[Funland] Lần đầu đi mua xe cũ - hoảng hốt, hoang mang

H1975

Xe tải
Em chạy Camry, mà mỗi ngày chạy khoảng 25km đi về thôi vì em làm hành chính, đi đâu đã có xe cơ quan. Chắc kiểu này khi bán phải tua ODO lên cho hợp lý vì ai cũng nghĩ Camry là để đi cày nhiều.

Mka2017

Xe tải
Tuần trước em qua các room xe cũ hn tìm mua xe vios AT 2016-1019 cho cu em 1 con, xem con nào con nấy máy sạch kính koong, nhìn phát chán.. sale toàn kiểu em cam kết các kiểu, giá thì nói xong giá thì chỗ anh em thân thiết bớt cho anh 5 triêu.... mình có anh em thân thiết éo gì đâu... xem xét kĩ các kiểu mình bảo : trả giá thì anh không biêt trả giá bao nhiêu, nếu em cứ nói đúng ( vd 400trieu) thì em bán chứ không giảm nữa, thì anh cân nhắc anh thấy ok là mua, không anh đi nơi khác tìm... thế mà ko thấy cu nào dám chốt vậy, toàm bảo xe em ngon lắm, anh cứ trả giá đi... sau 1 tuần tìm chán: qđ mua xe mới!

dalink

Xe điện
Có sao nói vậy cho dễ mua, bán cụ nhỉ. Con xe cũ của em khi bán, cánh cửa sau bị xe trong bãi quệt vào, lõm và xước vết to, chú mua xe bảo chẳng ảnh hưởng, em về thêm 2 triệu là ngon ngay :D . Xem máy móc, gầm bệ, em nói luôn xe anh thay gioăng mặt máy rồi, phớt đầu trục thay rồi, chú ấy lấy đèn pin rọi bảo máy khô roong, êm thế này thì lo gì :)). Xem odo, giấy đăng ký xe chú ấy bảo xe anh đi còn ít hơn xe máy :)), viết giấy mua bán, chuyển tiền và mang xe về luôn.
Vâng. Nhưng qua thợ họ mông má sửa lại thì cũng khó. Mà cơ bản sửa ngon rồi, mấy con xe bình dân thực ra khó mà hỏng sâu trừ nát quá k bảo dưỡng hay tai nạn nặng.

Z90

Xe tăng
Có câu tiền ít nhưng đòi hít ... thơm hay phết! :D

dalink

Xe điện
Tuần trước em qua các room xe cũ hn tìm mua xe vios AT 2016-1019 cho cu em 1 con, xem con nào con nấy máy sạch kính koong, nhìn phát chán.. sale toàn kiểu em cam kết các kiểu, giá thì nói xong giá thì chỗ anh em thân thiết bớt cho anh 5 triêu.... mình có anh em thân thiết éo gì đâu... xem xét kĩ các kiểu mình bảo : trả giá thì anh không biêt trả giá bao nhiêu, nếu em cứ nói đúng ( vd 400trieu) thì em bán chứ không giảm nữa, thì anh cân nhắc anh thấy ok là mua, không anh đi nơi khác tìm... thế mà ko thấy cu nào dám chốt vậy, toàm bảo xe em ngon lắm, anh cứ trả giá đi... sau 1 tuần tìm chán: qđ mua xe mới!
Em chơi với 1-2 ông sales, đội này tiền thật, họ chỉ lãi vài chục xe xịn, thậm chí mới lấy thì 5-10 tr cũng xong. Em bán cũng toàn bán cho họ. Nhanh gọn.

