[Funland] Làm gì khi f1 có suy nghĩ k tốt về bố mẹ

meodenminh

Xe điện
Ôi chỉ có bọn nó với nhau nó văng tục khét lắm, kiểu như bị kiềm chế ấy🤣
Còn nói xấu bố mẹ là bình thường. Kiểu không hiểu sao 2 ông bà này không ly dị nhau đi nhỉ💥chứng kiến chắc cccm sốc luôn ấy

Cụ nói thế là phiến diện rồi và chủ quan rồi, con e học chuyên. Khoa e con cái hầu hết học chuyên, các mẹ nói chuyện với nhau mới biết, luc đầu shock lắm. Bọn e giáo viên không thể văng tục chửi bậy được cụ ạ. E vẫn khẳng định bọn trẻ nhà e được dạy dỗ cẩn thận, nghiêm khắc, còn với bạn bè chúng nó có nói bậy e nghĩ bình thường (trước đây thì e không nghĩ thế).
Tránh sao được. Con em cũng học chuyên, em dặn nói bậy là xấu, nhà mình có văn hóa nên nói bậy cũng phải có văn hóa. Đ.éo lắt thì được chứ vãi l.ồn là không được.
Em thề luôn.

Chỉnh sửa cuối:
  • Vodka
Reactions: XPQ

nguyenkhanghanoi

Xe đạp
Website
thietbibepnguyenkhang.com
Cái này thì các bậc cha mẹ nên theo sát con cái, quan tâm chia sẻ giáo dục theo phương pháp mưa dầm thấm lâu, tuổi cấp 2 là giai đoạn quan trọng để hình thành tính cách và nhân cách sau này . Bác nên gần con nhiều hơn, nói chuyện với con và tâm sự với con nhiều hơn .
Thời đại bây giờ mạng xã hội rồi đủ thứ linh tinh nó nhập vào đầu bọn trẻ, khác xa cái thời của chúng ta trước kia .

dzoro

Xe điện
Vô tình lúc dọn nhà e đọc được 1 đoạn trong nhật ký của F1 (cái này e cũng biết mình cũng sai), đại ý hôm đó nó bức xúc do bị mắng vì mải xem tivi ko lo chuyện học hành, nhưng quả thực e quá buồn và sốc khi đọc những lời lẽ về bố mẹ trong đoạn NK nó viết. Cũng biết đang tuổi ẩm ương cấp 2 nhưng nghĩ lại xưa bé mình bị bố mẹ đánh như chó làm thịt nhưng k bao giờ có suy nghĩ ghét bỏ hay k tôn trọng bố mẹ cả?

Theo cccm lên hướng con như nào trong trường hợp này để nó nhận thức đc?
Chơi với con nhiều hơn. Cuối tuần đi chơi cả gia đình với nhau. Cùng nói chuyện, cùng làm việc nhà... con người sẽ yêu quý nhau hơn nếu đồng hành với nhau, kể cả là bố mẹ và con cái.

janlin

Xe tải
Cu nhà cháu thi thoảng cũng nói bậy cháu hỏi con vừa bị lag à, cu cậu chỉ cười trừ =)) .

antidau

Xe container
Ôi chỉ có bọn nó với nhau nó văng tục khét lắm, kiểu như bị kiềm chế ấy🤣
Còn nói xấu bố mẹ là bình thường. Kiểu không hiểu sao 2 ông bà này không ly dị nhau đi nhỉ💥chứng kiến chắc cccm sốc luôn ấy
Hồi còn ẩm ương lớp 9 lớp 10 cháu bực vì bà già cháu toàn mua quần áo đắt tiền cho ông già cháu trong khi thằng con toàn được mặc áo 50k. Thêm đám bạn học nhà khá giả toàn khoe mua quần áo mấy trăm nghìn 8-}

le_petit

Xe tăng
Vô tình lúc dọn nhà e đọc được 1 đoạn trong nhật ký của F1 (cái này e cũng biết mình cũng sai), đại ý hôm đó nó bức xúc do bị mắng vì mải xem tivi ko lo chuyện học hành, nhưng quả thực e quá buồn và sốc khi đọc những lời lẽ về bố mẹ trong đoạn NK nó viết. Cũng biết đang tuổi ẩm ương cấp 2 nhưng nghĩ lại xưa bé mình bị bố mẹ đánh như chó làm thịt nhưng k bao giờ có suy nghĩ ghét bỏ hay k tôn trọng bố mẹ cả?

Con nhỏ nhà tôi năm lớp 5 đã viết lên tường phòng nó:Bố chết đi- Mẹ chết đi- Chị chết đi.!
Nó bức xúc vì một chuyện ko lớn lắm, phát hiện những dòng đó thì chuyện đã qua vài tuần.
Cả nhà coi như ko biết và vài tháng sau mới hỏi nó, nó nói là ko nhớ gì (nó ko bao giờ quên chuyện gì hết). Thế là chuyện đó biến thành trò đùa và mọi cái đã qua luôn. Nó vẫn ngoan, chăm và trách nhiệm.

Thonbon

Xe đạp
Cu nhóc nhà em thuộc loại ngoan hiền, gà gô, đúng kiểu : cháu nó ở nhà ngoan lắm :)). Thế mà vô tình em ngó thấy ông chát chít mà văng tục kính hoàng. Cả trai lẫn gái. Em cũng kệ, cơ bản mình cũng trải qua. Nói tục tí cho nở phổi :D
nó chửi tục bạn bè với nhau đi 1 nhẽ, đằng này nó lại văng này nọ với cả bố mẹ mới đau đầu chứ cụ?

BảoVân 13

Xe hơi
Cứ phải tâm lý trước cụ ơi,mềm mỏng dần dần chứ tuổi ương này cái tôi nó lớn lắm ạ,chưa ngĩ được sâu xa đâu,xưa mình khổ nên thấm thía được sự vất vả của bố mẹ bị đánh chửi như chó vẫn hiểu chuyện,giờ chúng nó đầy đủ rồi nên ko cảm nhận được sự vất vả mệt mỏi đi kiếm tiền của bố mẹ thế nào,e đang tẩu hoả với thằng 16t đây ,nói năng trống không cục cằn thô lỗ,ích kỉ e còn nắn từng li từng tí 1 vẫn ko ăn thua😤,thôi cứ phải nắn dần dần sẽ vào khuôn vậy ạ

phuongan

Xe điện
Có lần em vô tình đọc được đoạn chat của F1 với bạn, con em nó chửi em như chó ấy mà. :((
Kệ thôi, em không đọc nữa, tới ngày mày có con rồi mày biết (như tao hehe). Giờ nó lại thương em mới đau (sớm hơn lúc em biết thương bố mẹ mình) :D
F1 nhà em nó bảo nó tự khâm phục mình vì không thả trôi mà vẫn vượt lên "số phận" khi nghe những câu nói xấu xí của em.... abcd.
Em bảo: Tốt, Cố gắng nhé :))

st101814

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}

Trẻ con cũng là con người mà, tức là biết suy nghĩ. Con cái xung khắc với cha mẹ là chuyện bình thường, tức thì nó viết vào đó vì không dám nói thẳng ra. Hết cơn tức thì nó lại bình tâm thôi. Mình cứ vờ như không thấy là được, bởi nó biết mình biết thì nó sẽ xấu hổ và dằn vặt, còn mình nói ra cho nó biết thì mình nặng lòng.

Toàn Hoa

Xe tải
F1 nhà em con gái, cũng đang cấp 2, lứa tuổi ương bướng nổi loạn
Có lần mẹ nó đọc trộm NK cũng thấy có lần viết giận bố mẹ ko hiểu mình, cũng có lần tự nhận thức mình đã sai vì hôm nay mải xem tivi bị bố mẹ mắng...

my.eb

Xe điện
Ngày xưa hình ảnh bố mẹ lam lũ, vất vả nó hiển hiện ngay trước mắt nên trẻ con đc hình thành nết yêu thương bố mẹ.
Ngày nay các cụ đi làm văn phòng hay kinh doanh cũng cực kỳ vất vả nhưng nó không thể hiện ra ngoài, cũng chẳng có cụ nào tâm sự với con là vì con bố mẹ phải vất vả, chịu nhiều áp lực. Chúng nó chỉ thấy là sáng đi, tối về, thể thao bóng bánh, nhậu nhẹt, lướt web và quát nạt chúng nó. Mình thì chán, bực vì con cái không hiểu, chỉ ăn chơi. Nhưng đứng ở góc nhìn chúng nó thì cũng không nhìn được bố mẹ đã phải làm gì vì chúng nó nên không tình cảm nó cũng nhạt.
Đúng thật cụ nhỉ. Em nhớ ngày em học cấp 2, mẹ em đi làm ca 2, tan làm là 10pm, đi xe đạp hơn chục km, về đến nhà là ngoài 11h. Em nằm trong màn, cấm bao h ngủ được. Đầu óc cứ nghĩ linh tinh, tai thì vểnh lên. Cứ đến tầm giờ đó, nghe tiếng xe lạch cạch ở cổng, là em yên tâm nhắm mắt, bắt đầu chìm dần ngủ. Hôm nào mà giờ đó ko thấy tiếng lạch cạch là ruột nóng lên tỷ lệ thuận với thời gian, mấy chục năm rồi mà em còn nhớ như in cảm giác đó.
Chứ như bây giờ thì, xời, em ko xem thì thôi chứ kiểu gỉ chẳng được ưu ái gọi là bà ấy, kệ nó đê ;))

Thành Thị 1

Xe điện
Chơi với con nhiều hơn. Cuối tuần đi chơi cả gia đình với nhau. Cùng nói chuyện, cùng làm việc nhà... con người sẽ yêu quý nhau hơn nếu đồng hành với nhau, kể cả là bố mẹ và con cái.
nhưng chửi bậy thì vẫn chửi mợ nhóe, thế mới là đời!

