[Funland] Lái xe trên cao tốc

Dan du an

Xe ba gác
Cao tốc Hải Phòng 1 làn 100, 2 làn 120. Nhiều xe nhỏ như morning, i10 hoặc nhiều bố cứ 110km bám làn ngoài cùng.
Công nhận cũng nguy hiểm nếu mình vượt phải rồi ông kia tự nhiên lại đùng phát chuyển làn.

Running Safety First

[Tịch thu bằng lái]
- Trong pic này, mỗi post đầu tiên khi copy&past luật em đề cập đến vượt để có cái nhìn toàn cảnh thôi và em gác lại chuyện vượt hay không vượt ở chính post đấy.
- Vấn đề là: Đi chậm thì đi về bên phải chiều đi, nếu cù nhầy có thể bị phạt; chứ không phải thích đi thế nào thì đi. Đơn giản thế thôi ạ.

Em đang rảnh rỗi sinh nông nổi ạ :))

Có gì đâu cụ, em nông nổi và em rút kinh nghiệm; rủ cụ cùng rút kinh nghiệm :))

PS: Đọc một số còm mà không nhịn được cười, lấy thành tích cãi nhau mới xxx làm thành tích mới kinh! Làm em phải dở sách tra xem chức năng của xxx làm gì, giật mình trong số chức năng của xxx có chức năng chuyên bắt tội phạm =))
Còn một số nữa, trích nguồn trên mạng từ 2014 (thì phải??) và coi như một thứ Thánh kinh, chán chẳng muốn tìm nữa. Vui phết.

Hết nghỉ tết rồi, chuẩn bị mai bắt đầu cày cuốc, em té đây. Chúc các cụ mợ năm mới an lành.
E cũng ko muốn còm nhiều nữa. Đây là ảnh tầm 6h30 sáng nay e gửi các cụ mợ thẩm, e phải giảm tốc land 120 làn 2 đi 100. Tốc độ ghi nhận 3 cụ ôm 100 đây. Hỏi các ông đi sau vượt qua kiểu gì. Nói thì ko cụ nào sai luật vậy là luật đang sai

dongphuong031

Xe tăng
E cũng ko muốn còm nhiều nữa. Đây là ảnh tầm 6h30 sáng nay e gửi các cụ mợ thẩm, e phải giảm tốc land 120 làn 2 đi 100. Tốc độ ghi nhận 3 cụ ôm 100 đây. Hỏi các ông đi sau vượt qua kiểu gì. Nói thì ko cụ nào sai luật vậy là luật đang sai

Cụ thấy nó sai luật cụ trích cam, làm đơn xxx phạt nguội đi xem xxx trả lời nó sai ko.
(Nhưng đi dàn hàng và cản trở thì ko được đẹp, và cũng mất an toàn)

boyboy1990

Xe điện
Cụ thấy nó sai luật cụ trích cam, làm đơn xxx phạt nguội đi xem xxx trả lời nó sai ko.
(Nhưng đi dàn hàng và cản trở thì ko được đẹp, và cũng mất an toàn)
Xe đạp xe máy luật cấm đi hàng 3, oto thì đc ưu tiên đi hàng 3 thoải con gà mái à cụ?

edc

Xe lăn
Cứ đi nhanh là vượt hả cụ, em xin trích dẫn.
Nếu mặc định đi nhanh là vượt, vậy chuyển lance sang phải đi nhanh hơn là vượt phải à cụ, và vượt phải thì sai cmnr phải ko cụ, vậy tình huống chuyển lance mà cụ bảo vượt phải mà luật cấm vượt phải, trừ 1 số trường hợp đặc biệt thôi mà.
Em định không còm nữa, nhưng thêm phát nữa. Còn sai hay đúng thì đã có người trích dẫn luật rồi, tùy tư duy cụ cảm nhận (luật là con người viết ra, vậy nên có thể đúng và sai) :))
Khi tham gia giao thông cụ đi nhanh hơn xe khác (tiếng việt gọi là vượt) em VD đường nhiều làn. Vậy 2 xe tốc độ khác nhau sẽ có 1 xe vượt (ở đây mình phải hiểu là 2 xe tham gia giao thông so sánh tốc độ với nhau) Em thấy cụ đang so sánh tốc độ xe với làn đường, nếu so sánh với làn đường thì không phải vượt.
Vậy cụ cho em hỏi là cụ đang so sánh tốc độ Xe này với Xe khác hay so sánh Xe với làn đường gọi là vượt. Như vậy cho nó rõ còn chém tiếp :D

dongphuong031

Xe tăng
Xe đạp xe máy luật cấm đi hàng 3, oto thì đc ưu tiên đi hàng 3 thoải con gà mái à cụ?
Cụ đừng lái vấn đề, dong nhau hàng 3 cản trở là phạm luật, em còm ảnh cụ trên trích thể hiện hàng nào cũng chậm cụ ấy ko vui, cụ phải xem phía trước các xe ấy nữa là gì, họ có bị vướng ko, và có lâu ko.
Đừng lái vấn đề.

dongphuong031

Xe tăng
Em định không còm nữa, nhưng thêm phát nữa. Còn sai hay đúng thì đã có người trích dẫn luật rồi, tùy tư duy cụ cảm nhận (luật là con người viết ra, vậy nên có thể đúng và sai) :))
Khi tham gia giao thông cụ đi nhanh hơn xe khác (tiếng việt gọi là vượt) em VD đường nhiều làn. Vậy 2 xe tốc độ khác nhau sẽ có 1 xe vượt (ở đây mình phải hiểu là 2 xe tham gia giao thông so sánh tốc độ với nhau) Em thấy cụ đang so sánh tốc độ xe với làn đường, nếu so sánh với làn đường thì không phải vượt.
Vậy cụ cho em hỏi là cụ đang so sánh tốc độ Xe này với Xe khác hay so sánh Xe với làn đường gọi làn vượt. Như vậy cho nó rõ còn chém tiếp :D
Đã là luật phải tuân thủ, đừng viện điều chưa hợp lý để đòi ngồi xổm đánh võng.
Và đã theo luật, phải xem họ định nghĩa thế nào để mình thực hiện, đừng mập mờ.
Tiếng Việt từ vượt ai cũng hiểu, nhưng trong luật giao thông thì phải xem định nghĩa thế nào chứ?
2 cái cụ bôi đen đều ko gọi là vượt khi đường có nhiều làn.

boyboy1990

Xe điện
Cụ đừng lái vấn đề, dong nhau hàng 3 cản trở là phạm luật, em còm ảnh cụ trên trích thể hiện hàng nào cũng chậm cụ ấy ko vui, cụ phải xem phía trước các xe ấy nữa là gì, họ có bị vướng ko, và có lâu ko.
Đừng lái vấn đề.
Phạm luật gì thế cụ, cụ có thể trích điều khoản và mức phạt đc ko?

Hùngcadilac

[Tịch thu bằng lái]
Đi mẹ vô làn giữa, ức chế chỉ mau già
Vấn đề là ai cũng hơn thì ai thiệt?
Em như cụ cứ ở giữa mà phang....
Hí...hí...hí...
Mình thiệt tí nhưng sướng phải không ạ!
Bon chen làm éo gì? Chưa được già đã xanh cmn cỏ hay nhẹ thì xanh mật.

edc

Xe lăn
Đã là luật phải tuân thủ, đừng viện điều chưa hợp lý để đòi ngồi xổm đánh võng.
Và đã theo luật, phải xem họ định nghĩa thế nào để mình thực hiện, đừng mập mờ.
2 cái cụ bôi đen đều ko gọi là vượt khi đường có nhiều làn.
- Luật là con người viết ra, luật có thể sai và sửa đổi cho phù hợp.
- Ngoài tuân thủ luật còn Ý thức rất quan trong
- Vậy thì em gửi cụ hình này. Chúc cụ lái xe an toàn. Em té :))

dongphuong031

Xe tăng
- Luật là con người viết ra, luật có thể sai và sửa đổi cho phù hợp
- Vậy thì em gửi cụ hình này. Chúc cụ lái xe an toàn. Em té :))

Cụ thấy ảnh này và trường hợp cụ chủ thớt có giống nhau không?
Chỉ tài đánh võng.