dpl

Xe lăn
cụ mua xe cũ mà đòi hỏi cao thế thì nên mua xe mới cho yên tâm, xe cũ nó cũng như con người, có người xấu người đẹp, có người có sẹo người ko. có em đẻ mổ có em đẻ thường. :))
nên đã xác định muốn tiết kiệm chi phí đi mua xe cũ thì tham khảo vài con xong con nào đẹp nhất là lấy, nếu ko biết xem xe thì nhờ thợ quen đi xem hộ, nếu ko có thợ quen thì mang hẳn vào hãng check.
và đã mua xe cũ về thì việc đầu tiên nên bảo dưỡng 1 lần để rồi mình theo dõi từ đầu, việc bảo dưỡng cũng chủ yếu là thay các loại dầu mỡ thôi ko đáng bao nhiêu,
còn việc đồng hồ thì cũng ko nên quan tâm nhiều, quan tâm chất lượng thực tế, vì có xe chạy quá nhiều xong tua về, cũng có ít trường hợp xe cty bị lái xe tua lên để ăn tiền xăng...
và lịch sử bảo dưỡng cũng ko nên quá để ý, vì có xe bảo dưỡng rất đều nhưng họ ko làm hãng họ làm gara ngoài, nhiều gara ngoài làm cũng rất ổn.
việc hãng với các salon mua lại của nhau là bình thường cụ nhé, hãng với các salon lớn đa số đi mua gom của các salon nhỏ chứ salon lớn nhiều xe vậy họ đi mua sao đc của dân đâu mà nhiều xe thế
em nói vui vậy thôi nhé, ko có ý gì đâu cụ chủ nhé,
E toàn mua xe cũ. E chấp nhận việc tua ODO là bình thường, sơn ko zin cũng ok
Chỉ k chấp nhận bị đâm nặng và ngập nước :D. Xong bạn bè toàn mua lại của e dù e bảo dưỡng rất linh tinh lúc thì ở gara lúc thì vào hãng :D

nguyentoan.uct

Xe điện
Đã đi xe rồi thì các cụ sẽ thấy nếu xe đi trên 3 năm tuổi rồi thì hên xui lắm, làm gì có xe ngon bổ rẻ được. Để tiết kiệm thì chỉ có tìm xe lướt tầm 2-3 năm đổ lại thôi. Mình đi còn chẳng dám chắc xe mình có ngon không, thì lấy đâu xe từng ấy tuổi nó ngon cho được.

Tuấn Auto

Xe điện
E toàn mua xe cũ. E chấp nhận việc tua ODO là bình thường, sơn ko zin cũng ok
Chỉ k chấp nhận bị đâm nặng và ngập nước :D. Xong bạn bè toàn mua lại của e dù e bảo dưỡng rất linh tinh lúc thì ở gara lúc thì vào hãng :D
Cứ xem tình trạng xe thực tế cụ ạ!

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Em hỏi chút: Các cụ đi xe thường thay ắc quy khi nào ? Định kỳ là thay hay thấy khi nó chết mới gọi thay ạ. Thanks!

Tuấn Auto

Xe điện
Nếu không đúng cam kết thì sao cụ ? Ở VN mình thì cam kết làm gì có giá trị bao nhiêu vụ rồi ông nào tin cam kết chỉ ăn quả đắng phần nhiều ,ông nào mua cũ thì mua còn em cái xe chở gia đình nên cứ mới tinh thôi xe cỏ cũng đc .
Nếu như không đúng như cam kết thì bên bán nhận lại xe và trả lại tiền cho bên mua. Còn mua xe mới hay cũ thì nó còn tuỳ vào điều kiện và suy nghĩ của từng người thôi cụ

Toilatoi242_2

Xe tải
Mua xe cũ như oánh bạc, đến xe keng hãng còn tỷ lệ lỗi vẫn có, đến ae ruột còn có thể thịt nhau thì tin xã hội sao được. Chấp nhận thôi cụ.