kimdan

Xe máy
Đấy là cụ nghĩ thế thôi, chứ lúc ko có cụ mà chỉ có hội bạn thì kinh hoàng. Thế nên để tránh shocked, chúng ta cũng nên chửi bậy như chúng...
Thực tế thì hơn 50% các ông bố cũng văng tục chửi bậy, và mong muốn bọn trẻ không văng tục chửi bậy là điều xa xỉ. Bọn chúng văng nhiều hơn bố chúng là tất nhiên và dễ hiểu.

dzoro

Xe điện
nhưng chửi bậy thì vẫn chửi mợ nhóe, thế mới là đời!
Nhà em cả nhà không ai nói tục chửi bậy, kể cả hai F1. Bạn học F1 lớn nhà em cũng nhiều cháu không nói tục chửi bậy. Điểm thú vị là trong nhóm nói bậy thì các bạn nữ lại nói bậy nhiều hơn các bạn nam.

nguyentoan.uct

Xe điện

Không nên so sánh ngày xưa với ngày nay cụ ah, cái thời ấy xa lắm rồi. Mà thực ra là cái thời ngày xưa ấy thì ko phải ko có những lúc mình cũng nghĩ xấu về bố mẹ khi bị mắng, bị đánh đâu. Nhưng thái độ của con cụ đến mức độ ntn thì e chưa rõ được. Con em bây giờ còn bé, mới lớp 2 thôi, nhiều khi chuyện ăn uống, học hành cũng làm mình áp lực, em mắng, có cả đánh cháu, nhưng cháu vẫn hồn nhiên lắm, chỉ sau 1 lúc là lại sán vào bố. Kể cả mẹ là người dỗ dành, nhưng cháu vẫn cứ bám bố. Em cũng nhắc là mình phải kiềm chế, nhưng nhiều khi không rắn thì con ko cải thiện được. Nhưng mà cũng phải tuỳ tình hình, tuỳ thời điểm, tuỳ tính cách từng bạn để mình điều chỉnh cách giáo dục cho phù hợp.

nguyentoan.uct

Xe điện
Trăng đến rằm trăng tròn!
Cháu đang tuổi ẩm ương nên suy nghĩ chưa đủ chín chắn. Cụ đừng quá lo lắng. Giữ vững nguyên tắc đối xử công bằng, minh bạch với con, thưởng phạt nghiêm minh, rõ ràng. Đừng vì thấy con có suy nghĩ không tốt mà phái chạy theo những đòi hỏi vô lý của nó, sẽ rất nguy hiểm!
Khi đến tuổi trưởng thành hơn, cháu nó sẽ hiểu thôi!
Cũng phải lựa thế đấy cụ, giờ bọn trẻ nó tiếp xúc nhiều nguồn văn hoá lắm, ko chỉ đơn thuần là thay đổi do giai đoạn độ tuổi phát triển đâu, có thể 1 ngày nào đó bạn ấy nghe theo các bạn khác, hoặc tham gia 1 hội nhóm nào đó là thay đổi suy nghĩ ngay. Không nắm được là dễ mà có cơ hội sửa sai đâu ấy.

Thonbon

Xe đạp
Không nên so sánh ngày xưa với ngày nay cụ ah, cái thời ấy xa lắm rồi. Mà thực ra là cái thời ngày xưa ấy thì ko phải ko có những lúc mình cũng nghĩ xấu về bố mẹ khi bị mắng, bị đánh đâu. Nhưng thái độ của con cụ đến mức độ ntn thì e chưa rõ được. Con em bây giờ còn bé, mới lớp 2 thôi, nhiều khi chuyện ăn uống, học hành cũng làm mình áp lực, em mắng, có cả đánh cháu, nhưng cháu vẫn hồn nhiên lắm, chỉ sau 1 lúc là lại sán vào bố. Kể cả mẹ là người dỗ dành, nhưng cháu vẫn cứ bám bố. Em cũng nhắc là mình phải kiềm chế, nhưng nhiều khi không rắn thì con ko cải thiện được. Nhưng mà cũng phải tuỳ tình hình, tuỳ thời điểm, tuỳ tính cách từng bạn để mình điều chỉnh cách giáo dục cho phù hợp.
Cái tuổi lớp 1-2 là tuổi đáng yêu nhất của trẻ con, nó hồn nhiên đúng nghĩa, yêu hay ghét đều rõ ràng cả, k như bọn cấp 2 nói 1 đằng làm 1 nẻo

XPQ

Xe cút kít

Đọc trộm viết lách riêng tư của nó là mình sai rồi, mặc dù là sai một cách may mắn. Em quan điểm là nó viết ra giấy để giải toả là tốt, trong đầu nó hết bị ám ảnh. Tốt cho cả mình nữa. Còn cái nội dung nó viết chỉ là cảm xúc chi phối, không phải nguy cơ nguy hiểm gì. Tốt nhất coi như không từng có gì xảy ra mọi việc sẽ tiến triển bình thường. Còn những gì mình đã trót biết là kinh diệm quý báu để mình điều chỉnh mình.