[Funland] Lần đầu đi mua xe cũ - hoảng hốt, hoang mang

Thành Thị 1

Xe điện
Lần đầu tiên em chính thức đi tìm xe cũ đã qua sử dụng, không biết do số đen hay như nào nhưng mà gặp đúng toàn ca phát hoảng; sợ luôn không dám mua xe cũ nữa.
1. Bồ kết 1 em camry 2.5 2013;gara; cậu sale nài nỉ và bớt xén liên tục, trên Hội Camry facebook. Check xe cái thì từng ngập nước kéo vào hãng --> hết hồn.
2.Có người quen giới thiệu con xe thanh lý của Ngân hàng, cũng biết xe thanh lý thì chạy nhiều rồi, cơ mà gara báo xe ngon, chạy có 8v,Camry 2014 2.5Q. Check cái thì ra lịch sử bảo dưỡng hãng đầy đủ định kỳ đến nay là 27v :))) Em thấy việc gara tua odo là một hành động gián tiếp hại người, mua về ko biết chính xác odo bao nhiêu để mà bảo dưỡng, rata nguy hiểm.
3. Vào hẳn Anycar, xem con Camry 2.5 2016, chay 9v. Xe biển Cty liên doanh mà lại ko có lịch sử bảo dưỡng hãng, nghe lạ lạ à. Lên lái thử đạp ga quá ì, không thể tin xe này mới chạy 9v được, thôi té lẹ.
3. Vào hẳn Toyota Sure cho chắc cú, kiếm đc em altis 2.0V 2013 hình thức khá ngon. Chat với em sale hỏi bảo dưỡng định kỳ hãng ko, ẻm bảo 2v 4v 8v đều hãng bảo dưỡng anh ạ. Chup hẳn màn hình bảo dưỡng cho mình. Ngon quá định đi chốt thì cứ ngờ ngợ thế nào, nhờ check chéo thì úi trời, vẫn biển xe đó, số khung đó, lại ra một lịch sử bảo dưỡng khác hoàn toàn. Thôi lại cúp đuôi đi về. Mà search tiếp thì thấy chính con xe đó lại từng được nhiều salon rao bán, hỏi thì bảo bán rồi. Như vậy Toyota sure cũng đi mua lại của salon mà thôi ?
Trường hợp của Toy sure Mỹ đình, bạn sale đã xin lỗi em và nhận là sai, thời điểm bạn ấy chụp lịch sử bảo dưỡng cho em, đã nhập số khung bị sai 1 số. Em tính tin người, chấp nhận với câu trả lời này và tin bạn đó không cố ý lừa lọc.
về việc xe đã qua salon, cũng đc giải thích là họ cũng có thu nua qua salon nếu xe tốt.Về mặt kinh doanh, em cũng nghĩ cái này không vấn đề.
Nhưng câu chuyện trên làm em băn khoăn và không muốn đặt niềm tin vào Toy sure Mỹ đình nữa.
-----

Sang chấn tâm lý quá nên chắc không dám mua xe qua mạng nữa huhu @@
mua mẹ xe mới cho đỡ đau đầu, đời mấy đâu mà tính toán :D

TÔN

Xe container
Đi mua xe nhìn cái odo làm quái gì

phunv74

Xe tải
Em đã từng bán xe, lúc đầu cũng muốn bán cho người mua nhưng sau hàng chục cụ đến xe cứ chê cánh cửa đã từng bị đâm móp làm lại và không mua.

sau phải bán cho gara, chắc nó cũng mông má lại cho khó phát hiện hơn và bán sau vài tuần.

