[Thảo luận] Làm thế nào để tự cứu m và người khác trong xe khi ôtô bị chim trong nước

VinhCivic

Xe tăng
Nước nông nông thì khả năng thoát được là cao chứ sâu hoắm thì chỉ có tèo thôi ạ
Mới cả do Số nữa
Năm ngoái em đọc báo thấy 2 vị này may mắn quá---Hạ sỹ công an dũng cảm cứu 2 người bị chìm
27/11/2008
Hạ sĩ Trần Thanh Hoàng (sinh năm 1989) vừa được Giám đốc Công an tỉnh Nam Định khen thưởng vì đã dũng cảm nhảy xuống sông sâu, nước chảy xiết, cứu thoát hai người đang bị dòng nước nhấn chìm cùng với chiếc xe ôtô.

Sự việc xảy ra chiều 19/11, khi chiếc xe ô tô 7 chỗ ngồi mang biển kiểm soát 54X-0540 do anh Chu Quốc Thương điều khiển, đang chạy trên tỉnh lộ 490 đoạn qua thị trấn Liễu Đề (huyện Nghĩa Hưng) bị mất lái, mất phanh lao thẳng xuống sông Thống Nhất. Trên xe lúc đó còn có anh Nguyễn Văn Bình.

Do bờ sông có độ dốc cao, sông sâu (5 m), rộng (25 m) nên khi xe lao xuống sông anh Thương và anh Bình đều không kịp xoay xở. Nhiều người dân chứng kiến tai nạn đã kêu cứu và túa đi tìm phương tiện cứu nạn.

Khi nghe tiếng kêu cứu, Hạ sĩ Trần Thanh Hoàng đang làm nhiệm vụ ở gần đó đã nhanh chóng tới hiện trường, không quản nguy hiểm, lao xuống sông, bơi tới chỗ xe đang chìm, đập vỡ kính, luồn vào trong xe lần lượt kéo hai nạn nhân đang trong tình trạng ngạt thở ra khỏi xe, đẩy họ ngoi lên mặt nước.

Khi luồn vào xe kéo người bị nạn, chiến sĩ Hoàng đã bị thương nhiều chỗ, máu ra nhiều. Tuy vậy, Hoàng đã quên đau đớn, cố dìu hai nạn nhân vào bờ an toàn. Ngay sau đó, anh Hoàng lại cùng nhân dân đưa hai nạn nhân vào bệnh viện để cấp cứu, thoát khỏi nguy kịch./.

(TTXVN/Vietnam+)
Bài lâu quá rồi nên khong còn ảnh - hồi em đọc còn có cái ảnh chú Hạ sĩ ra bờ sông chỉ trỏ cơ
đây rồi ...em tìm thấy ảnh lày

,

Không có chú Hạ sĩ thì 2 bác kia đi gặp các mác lê nin rồi
Ơ hay XXX cũng tốt đấy chứ??? vậy mà anh em OF cứ có ác cảm với XXX (trong đó có em) nhưng em đồ rằng chú XXX này chưa "Thành tinh" thôi, vài 3 năm nữa khi đã luyện lên lever rồi thì....:21::21::21:

Nexus

Xe điện
Website
www.tuoitre.com.vn
ko chỉ avalon mới hạ kính khi ngập nước đâu, Merz cũng có chức năng khẩn cấp này đấy. Đọc tin này lúc đầu cũng buồn thật, tự hỏi tại sao đi chung xe mà thoát ra rồi lại để ngời còn lại chết, vì đi xe này thì chắc cchắn phải là quen biết họ hàng. Sau mới biết là bạn nhậu.
Nói chung là mình ngồi ở đây thì nói gì cũng hay và đúng hết. Còn trong tình huống đấy thì chả biết thế nào. Còn trong sách Đối phó 500 tình huống khẩn cấp thì dạy là: ngồi yên thở nhẹ đừng manh động chờ nước ngập 95% xe thì hít nốt ko khí ở 5% còn lại rồi hãy mở cửa xe thoát ra ngoài
Ví dụ là lúc đó điện xe tèo, cửa khoá chặt ko sao mở chốt được thì xong luôn, có muốn đập kính cũng bó tay kể cả là có búa vì ngập nước thì lấy đâu ra lực mà quại
chưa kế xe nó lật nghiêng 1 thành xuống đáy sông, thành kia hớng lên mặt thì giải pháp chờ ngập mới mở cửa e rằng chả ổn, 2 ngườ be bé sức đâu mà mở nổi, ko có ai bên ngoài cứu thì chỉ có chít thôi
Ví dụ nữa là chạy con Bim 7x nó ko hạ kính cho thì kính của nó Phạm Văn Mách đập cũng ko bể hehe

Uỳnh

Xe tải
Hầu hết các trường hợp rơi xuống nước bị chết là do luống cuống mất bình tĩnh, vì vậy dù xe có rơi xuống nước rồi, các thành viên trong xe cũng phải tập hợp lại thành một chi bộ, để ra cương lĩnh và nghị quyết, sau đó tổ chức tập huấn quán triệt tinh thần nghị quyết.

