[Thảo luận] Làm thế nào để tự cứu m và người khác trong xe khi ôtô bị chim trong nước

AnhNB

Xe buýt
Nên mang theo chân dài mọi lúc mọi nơi, và đặc biệt phải đi guốc nhọn hoặc dép cao gót.
Tác dụng 1: "vui chơi"
Tác dụng 2: Nếu xe rơi xuống sông hồ ao thì dùng cái guốc hoặc dép cao gót đó
:)):)):))
Chân dài cũng có ích đó các cụ nhể (b)(b)(b)
P/S: Vote cho em nếu bác thấy hay (b)(b)(b)

Gcar

Xe container
http://www.otofun.net/showthread.php?t=106608
Đấy là lí thuyết khi coi chiếc xe là 1 khôi kín nhưng t.tế nước vẫn vào xe, nc vào càng nhìu thì áp lực lên cánh cửa sẽ giảm dần
=> Cốt lõi của vấn đề là phải cho nước vào trong xe thật nhanh để có thể mở cửa ra
Đừng vội vàng mở cửa vì khi đó 1 luồng nước sẽ tràn vào đè người, khó thoát lắm. Nếu được thì chui cửa sổ, không chui được thì chờ nước gần ngập rồi mới mở cửa.

MBrian

Xe tải
Website
www.sdt.com.vn
Còn em, ngoài những kinh nghiệm học hỏi của các cụ ở trển, phải học thêm một khóa để ... biết bơi . Cụ nào đi học cùng em không :)

amatuer

Xe tải
Đừng vội vàng mở cửa vì khi đó 1 luồng nước sẽ tràn vào đè người, khó thoát lắm. Nếu được thì chui cửa sổ, không chui được thì chờ nước gần ngập rồi mới mở cửa.
Phải chui ra càng nhanh càng tốt bác ạh vì nếu ko nhỡ xe chạm đất hoặc vật j` đó ( VD tảng đá,...) chèn bên cánh cửa bác mở đc thì sao bác có đủ sức để phá cánh cửa còn lại để thoát
Có những nguyên nhân sau dẫn đến rất dễ chết ( chết ngạt ) trong tr.hợp xe chìm xg nc
+ bất tỉnh đến khi tỉnh thì quá mụn: n.nhân do ko đeo dây bảo hiểm nên bị va chạm
+ quá hoảng loạn : cuống ko bít xử lí t.nào một phần ý nghĩa của thớt này mún mọi ng chia sẻ những kinh nghiệm, đặt ra giả thiết và ý kiến giải quyết
+ trong nước rất tối, va chạm rất mạnh => các thiết bị như búa,... nếu ko cố định thì lúc đó vô dụng vì ko tìm thấy
Yếu tố tiên quyết ở đây là phải nhanh chóng thoát ra đc xe, áp lực nước (< 15m) nước ko ảnh hưởng đến mức chết ng nhưng ngạt nc thì nhanh chóng làm con ng đuối sức.

LoideGinji

Xe điện
Làm tạm bát hương trước khi đi, nhỡ đâu các cụ lại thương lại phù hộ cho cả ng cả xe tai qua nạn khỏi lại hay(b)(b)(b)

heroesdaubu

Xe điện
Nên mang theo chân dài mọi lúc mọi nơi, và đặc biệt phải đi guốc nhọn hoặc dép cao gót.
Tác dụng 1: "vui chơi"
Tác dụng 2: Nếu xe rơi xuống sông hồ ao thì dùng cái guốc hoặc dép cao gót đó
:)):)):))
Chân dài cũng có ích đó các cụ nhể (b)(b)(b)
P/S: Vote cho em nếu bác thấy hay (b)(b)(b)
chân dài của kụ mang guốc nhọn chứ chân dài của các cụ khác chắc gì đã mang guốc nhọn hở kụ:21: Được vui chơi mà vẫn ra đi như thường (giống như mấy bác cưỡi Cap sau uống rượu ấy) cũng vui chơi mà vưỡn ra đi đấy thôi.:))

vua_luoi

Xe điện

TuyetKy

Xe máy
Nói chung là lý thuyết thui, thực tế xảy ra rất nhanh, thao tác ko kịp dễ die lắm
Năm ngoái đi chơi 30/4, em cùng 2 người bạn bị lật xe xuống sông, loay hoay chỉ 1 lát thì nước đã lên đến gần nóc rùi, em là người ra khỏi xe cuối cùng phải lặn xuống rùi mới bơi ra được. Lúc ra được thì cũng là lúc xe chìm hẳn. Nhân đây cũng tỏ lời tri ân với một số anh em đi đường thấy tai nạn đã nhảy cả xuống sông đỡ cho xe em chìm chậm lại ko thì em cũng chả kịp chui ra nữa:77:. Đúng là khi gặp việc mới thấy thiên hạ còn quá nhiều người tốt(b)

caisua

Xe lăn
chìa khóa xe và gót giầy, em thấy tây nó bảo vậy. Khổ mấy bác dùng smartkey rồi.

wavetau

Xe buýt
Các cụ toàn bàn ra bàn vào lúc tỉnh táo, xe mà đã lao xuống nước người ngồi bên trong bị choáng thậm chí bị va đập ngất đi lúc đó thì 10 phần chết 9 roài ạ, làm gì còn thời gian để ôn kiến thức :21::21::21:
Em đồng ý với cụ! Nếu xe lao từ đường xuống sông như trường hợp ngày hôm qua thi những người ngồi sau kg thắt dây hoặc đang ngủ(say rồi đi về có người lái rồi thì chắc 90% là ngủ thôi) sẽ kg thể có những hành động giữ cân bằng khi xe lao xuống như vậy. Khả năng va đập vào thành xe gây choáng rất cao. Trong trường hợp 3 bác may mắn thoát nạn chắc chắn trong lúc xe lao xuống đã chủ động giữ cân bằng tránh va đập(hoặc thắt dây belt cũng đỡ rất nhiều). Khi xe xuống nước chí ít còn phải tỉnh để nghĩ làm sao thoát ra. Chứ còn đã choáng thì em nghĩ thôi cũng chỉ tại số thôi. Vô phương cứu chữa. Qua đây chỉ mong các bác nhà mình luôn tỉnh táo và không uống say thì càng tốt. Goodluck to every body!

