[Funland] Lạm bàn về cách nói của người Viêt: ăn bớt chữ !

kienvinh

Xe lăn
"Thuê bao".

"Em thuê cái xe của một cụ trên OF, chuyển tiền cọc rồi, đến ngày lấy xe thì số điện thoại thuê bao, lúc đấy mới biết bị lừa".

Manhpd

Xe cút kít
"Thuê bao".

"Em thuê cái xe của một cụ trên OF, chuyển tiền cọc rồi, đến ngày lấy xe thì số điện thoại thuê bao, lúc đấy mới biết bị lừa".
Em cũng đoán ra đến 70% là cụ nào rồi \m/ \m/ \m/

jazzzzz

Xe lăn
Kính cccm,

Ngôn ngữ là công cụ truyền tải ý tưởng. Nếu chưa nói/viết hay được thì cũng cần đầy đủ, chính xác, tránh gây hiểu nhầm hoặc hiểu thế nào cũng đc :-?. Gần đây e thấy người Việt mình có thói quen lược bớt thông tin (hay nói cách khác là ăn bớt chữ), e xin nêu vài ví dụ:

- “Hắn ta khoe quen biết nhiều dân xã hội”. “Xã hội” ở đây là “xã hội đen” b-)

- “Bước đầu áp dụng công nghệ vào nông nghiệp”. “ Công nghệ” ở đây ám chỉ “công nghệ thông tin”, còn công nghệ thì có rất nhiều: công nghệ sinh học, công nghệ hóa học, công nghệ di truyền … đã đc áp dụng từ lâu trong nông nghiệp :D. K hiểu tại sao lại phải bớt 2 chữ “thông tin”? ^:)^

- “Giới trẻ Đà Lạt thích làm việc ở Thành phố”. “Thành phố” ở đây đc hiểu là “thành phố HCM”, dân Miền Nam có thói quen nói tắt như vậy :D

Đấy là văn nói, còn trên TV vẫn thường có những câu đại loại: “Quí 3 năm 2021, xuất khẩu thanh long giảm 10% so với cùng kỳ”. “Cùng kỳ” nghĩa là “cùng kỳ năm trước” hay “cùng kỳ 3 năm trước” ~X(? Sao k nói rõ? E thấy “cùng kỳ” thì vẫn vậy chứ nhỉ, làm gì có tăng hay giảm? ;))

Trên đây là những ví dụ e hay gặp. Mời cccm cho thêm ví dụ và bình luận cho dzui \:D/
Nẫu,
“Cùng kỳ” nghĩa là cùng thời điểm so sánh năm trước.
Các từ khác phải xem hoàn cảnh của bài viết.

wave-tau

Xe container
Cũng đúng đấy, chứ tuỳ tiện quen cmn rồi nhất là trong phát âm ngoại ngữ, mà kiểu dở hơi là nói tắt nói ngắn mí sành điệu. :D

SubmarineTH

Xe buýt
Cụ chủ đọc bài này có hiểu ko?

Anh ơi sờ thử mông em
Má này đẹp quá anh xem thử nào!
Anh muốn lấy bụng hay sao?
Vai đây, anh hãy sờ vào lấy may
Cần lòng non, em có ngay.
Giò em mũm mĩm thế này ưng chưa!
Hay anh cần miếng thịt thừa?
Nếu anh cần lưỡi em đưa anh liền.
Tim em thì rất đắt tiền
Thịt em cứ đẹp như tiên cả mà.

Chỉnh sửa cuối:

quy la tien

Xe điện
Chỗ CÔNG NGHỆ e rằng chủ thớt nói chưa hết chứ đâu riêng CÔNG NGHỆ THÔNG TIN, có thể cả CÔNG NGHỆ SINH HỌC...vv thế nên em nghĩ chỗ này đúng đấy chứ nhỉ?