Cái vụ hôm nọ chết ba chú có khi do tranh nhau chui ra không được cũng nên.

Emesco

Xe điện
Hầu hết các trường hợp rơi xuống nước bị chết là do luống cuống mất bình tĩnh, vì vậy dù xe có rơi xuống nước rồi, các thành viên trong xe cũng phải tập hợp lại thành một chi bộ, để ra cương lĩnh và nghị quyết, sau đó tổ chức tập huấn quán triệt tinh thần nghị quyết.

Cái vụ hôm nọ chết ba chú có khi do tranh nhau chui ra không được cũng nên.
Đúng, phải họp chi bộ và ra ngay nghị quyết

ga.quay

Xe tải
em đi tập yoga các cụ à, tâm tĩnh không gợn sóng, hòa mình vào dòng nước (b)

kduc

Xe Cứu Trợ
Bác này nói đùa nhưng cái đó thì hiển nhiên đúng:)) Vụ lật xe em năm ngoái em ko lặn xuống bơi ra thì chìm ngỉm theo xe rùi còn đâu -xe nó chổng 4 vó lên, lúc ngóc đầu lên khỏi mặt nước thì cũng thấy xe em nó chìm hẳn. Lúc lặn xuống mới biết là tay phải mình bị gẫy vì ko tài nào cử động được nữa, nhưng cũng chẳng kịp nghĩ nữa chỉ biết là cần phải chui ra khỏi xe thui Sau đó còn phải bế quan 1 tháng chữa thương, cũng có người đến thăm hỏi kinh nghiệm chui ra khỏi xe khi đã chìm xuống nước ntn? Em trả lời rằng em chả biết nữa, vì mỗi tai nạn mỗi kiểu, các bác bị rùi mới thấy lúc đó chả có nghĩ kịp cái gì đâu, bác nào nghĩ được cái gì thì lúc đó đã thấy lại mặt các cụ nhà mình rùi:'( Các bác ngồi đây có thừa thời gian lướt web lập ra cái topic dài mấy trang như thế này còn chưa thấy có nghĩ ra cái gì hay chứ ở trong con xe đang chìm rất nhanh xuống nước, hệ thống điện đã tịt ngóm thì chắc các bác có thời gian tìm được cái búa phá kính nó ở đâu, em chân dài nào có guốc cao gót cho mượn 1 cái, xe mình dùng kính gì có đấm võ được ko:77:
Các cụ cứ bàn nhiều. cụ TUYETKY nói rõ vậy rồi cơ mà, vấn đề là phải THẬT BÌNH TĨNH thôi các cụ ạh, còn vụ vạch sẵn lên kính em e là ko được đâu, kính mà vạch vào thì vỡ luôn còn đâu :21::21::21:
@ cụ Tuyetky : cụ làm bài mô tả chi tiết được ko ah.

DIGIBAT

Xe hơi
Website
www.thegioipinsac.com
Toàn thấy các bác bàn chuyện đập kính với mở cửa. Cụ thể trong vụ này chú lái đã mở cửa đàng hoàng và 3 chú đã chui ra ngoài rồi. 3 chú bị tèo chắc chắn không biết bơi.

Giả sử một trong 3 chú thoát chết kia bơi lặn được thì chả lặn xuống lôi thốc từng chú một ra ấy chứ. Sông nhuệ thì sâu tầm 2 -3 m là cùng.

Trong vòng 5 - 10 phút bị ngạt là vẫn lôi lên hô hấp, cứu được ngon lành.

TI_IT

Xe máy
Theo em là bình tĩnh và can đảm sẽ thoát đc. Hồi trước em nghe các cụ kể lại, quê em có cái bến đò, khi đò chạy qua sông bị lật die khá nhiều đến lúc nổi lên mặt nước thành 1 dây dài năm bảy người bám chặt vào nhau, có người trong mồn còn ngậm cả ngón tay người khác.
Khi bị chìm xuống nước ( nhất là với người không biết bơi ) thường hoảng loạn, nên thường bám, víu, líu, kéo lung tung rất nhanh mất sức và ảnh hưởng cả việc thoát hiểm của người khác.
Em nghĩ chắc là sẽ thoát đc, nếu thật bình tĩnh và bình tĩnh để xử lý. EM chỉ nghĩ thế thôi, kính các cụ!

