[Thảo luận] Làm thế nào để tự cứu m và người khác trong xe khi ôtô bị chim trong nước

lookati

Xe tải
Khi xe bắt đầu lao xuống nước thì cần bình tĩnh, ngồi niệm thần chú: Ta là siêu nhân, ta là siêu nhân!
hoặc:
Ngày lại ngày mang xe ra cầu Chương Dương, buộc sẵn dây nối xe với ròng rọc gắn cố định trên cầu. Chăm chỉ luyện tập, lao xuống rồi lại kéo lên. Cứ chăm chỉ như vậy thì chẳng mấy chốc thành đại cao thủ.

(b)(b)(b)

VinhCivic

Xe tăng
C2H3OH cụ nhầm ợ, C2H5OH chứ
Theo cháu mang cục CaO thật vừa tầm tay, góc cạnh là tốt nhất:21:
Cái đo đỏ í là cái giề vậy kụ:^):^):^)

Thứ thứ nước trong trong mà nhà Halico làm ra cho AE nhà OF nốc nó là C2H5OH kia. Hay là e nhầm:^)
Vâng sr các cụ em nhầm, em thể là em chưa có tí C2H5OH nào trong người

Cụ còn nhớ vụ cắt cổ trên xe Lexus chứ! cụ mang nhiều thế thì nhanh lắm:))
Em cũng đang định khuyên các cụ ấy, không biết các cụ ấy có biết em Kim Anh không ???

Em đã từng ngồi trên xe khách 24 chỗ chật cứng dịp tết. Chạy lên cao tốc 1 đoạn (em và mèo ngồi cuối xe) thì những ai ngồi cuối đều ngửi thấy mùi két kiểu cháy dây điện. Em hô cháy xe rồi, ngay lập tức, mèo nhà em lao thẳng lên phía đầu xe như không có người, còn em thì mở cửa sổ thò ngay đầu ra ngoài, chỉ cần thấy có lửa bùng lên là phi ra ngay. May quá, cuối cùng thì không bị cháy xe mà chỉ là chập điện. Thế mới thấy là khi có chuyện, chẳng ai chỉ đạo được ai, mạnh ai người ấy chạy![/quote]

Trong lúc hoạn nạn mới biết lòng người cụ nhỉ ??? Cụ mới hô CHÁY mà gấu nhà cụ đã bỏ cụ chạy đến với Bác Tài rồi :)):)):)). Nếu là em em phi luôn xuống đường với mấy em chân dài đứng bên đường chờ xe buyt' luôn cho bõ tức.:21::21::21:

Chỉnh sửa cuối:

Trung Khai

Xe tải
Trong lúc hoạn nạn mới biết lòng người cụ nhỉ ??? Cụ mới hô CHÁY mà gấu nhà cụ đã bỏ cụ chạy đến với Bác Tài rồi :)):)):)). Nếu là em em phi luôn xuống đường với mấy em chân dài đứng bên đường chờ xe buyt' luôn cho bõ tức.:21::21::21:[/quote]

Hehe, Em cũng trêu như cụ nói. sau đó, bọn em nhất quyết xuống xe, bắt xe ôm quay lại bến xe Giáp bát. mấy hôm sau nghe ngóng mà rất may không có cái xe nào bị hóa vàng cả.

Thế mới thấy là chẳng ai bảo được ai lúc nguy cấp đó!

onglao_danhca

Xe buýt
theo em xe vừa xuống nước thì ko thể chìm ngay đc,lúc đó phải mở cửa và chui ra nhanh nhất,để càng lâu càng ko ra đc vì xe đã chìm xuống thì áp suất đè vào cửa ko mở đc.
Có lẽ nên hạ kính thì hơn. Nhưng chỉ dễ thực hiện với xe mở bằng cơ thôi

VinhCivic

Xe tăng
Cụ nói tới AVALON e lại nhớ tới 1 e chết chìm sau vụ Hà nội lụt năm ngoái....
Vâng em cũng như cụ.
Cứ thấy AVALON là em nghĩ đến con đấy.
Cứ thấy Lexus GX470 là nghĩ Đến Kim Anh...