:D

bspvietnam

Xe tăng
Em mua xe thì cứ nhìn xe nào còn "thô" là như kiểu tiếng sét ái tình.
Cả 2 con xe cũ em mua, chủ đều để nguyên vết móp/sướt sát padder shock trước và sau, trong xe thì mỳ tôm cắn dở, kẹo lạc rơi vãi đầy sàn :)
Với xe cũ, Đâm va/sướt sát là không tránh khỏi, vấn đề là phát hiện được và chấp nhận ở mức nào thôi.
Em có ông anh, hồi đó mới có bằng, mua xe mới, đi toàn lùi xe cọc tiêu (cọc tiêu thấp, vào điểm mù) vỡ tan đuôi, đổ lỗi xe có dớp, bán xe, những xe kiểu này mua tốt, thay đuôi chỉ vài triệu :).
Em đã từng bán xe, lúc đầu cũng muốn bán cho người mua nhưng sau hàng chục cụ đến xe cứ chê cánh cửa đã từng bị đâm móp làm lại và không mua.

sau phải bán cho gara, chắc nó cũng mông má lại cho khó phát hiện hơn và bán sau vài tuần.

:D

thanhtrung052

Xe tăng
E toàn mua xe cũ lại cỏ. Ngon có dở có. E chấp nhận để về mình xử lý bảo dưỡng theo ý mình

vandatAT

Xe container
Mua xe cũ được xe ưng ý là tương đối khó.
Quan trọng là biết được các lỗi, những thứ về cần phải thay. Và chấp nhận được thì mua. Ai cầu toàn quá thì cố gắng mua xe mới thôi :)

Trà Lý

Xe tăng
Em mua xe thì cứ nhìn xe nào còn "thô" là như kiểu tiếng sét ái tình.
Cả 2 con xe cũ em mua, chủ đều để nguyên vết móp/sướt sát padder shock trước và sau, trong xe thì mỳ tôm cắn dở, kẹo lạc rơi vãi đầy sàn :)
Với xe cũ, Đâm va/sướt sát là không tránh khỏi, vấn đề là phát hiện được và chấp nhận ở mức nào thôi.
Em có ông anh, hồi đó mới có bằng, mua xe mới, đi toàn lùi xe cọc tiêu (cọc tiêu thấp, vào điểm mù) vỡ tan đuôi, đổ lỗi xe có dớp, bán xe, những xe kiểu này mua tốt, thay đuôi chỉ vài triệu :).
Em đang định bán xe, muốn sơn tỉa lại tý cho nó long lanh, cụ nói vậy thì em lại thôi, cứ để nguyên vết xước sau trừ tiền cho người mua có khi vui vẻ hơn

Húp sụp sụp

Xe điện
He he, em cũng giống cụ :)) ,đổi con xe nên bán xe cũ, nhờ gara check giá các bạn ấy chê đời sâu, nọ kia...đang định mang về bảo dưỡng để đi tiếp, ra cửa có chú em chạy theo xin về cùng xem xe. Thử xe xong, xem giấy tờ xe chính chủ em vậy là chú ấy nhất định không xuống xe nữa, đòi mua bằng được :)). Em bảo chú chứng kiến gara dìm hàng, trả giá rồi đấy :D, giá anh ra chú thấy sao, cuối cùng như cụ, cũng ra lộc 5tr và em nó về chủ mới trong vòng có tiếng đồng hồ.
Chắc em cũng phải ra quán nước chè cửa salon để hóng mấy người bán như cụ :D

Mzc

Xe điện
Em đang định bán xe, muốn sơn tỉa lại tý cho nó long lanh, cụ nói vậy thì em lại thôi, cứ để nguyên vết xước sau trừ tiền cho người mua có khi vui vẻ hơn
Em lại khác. Mua đồ cũ nhưng em thích sạch sẽ, tinh tươm =))

Mzc

Xe điện
Lần đầu tiên em chính thức đi tìm xe cũ đã qua sử dụng, không biết do số đen hay như nào nhưng mà gặp đúng toàn ca phát hoảng; sợ luôn không dám mua xe cũ nữa.
1. Bồ kết 1 em camry 2.5 2013;gara; cậu sale nài nỉ và bớt xén liên tục, trên Hội Camry facebook. Check xe cái thì từng ngập nước kéo vào hãng --> hết hồn.
2.Có người quen giới thiệu con xe thanh lý của Ngân hàng, cũng biết xe thanh lý thì chạy nhiều rồi, cơ mà gara báo xe ngon, chạy có 8v,Camry 2014 2.5Q. Check cái thì ra lịch sử bảo dưỡng hãng đầy đủ định kỳ đến nay là 27v :))) Em thấy việc gara tua odo là một hành động gián tiếp hại người, mua về ko biết chính xác odo bao nhiêu để mà bảo dưỡng, rata nguy hiểm.
3. Vào hẳn Anycar, xem con Camry 2.5 2016, chay 9v. Xe biển Cty liên doanh mà lại ko có lịch sử bảo dưỡng hãng, nghe lạ lạ à. Lên lái thử đạp ga quá ì, không thể tin xe này mới chạy 9v được, thôi té lẹ.
3. Vào hẳn Toyota Sure cho chắc cú, kiếm đc em altis 2.0V 2013 hình thức khá ngon. Chat với em sale hỏi bảo dưỡng định kỳ hãng ko, ẻm bảo 2v 4v 8v đều hãng bảo dưỡng anh ạ. Chup hẳn màn hình bảo dưỡng cho mình. Ngon quá định đi chốt thì cứ ngờ ngợ thế nào, nhờ check chéo thì úi trời, vẫn biển xe đó, số khung đó, lại ra một lịch sử bảo dưỡng khác hoàn toàn. Thôi lại cúp đuôi đi về. Mà search tiếp thì thấy chính con xe đó lại từng được nhiều salon rao bán, hỏi thì bảo bán rồi. Như vậy Toyota sure cũng đi mua lại của salon mà thôi ?
Trường hợp của Toy sure Mỹ đình, bạn sale đã xin lỗi em và nhận là sai, thời điểm bạn ấy chụp lịch sử bảo dưỡng cho em, đã nhập số khung bị sai 1 số. Em tính tin người, chấp nhận với câu trả lời này và tin bạn đó không cố ý lừa lọc.
về việc xe đã qua salon, cũng đc giải thích là họ cũng có thu nua qua salon nếu xe tốt.Về mặt kinh doanh, em cũng nghĩ cái này không vấn đề.
Nhưng câu chuyện trên làm em băn khoăn và không muốn đặt niềm tin vào Toy sure Mỹ đình nữa.
-----

Thế cụ mua xe nào rồi :))

Húp sụp sụp

Xe điện
Em cũng chỉ muốn bán cho người quen vì xe ít đi, bán đi tiếc lắm (bán cho người quen, sau này nhớ xe quá còn mượn đi - đợt em bán con Morning đi, vợ cứ khóc vì tiếc vì xe nó cũng thân thuộc với mình như con chó con mèo vậy), bán cho thợ thì dìm giá. Nhưng khổ nỗi người quen lại có xe rồi, người thì máu xe em nhưng lại ko có tiền... nên có phải người quen nào cũng có nhu cầu mua xe đâu.
Con ngan nhà em có cái xe cỏ đi gần 10 năm, lúc bán nó cứ tần ngần loanh quanh vuốt ve cái xe, đúng là cái xe đi theo mình nhiều năm nó cũng có tình cảm :D

• Vodka
Reactions: Mzc

Mzc

Xe điện
Con ngan nhà em có cái xe cỏ đi gần 10 năm, lúc bán nó cứ tần ngần loanh quanh vuốt ve cái xe, đúng là cái xe đi theo mình nhiều năm nó cũng có tình cảm :D
Đi lâu cũng quý chứ vì mình với nó đồng hành suốt mà. Ở nhà thì thôi chứ ra đường là nó. Cũng không khác ngôi nhà thứ hai mà cụ :))

myob

Xe tăng
Các cụ ngày xưa có câu “ thật thà như thể lái trâu”….cấm có sai.
Em cũng bán xe khi có ý định thay một em xe khác… giao trên fb thông số, tiền nong rõ ràng… với em chênh nhau tầm 5-10tr mà bán nhanh, không kỳ kèo, không gọi điện lại tư vấn này nọ thì em ok. Có nhiều bác mua để đi gọi điện đến xem xe, nhưng cũng có mấy anh thợ bán xe cũ đến mua… có một cụ kết xe em lắm nhưng bảo muốn ra hãng kt, em cũng ok tuy nhiên ai đến trước thì mua trước chứ em không nhận cọc. Cuối cùng có một bác bán xe cũ bên Bắc Ninh qua xem rồi thanh toán luôn trong vòng 30p… cụ kia biêt được buồn rười rượi.. cuối cùng phải mua lại của bác Bắc Ninh… chênh lên mấy chục củ. Nhưng em chắc là cụ ấy sẽ hài lòng không lo xe tua hay đâm ngập.

Trà Lý

Xe tăng
Em lại khác. Mua đồ cũ nhưng em thích sạch sẽ, tinh tươm =))
Xe em thì sạch sẽ lắm và từ khi mới đến giờ đi lại kể cả giữa trưa cũng toàn để Gara trong nhà nên xe mát. Nội thất da nhựa vẫn đẹp tuyệt. Chỉ mỗi cái bệnh xước xát ngoài da thì đi đường đông không tránh khỏi.

redcode

Xe điện
Em mua con xe đầu tiên năm 2017 và vẫn chạy cho đến nay, xe cũ. Vì là chiếc xe đâù tiên nên em chăm và trộm vía nó chạy vẫn ngon đến giờ, chưa bao giờ phải nằm đường. Năm e chạy 5 - 7k km, bảo dưỡng định kỳ đầy đủ. Định cuối năm lên 7c, bạn e nó gạ để lại cho nó mà vẫn thấy gắn bó, kiểu như ng bạn thân quen của cả gd ấy. Và cũng một phần xe của e thuộc loại khó mua khó bán, thợ gặp nó ép cho nản luôn.

Mzc

Xe điện
Xe em thì sạch sẽ lắm và từ khi mới đến giờ đi lại kể cả giữa trưa cũng toàn để Gara trong nhà nên xe mát. Nội thất da nhựa vẫn đẹp tuyệt. Chỉ mỗi cái bệnh xước xát ngoài da thì đi đường đông không tránh khỏi.
Vâng. Như xe em có lần thằng lái máy xúc nó quay cần quệt vào cánh cửa dúm dó lại. Em bắt bảo hiểm thay cả cánh cửa luôn. Nếu tính tai nạn thì ko sai nhưng ảnh hưởng thì = 0 vì cửa của hãng thay mà. Nhưng như xe em đi 15 vạn/4 năm, nếu bán qua showroom thì chắc các bố ấy tour về 5-7 vạn ngay :D.
Nhìn chung đi mua xe cũ thì nên tìm hiểu qua nguồn gốc 1 chút, còn cơ bản tình trạng xe ngon là được. Chứ ba cái tai nạn va quệt nho nhỏ thì khó tránh mà cũng ko quan trọng. Nhiều khi xe đâm chết người mà cũng chả xây xước gì, biết sao được. Nên kệ thôi.

Apache01

Xe tải
Có sao nói vậy cho dễ mua, bán cụ nhỉ. Con xe cũ của em khi bán, cánh cửa sau bị xe trong bãi quệt vào, lõm và xước vết to, chú mua xe bảo chẳng ảnh hưởng, em về thêm 2 triệu là ngon ngay :D . Xem máy móc, gầm bệ, em nói luôn xe anh thay gioăng mặt máy rồi, phớt đầu trục thay rồi, chú ấy lấy đèn pin rọi bảo máy khô roong, êm thế này thì lo gì :)). Xem odo, giấy đăng ký xe chú ấy bảo xe anh đi còn ít hơn xe máy :)), viết giấy mua bán, chuyển tiền và mang xe về luôn.
Cho em hỏi con xe đó của cụ là xe gì vậy, đi ít hơn xe máy mà đã phải thay gioăng mặt máy rồi cơ à?

dpl

Xe lăn
-----

Mua xe cũ đúng là phải có duyên thật
E 2 lần bị mất cọc cũng chỉ vì sau khi check thì xe tai nạn :(