[Funland] Lần đầu đi mua xe cũ - hoảng hốt, hoang mang

tellme

Xe tăng
Em kể chuyện em bán xe mấy năm trước:
Em đăng bán cả năm trên chợ Of, toàn thợ vào hỏi và chê nọ, chê chai, đến mức em còn nghi ngờ cái xe của em :)):)):)) (Xe em đời 2010 nhưng sản xuất cuối năm 2009, thợ cứ bảo xe em là 2009 để dìm giá)
Năm sau, tầm tháng 11, em đăng trên chợ tốt. Em đăng lúc 15h hơn, 16h- 20h có rất nhiều cuộc gọi hỏi. Sáng hôm sau, em vừa bật máy lúc 6h thì có cậu gọi, khi biết em là chủ đầu tiên thì hẹn xuống xem xe luôn.
8h30 cậu ấy xuống, vô uống ly cafe, đi thử 5 phút, đề nghị em gia lộc 5tr. Em đồng ý là đặt cọc luôn, hôm sau lấy xe. Đến chiều, em phải huỷ lời giao vì quá nhiều người gọi. Sáng hôm sau, vẫn đi 1 mình, giao dịch xong trong 30 ph cả kí công chứng.
2 năm sau, cậu ấy bán cho 1 người khác giá đúng bằng giá em chào bán và cũng gia lộc 5 tr. Y như em luôn :)):)):))

Lần đầu tiên em chính thức đi tìm xe cũ đã qua sử dụng, không biết do số đen hay như nào nhưng mà gặp đúng toàn ca phát hoảng; sợ luôn không dám mua xe cũ nữa.
1. Bồ kết 1 em camry 2.5 2013;gara; cậu sale nài nỉ và bớt xén liên tục, trên Hội Camry facebook. Check xe cái thì từng ngập nước kéo vào hãng --> hết hồn.
2.Có người quen giới thiệu con xe thanh lý của Ngân hàng, cũng biết xe thanh lý thì chạy nhiều rồi, cơ mà gara báo xe ngon, chạy có 8v,Camry 2014 2.5Q. Check cái thì ra lịch sử bảo dưỡng hãng đầy đủ định kỳ đến nay là 27v :))) Em thấy việc gara tua odo là một hành động gián tiếp hại người, mua về ko biết chính xác odo bao nhiêu để mà bảo dưỡng, rata nguy hiểm.
3. Vào hẳn Anycar, xem con Camry 2.5 2016, chay 9v. Xe biển Cty liên doanh mà lại ko có lịch sử bảo dưỡng hãng, nghe lạ lạ à. Lên lái thử đạp ga quá ì, không thể tin xe này mới chạy 9v được, thôi té lẹ.
3. Vào hẳn Toyota Sure cho chắc cú, kiếm đc em altis 2.0V 2013 hình thức khá ngon. Chat với em sale hỏi bảo dưỡng định kỳ hãng ko, ẻm bảo 2v 4v 8v đều hãng bảo dưỡng anh ạ. Chup hẳn màn hình bảo dưỡng cho mình. Ngon quá định đi chốt thì cứ ngờ ngợ thế nào, nhờ check chéo thì úi trời, vẫn biển xe đó, số khung đó, lại ra một lịch sử bảo dưỡng khác hoàn toàn.Toyota Sure Mỹ Đình biết làm ảo thuật !Gian dối một thứ thì chắc các thứ còn lại cũng khó mà thật được. Thôi lại cúp đuôi đi về. Mà search tiếp thì thấy chính con xe đó lại từng được nhiều salon rao bán, hỏi thì bảo bán rồi. Như vậy Toyota sure cũng đi mua lại của salon mà thôi ?
-----

Sang chấn tâm lý quá nên chắc không dám mua xe qua mạng nữa huhu @@
Đã bảo dưỡng hãng thì làm sao mà có 2 "lý lịch" cụ nhỉ, cụ check theo số vin thì BD hãng chỉ duy nhất 1 xe thôi

