[Funland] Làm thế nào để giữ khoảng cách với xe đi lùi :))

Oteconde

Xe buýt
Bao nhiêu thớt về vụ này rồi mà các cụ vẫn thích lập thớt mới nhỉ.

Em cũng éo hiểu sao mấy ngày hôm nay bọn báo chí nó cứ cố tình xoáy sâu vào cái lý do không giữ khoảng cách với xe đi lùi.

Trong khi cáo trạng của VKS ghi rõ là không giảm tốc độ khi gặp chướng ngại vật nên xảy ra tai nạn. Lái xe Cont nhìn thấy Innova đèn phanh đỏ lừ từ 70m, nhưng vết phanh cho thấy cách 10m mới bắt đầu phanh, quãng đường dừng là 48m, tức ông Cont phanh được 10m là đâm ông Ỉn đẩy ông ỉn đi thêm 38m.
Không rõ xe Cont có GPS, hộp đen, hay Cam hành trình không... và Công an, VKS có căn cứ dữ liệu từ mấy thiết bị này không? Mà lại chỉ căn cứ vào Vệt phanh.
Còn việc giảm tốc nếu chỉ căn cứ vào Vệt phanh theo em là chưa đủ, vì thường để giảm tốc sẽ theo 3 bước.
- Giảm ga cũng có thể gọi hành động thực hiện để giảm tốc
- Rà phanh, về số cũng cũng có thể gọi là hành động để giảm tốc
- Phanh chết (đạp thật lực phanh) cũng có thể gọi là giảm tốc.
Trừ người mới tập lái xe, không ai lái xe thấy xe trước đỏ đít mà phanh chết để tạo vệt cả.

Còn về tội trạng:
phải xác định xem xe Innova có cùng làn với xe Cont hay không? nếu không cùng làn, thì quy định về giữ khoảng cách không có ý nghĩa.
Nếu cùng làn thì xe Cont tội nếu có cũng phải ít đi. (lỗi giết người và ngộ sát tỉ lệ như thế nào thì lỗi của ông lái xe Innova và xe Cont phải tỉ lệ tương đương)

cusao

Xe lăn
Bao nhiêu thớt về vụ này rồi mà các cụ vẫn thích lập thớt mới nhỉ.

Em cũng éo hiểu sao mấy ngày hôm nay bọn báo chí nó cứ cố tình xoáy sâu vào cái lý do không giữ khoảng cách với xe đi lùi.

Trong khi cáo trạng của VKS ghi rõ là không giảm tốc độ khi gặp chướng ngại vật nên xảy ra tai nạn. Lái xe Cont nhìn thấy Innova đèn phanh đỏ lừ từ 70m, nhưng vết phanh cho thấy cách 10m mới bắt đầu phanh, quãng đường dừng là 48m, tức ông Cont phanh được 10m là đâm ông Ỉn đẩy ông ỉn đi thêm 38m.
Chắc bác chưa tự lái xe nên bác chưa biết đấy thôi

Khi nhìn thấy chướng ngại vật trên đường thì thời gian cần để xử lý ngắn hơn rất nhiều khi "chướng ngại vật" đó đang tiến về phía mình với chiều ngược lại và trái với mọi qui định pháp luật cho phép trên lộ trình mình đang di chuyển.

Không rõ xe Cont có GPS, hộp đen, hay Cam hành trình không... và Công an, VKS có căn cứ dữ liệu từ mấy thiết bị này không? Mà lại chỉ căn cứ vào Vệt phanh.
Còn việc giảm tốc nếu chỉ căn cứ vào Vệt phanh theo em là chưa đủ, vì thường để giảm tốc sẽ theo 3 bước.
- Giảm ga cũng có thể gọi hành động thực hiện để giảm tốc
- Rà phanh, về số cũng cũng có thể gọi là hành động để giảm tốc
- Phanh chết (đạp thật lực phanh) cũng có thể gọi là giảm tốc.
Trừ người mới tập lái xe, không ai lái xe thấy xe trước đỏ đít mà phanh chết để tạo vệt cả.

Còn về tội trạng:
phải xác định xem xe Innova có cùng làn với xe Cont hay không? nếu không cùng làn, thì quy định về giữ khoảng cách không có ý nghĩa.
Nếu cùng làn thì xe Cont tội nếu có cũng phải ít đi. (lỗi giết người và ngộ sát tỉ lệ như thế nào thì lỗi của ông lái xe Innova và xe Cont phải tỉ lệ tương đương)
Cụ vẫn bị lều báo nó định hướng về cái giữ khoảng cách.

Trong cáo trạng VKS đã ghi rõ không giảm tốc độ đến mức cần thiết.

Tất nhiên khi xử tòa còn căn cứ vào các giám định hình sự, lời khai của các bên thì mới khép tội cho người này người kia.

Mấy ngày hôm nay éo hiểu sao lều báo nó cố tình định hướng dư luận theo hướng lái xe cont vô tội?