buri

Xe máy
theo em xe vừa xuống nước thì ko thể chìm ngay đc,lúc đó phải mở cửa và chui ra nhanh nhất,để càng lâu càng ko ra đc vì xe đã chìm xuống thì áp suất đè vào cửa ko mở đc.
Ai bẩu cụ thế, nếu phóng nhanh, đầu chúc xuống, tải nặng là chìm liền ah

http://www.otofun.net/showthread.php?t=106608

Vị trí : 2 kính: kính cửa sổ ng lái, cửa sổ sau ng lái
Độ sâu rãnh sẽ quyết định lực bao nhiu tác động lên kính để phá ( tính trung bình 1 ng có thể tác động 1 lực 20-30kg bằng cùi chỏ, cái này còn phải tính đến độ xóc lớn nhất của xe trên dg nếu ko vấp phải ổ gà ổ voi là kính vỡ lun)
Còn phải bít về cường độ của loại kính nữa (cái này e chưa rõ)
Con :77: cụ ạ
cụ mà dùng cùi tay đập được vỡ cái kính cửa đấy con khao (b) cả OF
mà ngoài cái kính chắn gió ra thì toàn bộ kính còn lại của xe đều là kính cường lực - cụ để nó xuống đất 3 cụ nhẩy lên chưa chắc nó đã vỡ chứ đừng nói cụ lấy cùi tay đập vỡ thế nên khi cụ đóng cửa rầm rầm cái kính nó mới không vỡ ạ
Nhưng bù lại loại kính cường lực này lại rất kỵ với kim loại, cụ dùng đồ kim loại đập vào cái kính đó nhẹ cũng vỡ (bằng kim loại nhé chứ gạch ném nhẹ không ăn thua đâu)
Giả pháp là làm một cái giá đặt cái búa con vào đó cần thì dùng - khối việc

Nhưng thực tế là như trường hợp CAP vừa rồi theo em đoán là trong 3 đồng chí thì 2 ngồi hàng ghế cuối teo là chắc vì khi nước vào xe các cụ ngồi ghế trên hoặc giwax đều có thể hạ kính điện để ra còn 2 cụ ngồi sau thì buồn rồi, có cái bùa con đạp cái kính hậu ra thì cả nhà thoát hết :63::63::63:

Đừng cố công mở cửa vì áp lực nước rất cao, khi xe rơi xuống nước thì chắc chắn không bao giờ chìm ngay, do vậy vấn đề là phải hết sức bình tĩnh, xe mới rơi xuống nước thì cửa điện vẫm chạy được để hạ kính xuống, đó là chưa kể có loại xe được thiết kế khi xuống nước sẽ hạ kính.
Cách ngon lành nhất, áp dụng được cho mọi loại xe là hãy bình tĩnh đạp cật lực vào kính cửa xe, nếu đi giày đế cứng thì là ngon nhất, kính này khá bền do đã được cường lực nhưng không đến mức đạp không thể vỡ, sau đó lần lượt mà chui ra, chứ mà dùng cùi chỏ thì chỉ có võ sư mới làm vỡ nổi.

Vấn đề vẫn nằm ở chỗ "PHẢI HẾT SỨC BÌNH TĨNH"!!!!!!

Luu Lehong

Xe container
Cứ lái xe trên cạn cho cẩn thận các cụ ạ!Đừng nên lập kế hoạch cho cái tình huống ấy làm gì mất thời gian.Việc sống lo cho tốt,hơi đâu mà lo việc chết!Còn nếu một công đôi việc thì làm cái bình O2 để sẵn trên cạn thỉnh thoảng hít tí cho nó phẻ,nếu phải xuống nước thì cũng có cái dùng tạm đợi đến lúc phá được cửa,các cụ hỉ?
Cụ dạy chuẩn!:41::41::41:

vietran

Xe ba gác
, xe mới rơi xuống nước thì cửa điện vẫm chạy được để hạ kính xuống, đó là chưa kể có loại xe được thiết kế khi xuống nước sẽ hạ kính.

Với xe cực kín chứ cái nắp capo hở tơ hơ lao chóp phát xuống nước, tích tắc là ắc quy chập tèo luôn còn kính điện gì nữa.