cha biet chi

Xe điện
Mua xe mới thôi cụ.kinh tế cụ e đoán thừa luôn

bspvietnam

Xe tăng
Em toàn mua xe cũ (vì không đủ tiền mua xe mới).
Quy trình của em như sau:
1/Lọc thông tin
Nhìn nội dung và ảnh chụp biết ngay xe thợ bán. Loại luôn, vì em chưa đủ trình độ mua loại xe này.
2/ Chỉ mua xe chính chủ bán, chính chủ giao dịch.
3/ xem và đánh giá xe qua các dữ liệu gián tiếp. Nhìn xe và nói chuyện với chủ xe là em biết chủ có biết chăm xe ĐÚNG CÁCH hay không. Cái này rất quan trọng,liên quan đến chất xe.
4/ tự kiểm tra và cho xe vào cơ sở tin tưởng để check. Thế nào là cơ sở tin tưởng được thì em có tiêu chí của riêng em, (1) họ không dính dáng đến sửa chữa, mua bán xe, (2) họ dám cam kết về kết quả giám định bằng văn bản có dấu pháp nhân => kết quả sai lệch thì em nói chuyện với họ ở cơ quan pháp luật, (3) phương pháp và thiết bị của họ.
5/ mua xe và cho vào hãng bảo dưỡng tổng thể.
Trc e cứ tưởng hãng bán kiểu Toyota sure là chuẩn, hoá ra cũng lôm côm vậy thì chán thật.
Em chưa bao giờ mua xe mới.
Ở Mỹ thì em mua con xe cũ Buick đời 1998
ở vn em mua con xe cũ thứ 3 rồi, 1 em kia forte, một em ford escape và vừa mua con sorento🤣
giờ con sorento để vợ em đi, em đi escape.
Mie, từ hồi lái con cỏ escape này lại chỉ mê đắm tiếng đóng cửa rầm rầm.
View attachment 7719738
em đơn giản lắm. Ưng con nào là vào thẳng hãng check. Không đâm đụng lớn, không thuỷ kích rỉ sét, máy móc ok là quất. Xong đi bảo dưỡng tổng thể một lần.

Còn odo thì quan trọng gì, cứ xác định là tua. quan trọng đời xe và tình trạng xe thôi. Ví dụ như cái con camry của chủ thớt nói mà check chuẩn mới 27v thì cụ down giá xuống tí. Nếu máy móc nguyên bản thì cụ chạy đến rụng chân nó chưa hỏng đâu🤣
Em cũng bị như cụ. Mấy thèng thợ cứ tưởng mình là gà vào mà lùa. Nói mua cho bố, mua để dùng, mua cho chị.... 1 phút sau em phát hiện ra thợ hết. Cứ nói thật mẹ nó đi sao cứ phải nói dối thế mấy thèng thợ nhỉ
Em đang bán xe em đây. Vẫn nhiều người dùng bán lắm, chẳng qua là có chịu khó đi xem xe hay ko thôi.

Em kể chuyện em bán xe mấy năm trước:
Em đăng bán cả năm trên chợ Of, toàn thợ vào hỏi và chê nọ, chê chai, đến mức em còn nghi ngờ cái xe của em :)):)):)) (Xe em đời 2010 nhưng sản xuất cuối năm 2009, thợ cứ bảo xe em là 2009 để dìm giá)
Năm sau, tầm tháng 11, em đăng trên chợ tốt. Em đăng lúc 15h hơn, 16h- 20h có rất nhiều cuộc gọi hỏi. Sáng hôm sau, em vừa bật máy lúc 6h thì có cậu gọi, khi biết em là chủ đầu tiên thì hẹn xuống xem xe luôn.
8h30 cậu ấy xuống, vô uống ly cafe, đi thử 5 phút, đề nghị em gia lộc 5tr. Em đồng ý là đặt cọc luôn, hôm sau lấy xe. Đến chiều, em phải huỷ lời giao vì quá nhiều người gọi. Sáng hôm sau, vẫn đi 1 mình, giao dịch xong trong 30 ph cả kí công chứng.
2 năm sau, cậu ấy bán cho 1 người khác giá đúng bằng giá em chào bán và cũng gia lộc 5 tr. Y như em luôn :)):)):))
He he, em cũng giống cụ :)) ,đổi con xe nên bán xe cũ, nhờ gara check giá các bạn ấy chê đời sâu, nọ kia...đang định mang về bảo dưỡng để đi tiếp, ra cửa có chú em chạy theo xin về cùng xem xe. Thử xe xong, xem giấy tờ xe chính chủ em vậy là chú ấy nhất định không xuống xe nữa, đòi mua bằng được :)). Em bảo chú chứng kiến gara dìm hàng, trả giá rồi đấy :D, giá anh ra chú thấy sao, cuối cùng như cụ, cũng ra lộc 5tr và em nó về chủ mới trong vòng có tiếng đồng hồ.

