[Funland] Làm gì khi f1 có suy nghĩ k tốt về bố mẹ

nguyentoan.uct

Xe điện
Cái tuổi lớp 1-2 là tuổi đáng yêu nhất của trẻ con, nó hồn nhiên đúng nghĩa, yêu hay ghét đều rõ ràng cả, k như bọn cấp 2 nói 1 đằng làm 1 nẻo
Vâng. được cái con nhà em nó hồn nhiên thật, kiểu như tâm hồn trong sáng, chứ nhiều đứa nó cũng khôn lắm. Nhiều lúc mắng e vẫn sợ là tạo vết cho cháu nó, nhưng mà chỉ 1 lúc sau lại dính vào bố như ko có việc gì xảy ra vậy.

Mytv

Xe điện
E vẫn thường xem trộm các nhóm của con. Mục đích là để kiểm soát xem con m ntn. Cũng may mắn là các con đều yêu thương, tôn trọng bố mẹ. Và bạn bè thân của con đều ổn không có biểu hiện đáng lo nào.
Đọc nhóm chat zalo của con mà e cười không nhặt được mồm. Tụi nhóc chúng nó kể hết mọi chuyện với nhau. Con e cũng hay lên nhóm ấm ức chuyện bị bố mắng, ca thán suốt ngày. Bọn trẻ có đứa nói bậy có đứa không. Có đứa còn tự nhận bản thân đang trong giai đoạn nổi loạn. Đứa chửi tục nhiều nhất là là 1 bạn nữ lớp trưởng con nhà cơ bản.

dracula_bg

Xe điện
Vô tình lúc dọn nhà e đọc được 1 đoạn trong nhật ký của F1 (cái này e cũng biết mình cũng sai), đại ý hôm đó nó bức xúc do bị mắng vì mải xem tivi ko lo chuyện học hành, nhưng quả thực e quá buồn và sốc khi đọc những lời lẽ về bố mẹ trong đoạn NK nó viết. Cũng biết đang tuổi ẩm ương cấp 2 nhưng nghĩ lại xưa bé mình bị bố mẹ đánh như chó làm thịt nhưng k bao giờ có suy nghĩ ghét bỏ hay k tôn trọng bố mẹ cả?

Theo cccm lên hướng con như nào trong trường hợp này để nó nhận thức đc?
cụ vẫn nghĩ như này thì khó thay đổi,
xưa khác và nay khác,
các cụ of vẫn có câu trong đám cởi truồng thì thằng mặc quần là thằng khiêu dâm
với môi trường hiện tại không thể so với ngày xưa, ngày xưa xóm có 10 thằng thì 9 thằng bị bố phang như cơm bữa, có nhõn một thằng không bị bố phang vì bố nó đi công tác xa nhà, toàn mẹ nó phang. nên nó là chuyện quá bình thường,
giờ hiện đại trẻ con người lớn đều tiếp xúc xã hội nhiều hơn, tiếp thu nhiều hơn cả cái tích cực và cái tiêu cực, nên cái dạy dỗ con giờ nó khó kiểu khác so với ngày xưa.

smallstar_2404

Xe hơi
E cũng đang tự an ủi mẹ nó đấy chỉ là suy nghĩ nhất thời của nó trong lúc đấy, cái tuổi này đôi khi bên ngoài nó k cãi nhưng tâm lý nó lại suy nghĩ khác lên mình khó đoán
Em nghĩ suy nghĩ nhất thời thôi ạ, từng có nhiều lúc em oán trách bố mẹ vô cùng khi em lên cuối cấp 2 lên đầu cấp 3 vì thời đó nhà em nghèo túng, mẹ em không quan tâm em. Thật sự lúc đó em con gái lớp 9 mà em có đúng 1 cái quần đi học, và 2 cái áo, em phải đi chăn 2 con bò khi bạn bè em được tung tăng đạp xe đi chơi, bọn bạn nó trêu em làm em càng tức. Rồi cuối cùng tuổi ẩm ương nó qua đi, em lại càng thấy thương cha mẹ, chắc ai cũng có 1 thời ẩm ương dở hơi như thế, và nó chỉ là suy nghĩ nhất thời trong lúc nóng giận thôi ạ.