Meo Van

Xe hơi
Cái này thì chỉ trông vào "Cô thương" thôi các cụ ah :77:

lopbeo

Xe tải
Theo em nghĩ trước tiên phải biết bơi các cụ ạ nếu không có ngoi ra được thì cũng lại chìm thôi:21::21::21::21:

TuyetKy

Xe máy
Theo em nghĩ trước tiên phải biết bơi các cụ ạ nếu không có ngoi ra được thì cũng lại chìm thôi:21::21::21::21:
Bác này nói đùa nhưng cái đó thì hiển nhiên đúng:)) Vụ lật xe em năm ngoái em ko lặn xuống bơi ra thì chìm ngỉm theo xe rùi còn đâu -xe nó chổng 4 vó lên, lúc ngóc đầu lên khỏi mặt nước thì cũng thấy xe em nó chìm hẳn. Lúc lặn xuống mới biết là tay phải mình bị gẫy vì ko tài nào cử động được nữa, nhưng cũng chẳng kịp nghĩ nữa chỉ biết là cần phải chui ra khỏi xe thui Sau đó còn phải bế quan 1 tháng chữa thương, cũng có người đến thăm hỏi kinh nghiệm chui ra khỏi xe khi đã chìm xuống nước ntn? Em trả lời rằng em chả biết nữa, vì mỗi tai nạn mỗi kiểu, các bác bị rùi mới thấy lúc đó chả có nghĩ kịp cái gì đâu, bác nào nghĩ được cái gì thì lúc đó đã thấy lại mặt các cụ nhà mình rùi:'( Các bác ngồi đây có thừa thời gian lướt web lập ra cái topic dài mấy trang như thế này còn chưa thấy có nghĩ ra cái gì hay chứ ở trong con xe đang chìm rất nhanh xuống nước, hệ thống điện đã tịt ngóm thì chắc các bác có thời gian tìm được cái búa phá kính nó ở đâu, em chân dài nào có guốc cao gót cho mượn 1 cái, xe mình dùng kính gì có đấm võ được ko:77:

Chỉnh sửa cuối:

hoanganh2208

Xe hơi
Có lần em xem trên kênh Discovery nó hướng dẫn làm thế nào để thoát hiểm khi xe rơi xuống nước.
- Đầu tiên là phải hết sức bình tĩnh, giữ nguyên vị trí ngồi. Khi xe rơi xuống nước thì nước không tràn vào ngay đâu.
- Lúc nước tràn vào trong xe thì các bác không bao giờ mở nổi cửa xe đâu vì áp lực nước rất mạnh.
- Tiếp theo là tìm cách đập cửa kính xe hoặc nếu không đập được thì phải chờ đến khi nước tràn vào tương đối thì mới mở được cửa.
- Khi thoát ra khỏi xe rồi thì nhanh chóng mà tìm cách chồi lên thôi.
Đấy là kinh nghiệm em xem được nhé. Không phải kinh nghiệm của bản thân. (k)

GANHO

Xe buýt
Mợ Thu ời, bán cho em ít quần đùi đi chứ mỗi lần đi qua đường Bưởi lại rách mất một cái:21::)):)):))

dangkimthu

Xe tăng
tóm lại là:
-Mua Avalon
-Mua xe đời ô kìa-cửa quay tay, hay là mấy ông ô kìa xịn có cửa nóc quay tay(cái này cháu thấy rồi)
-Độ lại cửa kính điện thành quay tay hết, ko thì ít nhất phải có 1 cái quay tay
-Mua xe có túi khí(hoặc lắp đặt túi khí)có hệ thống kích nổ bên trong(chắc là nút ấn có nắp che kiểu như nút gạt NOS để tránh vô tình kích hoạt), ko thì làm quả mặt nạ oxi như trên máy bay, cẩn thận chọn vật liệu nhẹ thôi, ko rơi xuống sẽ gây bất tỉnh=>=mo:-))
-Mua Cadi One như của ông obama
-Cái cuối là cháu hỏi thôi, liệu 1 con swiss arm knife có đập đc kính ko nhỉ, vì lần trước cháu thấy bán 1 con chuyên dùng cho cứu hộ để phá ôtô