Quản Tượng

Xe tăng
E cũng 1 thời đi tìm xe cũ, chiếc đầu tiên. Sau e mua của 1 cụ trong chi hội vitara. Chiếc thứ 2 mua mới sau 1 thời gian đi tìm. Chung kết lại là tìm xe cũ rất mất công, khó được xe theo ý . Và câu chốt là đa phần các gara-auto- showrom đều mông má, tua, che dấu lỗi- mức độ ít hay nhiều mà thôi

tamock

Xe buýt
Cụ đòi hỏi nhiều thế thì giá phải cao lên. Chứ em đi thời gian là chả bao giờ bảo dưỡng hãng nữa vì đắt và nhiều lúc cũng lởm.
Xe thì kiếm thợ hay đem vào hãng test ok thì mua thôi, cầu kỳ quá thì mua xe mới cho nhẹ đầu.
Bực nhỉ. Giờ đòi hỏi "trung thực" thôi cũng là đòi hỏi quá nhiều. Đúng là xã hội đảo điên, biết dạy con thế nào giờ :)

nowhereland

Xe điện
Nếu không đúng cam kết thì sao cụ ? Ở VN mình thì cam kết làm gì có giá trị bao nhiêu vụ rồi ông nào tin cam kết chỉ ăn quả đắng phần nhiều ,ông nào mua cũ thì mua còn em cái xe chở gia đình nên cứ mới tinh thôi xe cỏ cũng đc .
Thì đổi tên Tuấn auto thành Tú auto thôi, khó gì đâu.

Xe bọ xít

Xe container
Con Veracruz biển Lao Cai 7777 gần 5 năm trước đã chạy hơn 40 vạn mà giờ cam kết 8 vạn mới tởm.
Cam kết cái mả bố bọn chúng
Cái “cam kết” của người bán hàng nó chẳng mấy cái gì cả, danh dự, uy tín, chữ tín chẳng có mà mất, nên cam kết chỉ được nếu bán đc món hàng đó thì đc tiền, nên tội gì mà ko “CAM KẾT” khi nào mà cam kết được đưa vào điều khoản hợp đồng và phạt tiền thì nghe.

agrimeco

Xe lăn
Lăn tăn thì cứ đập hộp mà mua, tiền ko đủ thì altis hay vios thôi khỏi cam với quýt làm giề :D

nowhereland

Xe điện
1/Lọc thông tin
Nhìn nội dung và ảnh chụp biết ngay xe thợ bán. Loại luôn, vì em chưa đủ trình độ mua loại xe này.
3/ xem và đánh giá xe qua các dữ liệu gián tiếp. Nhìn xe và nói chuyện với chủ xe là em biết chủ có biết chăm xe ĐÚNG CÁCH hay không. Cái này rất quan trọng,liên quan đến chất xe.
4/ tự kiểm tra và cho xe vào cơ sở tin tưởng để check. Thế nào là cơ sở tin tưởng được thì em có tiêu chí của riêng em, (1) họ không dính dáng đến sửa chữa, mua bán xe, (2) họ dám cam kết về kết quả giám định bằng văn bản có dấu pháp nhân => kết quả sai lệch thì em nói chuyện với họ ở cơ quan pháp luật, (3) phương pháp và thiết bị của họ.
Về lý thuyết như thế là chuẩn, nhưng thực tế chắc 10 năm chưa tìm được xe.

Cái “cam kết” của người bán hàng nó chẳng mấy cái gì cả, danh dự, uy tín, chữ tín chẳng có mà mất, nên cam kết chỉ được nếu bán đc món hàng đó thì đc tiền, nên tội gì mà ko “CAM KẾT” khi nào mà cam kết được đưa vào điều khoản hợp đồng và phạt tiền thì nghe.
Dạo trước có cụ ở tỉnh về HN mua xe, cũng được cam kết và có hợp đồng mua bán đàng hoàng, vậy mà mấy tháng sau bị CA gọi ra, thu xe vì xe thuộc sở hữu ... ngân hàng. Không biết vụ ấy giờ thế nào rồi

duytrong

Xe lăn
Đấy là cụ còn cẩn thận và có kiến thức đấy, nhiều ông mua về xong mãi mới phát hiện ra, giờ khóc dở mếu dở.

AnhTiếnMobile

Xe điện
Muốn ngon thì mua xe cũ từ chủ xịn chấp nhận giá cao hơn
Mua xe cũ phải đầu tư thời gian không được nóng vội ko lại dính trấu ngay, em, thì không có kiến thức về xe cũ và cũng lười lần mò nên cứ xe mới mà chơi đỡ đau đầu có gì mình vào hãng mà túm tóc

dalink

Xe điện
Bực nhỉ. Giờ đòi hỏi "trung thực" thôi cũng là đòi hỏi quá nhiều. Đúng là xã hội đảo điên, biết dạy con thế nào giờ :)
Đấy là 1 chiều từ cụ chủ. Chứ em mua xe đơn giản lắm, test ok là được. Chứ đòi hỏi nhiều thì phải nhiều tiền, có thế thôi. Xe chính chủ từ đầu, bảo dưỡng hãng… thường người ta bán luôn cho người quen rồi.
Còn cụ bán xe cụ có trung thực không? Chứ như em em nói thẳng xe em thay 1 cánh cửa máy xúc quệt vào, em đi 14 vạn/4 năm. Mua thì mua k mua thì té =))