Thonbon

Xe đạp
cụ vẫn nghĩ như này thì khó thay đổi,
xưa khác và nay khác,
các cụ of vẫn có câu trong đám cởi truồng thì thằng mặc quần là thằng khiêu dâm
với môi trường hiện tại không thể so với ngày xưa, ngày xưa xóm có 10 thằng thì 9 thằng bị bố phang như cơm bữa, có nhõn một thằng không bị bố phang vì bố nó đi công tác xa nhà, toàn mẹ nó phang. nên nó là chuyện quá bình thường,
giờ hiện đại trẻ con người lớn đều tiếp xúc xã hội nhiều hơn, tiếp thu nhiều hơn cả cái tích cực và cái tiêu cực, nên cái dạy dỗ con giờ nó khó kiểu khác so với ngày xưa.
E nói để giải toả với các cụ vì dù sao thế hệ m cũng cùng suy nghĩ, chứ e k áp đặt với nó. Cái e muốn hướng nó làm gì cũng đc nhưng phải đàng hoàng k giấu giếm nhưng k đc ví dụ nó vẫn lập group chat riêng với bạn nhưng ẩn đi, dùng tiền cá nhân đặt hàng gì đó mà giấu bố mẹ ..

Camontinhyeu

Xe điện
Thế hệ trẻ bây giờ đúng là không được kính trọng ông bà, bố mẹ như thời 7-8x trở về trước ít nhất là trong lời nói. Lỗi này một phần chính là bố mẹ ( chính là thế hệ 7x - 8x), một phần do xã hội và nhà trường. Bây giờ sách cấp 1 toàn thấy chú trọng tiếng anh, học thêm các kiểu mà quên mất đầu đời phải dạy lễ nghi, phép tắc đạo đức tối thiểu. Thế hệ mình ai học mẫu giáo, cấp 1 đều rất thuộc bài: " Con chim vành khuyên' . Bài hát giản dị nhưng có ý nghĩa dạy lời chào rất hay cho các cháu.

LiKaShing

Xe điện
Website
songiang.vn
Vì sao con nghĩ không tốt về bố mẹ? Theo em là mình nên làm bạn với con, cố gắng hiểu được suy nghĩ của con. Không nên áp đặt.
Kệ thôi cụ ơi. Đã ko hợp tính, xung khắc thì có làm gì nó vẫn vậy. Có khi còn tệ hơn. Tốt nhất là đối xử với nó nhẹ nhàng nhất có thể, tuổi đó ko nên chửi mắng. Sau này nó lớn nó biết nghĩ, còn nó ko biết nghĩ thì cũng phải chịu

dracula_bg

Xe điện
E nói để giải toả với các cụ vì dù sao thế hệ m cũng cùng suy nghĩ, chứ e k áp đặt với nó. Cái e muốn hướng nó làm gì cũng đc nhưng phải đàng hoàng k giấu giếm nhưng k đc ví dụ nó vẫn lập group chat riêng với bạn nhưng ẩn đi, dùng tiền cá nhân đặt hàng gì đó mà giấu bố mẹ ..
mỗi người đều có một góc cho riêng mình cụ ạ, cả cụ và gấu cụ cũng vậy thôi, nên điều cụ muốn nó gần như là không thể.
còn muốn nó tâm sự với mình thì phải đạt được điều là nó cực kỳ tin tưởng, mà thường cái này phải là từ nhỏ, đồng hành, hợp tính, .... nói chung là nó liên quan đến nhiều thứ, mà giờ nó lớn thì muộn rồi cụ ạ.

LiKaShing

Xe điện
Website
songiang.vn
Trăng đến rằm trăng tròn!
Cháu đang tuổi ẩm ương nên suy nghĩ chưa đủ chín chắn. Cụ đừng quá lo lắng. Giữ vững nguyên tắc đối xử công bằng, minh bạch với con, thưởng phạt nghiêm minh, rõ ràng. Đừng vì thấy con có suy nghĩ không tốt mà phái chạy theo những đòi hỏi vô lý của nó, sẽ rất nguy hiểm!
Khi đến tuổi trưởng thành hơn, cháu nó sẽ hiểu thôi!
Đó chỉ là một phần thôi. Nhiều đứa lập gia đình vào có vợ ròii thì mới lại mâu thuẫn với bố mẹ nặng. Nên tuỳ hoàn cảnh. Cha mẹ sinh con trời sinh tính là vậy đó. Có những gia đình bố mẹ con cái ko nhìn được mặt nhau. Con cái chỉ muốn ra ngoài ko muốn vè nhà. Tuổi đó nó có cái tôi bắt đầu lớn dần rồi. Nên đừng động chạm chửi mắng gì nó. Kệ nó đi, để roi đời nó quất vào mặt nó dần dần thì nó sẽ biết. Biết cần quý trọng cái gì. Còn đứa nào ko biết nghĩ cũng phải chịu. Mình sẽ giúp nó khi nó không thể chống cự lại được với xã hội, hay có biểu hiện nguy hiểm, tổn hại. Còn ko coi nó như một thằng đàn ông rồi, đừng có tìm cách trị nó. Phản tác dụng