SPL

Xe container
- Vấn đề là: Đi chậm thì đi về bên phải chiều đi, nếu cù nhầy có thể bị phạt; chứ không phải thích đi thế nào thì đi. Đơn giản thế thôi ạ.
PS: Đọc một số còm mà không nhịn được cười, lấy thành tích cãi nhau mới xxx làm thành tích mới kinh! Làm em phải dở sách tra xem chức năng của xxx làm gì, giật mình trong số chức năng của xxx có chức năng chuyên bắt tội phạm =))
1. Đi chậm về bên phải chiều đi chỉ áp dụng cho đường ngược chiều 1 làn theo hướng đi hoặc với đường nhiều làn mà quy định tốc độ khác nhau thì đi chậm thì đi vào làn bên phải, đường 5B có 3 làn thì đi chậm nên đi vào làn thứ 3 chứ không phải là làn thứ 2 vì làn 1 và làn 2 bên trái đều có tốc độ quy định bằng nhau. Em thách xxx nào phạt khi đi tốc độ 80 ở làn 1 ngoài cùng đấy, cụ đừng nói cù nhầy, người cù nhầy là kẻ đi đằng sau mà cứ cố ép người khác chuyển làn để mình đi làn 1 đó trong khi làn 2 thì lại không chịu tự chuyển làn mà đi. Vấn đề ở đây đơn giản là NÊN chuyển làn 2 nếu đi chậm chứ không PHẢI chuyển làn, thế thôi.
Muốn khôn thì phải đi nhiều, muốn đỡ NGU thì phải mất tiền cho xxx, không ai tự nhiên mà giỏi được cả, đều mất tiền NGU cho xxx hết thì mới khá lên được, thế nên cãi nhau nhiều với xxx không phải thể hiện cái gì thành tích ở đây, không khôn lên thì há mồm cãi nhau với xxx ăn vả ngay, đầy thằng NGU nhưng vẫn cãi nhau với xxx, hậu quả lĩnh đủ, lúc đó lại giở giọng lầy, xin xỏ, gọi điện, nhét tiền...Còn vấn đề tội phạm á, vi phạm luật giao thông là vi phạm HÀNH CHÍNH, không phải tội phạm ở đây, cụ đừng có nói câu khó nghe, ăn nói vậy gặp kẻ MẠNH MIỆNG lại thành chửi nhau đấy, cụ muốn làm tội phạm thì kệ cụ, chả ai thích làm đâu.
P/S: Tham gia giao thông bằng luật chứ không phải bằng cảm tính theo ý mình cho là đúng, hơn nữa đừng có bẻ cong luật, vu khống người khác vi phạm luật.

edc

Xe lăn
1. Đi chậm về bên phải chiều đi chỉ áp dụng cho đường ngược chiều 1 làn theo hướng đi hoặc với đường nhiều làn mà quy định tốc độ khác nhau thì đi chậm thì đi vào làn bên phải, đường 5B có 3 làn thì đi chậm nên đi vào làn thứ 3 chứ không phải là làn thứ 2 vì làn 1 và làn 2 bên trái đều có tốc độ quy định bằng nhau. Em thách xxx nào phạt khi đi tốc độ 80 ở làn 1 ngoài cùng đấy, cụ đừng nói cù nhầy, người cù nhầy là kẻ đi đằng sau mà cứ cố ép người khác chuyển làn để mình đi làn 1 đó trong khi làn 2 thì lại không chịu tự chuyển làn mà đi. Vấn đề ở đây đơn giản là NÊN chuyển làn 2 nếu đi chậm chứ không PHẢI chuyển làn, thế thôi.
Muốn khôn thì phải đi nhiều, muốn đỡ NGU thì phải mất tiền cho xxx, không ai tự nhiên mà giỏi được cả, đều mất tiền NGU cho xxx hết thì mới khá lên được, thế nên cãi nhau nhiều với xxx không phải thể hiện cái gì thành tích ở đây, không khôn lên thì há mồm cãi nhau với xxx ăn vả ngay, đầy thằng NGU nhưng vẫn cãi nhau với xxx, hậu quả lĩnh đủ, lúc đó lại giở giọng lầy, xin xỏ, gọi điện, nhét tiền...Còn vấn đề tội phạm á, vi phạm luật giao thông là vi phạm HÀNH CHÍNH, không phải tội phạm ở đây, cụ đừng có nói câu khó nghe, ăn nói vậy gặp kẻ MẠNH MIỆNG lại thành chửi nhau đấy, cụ muốn làm tội phạm thì kệ cụ, chả ai thích làm đâu.
P/S: Tham gia giao thông bằng luật chứ không phải bằng cảm tính theo ý mình cho là đúng, hơn nữa đừng có bẻ cong luật, vu khống người khác vi phạm luật.
- Về luật thì không sai.
- Về phạm trù ý thức thì không ổn
=> Vậy nên trong tham gia giao thông có phần Ý thức :D