Xe bọ xít

Xe container
1/Lọc thông tin
Cụ cho E xin 1 vài cơ sở ở mục số 2 nhé

duytrong

Xe lăn
Em có con xe cỏ mua mới tinh dùng cũ rồi mà có cậu hàng xóm cứ sang gạ mua, và chấp nhận giá cao hơn gara…

nowhereland

Xe điện
Lần đầu tiên em chính thức đi tìm xe cũ đã qua sử dụng, không biết do số đen hay như nào nhưng mà gặp đúng toàn ca phát hoảng; sợ luôn không dám mua xe cũ nữa.
1. Bồ kết 1 em camry 2.5 2013;gara; cậu sale nài nỉ và bớt xén liên tục, trên Hội Camry facebook. Check xe cái thì từng ngập nước kéo vào hãng --> hết hồn.
2.Có người quen giới thiệu con xe thanh lý của Ngân hàng, cũng biết xe thanh lý thì chạy nhiều rồi, cơ mà gara báo xe ngon, chạy có 8v,Camry 2014 2.5Q. Check cái thì ra lịch sử bảo dưỡng hãng đầy đủ định kỳ đến nay là 27v :))) Em thấy việc gara tua odo là một hành động gián tiếp hại người, mua về ko biết chính xác odo bao nhiêu để mà bảo dưỡng, rata nguy hiểm.
3. Vào hẳn Anycar, xem con Camry 2.5 2016, chay 9v. Xe biển Cty liên doanh mà lại ko có lịch sử bảo dưỡng hãng, nghe lạ lạ à. Lên lái thử đạp ga quá ì, không thể tin xe này mới chạy 9v được, thôi té lẹ.
3. Vào hẳn Toyota Sure cho chắc cú, kiếm đc em altis 2.0V 2013 hình thức khá ngon. Chat với em sale hỏi bảo dưỡng định kỳ hãng ko, ẻm bảo 2v 4v 8v đều hãng bảo dưỡng anh ạ. Chup hẳn màn hình bảo dưỡng cho mình. Ngon quá định đi chốt thì cứ ngờ ngợ thế nào, nhờ check chéo thì úi trời, vẫn biển xe đó, số khung đó, lại ra một lịch sử bảo dưỡng khác hoàn toàn.Toyota Sure Mỹ Đình biết làm ảo thuật !Gian dối một thứ thì chắc các thứ còn lại cũng khó mà thật được. Thôi lại cúp đuôi đi về. Mà search tiếp thì thấy chính con xe đó lại từng được nhiều salon rao bán, hỏi thì bảo bán rồi. Như vậy Toyota sure cũng đi mua lại của salon mà thôi ?
-----

Sang chấn tâm lý quá nên chắc không dám mua xe qua mạng nữa huhu @@
Mới lần đầu mà biết nhiều thế?
Nhưng các tiêu chí ấy chẳng tác dụng gì, mua xe cũ thì quan trọng là phải thực sự hiểu biết về cái xe mình định mua. Ví dụ 1 con tai nạn bẹp đầu nhưng không ảnh hưởng sâu vào sắt si, mà nó thay thế hết két nước, đèn đóm, nắp ca pô, mặt ca lăng......thì nó lại là cái xe tốt rồi, giá hợp lý là múc thôi sao phải xoắn với cái lịch sử?

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Em mù tịt về món xe cộ này, chỉ ngắm mạng ưng cái nào trong tầm tiền là vợ nó gọi thằng cậu đi xem và mua, đến đăng ký, đăng kiểm qua mấy đời xe em còn chưa đi làm bao giờ :))

Đấy là 1 chiều từ cụ chủ. Chứ em mua xe đơn giản lắm, test ok là được. Chứ đòi hỏi nhiều thì phải nhiều tiền, có thế thôi. Xe chính chủ từ đầu, bảo dưỡng hãng… thường người ta bán luôn cho người quen rồi.
Còn cụ bán xe cụ có trung thực không? Chứ như em em nói thẳng xe em thay 1 cánh cửa máy xúc quệt vào, em đi 14 vạn/4 năm. Mua thì mua k mua thì té =))
Có sao nói vậy cho dễ mua, bán cụ nhỉ. Con xe cũ của em khi bán, cánh cửa sau bị xe trong bãi quệt vào, lõm và xước vết to, chú mua xe bảo chẳng ảnh hưởng, em về thêm 2 triệu là ngon ngay :D . Xem máy móc, gầm bệ, em nói luôn xe anh thay gioăng mặt máy rồi, phớt đầu trục thay rồi, chú ấy lấy đèn pin rọi bảo máy khô roong, êm thế này thì lo gì :)). Xem odo, giấy đăng ký xe chú ấy bảo xe anh đi còn ít hơn xe máy :)), viết giấy mua bán, chuyển tiền và mang xe về luôn.