IvanVietnam

Đi bộ
Mua TOYOTA AVALON, có chức năng tự mở kính khi ngập nước:21:
Pác này chưa nếm mùi ở chung cư Mỹ Đình hồi ngập năm 2008. AVALON của các pác tự động mở kính cho nước nó tràn vào để tắm cho mát. Lắm lúc kể cũng hài đúng là hiện đại thì hại chủ:21::))

ChiemMua

Xe đạp
Ở trong rất khó đập kính. Vì vậy, một người bơi ra ngoài, lấy búa trong cốp, sau đó đập vỡ kính (từ ngoài vào ) và bình tĩnh hướng dẫn những người còn lại ra ngoài, tránh hoảng loạn có thể tắc đường. Xin hết ạ.

xebuyt

Xe tăng
Ở trong rất khó đập kính. Vì vậy, một người bơi ra ngoài, lấy búa trong cốp, sau đó đập vỡ kính (từ ngoài vào ) và bình tĩnh hướng dẫn những người còn lại ra ngoài, tránh hoảng loạn có thể tắc đường. Xin hết ạ.
Cụ này nói hay thế... một cụ bơi được ra ngoài để đập thì để các cụ khác trong xe ra luôn chứ cần gì phải đập kính, đập sẽ phí phạm, sau này có bán xe ko được giá vì ko còn nguyên bản. hí hí

DIGIBAT

Xe hơi
Website
www.thegioipinsac.com
Theo em là bình tĩnh và can đảm sẽ thoát đc. Hồi trước em nghe các cụ kể lại, quê em có cái bến đò, khi đò chạy qua sông bị lật die khá nhiều đến lúc nổi lên mặt nước thành 1 dây dài năm bảy người bám chặt vào nhau, có người trong mồn còn ngậm cả ngón tay người khác.
Khi bị chìm xuống nước ( nhất là với người không biết bơi ) thường hoảng loạn, nên thường bám, víu, líu, kéo lung tung rất nhanh mất sức và ảnh hưởng cả việc thoát hiểm của người khác.
Em nghĩ chắc là sẽ thoát đc, nếu thật bình tĩnh và bình tĩnh để xử lý. EM chỉ nghĩ thế thôi, kính các cụ!
Nếu bác nào hồi trẻ lăn lộn ngoài sông nhiều, như nô, nghịch chơi "Đồ", đuổi nhau dưới nước, chơi dìm nhau các thứ là biết cách ngay. Bất kể chú nào không biết bơi mà bám chặt vào mình. Mình chỉ cần nhoài người lặn sâu xuống cái là buông ngay. Như trong vụ xe cộ này, nếu đứng trên nóc xe thì nước sông cùng lắm chỉ đến bụng. Còn khi vào cứu thì nó có thành xe, rồi có nhiều chỗ bám, đạp, tì. Như vụ ở Hà Tây, 3 kụ chui ra được mà đều bơi được cả thì thong thả hợp tác sẽ lôi hết 3 kụ ở trong ra được ngay.

Giangduydat

Xe tăng
Website
www.giangduydat.vn
Em đi xe khách bên china ở cửa sổ của từng chỗ ngồi đếu có gắn cái búa nhỏ nhưng nặng phết và tiết diện hơi nhọn khi tiếp súc với kính.
Không có một cái xe khách nào có quá 8 chiếc búa dù là xe chế tạo bởi Obama. Thường xe chỉ có 4 búa. Xe 2 tầng chắc có 8 búa là tối đa.
Cái búa này gắn hơi chặt nhưng nhựa gài nó lại rất giòn, các bác thử kéo nhẹ cái là..."tách" ngay. Em nghịch thử một lần rồi, phải xin lỗi nhà xe mãi:))

Giangduydat

Xe tăng
Website
www.giangduydat.vn
Xác nhận các bác là 6 bác này nhậu ở thị trấn Thường tín, cách nơi bị tai nạn hơn 3km nên chắc chưa bác nào kịp ngủ khi xe về ngang qua đó.
Chắc lí do khác thôi.:102:

accord_89

Xe tăng
Cái vụ này thì kính cơm lại là lựa chọn hoàn hảo nhất:21::21::21: