[Funland] Làm gì khi f1 có suy nghĩ k tốt về bố mẹ

Thonbon

Xe đạp
Vô tình lúc dọn nhà e đọc được 1 đoạn trong nhật ký của F1 (cái này e cũng biết mình cũng sai), đại ý hôm đó nó bức xúc do bị mắng vì mải xem tivi ko lo chuyện học hành, nhưng quả thực e quá buồn và sốc khi đọc những lời lẽ về bố mẹ trong đoạn NK nó viết. Cũng biết đang tuổi ẩm ương cấp 2 nhưng nghĩ lại xưa bé mình bị bố mẹ đánh như chó làm thịt nhưng k bao giờ có suy nghĩ ghét bỏ hay k tôn trọng bố mẹ cả?

Theo cccm lên hướng con như nào trong trường hợp này để nó nhận thức đc?

kt13a2

Xe buýt
Vì sao con nghĩ không tốt về bố mẹ? Theo em là mình nên làm bạn với con, cố gắng hiểu được suy nghĩ của con. Không nên áp đặt.

• Vodka
Reactions: BKG

namphong12

Xe lăn
Ôi. Em đang điên đầu với "dở ông dở thằng" đây. Cũng chả biết nó nghĩ gì về mình nữa.
Nói thì cãi. Chả nhẽ đánh nó. 13 tuổi rồi ạ.

BKG

Xe tăng
Nhiều cụ mợ mà đọc NK của con sẽ shock lắm. Con cháu e ngoan ngoãn, dễ thương, mà mẹ đọc trộm NK, toàn gọi bố là ông ấy. Lý do ông ấy luôn gia trưởng, ép học, ko lắng nghe con...và chỉ muốn mẹ li dị ông ấy. Hôm nào đứa chị cũng hỏi, khi nào thì bố đi làm như người khác (vì bố làm riêng, nên không sáng đi tối về như nhà người 🤩

BKG

Xe tăng
Con em hồi lớp 8 cũng viết NK kể nỗi ấm ức khi bị mẹ mắng, nhưng vẫn nhận thức được mẹ vất vả và chăm sóc nó chu đáo. Túm váy với trẻ con, nuôi dạy là cả nghệ thuật, phải tinh tế, để ý, nhạy cảm...gần gũi, kìm chế...

Thonbon

Xe đạp
Vì sao con nghĩ không tốt về bố mẹ? Theo em là mình nên làm bạn với con, cố gắng hiểu được suy nghĩ của con. Không nên áp đặt.
Vẫn định hướng là thế đây cụ, nhưng có lẽ chưa đúng cách

Thonbon

Xe đạp
Nhiều cụ mợ mà đọc NK của con sẽ shock lắm. Con cháu e ngoan ngoãn, dễ thương, mà mẹ đọc trộm NK, toàn gọi bố là ông ấy. Lý do ông ấy luôn gia trưởng, ép học, ko lắng nghe con...và chỉ muốn mẹ li dị ông ấy. Hôm nào đứa chị cũng hỏi, khi nào thì bố đi làm như người khác (vì bố làm riêng, nên không sáng đi tối về như nhà người 🤩
Nhóc nhà e trong gđ và cả bên ngoài khi có mặt mình chưa bao giờ thấy nó nói bậy, mà trong nk thì thôi k thiếu cái gì, bố láo thế mới bực mình

doianhve

Xe hơi
Căng nhỉ, bé nhà em sắp vào tuổi ẩm ẩm ương ương rồi...

Nov

Xe điện
Hồi lớp 9, vài lần bức xúc em cũng viết vài dòng, nhưng cũng chỉ là tại sao bố mẹ lại như thế, vẫn biết là bố mẹ vất vả nên có nhiều lúc cáu giận, ....

nguyentranduc

Xe buýt
Cá nhân em thì bọn trẻ bây giờ sướng hơn trước nhiều và được chiều nên ít có sự cảm thông và chia sẻ trong gia đình nên suy nghĩ nó cũng khác, thiên về cá nhân hơn. Ngày xưa ăn không có, bố mẹ đi làm chưa về thì anh chị em phải tự trông nhau, làm việc nhà, phụ giúp gia đình làm kiếm thêm thu nhập v.v. Nên sự gắn kết giữa các thành viên, cảm thông chia sẻ tốt hơn. Một phần lớn nữa cũng do sự dạy dỗ, môi trường và bản chất của từng cá nhân

tvu732

Xe buýt
Em hy vọng cụ không đặt nặng những thứ nó viết trong nhật ký là đúng 100% toàn bộ cái nhìn của nó về bố mẹ. Như em, có những lúc em giận mẹ (vì tính tình hai mẹ con không giống nhau, quan niệm, giá trị sống khác), cũng cảm thấy bực, uất ức, buồn... em xả hết vào trong nhật ký. Gọi là "nhật ký" cho sang mồm chứ cả đời em không viết được mấy trang :D mà đã đến lúc phải viết ra thì đa phần là về bố mẹ (buồn cười chứ chả bao giờ giận sếp hay giận bạn em viết vào trong nhật ký cả :D) Về sau lớn lên xem lại, em thấy nó cũng đủ tiêu cực và không phản ánh hết toàn bộ cái nhìn của mình nên em đóng gói tống hết vào trong một góc khuất của đống tài liệu được số hóa, chẳng bao giờ nhìn đến nữa.

À còn ghét bỏ thì không nhé. Thời xưa em nghĩ trẻ con không có loại cảm xúc ấy.

kimdan

Xe máy
Nhóc nhà e trong gđ và cả bên ngoài khi có mặt mình chưa bao giờ thấy nó nói bậy, mà trong nk thì thôi k thiếu cái gì, bố láo thế mới bực mình
Cháu thế thì cao thủ rồi: diễn kịch giỏi. Như vậy phải thật thân thiết và gần gũi mới hiểu được ý nghĩ của cháu.