Vietex

Xe điện
cụ mua xe cũ mà đòi hỏi cao thế thì nên mua xe mới cho yên tâm, xe cũ nó cũng như con người, có người xấu người đẹp, có người có sẹo người ko. có em đẻ mổ có em đẻ thường. :))
nên đã xác định muốn tiết kiệm chi phí đi mua xe cũ thì tham khảo vài con xong con nào đẹp nhất là lấy, nếu ko biết xem xe thì nhờ thợ quen đi xem hộ, nếu ko có thợ quen thì mang hẳn vào hãng check.
và đã mua xe cũ về thì việc đầu tiên nên bảo dưỡng 1 lần để rồi mình theo dõi từ đầu, việc bảo dưỡng cũng chủ yếu là thay các loại dầu mỡ thôi ko đáng bao nhiêu,
còn việc đồng hồ thì cũng ko nên quan tâm nhiều, quan tâm chất lượng thực tế, vì có xe chạy quá nhiều xong tua về, cũng có ít trường hợp xe cty bị lái xe tua lên để ăn tiền xăng...
và lịch sử bảo dưỡng cũng ko nên quá để ý, vì có xe bảo dưỡng rất đều nhưng họ ko làm hãng họ làm gara ngoài, nhiều gara ngoài làm cũng rất ổn.
việc hãng với các salon mua lại của nhau là bình thường cụ nhé, hãng với các salon lớn đa số đi mua gom của các salon nhỏ chứ salon lớn nhiều xe vậy họ đi mua sao đc của dân đâu mà nhiều xe thế
em nói vui vậy thôi nhé, ko có ý gì đâu cụ chủ nhé,
Cháu nghĩ cụ chủ không có ý chê cũ mới mà chê cái thói gian dối. Nếu cứ nói tình trạng thật thì cũ vẫn lấy.

Lucas_lee

Xe tăng
Lần đầu tiên em chính thức đi tìm xe cũ đã qua sử dụng, không biết do số đen hay như nào nhưng mà gặp đúng toàn ca phát hoảng; sợ luôn không dám mua xe cũ nữa.
1. Bồ kết 1 em camry 2.5 2013;gara; cậu sale nài nỉ và bớt xén liên tục, trên Hội Camry facebook. Check xe cái thì từng ngập nước kéo vào hãng --> hết hồn.
2.Có người quen giới thiệu con xe thanh lý của Ngân hàng, cũng biết xe thanh lý thì chạy nhiều rồi, cơ mà gara báo xe ngon, chạy có 8v,Camry 2014 2.5Q. Check cái thì ra lịch sử bảo dưỡng hãng đầy đủ định kỳ đến nay là 27v :))) Em thấy việc gara tua odo là một hành động gián tiếp hại người, mua về ko biết chính xác odo bao nhiêu để mà bảo dưỡng, rata nguy hiểm.
3. Vào hẳn Anycar, xem con Camry 2.5 2016, chay 9v. Xe biển Cty liên doanh mà lại ko có lịch sử bảo dưỡng hãng, nghe lạ lạ à. Lên lái thử đạp ga quá ì, không thể tin xe này mới chạy 9v được, thôi té lẹ.
3. Vào hẳn Toyota Sure cho chắc cú, kiếm đc em altis 2.0V 2013 hình thức khá ngon. Chat với em sale hỏi bảo dưỡng định kỳ hãng ko, ẻm bảo 2v 4v 8v đều hãng bảo dưỡng anh ạ. Chup hẳn màn hình bảo dưỡng cho mình. Ngon quá định đi chốt thì cứ ngờ ngợ thế nào, nhờ check chéo thì úi trời, vẫn biển xe đó, số khung đó, lại ra một lịch sử bảo dưỡng khác hoàn toàn.Toyota Sure Mỹ Đình biết làm ảo thuật !Gian dối một thứ thì chắc các thứ còn lại cũng khó mà thật được. Thôi lại cúp đuôi đi về. Mà search tiếp thì thấy chính con xe đó lại từng được nhiều salon rao bán, hỏi thì bảo bán rồi. Như vậy Toyota sure cũng đi mua lại của salon mà thôi ?
-----

Sang chấn tâm lý quá nên chắc không dám mua xe qua mạng nữa huhu @@
Em chuyên đi xe cũ đây, nhưng phải có salon ruột. Cũng may bạn em mở salon bán xe, mua chục con ở đấy cho cả người thân bạn bè, trộm vía chưa gặp vấn đề gì.