WonJinEng

Xe tải
Có cái quan trọng người ta không để ý, ngôn ngữ chính là cách tư duy trong đầu . Ngôn ngữ dễ dãi tức là tư dũ dễ dãi, hiểu theo kiểu gì cũng đc. Hệ quả nhãn tiền là ví dụ câu chữ trong luật lá đá nhau , cãi nhau tùm lum. Vs cách dùng từ búa xua nhiều nghĩa thế, có vẻ người Việt phù hợp vs làm thơ, làm hịch hơn sản xuất cụ thể, lĩnh vực vốn đòi hỏi sự chính xác có tiêu chuẩn rõ ràng.
Cụ phán chuẩn đó, ngôn ngữ hời hợt, đa nghĩa, không rõ ràng tường minh, muốn luận giải thế nào cũng được, hiểu thế nào cũng xong. Nó như chính bản chất lươn lẹo, tráo trở của con dân cái xứ nào đó...:)

Hiendai

Xe tăng
Nước nào chả có văn nói và văn viết/văn phạm chính thống. Sao các cụ cứ phải gán cho dân VN.

matizvan2009

Xe ba gác
Cụ chủ đọc bài này có hiểu ko?

Anh ơi sờ thử mông em
Má này đẹp quá anh xem thử nào!
Anh muốn lấy bụng hay sao?
Vai đây, anh hãy sờ vào lấy may
Cần lòng non, em có ngay.
Giò em mũm mĩm thế này ứng chưa!
Hay anh cần miếng thịt thừa?
Nếu anh cần lưỡi em đưa anh liền.
Tim em thì rất đắt tiền
Thịt em cứ đẹp như tiên cả mà.
sao không có đoạn quảng cáo "sạch không 1 sợi lông" nhỉ

radiogaga

Xe điện
Kính cccm,

Ngôn ngữ là công cụ truyền tải ý tưởng. Nếu chưa nói/viết hay được thì cũng cần đầy đủ, chính xác, tránh gây hiểu nhầm hoặc hiểu thế nào cũng đc :-?. Gần đây e thấy người Việt mình có thói quen lược bớt thông tin (hay nói cách khác là ăn bớt chữ), e xin nêu vài ví dụ:

- “Hắn ta khoe quen biết nhiều dân xã hội”. “Xã hội” ở đây là “xã hội đen” b-)

- “Bước đầu áp dụng công nghệ vào nông nghiệp”. “ Công nghệ” ở đây ám chỉ “công nghệ thông tin”, còn công nghệ thì có rất nhiều: công nghệ sinh học, công nghệ hóa học, công nghệ di truyền … đã đc áp dụng từ lâu trong nông nghiệp :D. K hiểu tại sao lại phải bớt 2 chữ “thông tin”? ^:)^

- “Giới trẻ Đà Lạt thích làm việc ở Thành phố”. “Thành phố” ở đây đc hiểu là “thành phố HCM”, dân Miền Nam có thói quen nói tắt như vậy :D

Đấy là văn nói, còn trên TV vẫn thường có những câu đại loại: “Quí 3 năm 2021, xuất khẩu thanh long giảm 10% so với cùng kỳ”. “Cùng kỳ” nghĩa là “cùng kỳ năm trước” hay “cùng kỳ 3 năm trước” ~X(? Sao k nói rõ? E thấy “cùng kỳ” thì vẫn vậy chứ nhỉ, làm gì có tăng hay giảm? ;))

Trên đây là những ví dụ e hay gặp. Mời cccm cho thêm ví dụ và bình luận cho dzui \:D/
ở cõi Ọp ta còn câu "phỏng ạ" = "có phải không ạ"

bear in car

Xe buýt
Chỗ CÔNG NGHỆ e rằng chủ thớt nói chưa hết chứ đâu riêng CÔNG NGHỆ THÔNG TIN, có thể cả CÔNG NGHỆ SINH HỌC...vv thế nên em nghĩ chỗ này đúng đấy chứ nhỉ?
E hay xem thời sự, trên TV nhiều người nói về công nghệ thông tin nhưng chỉ nói ngắn là “công nghệ”.

Còn trong câu “Bước đầu áp dụng công nghệ” trong nông nghệp, người nói ám chỉ công nghệ thông tin vì các công nghệ sinh học, công nghệ di truyền ... thì k phải bước đầu đâu ạ. Cụ xem lại #1 e đax viết rõ rồi. Thanks cụ

WORKNEST

Xe hơi
Website
www.facebook.com
Không những người Việt (Người Việt Nam) mà cả Tây (người nước ngoài) đều dùng rút gọn cả. Miễn sao đối tượng giao tiếp hiểu là được. Trừ văn bản chính thống gì đó.