiều salon rao bán, hỏi thì bảo bán rồi. Như vậy Toyota sure cũng đi mua lại của salon mà thôi ?
-----

Sang chấn tâm lý quá nên chắc không dám mua xe qua mạng nữa huhu @@
Bác check như nào ra được những vụ Lịch sử bảo dưỡng vậy bác?

VietSonic

Xe tăng
Website
everagon.com
Lần đầu tiên em chính thức đi tìm xe cũ đã qua sử dụng, không biết do số đen hay như nào nhưng mà gặp đúng toàn ca phát hoảng; sợ luôn không dám mua xe cũ nữa.
1. Bồ kết 1 em camry 2.5 2013;gara; cậu sale nài nỉ và bớt xén liên tục, trên Hội Camry facebook. Check xe cái thì từng ngập nước kéo vào hãng --> hết hồn.
2.Có người quen giới thiệu con xe thanh lý của Ngân hàng, cũng biết xe thanh lý thì chạy nhiều rồi, cơ mà gara báo xe ngon, chạy có 8v,Camry 2014 2.5Q. Check cái thì ra lịch sử bảo dưỡng hãng đầy đủ định kỳ đến nay là 27v :))) Em thấy việc gara tua odo là một hành động gián tiếp hại người, mua về ko biết chính xác odo bao nhiêu để mà bảo dưỡng, rata nguy hiểm.
3. Vào hẳn Anycar, xem con Camry 2.5 2016, chay 9v. Xe biển Cty liên doanh mà lại ko có lịch sử bảo dưỡng hãng, nghe lạ lạ à. Lên lái thử đạp ga quá ì, không thể tin xe này mới chạy 9v được, thôi té lẹ.
3. Vào hẳn Toyota Sure cho chắc cú, kiếm đc em altis 2.0V 2013 hình thức khá ngon. Chat với em sale hỏi bảo dưỡng định kỳ hãng ko, ẻm bảo 2v 4v 8v đều hãng bảo dưỡng anh ạ. Chup hẳn màn hình bảo dưỡng cho mình. Ngon quá định đi chốt thì cứ ngờ ngợ thế nào, nhờ check chéo thì úi trời, vẫn biển xe đó, số khung đó, lại ra một lịch sử bảo dưỡng khác hoàn toàn.Toyota Sure Mỹ Đình biết làm ảo thuật !Gian dối một thứ thì chắc các thứ còn lại cũng khó mà thật được. Thôi lại cúp đuôi đi về. Mà search tiếp thì thấy chính con xe đó lại từng được nhiều salon rao bán, hỏi thì bảo bán rồi. Như vậy Toyota sure cũng đi mua lại của salon mà thôi ?
-----

Cụ nên tìm mua xe người dùng như em đây, đang đăng bán Ecosport mà thợ gọi điện dìm giá liên tục. Có ông dùng các số khác nhau để gọi cơ, em nghe giọng biết ngay vẫn là 1 ông.

4banhxequay

Xe điện
Ở VN biển đăng ký đi theo xe chứ không đi theo người có cái rất hay là các cụ dễ dàng tìm hiểu lịch sử của xe hơn.

Reddinang

Xe điện
Cụ chủ chia sẻ giúp cách để cụ check ra kq như pic đi, e mù tịt

Lãnh Chúa Phương Bắc

[Tịch thu bằng lái]
Cụ nên tìm mua xe người dùng như em đây, đang đăng bán Ecosport mà thợ gọi điện dìm giá liên tục. Có ông dùng các số khác nhau để gọi cơ, em nghe giọng biết ngay vẫn là 1 ông.
Em cũng bị như cụ. Mấy thèng thợ cứ tưởng mình là gà vào mà lùa. Nói mua cho bố, mua để dùng, mua cho chị.... 1 phút sau em phát hiện ra thợ hết. Cứ nói thật mẹ nó đi sao cứ phải nói dối thế mấy thèng thợ nhỉ

VietSonic

Xe tăng
Website
everagon.com
Giờ tìm xe của người dùng bán khó các cụ nhỉ, toàn thấy thợ
Em đang bán xe em đây. Vẫn nhiều người dùng bán lắm, chẳng qua là có chịu khó đi xem xe hay ko thôi.

bspvietnam

Xe tăng
Lịch sử bảo dưỡng tại hãng không nói lên điều gì cụ ah.
Vd: Họ chỉ vào gara hãng thay dầu, bugi, lọc gió, gạt mưa..
Còn tai nạn, ngập nước làm ngoài :) hãng chỉ ghi nhận những lần vào hãng.
-----

Chốt lại là người VN ta không thật thà, độ liêm chính kém, cho nên giao dịch thế này khó chốt được do dân quá gian. Chỉ chăm chăm nói dối lừa nhau.
CỤ nói quá đúng. Gian từ cán b.ộ dẫn đến dân gian. Gì chứ mua bán món vài chục đến tiền trăm k thì tặc lưỡi chứ số tiền lớn thì phải dè chừng, k tin được bc ông nào cả.

butchikim

Xe ba gác
Cháu sợ mua mới cũng bị hãng lừa nên đến giờ chưa mua được xe ưng ý 🤪

blackhole1

Xe tăng
đúng rồi cụ! và xe đẹp thì họ sẽ bán cao hơn 1 chút, xe xấu sẽ đc rẻ hơn 1 chút, nếu ko yên tâm xem xe thì cứ đến các salon mua xong bắt họ làm giấy mua bán, cam kết các kiểu ( ví dụ ko tai nạn, ko ngập nước, ko phạt nguội, ,máy móc nguyên....) nếu lỗi gì trong cái cam kết đó thì bên bán phải chịu trách nhiệm, nhận lại xe trả lại tiền cho bên mua.
Nếu không đúng cam kết thì sao cụ ? Ở VN mình thì cam kết làm gì có giá trị bao nhiêu vụ rồi ông nào tin cam kết chỉ ăn quả đắng phần nhiều ,ông nào mua cũ thì mua còn em cái xe chở gia đình nên cứ mới tinh thôi xe cỏ cũng đc .

MAY HƠN KHÔN60

Xe buýt
Giờ tìm xe của người dùng bán khó các cụ nhỉ, toàn thấy thợ
Thợ bán xe cũ thì 99,9% là xe của người dùng đấy chứ, chẳng qua người bán không gặp người mua, mà gặp cũng chưa chắc đã chốt được; Nhiều người bán xe cứ gọi thợ cho nhanh gọn!

kaku223223

Xe tăng
Toyota Sure Mỹ Đình biết làm ảo thuật !
Toy Sure mà vẫn treo đầu dê bán thịt chó ntn à cụ, đậu mẹ, nó bán còn đắt hơn thợ vài ba chục, mà lởm khởm ko khác gì thợ nhỉ