[Funland] Làm gì khi f1 có suy nghĩ k tốt về bố mẹ

MuathuHN252

Xe cút kít
Hồi e tuổi ẩm ương e có quyển nhật kí, trong đó vẽ hoa, làm thơ, ép cánh hoa dẻ, viết linh tinh về cảm xúc nam nữ là chính, đại loại như buồn vì các bạn nam cứ chê mình xấu, ko ai thích mình, rồi tự động viên mình cố gắng, chứ chả bh em viết về việc giận bố mẹ, mặc dù ông cũng đánh kinh hoàng

thinhtd

Xe container
Nhật ký em nghĩ cũng là cảm xúc lúc đó thôi. Em hồi lớp 6-7 gì đó mải chơi bị mẹ tẩn. Em còn chửi lại, nó là kỷ niệm buồn mà em không quên được. =((

caisua

Xe lăn
Chả làm đc gì cả, có chăng là đối xử thật tốt thật lễ phép với ông bà để chúng nhìn vào. Chúng nghe bạn bè hơn bố mẹ, chỉ có cách chuyển chúng vào môi trường tốt để phát triển nhân cách tốt

BKG

Xe tăng
Nhóc nhà e trong gđ và cả bên ngoài khi có mặt mình chưa bao giờ thấy nó nói bậy, mà trong nk thì thôi k thiếu cái gì, bố láo thế mới bực mình
Cụ đừng bực, bọn trẻ gio thế đó, các bà mẹ cơ quan e hay đọc trộm mes trong FB con, chúng no nói tục chửi bậy kinh khủng khiếp - toàn dân chuyên đó. E cũng hỏi con e, no bảo giờ phải thế mới nói chuyện với nhau được. Trước mặt mình hay trong gđ thì ngoan như cún.

BKG

Xe tăng
Cháu thế thì cao thủ rồi: diễn kịch giỏi. Như vậy phải thật thân thiết và gần gũi mới hiểu được ý nghĩ của cháu.
Đừng nói thế, chả có gì mà diễn kịch hay cao thủ cả. Cụ thử thâm nhập vào các group chat của con cụ đi. Ngất ngay!

nvk155

Xe điện
Oài, ngó vào nhật ký con cái làm gì. Bụng ai chả có mứt.
Nhiều tình cảm tốt đẹp lại bắt nguồn từ những cái xấu xa. Có khi sau này những suy nghĩ ấy nó lại tạo cảm giác tội lỗi và áy láy mà yêu thương bố mẹ hơn những đứa khác không chừng.

nvk155

Xe điện
Hồi e tuổi ẩm ương e có quyển nhật kí, trong đó vẽ hoa, làm thơ, ép cánh hoa dẻ, viết linh tinh về cảm xúc nam nữ là chính, đại loại như buồn vì các bạn nam cứ chê mình xấu, ko ai thích mình, rồi tự động viên mình cố gắng, chứ chả bh em viết về việc giận bố mẹ, mặc dù ông cũng đánh kinh hoàng
Ôi, may mà cháu ko viết. Chứ cái hồi ấy là hồi đầu óc đen tối nhất cuộc đời. =)))

minhhai985

Xe lăn
E thì chưa bao giờ lục đồ của chúng nó, nên chịu chả biết nó nghĩ gì, chắc vẫn ok. :D

kimdan

Xe máy
Đừng nói thế, chả có gì mà diễn kịch hay cao thủ cả. Cụ thử thâm nhập vào các group chat của con cụ đi. Ngất ngay!
Văng tục, chửi bậy, trẻ bị ảnh hưởng nhất từ gia đình (từ cha mẹ và anh, chị), tiếp sau mới là ảnh hưởng từ bạn bè. Bọn trẻ nhà tôi cho tới nay không bị nhiễm bệnh văng tục của 90% bọn trẻ khác. Văng tục là dạng bệnh truyền nhiễm lây lan rất nhanh ở xã hội.

keyon

Xe tăng
Vô tình lúc dọn nhà e đọc được 1 đoạn trong nhật ký của F1 (cái này e cũng biết mình cũng sai), đại ý hôm đó nó bức xúc do bị mắng vì mải xem tivi ko lo chuyện học hành, nhưng quả thực e quá buồn và sốc khi đọc những lời lẽ về bố mẹ trong đoạn NK nó viết. Cũng biết đang tuổi ẩm ương cấp 2 nhưng nghĩ lại xưa bé mình bị bố mẹ đánh như chó làm thịt nhưng k bao giờ có suy nghĩ ghét bỏ hay k tôn trọng bố mẹ cả?