Kim Giang

Xe máy
Con em còn viết muốn bỏ nhà đi

Thonbon

Xe đạp
Em hy vọng cụ không đặt nặng những thứ nó viết trong nhật ký là đúng 100% toàn bộ cái nhìn của nó về bố mẹ. Như em, có những lúc em giận mẹ (vì tính tình hai mẹ con không giống nhau, quan niệm, giá trị sống khác), cũng cảm thấy bực, uất ức, buồn... em xả hết vào trong nhật ký. Gọi là "nhật ký" cho sang mồm chứ cả đời em không viết được mấy trang :D mà đã đến lúc phải viết ra thì đa phần là về bố mẹ (buồn cười chứ chả bao giờ giận sếp hay giận bạn em viết vào trong nhật ký cả :D) Về sau lớn lên xem lại, em thấy nó cũng đủ tiêu cực và không phản ánh hết toàn bộ cái nhìn của mình nên em đóng gói tống hết vào trong một góc khuất của đống tài liệu được số hóa, chẳng bao giờ nhìn đến nữa.

À còn ghét bỏ thì không nhé. Thời xưa em nghĩ trẻ con không có loại cảm xúc ấy.
E cũng đang tự an ủi mẹ nó đấy chỉ là suy nghĩ nhất thời của nó trong lúc đấy, cái tuổi này đôi khi bên ngoài nó k cãi nhưng tâm lý nó lại suy nghĩ khác lên mình khó đoán

Kiên Khùng

Xe điện
Mình thì chia sẻ các vấn đề của mình với F1. Chia sẻ qua về 1 hồi hóa ra bọn nó xoay sang take care cho ba mẹ.
Đi đâu làm gì tụi nó đều dặn dò rồi chúc may mắn còn hơn mẹ nó. Tụi nó quan tâm 1 cách đáng yêu đến những lo lắng, ước mơ, hoài bão, bất cập, sức khỏe của tụi mình. Những thứ tác động đến tụi mình mà sẽ tác động nối tiếp đến tụi nó, mình chẳng ngại cho con biết. Từ đó, tụi nó tự nhiên thoải mái chia sẻ các vấn đề tụi nó đang vướng mắc, gặp phải hàng ngày, một cách cởi mở hoàn toàn.
Đến nỗi thỉnh thoảng phải nhờ con note lại riêng để ba từ từ suy nghĩ kẻo không nghe kịp...
Mình "ngồi bệt" thoải mái ngay với con mình. Bất cứ thắc mắc nào của các con về mình, đều tìm cách trả lời hoàn toàn thật, không vòng vo. Từ chuyện tiền bạc, tình dục, sinh lý nghiện ngập ngoại tình bạo lực học đường, chia bè kéo cánh, những điều tốt đẹp lẫn xấu xa của con người từ đâu ra...nếu con cần biết mình đều trả lời được 1 cách vừa trung thực, vừa dễ hiểu, vừa đủ, theo nguyên tắc "không có điều gì thuộc về con người mà xa lạ với tôi".

Chỉnh sửa cuối:

huongdo03

Xe tăng
Hàng xóm nhà em 1 lần vô tình xem nhật ký của con cũng phát hiện ra con gọi mình là "con mụ mẹ".

250cc

Xe tăng
Ngày xưa hình ảnh bố mẹ lam lũ, vất vả nó hiển hiện ngay trước mắt nên trẻ con đc hình thành nết yêu thương bố mẹ.
Ngày nay các cụ đi làm văn phòng hay kinh doanh cũng cực kỳ vất vả nhưng nó không thể hiện ra ngoài, cũng chẳng có cụ nào tâm sự với con là vì con bố mẹ phải vất vả, chịu nhiều áp lực. Chúng nó chỉ thấy là sáng đi, tối về, thể thao bóng bánh, nhậu nhẹt, lướt web và quát nạt chúng nó. Mình thì chán, bực vì con cái không hiểu, chỉ ăn chơi. Nhưng đứng ở góc nhìn chúng nó thì cũng không nhìn được bố mẹ đã phải làm gì vì chúng nó nên không tình cảm nó cũng nhạt.

niceshot

Xì hơi lốp
Vô tình lúc dọn nhà e đọc được 1 đoạn trong nhật ký của F1 (cái này e cũng biết mình cũng sai), đại ý hôm đó nó bức xúc do bị mắng vì mải xem tivi ko lo chuyện học hành, nhưng quả thực e quá buồn và sốc khi đọc những lời lẽ về bố mẹ trong đoạn NK nó viết. Cũng biết đang tuổi ẩm ương cấp 2 nhưng nghĩ lại xưa bé mình bị bố mẹ đánh như chó làm thịt nhưng k bao giờ có suy nghĩ ghét bỏ hay k tôn trọng bố mẹ cả?

Theo cccm lên hướng con như nào trong trường hợp này để nó nhận thức đc?
Trăng đến rằm trăng tròn!
Cháu đang tuổi ẩm ương nên suy nghĩ chưa đủ chín chắn. Cụ đừng quá lo lắng. Giữ vững nguyên tắc đối xử công bằng, minh bạch với con, thưởng phạt nghiêm minh, rõ ràng. Đừng vì thấy con có suy nghĩ không tốt mà phái chạy theo những đòi hỏi vô lý của nó, sẽ rất nguy hiểm!
Khi đến tuổi trưởng thành hơn, cháu nó sẽ hiểu thôi!

vandinh

Xe container
Em hỏi thằng cu đang học lớp 12 có hay vào trang Sex nào hay cho bố ngó với. Nó bảo k có. Bọn nó ích kỷ các cụ nhỉ.