Steve41

Xe hơi
Vô tình lúc dọn nhà e đọc được 1 đoạn trong nhật ký của F1 (cái này e cũng biết mình cũng sai), đại ý hôm đó nó bức xúc do bị mắng vì mải xem tivi ko lo chuyện học hành, nhưng quả thực e quá buồn và sốc khi đọc những lời lẽ về bố mẹ trong đoạn NK nó viết. Cũng biết đang tuổi ẩm ương cấp 2 nhưng nghĩ lại xưa bé mình bị bố mẹ đánh như chó làm thịt nhưng k bao giờ có suy nghĩ ghét bỏ hay k tôn trọng bố mẹ cả?

Nó là bộc phát thôi cụ. Tâm lý đè nén nó viết vào sổ chứ chưa chắc trong bản chất câu chuyện đã là như vậy.
Còn về sâu xa thì dạy trẻ vốn dĩ để tốt nhất là khiến trẻ tự nhận ra và hiểu chứ không phải là bắt ép nghe lời. Thường thì bố mẹ sẽ làm điều số 2 vì nó nhanh và cảm giác mình đẻ con ra nói nó phải nghe. Còn làm điều 1 thì k đủ kiên nhẫn hoặc đủ kĩ năng để dạy con được như thế.
Ngày xưa k phải k có chuyện con cái bức xúc hay có những lúc lệch lạc như vậy nhưng xã hội nó chung quy đều giống nhau cả, nhìn thằng nhà hàng xóm bị bố lôi ra giữa đường đánh với chửi có ngay tấm gương mà im mồm.
Nhưng giờ làm gì có chuyện đấy nữa.

LiKaShing

Xe điện
Website
songiang.vn
Nó là bộc phát thôi cụ. Tâm lý đè nén nó viết vào sổ chứ chưa chắc trong bản chất câu chuyện đã là như vậy.
Còn về sâu xa thì dạy trẻ vốn dĩ để tốt nhất là khiến trẻ tự nhận ra và hiểu chứ không phải là bắt ép nghe lời. Thường thì bố mẹ sẽ làm điều số 2 vì nó nhanh và cảm giác mình đẻ con ra nói nó phải nghe. Còn làm điều 1 thì k đủ kiên nhẫn hoặc đủ kĩ năng để dạy con được như thế.
Ngày xưa k phải k có chuyện con cái bức xúc hay có những lúc lệch lạc như vậy nhưng xã hội nó chung quy đều giống nhau cả, nhìn thằng nhà hàng xóm bị bố lôi ra giữa đường đánh với chửi có ngay tấm gương mà im mồm.
Nhưng giờ làm gì có chuyện đấy nữa.
Sau này nó lớn có khi nó lại thấy quyển nhật kí đó thật vớ vẩn hoặc là những dòng đó thật ngớ ngẩn và muốn đốt nó đi. Mỗi tuổi có một kiểu suy nghĩ,

