[Funland] Làm trang trại hữu cơ, e cần tư vấn.

sontranvu

Xe điện
Em trồng cuối, đu đủ, rau, thêm mấy con mặt giặc này cho vui vườn vui tược:
View attachment 5609672
View attachment 5609673
Bé bé mà húc nhau tơi bời (chỉ là nghịch giỡn với nhau). Con Bush to cây thế này mà cũng ngán mấy con ranh con đó. Chịu khó cho thanh niên này chơi với mấy em bé kia có khi chả mấy lại thành Khaib đệ Nhị :))
View attachment 5609674
sao tòi ra con lợn vàng như heo sữa quay thế hử cụ, giống lợn thế hay ntn vậy ak

Le80

Xe buýt
Cám phải có chứ ạ, lợn nuôi ngày xưa cũng phải có cám
Theo em hiểu thì cụ chủ thắc mắc mục cám: mặc dù tự xay tự trộn nhưng vấn đề ở nguồn gốc nguyên liệu (ngô, khoai,...)

hahuanvn

Xe buýt
E có đứa e đang định trồng Mít + Chuối + dược liệu trên 1 cái đảo, hơn 20 ha, cách trung tâm Hn chưa đến 100km. Nếu cụ tâm huyết thực sự và cũng có lực về tài chính (ít tiền e nói thật là ko làm được ạ, dựng 1 hàng rao bảo vệ đơn giản nhất cũng tiền trăm, xây chuồng lợn đơn giản tầm 500k/m2 có mái và tầm 100k/m2 sân, nuôi 1 con lợn thì tổng không gian mất ít nhất 2m2 nếu ko thả sân, mất gấp đôi nếu cả sân thả; chuồng gà cũng tầm 500k/m2, nhưng gà chỉ cần 5c/m2 nếu ko thả và tầm 2c/m2 nếu có sân thả thì thêm 100k/m2 sân; Chỗ trồng trọt thì đơn giản hơn,....nói chung cụ ko rảnh ít nhất là 1 tỷ thì ko ổn, và càng nhiều tiền thì càng mở rộng và làm được nhiều cái, vì 20ha nó rộng
200.000m2 thì nếu đây là hình vuông thì các cạnh khoảng 450m thôi, chưa đến 1.5km đâu cụ.[/QUOTE]

Chỉnh sửa cuối:

maximax903

Xe điện
Gần nhà cụ có bán phân trùng không? Ngoài này chắc gọi là phân giun. Bác có thể đơn giản dùng 200gr phâ n trùng hòa với 20 lít nước thủy cục đã bay hết chlor, sáng quậy chiều tưới cũng được. Nếu siêng thì đọc cách làm trà trùng thì hiệu quả hơn. Cám cò em nghĩ bác bỏ vào đống ủ hữu cơ thì tốt vì khả năng bác ủ ra mùi thối cao =))
Em đọc không kỹ lại tưởng cụ hỏi về phân thùng. Lại nhớ hồi 2 thùng 1 đèn :))

Vanvan273k

Xe tăng
Hihi, nếu 1 dự án mà khảo sát ý kiến đã nhụt chí thì ko nên làm bất cứ cái gì cụ ạ. Nhưng mấy ngày đi tìm đất, đàm phán thuê mới thấy khốn khổ. Đất của dân dc giao nhưng họ ko làm trưc tiếp mà bắt qua xã vì sợ mình chạy còn có xã để bắt đền. Mà xã thì abcxyz. Hợp đồng thì dân đòi 1 năm 1 để còn tăng giá, thuê tối đa 10 năm. Rồi thì mấy hộ cạnh nhau, đòi giá cũng khác nhau. Vv.v.v. Nói chung đi mấy ngày chả làm dc cái gì.
Cụ nên tìm hiểu qua Sở Nông nghiệp của tỉnh để biết thêm về các vùng qui hoạch cho trồng trọt và trang trại. Hầu hết các tỉnh đều có chính sách hỗ trợ nếu cụ làm nông nghiệp công nghệ cao. Còn cái cụ định làm thì thực sự nó hơi mù mờ, em không hiểu lắm.

Vasa

Xe buýt
E thì đang chơi mảng nấm. Thấy kiếm cũng tạm.