Theo cccm lên hướng con như nào trong trường hợp này để nó nhận thức đc?
Em thấy đến 80% tình cảm giữa bố và con trai không được ngon lành và cứ thế hệ này lại nối tiếp thế hệ kia nhưng cuối cùng những đòn roi ngăn cấm của ông bố lại để lại nhiều bài học tốt đẹp nếu người con trai trưởng thành.
Với em con trai cũng không cần phải yêu bố. quan trọng nhất là em luôn quan sát và điều chỉnh để nó thành một người đàn ông trưởng thành.

Thành Thị 1

Xe điện
E cũng đang tự an ủi mẹ nó đấy chỉ là suy nghĩ nhất thời của nó trong lúc đấy, cái tuổi này đôi khi bên ngoài nó k cãi nhưng tâm lý nó lại suy nghĩ khác lên mình khó đoán
Cụ nhìn sắc thái mặt nó cũng đoán dc 4 5 phân chứ?

BKG

Xe tăng
Văng tục, chửi bậy, trẻ bị ảnh hưởng nhất từ gia đình (từ cha mẹ và anh, chị), tiếp sau mới là ảnh hưởng từ bạn bè. Bọn trẻ nhà tôi cho tới nay không bị nhiễm bệnh văng tục của 90% bọn trẻ khác. Văng tục là dạng bệnh truyền nhiễm lây lan rất nhanh ở xã hội.
Cụ nói thế là phiến diện và chủ quan rồi, con e học chuyên. Khoa e con cái hầu hết học chuyên, các mẹ nói chuyện với nhau mới biết, luc đầu shock lắm. Bọn e giáo viên không thể văng tục chửi bậy được cụ ạ. E vẫn khẳng định bọn trẻ nhà e được dạy dỗ cẩn thận, nghiêm khắc, còn với bạn bè chúng nó có nói bậy e nghĩ bình thường (trước đây thì e không nghĩ thế).

Chỉnh sửa cuối:

King Neptune

Xe buýt
Vô tình lúc dọn nhà e đọc được 1 đoạn trong nhật ký của F1 (cái này e cũng biết mình cũng sai), đại ý hôm đó nó bức xúc do bị mắng vì mải xem tivi ko lo chuyện học hành, nhưng quả thực e quá buồn và sốc khi đọc những lời lẽ về bố mẹ trong đoạn NK nó viết. Cũng biết đang tuổi ẩm ương cấp 2 nhưng nghĩ lại xưa bé mình bị bố mẹ đánh như chó làm thịt nhưng k bao giờ có suy nghĩ ghét bỏ hay k tôn trọng bố mẹ cả?

giờ con nít chúng nó hay bị định hướng dư luận lắm . Lên mạng xem ba cái truyện trời ơi , tiếp thu 3 tư tưởng: nào thì khai phóng, nào thì cha mẹ tây tôn trọng con , ko bạo lực con, ..toàn lũ dẩm.
Thời xưa do con nhà nào cũng như nhau. Đứa nào hư cha mẹ quoánh đòn hết nên trẻ con thời mình nó chả thấy tủi thân hay hờn trách gì lấy làm kinh khủng lắm.
Hồi mình bị má chửi banh xác, đám bạn nó dòm thấy còn cười như ma .1 chập tưởng ghét cả thế gian, vậy mà lát chúng nó rủ đi chơi lại quên hết trơn. Má hét gọi về ăn cơm lại vui như hội. Thời mình sao trẻ con nó hồn nhiên, mà lễ phép với cha mẹ, cảm nhận dù cha mẹ có mắng có oánh đòn oan chút thì vẫn thấy cha mẹ thương mình.
Giờ thì tụi nó xét nét, đánh giá với cả ông bà cha mẹ . Không đáp ứng được đòi hỏi là chúng nó quay ra nghĩ quẩn, tránh móc đủ thứ, chuyện nhỏ xé ra to. Nhiều khi thấy chúng nó ích kỉ quá, cái gì chỉ nghĩ cho bản thân nhiều hơn nghĩ cho người lớn, suy nghĩ thì tiêu cực, thiếu lạc quan, đụng chuyện là dễ đổ vỡ.
giờ cứ phải nói khẽ cười duyên, quan sát chúng nó thế nào mới hành động.