Húp sụp sụp

Xe điện
Đọc trộm của f1 là sai lè rồi, việc của cụ là cố mà quên đi

banmotnucuoi

Xe lăn

Em được dạy rằng trong tâm thức của trẻ con kiểu gì chúng nó cũng tự hào về Bố Mẹ, chính vì vậy khi chúng ta làm điều gì đó mà gây cho chúng nó sự thất vọng tràn trề thì nó sẽ bị đẩy đến suy nghĩ không tốt về chúng ta thôi. và cách giải quyết tốt nhất là học theo chúng nó, chat qua zalo, fb... hoặc rủ chúng nó đi cafe, trà sữa, để trong thời gian chở đi nó tâm sự với mình nhiều hơn.
Thực tế thì hơn 50% các ông bố cũng văng tục chửi bậy, và mong muốn bọn trẻ không văng tục chửi bậy là điều xa xỉ. Bọn chúng văng nhiều hơn bố chúng là tất nhiên và dễ hiểu.
Ngày còn bé bác trông trẻ dạy cháu không được nói bậy, nghỉ chơi với đứa nói bậy, sau nó làm lớp trưởng. Và nó suốt ngày phê bình Bố về về việc nói bậy qua điện thoại, gọi mày tao với bạn bè :(( :(( Em còn sợ nó không có bạn chơi sau này nhưng may tới năm C2 thì nó cũng hòa nhập công đồng và biết nói bậy như ai, nên nhiều khi dạy nó cái gì thái quá cũng không tốt=))

cha biet chi

Xe điện
Trẻ con bây giờ khác xưa lắm.

kimdan

Xe máy
Ngày còn bé bác trông trẻ dạy cháu không được nói bậy, nghỉ chơi với đứa nói bậy, sau nó làm lớp trưởng. Và nó suốt ngày phê bình Bố về về việc nói bậy qua điện thoại, gọi mày tao với bạn bè :(( :(( Em còn sợ nó không có bạn chơi sau này nhưng may tới năm C2 thì nó cũng hòa nhập công đồng và biết nói bậy như ai, nên nhiều khi dạy nó cái gì thái quá cũng không tốt=))
Thì bản thân các ông bố bà mẹ cũng thỏa hiệp với văng tục chửi bậy, vì bản thân cũng thỉnh thoảng hoặc thường xuyên làm thế, thì con cái chửi bậy văng tục gấp 3 gấp 5 lần, thì phải vui vẻ chấp nhận thôi.
Muốn răn dạy trẻ con, hãy tự mình làm gương, và giúp chúng chọn bạn mà chơi, còn nếu thích buông thả thoai mái, thì hãy vui vì chúng chửi bậy gấp 5 lần và tần suất nhiều gấp 10.

t_t_7love

Xe tải
Cu nhóc nhà em thuộc loại ngoan hiền, gà gô, đúng kiểu : cháu nó ở nhà ngoan lắm :)). Thế mà vô tình em ngó thấy ông chát chít mà văng tục kính hoàng. Cả trai lẫn gái. Em cũng kệ, cơ bản mình cũng trải qua. Nói tục tí cho nở phổi :D
Nhiều khi ngẫm lại bản thân mình hồi xưa khéo còn hơn thế cụ nhỉ. Giờ các con toàn tên đẹp nên xưng hô nhau toàn tên đệm kèm tên : Gia Hân, Gia Nghi, Anh Sa...
Chứ như hồi xưa thời mình gọi nhau thì 90% là kèm theo tên bố mẹ : Dũng B, Việt T, Quyết D... kèm theo đó là những câu nói tục khéo thành cửa miệng ấy chứ.

vừa đi vừa láii

Xe container
nó chửi tục bạn bè với nhau đi 1 nhẽ, đằng này nó lại văng này nọ với cả bố mẹ mới đau đầu chứ cụ?
Thế này thì không được, cụ phải chỉnh ngay. Nhiều khi nó nghĩ là bình thường nên nó văng ra.
Nhóc em nó mời em ăn cơm: bố ơi, đớp thôi. Em phải quạt cho 1 trận

Camontinhyeu

Xe điện
Thế này thì không được, cụ phải chỉnh ngay. Nhiều khi nó nghĩ là bình thường nên nó văng ra.
Nhóc em nó mời em ăn cơm: bố ơi, đớp thôi. Em phải quạt cho 1 trận
Hình như bây giờ trường cấp 2, 3 ở HN chửi bậy đôi khi là mốt thời thượng của các cháu đấy. các cụ thử vào các quán ăn nhanh ở gần trường ngồi nghe thử. Chửi bậy hình như cũng là cách xả Stress của các cháu.

poiuy

Xe ba gác
F1 nhà em chưa thấy thể hiện vấn đề gì với bố mẹ như trên FB ẩn danh của nó thì nó thể hiện rất ghét trường học. Chưa biết phải làm gì với nó.