Chắc bác chưa tự lái xe nên bác chưa biết đấy thôi

Khi nhìn thấy chướng ngại vật trên đường thì thời gian cần để xử lý ngắn hơn rất nhiều khi "chướng ngại vật" đó đang tiến về phía mình với chiều ngược lại và trái với mọi qui định pháp luật cho phép trên lộ trình mình đang di chuyển.
Bẩm cụ là em lái xe gần 2 chục niên rồi, và lái xe riêng của em cũng được độ chục niên. Từ khi em đi đường đến giờ chưa bao giờ tự đặt mình vào tình huống nguy hiểm như vậy cả. Đi xe nên tùy vào tầm nhìn mà đi với tốc độ hợp lý cụ ạ, đừng đưa mình vào tình huống nguy hiểm rồi đến khi xảy ra va chạm lại bảo do tình huống lúc đấy không xử lý kịp. Lái xe an toàn là phải lường trước mọi tình huống có thể xảy ra trên đường chứ đừng đổ cho khách quan cụ nhé.

Đcm. Gặp mấy con xe ben chở 80T nó lùi là khắc biết giiữ khoảng cách thôi ;))
Cụ nói chuẩn. Gặp con voi chắn đường kiểu gì con hổ cũng phải dừng lại, còn gặp con chuột thì kệ cmm :))

thachnhung

Xe container
Trước e đi cao tốc PV - CG nhìn 1 cụ đỏ mít tưởng giảm tốc bình thường nên mình cũng phanh nhẹ giảm tốc, sau tầm 2s phải phanh dúi dụi vì hóa ra xe đấy đứng yên. Lùi thì e chưa gặp nên ko phán dc!

Hoàng An

Xe hơi
Chùa đầu lĩnh Ma bư:
Theo cáo trạng LX Hoàng bị tuy tố về 2 lỗi:
1- Không giữ khoảng cách với xe trước
2- Không giảm tốc độ khi gặp chướng ngại vật
Vấn đề của báo chí và mạng xã hội đang ồn ào lên là ở việc truy tố theo lỗi số 1, cái mà anh ta đúng ra không vi phạm (Lỗi số 2 là đương nhiên)
Và việc truy tố cả 2 lỗi sẽ dẫn đến việc bản án là quá nặng cho lx Hoàng.
Vấn đề chính là ở chỗ này cụ ạ.

sparta.leonidas

Xe cút kít

cusao

Xe lăn
Bẩm cụ là em lái xe gần 2 chục niên rồi, và lái xe riêng của em cũng được độ chục niên. Từ khi em đi đường đến giờ chưa bao giờ tự đặt mình vào tình huống nguy hiểm như vậy cả. Đi xe nên tùy vào tầm nhìn mà đi với tốc độ hợp lý cụ ạ, đừng đưa mình vào tình huống nguy hiểm rồi đến khi xảy ra va chạm lại bảo do tình huống lúc đấy không xử lý kịp. Lái xe an toàn là phải lường trước mọi tình huống có thể xảy ra trên đường chứ đừng đổ cho khách quan cụ nhé.
Em bảo bác chưa tự lx bao giờ chỉ là võ đoán thôi, ngầm ý của em là cmt trên của bác là sai, là thiếu cân nhắc ạ

Chùa đầu lĩnh Ma bư:
Theo cáo trạng LX Hoàng bị tuy tố về 2 lỗi:
1- Không giữ khoảng cách với xe trước
2- Không giảm tốc độ khi gặp chướng ngại vật
Vấn đề của báo chí và mạng xã hội đang ồn ào lên là ở việc truy tố theo lỗi số 1, cái mà anh ta đúng ra không vi phạm (Lỗi số 2 là đương nhiên)
Và việc truy tố cả 2 lỗi sẽ dẫn đến việc bản án là quá nặng cho lx Hoàng.
Vấn đề chính là ở chỗ này cụ ạ.
Em không bàn vấn đề nặng nhẹ. Vấn đề là báo chí chúng nó cố tình định hướng dư luận kiểu như ông Hoàng vô tội ấy cụ ạ, cả thằng VTV cũng nhồng lên như đỉa phải vôi.

Khung hình phạt theo luật HS là 7-15 năm với trường hợp của Hoàng đấy cụ, tức là nhẹ nhất nếu có lỗi thì đã phải đi 7 niên rồi.

sparta.leonidas

Xe cút kít
Dĩ nhiên là 10 thằng trên 1 xe cho nó chuẩn như thực tế :D
Làm một lần cho nó gọn cụ ạ=))
Em thấy nhiều cụ thẩm phán trên OF này ủng hộ án nặng cho tài container. Em đề nghị bổ sung các cụ ấy vào danh sách tiến hành thực nghiệm hiện trường luôn.

Sau thực nghiệm ta sẽ mở thớt lấy phản hồi từ các cụ ấy cho khách quan. Tránh cãi vã mất thời gian ạ :D

Tlbmm

[Tịch thu bằng lái]
Tóm cổ thẩm phán buộc vào đầu xe

Aliabu

Xe container
Website
www.schlagevietnam.com
Em thấy nhiều cụ thẩm phán trên OF này ủng hộ án nặng cho tài container. Em đề nghị bổ sung các cụ ấy vào danh sách tiến hành thực nghiệm hiện trường luôn.

Sau thực nghiệm ta sẽ mở thớt lấy phản hồi từ các cụ ấy cho khách quan. Tránh cãi vã mất thời gian ạ :D
Em nghĩ sau thử nghiệm này là sẽ đồng thuận cao đấy :)) không còn ai phản đối nữa đâu