Dr Thanh Bùi

Xe lăn
Đúng rồi cụ, phiên phiến thôi :).
Xe ở vn chắc 8-90% bị tua odo! Do thợ gian mà người mua k chấp nhận xe đi nhiều sau vài năm sd :)). Xe thợ tb năm đi 1-1.5v :D, chắc chỉ 5-10% xe đi ít thế!
Các xe ở tỉnh thì chắc tới 80% xe đi 1 năm tầm 1-1.5 vạn cụ ạ .

Lãnh Chúa Phương Bắc

[Tịch thu bằng lái]
Em toàn mua xe cũ (vì không đủ tiền mua xe mới).
Quy trình của em như sau:
1/Lọc thông tin
Nhìn nội dung và ảnh chụp biết ngay xe thợ bán. Loại luôn, vì em chưa đủ trình độ mua loại xe này.
2/ Chỉ mua xe chính chủ bán, chính chủ giao dịch.
3/ xem và đánh giá xe qua các dữ liệu gián tiếp. Nhìn xe và nói chuyện với chủ xe là em biết chủ có biết chăm xe ĐÚNG CÁCH hay không. Cái này rất quan trọng,liên quan đến chất xe.
4/ tự kiểm tra và cho xe vào cơ sở tin tưởng để check. Thế nào là cơ sở tin tưởng được thì em có tiêu chí của riêng em, (1) họ không dính dáng đến sửa chữa, mua bán xe, (2) họ dám cam kết về kết quả giám định bằng văn bản có dấu pháp nhân => kết quả sai lệch thì em nói chuyện với họ ở cơ quan pháp luật, (3) phương pháp và thiết bị của họ.
5/ mua xe và cho vào hãng bảo dưỡng tổng thể.
Em cũng mua 1 con xe lướt trên này. Mua xong e với chủ cũ giao lưu suốt. Quá yên tâm luôn

Lãnh Chúa Phương Bắc

[Tịch thu bằng lái]
Vâng năm ngoái đặt.cọc 1 con carens 5tr. Hôm đến test xe thì lỗi 1 đống to, vậy mà ko đc trả cọc haizz
Nói đến cọc, em bán nhà có ông đến cọc 2 trăm triệu. Sau không xoay tiền được đến xin cọc. Em trả hết cọc luôn rồi anh em ra làm cốc bia hơi vỉ hè, có phải tiền của mình đâu mà lấy. Em không bán nhà nữa đến bây giờ cho thuê tháng 7 triệu. Vui vẻ, giờ bán chắc thêm 2 tỷ nữa

Tuấn Auto

Xe điện
Cháu nghĩ cụ chủ không có ý chê cũ mới mà chê cái thói gian dối. Nếu cứ nói tình trạng thật thì cũ vẫn lấy.
Nhưng chỗ nào cũng không vừa ý thì nên mua xe mới là yên tâm nhất rồi đúng không cụ. Còn xã hội nó vậy cụ ơi từ xưa rồi, quan thì tham, dân thì gian 😀 cụ đi chợ mua 1 kg thịt có khi cũng chỉ đc 8 lạng thôi, may thì đc thịt tươi không may còn mua phải thịt để từ hôm trước

tran duc chi

Xe buýt
Xem xe cũ thì ko cần xem công tờ mét, vì nó ko chính xác,chỉ cần xem kĩ có đâm đụng nặng hay ngập nước ko thôi,hình thức thì có thể trực quan bằng mắt,máy móc,gầm bệ thì chạy thử trên mọi cung đường.Nếu tất cả oke thì mua thôi.