mikien

Xe buýt
Cụ vẫn chưa hiểu thế nào là vượt nhỉ, trong 1 làn xe thì mới có khái niệm vượt, VƯỢT TRONG LÀN, chứ không có khái niệm VƯỢT KHÁC LÀN, thế nên mới có câu CHẠY Ở 2 LÀN KHÁC NHAU THÌ KHÔNG PHẢI LÀ VƯỢT, cụ hiểu chưa? Ở đây có 2 làn khác nhau, tốc độ bằng nhau, không khác gì nhau thì không có chuyện xe chạy chậm hơn thì phải chạy về bên phải vì luật chỉ quy định điều đó khi ở trên đường chỉ có 1 làn xe chạy theo hướng di chuyển, tạo điều kiện cho xe chạy nhanh hơn vượt, điều này tránh hiện tượng vượt phải.

Tranh luận ở đây là dùng luật chứ tranh luận không dùng cảm tính, cụ cùn cứ lôi cảm tính ra để diễn giải về luật là sao, luật cho phép họ đi tốc độ 80km ở làn trái chứ có cấm đâu, nếu cấm thì chỉ cần cái biển quy định làn đó chỉ cho đi tốc độ 120 không hơn không kém là xong, cần gì phải cho 1 khoảng từ 80-120 làm gì. Cụ chỉ có thể trách họ đi chậm thì NÊN đi vào làn phải chứ không được chửi họ là con bò gì đó, vì họ không đi dưới tốc độ tối thiểu cho phép.

Cụ đã không hiểu luật lại còn cố tình viện dẫn sai luật, đưa khái niệm vượt sai luật áp dụng vào trường hợp đường nhiều làn trong khi khái niệm đó chỉ giành cho đường 1 làn, cụ còn cao giọng nói em sai luật này nọ, ép người khác vào chỗ chết =)) Chưa kể cụ còn viện dẫn 1 còm của một ông ất ơ nào đó cũng ngồi xổm trên luật vào để "mạt sát" người khác ở Câu cuối cùng, trong khi em dẫn lại nguyên thớt của một cụ khác, chuyên gia về luật thì cụ không đọc, không phản biện được, không có ý kiến gì, bỏ qua một cách cố tình.

P/S: CỤ NÊN ĐI HỌC LUẬT VÌ CỤ ĐÃ HỌC ĐÂU MÀ CÓ TỪ "LẠI" TRƯỚC TỪ LUẬT ĐƯỢC :D
Cách hiểu luật như cụ là đúng.

Abram

Xe điện
Em đã không quất còm cụ dù đã đọc.
Thế éo nào xxx nó ngại em hay sao ý, kể từ hồi đi xe đạp, 30 năm chạy xe các loại em bị xxx dừng xe 2 lần :)) Lần 1 hồi học cấp 3 đi xe máy kéo đứa bạn đi xe đạp, bị xxx Giáp Bát vẫy, mất toi 20k tiền ăn sáng.
Lần 2 thú vị hơn, em chạy 84/80km, xxx vẫy vào. Câu đầu tiên xxx hỏi, anh biết anh tội gì không? Em nhẹ nhàng, nếu có thì là lỗi chứ không phải tội, kết tội công dân thuộc về tòa án chứ không phải các anh.
Mịa, bản Luật giao thông của em bản fake hay sao ý, đâu đó em quên xừ nó mất rồi, hình như có đoạn blo..bla xyzmnpq truy cứu trách nhiệm hình sự.

Cụ đen hơn em, toàn phải cãi nhau những thứ không đâu :))
Nốt phát này thôi nhé, em trả lời cụ cho nó phải đạo thôi, xin cụ đừng quất còm của em nữa, em nói em dừng rồi mà.
Chúc cụ năm mới an lành @};-