Vịtxanh

[Tịch thu bằng lái]
Có cái quan trong nhất kô thấy ai đề cập đến đó là C2H3OH. Nếu không có C2H3OH thì chẳng có việc gì hết.
Cái đo đỏ í là cái giề vậy kụ:^):^):^)
Thứ thứ nước trong trong mà nhà Halico làm ra cho AE nhà OF nốc nó là C2H5OH kia. Hay là e nhầm:^)

vietqv

Xe điện
Website
www.conduongtolua.com.vn
- Luôn mở cửa kính trước khi lao xuống sông.

- Cần tính toàn góc tới, tốc độ lao sao cho ít ảnh hưởng tới xe và tính mạng người trong xe.

- Khi xe đã ở dưới nước thì khẩn trương dùng guốc cao gót bổ vào chổ đã khoét để tạo lối cho nước vào xe.

- Luôn mang theo đầy đủ hương vàng mã diêm để trong túi nylon kín nước, để có cái dùng.
Cụ thật là thông minh, tính toán được là xe sắp lao xuông sông, lại còn tính được góc tới, tốc độ lao.
Cho em hỏi là cụ hay đi với chân ngắn hay sao mà có guốc cao gót. Xe em toàn chân dài, chúng nó đi guốc bệt :'(.

Nói chung là lý thuyết thui, thực tế xảy ra rất nhanh, thao tác ko kịp dễ die lắm
Năm ngoái đi chơi 30/4, em cùng 2 người bạn bị lật xe xuống sông, loay hoay chỉ 1 lát thì nước đã lên đến gần nóc rùi, em là người ra khỏi xe cuối cùng phải lặn xuống rùi mới bơi ra được. Lúc ra được thì cũng là lúc xe chìm hẳn. Nhân đây cũng tỏ lời tri ân với một số anh em đi đường thấy tai nạn đã nhảy cả xuống sông đỡ cho xe em chìm chậm lại ko thì em cũng chả kịp chui ra nữa:77:. Đúng là khi gặp việc mới thấy thiên hạ còn quá nhiều người tốt(b)
Thật ạ. Số cụ may quá. (l)

chìa khóa xe và gót giầy, em thấy tây nó bảo vậy. Khổ mấy bác dùng smartkey rồi.
Xe em dùng smartkey. Mai phải ra hàng làm cái chìa khóa to bằng cái búa mới được.

Đường dài

Xe tải
E cũng chết cười với quả tính toán góc và tốc độ. Có bác nào đấy còn nói chuyện chọn góc rơi. Pó tay.

Trung Khai

Xe tải
Trên xe,em đã sắm sẵn một dụng cụ đa năng.có đầu búa đập vỡ kính như trên xe khách,có dao cắt belt,và có đèn báo khẩn cấp có thể gắn bên sườn,hoặc trên nóc xe khi xe có sự cố.
Cụ còn nhớ vụ cắt cổ trên xe Lexus chứ! cụ mang nhiều thế thì nhanh lắm:))

power

Xe tải
Chuẩn bị sẵn các túi ni lông to để có thể trùm lên đầu lấy dưỡng khí.
Khi bị chìm :
1- Trùm túi nilon lên đầu (ít nhất cũng tồn tại dưới nước khoảng 5-7 phút).
2- Mở của kính, hoặc đập để nước vào dần
3- ngoi lên.

Trung Khai

Xe tải
Chúc mừng cụ thoát nạn. Theo em thì lúc đó cố ra khỏi xe cành nhanh càng tốt chứ có kịp tính toán gì đâu đúng không?

Em đã từng ngồi trên xe khách 24 chỗ chật cứng dịp tết. Chạy lên cao tốc 1 đoạn (em và mèo ngồi cuối xe) thì những ai ngồi cuối đều ngửi thấy mùi két kiểu cháy dây điện. Em hô cháy xe rồi, ngay lập tức, mèo nhà em lao thẳng lên phía đầu xe như không có người, còn em thì mở cửa sổ thò ngay đầu ra ngoài, chỉ cần thấy có lửa bùng lên là phi ra ngay. May quá, cuối cùng thì không bị cháy xe mà chỉ là chập điện. Thế mới thấy là khi có chuyện, chẳng ai chỉ đạo được ai, mạnh ai người ấy chạy!

tqt77

Xe điện
@kamikaze07: Vuốt bác vì quả chân dài, nhưng nếu gấu mà gặp chân dài thì cái gót nhọn đó cũng dễ thành vũ khí lắm cụ ạ. Em chả dám đâu, nhớ bún chả em đấy

quantute

Xe máy
Cam on cu chu thot co bai hay de ae tham gia tranh luan that bo ich
Nhung theo em thi khi roi vao tinh huong do moi nguoi tren xe co the bi ngat xiu do va dap
nguoi con lai thi qua hoang loan nen khong du tinh tao ma thuc hien duoc cac buoc tu cuu minh dau
Vu hom qua 6nguoi con song 3 la may man lam roi cac bac a
CON NGUOI CHUNG TA SONG CHET CO SO cac bac tin em di
Neu cu chu thot chiu kho tim hieu thi 3 nguoi con song hom qua co the co toi 2 nguoi ngoi hang ghe sau cung day