NoiThatAnPhat

Xe tăng
Theo em hiểu thì cụ chủ thắc mắc mục cám: mặc dù tự xay tự trộn nhưng vấn đề ở nguồn gốc nguyên liệu (ngô, khoai,...)
Cám tự sx được, nhưng ko có chất kích thích này kia thì thời gian nuôi sẽ kéo dài ít nhất gấp 1,5 lần

NoiThatAnPhat

Xe tăng
Đọc đi đọc lại thì vẫn thấy vấn đề lớn nhất là: tiền đầu tư! Diện tích chỉ 5-6000m2 mà xây rào thì kiểu j cũng mất vài trăm tr, nếu đóng cọ, lưới b40 thì cũng mất 200tr! Các cụ đừng nói là ko cần rào nhé! Ở Mỹ thì ok, ở Vn là ko dc. Ngoài ra chuồng trại chăn nuôi, khu kho, khu nhà ở, điện, nước,...nói chung hạ tầng bét cũng ~ 1tỷ rồi. Con giống thì lợn con: 2 triệu/c, trâu bò nhỏ thì ~10tr/c, ... Nói chung tùy nhiều ít là ra vốn cần thiết phải

cocsku

Xe cút kít
Em chưa hiểu hữu cơ khác vô cơ cái gì?

chantamtam86

Xe tăng
Kính các cụ/mợ
Do chán với cv hiện tại và thực phẩm tràn lan trên thị trường mà e muốn thuê đất/hoặc trang trại gà,lợn có sẵn để về trồng trọt chăn nuôi theo hướng hữu cơ khép kín. Hoàn toàn ko thuốc, ko cám để cho ra những sản phẩm "Sạch" nhất để trc hết phục vụ gia đình mình, sau đó là bán ra ngoài. Rất mong nhận được sự ủng hộ của CCCM sau này trong việc tìm đầu ra cho sp.
Nhân đây cũng nhờ các cụ thông thái tư vấn cho e 1 vấn đề mà e băn khoăn.
Hiện e chưa có đất để làm, dự định thuê đất nhà nc để dựng lên hoặc thuê của cụ nào chán để llamf. Các cụ mợ thấy nên như thêd nào hợp lý hơn? Vì e ko đủ tiền mua đất. Nếu có phương án khác tốt hơn thì cũng nhờ các cụ chỉ bảo hoặc inbox cho e. Hoặc cụ mợ nào biết ai đang cho thuê thì nhắn e 1 tiếng.
Chân thành cám ơn ạ
SAU KHI E ĐƯA VĐ LÊN THÌ CÓ RẤT NHIỀU Ý KIẾN GÓP Ý VÀ EM NHẬN THẤY ĐANG CÓ SỰ HIỂU NHẦM MỘT CHÚT VỀ TỪ "HỮU CƠ" NÊN E XIN PHÉP ĐÍNH CHÍNH:
E LÀM HỮU CƠ KHÉP KÍN NGHĨA LÀ VÒNG HỮU CƠ-THỨC ĂN TUẦN HOÀN KHÉP KÍN, KO CÓ SỰ CAN THIỆP CỦA CHẤT HÓA HỌC, THUỐC HAY CHẤT BẢO QUẢN. VÀ E CŨNG KO LÀM THEO MỘT TIÊU CHUẨN VGAP HAY ORGANIC NÀO CẢ. VÌ EM KO ĐỦ NGUỒN LỰC CẢ VỀ TÀI CHÍNH HAY NHÂN LỰC. EM CHỈ DÁM KHẲNG ĐỊNH SẢN PHẨM EM LÀM RA ĐỦ SẠCH VÀ AN TOÀN ĐỂ SỬ DỤNG. GIA ĐÌNH EM SẼ LÀ NHỮNG NGƯỜI TIÊU THỤ SẢN PHẨM ĐÓ NÊN KO CẦN NÓI CÁC CỤ MỢ CŨNG HIỂU VÌ SAO. CÒN NTN LÀ SẠCH HAY AN TOÀN THÌ MỖI NG MỘT HỆ QUI CHIẾU NÊN E XIN PHÉP KO TRANH LUẬN VỚI CÁC CỤ/MỢ.
KHI LÀM CÁI NÀY E CŨNG XÁC ĐỊNH LÀ KO ĐƠN GIẢN VÀ TỐN TIME NÊN SẼ RẤT VUI NẾU MỘT NGÀY(HI VỌNG LÀ SANG NĂM) ĐƯỢC MỜI CÁC CỤ ĐẾN THĂM, TRỰC TIẾP THEO DÕI QUI TRÌNH SX VÀ DÙNG THỬ SP BÊN EM.
TRÂN THÀNH CÁM ƠN GÓP Ý CỦA CCCM VÀ E VẪN TIẾP TỤC GHI NHẬN, TIẾP THU VÀ HỌC HỎI TỪ GÓP Ý CỦA CCCM Ạ.
Ảnh chống cháy
Cụ chủ định thuê bao nhiêu m2 ? Đất ngay gần cầu Mai Lĩnh cụ thuê ko?

Cụ có bảo đảm sạch k? Nhà ăn thì đơn giản, vài chục m2 là đủ. Còn để làm farm, kinh doanh là câu chuyện khác. Nhà em có 1 cty về nông nghiệp hữu cơ, vùng trồng 500 ha nhưng chỉ chơi mấy món như ớt, gừng. Chứ rau cỏ hay gì k hề đơn giản dù chỉ quy mô 1 ha.
Ớt mà cụ trồng hữu cơ tới vài trăm ha được á.

Vâng, e chỉ biết là e cho gà, lợn ăn bằng con giun, dế, rau củ quả tự trồng ko hóa chất thì có dc coi là sạch ko cụ?
2.Sản phẩm nông nghiệp theo em hiểu nó chia ra như này.
1. Sản phẩm an toàn cái này có sử dụng thuốc theo khuyến cáo.
2. Sản phẩm sạch cái này cũng được dùng thuốc nhưng bị hạn chế nhiều loại thuốc hơn.
3. Sản phẩm tự nhiên là sản phẩm cụ vứt ra trồng sau đó thu được bao nhiêu thì thu nó giống mô hình vườn rừng.
4.sản phẩm hữu cơ sạch, cái này đòi hỏi cao nhất nó không chỉ là cụ không dùng thuốc mà nó là 1 chuỗi đảm bảo từ đất( không nhiễm phóng xạ, không tồn dư bvtv, không có chất độc... ). Từ giống là phải dùng giống thuần không dùng giống biến đổi gen. Từ nước nước tưới phải sạch đảm bảo tiêu chuẩn về tồn dư kim loại nặng và 1 số chất độc trong nước. Từ môi trường không khí phải đảm bảo cây trồng vật nuôi phải sống trong môi trường trong lành, không khí không bị nhiễm độc hại.
Còn nhiều cái nữa do hiểu biết em có hạn nên em trình bày bấy nhiêu.

tranmanhha

Xe điện
Em chưa hiểu hữu cơ khác vô cơ cái gì?
Theo em hiểu.
Nông nghiệp hữu cơ, sẽ sử dụng phân bón, thuốc BVTV có nguồn gốc hữu cơ, vi sinh. Vấn đề bao nhiêu phần trăm và phải tuân thủ theo tiêu chuẩn nào thì không biết.
Hiện nay, các sản phẩm thuốc BVTV có nguồn gốc hóa học, tồn lưu lâu, có hại nhiều cho sức khỏe cũng đã bị loại khỏi danh mục. Về mặt quản lý nhà nước là thế, nhưng ý thức người sử dụng mới là quan trọng.

Theo em hiểu.
Nông nghiệp hữu cơ, sẽ sử dụng phân bón, thuốc BVTV có nguồn gốc hữu cơ, vi sinh. Vấn đề bao nhiêu phần trăm và phải tuân thủ theo tiêu chuẩn nào thì không biết.
Hiện nay, các sản phẩm thuốc BVTV có nguồn gốc hóa học, tồn lưu lâu, có hại nhiều cho sức khỏe cũng đã bị loại khỏi danh mục. Về mặt quản lý nhà nước là thế, nhưng ý thức người sử dụng mới là quan trọng.
Cái cụ nghĩ là hữu cơ nó mới là nông nghiệp sạch, bền vững thôi.

tranmanhha

Xe điện
2.Sản phẩm nông nghiệp theo em hiểu nó chia ra như này.
1. Sản phẩm an toàn cái này có sử dụng thuốc theo khuyến cáo.
2. Sản phẩm sạch cái này cũng được dùng thuốc nhưng bị hạn chế nhiều loại thuốc hơn.
3. Sản phẩm tự nhiên là sản phẩm cụ vứt ra trồng sau đó thu được bao nhiêu thì thu nó giống mô hình vườn rừng.
4.sản phẩm hữu cơ sạch, cái này đòi hỏi cao nhất nó không chỉ là cụ không dùng thuốc mà nó là 1 chuỗi đảm bảo từ đất( không nhiễm phóng xạ, không tồn dư bvtv, không có chất độc... ). Từ giống là phải dùng giống thuần không dùng giống biến đổi gen. Từ nước nước tưới phải sạch đảm bảo tiêu chuẩn về tồn dư kim loại nặng và 1 số chất độc trong nước. Từ môi trường không khí phải đảm bảo cây trồng vật nuôi phải sống trong môi trường trong lành, không khí không bị nhiễm độc hại.
Còn nhiều cái nữa do hiểu biết em có hạn nên em trình bày bấy nhiêu.
Nhưng mà, tóm lại. Với thực trạng ở VN hiện nay.
Sản phẩm nông nghiêp hữu cơ, chỉ làm cho vui thôi. Không làm thương mại được.