Chỉnh sửa cuối:

thanhtinh

Xe tải
Ngày nay chúng nó sướng quá hoá rồ, cộng thêm một số người ngu tưởng mình là khôn, học đòi theo bọn Tây giáo dục không đòn roi, không nặng lời, lời nói sát thương.... làm cho trẻ con hỗn láo, không coi bố mẹ thầy cô giáo ra gì. Cứ phải giềng thật lực, già đòn non lý sự, sau đó nhỏ nhẹ dần chúng nó mới hiểu thế nào là yêu thương. Chứ cưng chiều từ trong trứng, chúng nó không hiểu đâu

kimdan

Xe máy
Cụ nói thế là phiến diện rồi và chủ quan rồi, con e học chuyên. Khoa e con cái hầu hết học chuyên, các mẹ nói chuyện với nhau mới biết, luc đầu shock lắm. Bọn e giáo viên không thể văng tục chửi bậy được cụ ạ. E vẫn khẳng định bọn trẻ nhà e được dạy dỗ cẩn thận, nghiêm khắc, còn với bạn bè chúng nó có nói bậy e nghĩ bình thường (trước đây thì e không nghĩ thế).
Cụ nhầm đấy, đội giáo viên phổ thông văng tục (dù ít hơn trung bình xh) vẫn hơi bị nhiều đấy, chỉ có điều là họ ít văng tục ở Trường và không văng tục với phụ huynh khi trao đổi. Khi mâu thuẫn chuyện gì đó nó mới lộ bài.
Còn học sinh chuyên thì nói chung ít văng tục hơn học sinh thường. Tuy nhiên trong lớp chỉ cần 1/3 văng tục là bệnh này nó lây lan ra cả lớp. Để vào trường chuyên, bọn trẻ con đã qua 1 chặng đường dài với học sinh thường, ít là 5 năm, nhiều là 9 năm, và nó lây lan từ cuối cấp 1. Những cháu học trường chuyên mà có quá khứ cấp 1 học trường công, bị nhiễm văng tục từ giai đoạn cuối cấp 1. Chửi bậy là bệnh rất nặng ở các trường công lập.

Bọn dở ông dở thằng ko vấn đề gì đâu cụ ơi
Em ngày xưa mỗi lần bị bme đánh mắng cũng ghét bme lắm. Nhưng lớn dần thì bt, càng lớn càng yêu thương bme n hơn.
Tâm lý tầm này nó thế

sweet dream

Xe tải

Không sao, rồi em nó sẽ quên thôi ạ. Trẻ con thì dạy bằng tình yêu thương thay vì dùng uy lực. Cháu tuy chưa có con nhưng có em nên cũng hiểu phần nào. Cháu từng tức giận và đánh em xong nó còn trả thù bằng cách xé vở, làm hỏng son, phấn,... Hiện tại, đôi khi cũng có lúc nó hỗn, cháu vẫn đánh bình thường nhưng em nó không làm những hành động như vậy nữa và im lặng. Theo cháu, khi gặp vấn đề khiến bản thân bực bội, phải bình tĩnh lại, hỏi nguyên nhân trước khi đánh ạ. Đánh con không phải là sai, nhưng cần phải biết chọn thời điểm, đánh sao để nó nể và ngoan hơn, chứ đừng để nó mang thù.

Chỉnh sửa cuối:

Thành Thị 1

Xe điện
Đấy là cụ nghĩ thế thôi, chứ lúc ko có cụ mà chỉ có hội bạn thì kinh hoàng. Thế nên để tránh shocked, chúng ta cũng nên chửi bậy như chúng...

• Vodka
Reactions: BKG

con dơi 141

Xe tăng
Em hỏi thằng cu đang học lớp 12 có hay vào trang Sex nào hay cho bố ngó với. Nó bảo k có. Bọn nó ích kỷ các cụ nhỉ.
Cụ cứ chia sẽ với nó trước, rồi nó sẽ chia sẽ lại cho cụ thôi. Chứ giờ nó đang nghĩ là cụ cài nó.

vừa đi vừa láii

Xe container
Cu nhóc nhà em thuộc loại ngoan hiền, gà gô, đúng kiểu : cháu nó ở nhà ngoan lắm :)). Thế mà vô tình em ngó thấy ông chát chít mà văng tục kính hoàng. Cả trai lẫn gái. Em cũng kệ, cơ bản mình cũng trải qua. Nói tục tí cho nở phổi :D