[Funland] Lái xe trên cao tốc

Trang điểm Tử thi

Xe container

Trang điểm Tử thi

Xe container

joyride

Xe điện
Qui tắc đi trong phố lại hơi khác tí. Ví dụ một đường trong phố có ba làn thì ban đầu cũng đi theo qui tắc đi về phía bên phải. Tuy nhiên khi gần đến bùng binh thì nên chủ động như sau: nếu muốn rẽ trái thì đi dần sang làn trái, muốn đi thẳng thì đi làn giữa, muốn rẽ phải thì đi làn phải. Ở VN phân làn theo loại xe nên mới xảy ra tình trạng xe ô tô con hay đi làn trái là vì thế. Em trước đi cầu Vĩnh Tuy, đi sang làn phải tránh mấy cái xe đi sau xin vượt. Lúc xuống bị công an bắt tội đi sai làn, em chửi nhau một trận và kết luận các ông làm luật g/t như bòi. 1 tuần sau nó gọi em lên bắt viết đơn xin nhận sai, xong nó trả lại bằng mà không phạt. Em có viết câu, sau này tôi mà đi trên Vĩnh Tuy mà đi làn phải nữa tôi xé bằng đốt xe đe, o bao giờ đi nữa. Bọn nó bảo, anh cam kết khiếp thế.

Về sau em cứ bám làn trái đi, và hậu quả mấy lần tí bị ăn đập vì đi chậm (đúng tốc độ 50km/h) mà cứ bám làn trái.

Nói chung muốn làm người tử tế cũng khó phết. Thích cái câu của anh Chí quá cơ. Tao muốn lương thiện, ai cho tao lương thiện.

Hàng ngày đi nhìn xe đi dàn hàng ngang, ông rẽ trái thì ở tít bên phải, ông rẽ phải ở tít bên trái, chen chúc xô đẩy nhau mà thấy tủi thân. Nản. Em mà giàu có chắc đi taxi cho nó đỡ stress.
Hay nhỉ! Nhà em tưởng nghèo mới đi taxi?

vephiadong

Xe điện
Làn giữa sẽ chóng xuống cấp nếu làn ngoài chỉ dùng để vượt, còn vượt ở tất cả các làn như hiện nay quá mất an toàn

Trâu cày đường nhựa

[Tịch thu bằng lái]
Làn giữa sẽ chóng xuống cấp nếu làn ngoài chỉ dùng để vượt, còn vượt ở tất cả các làn như hiện nay quá mất an toàn
tốt nhất để vợ 2 ở nhà cho an toàn, cho đường lâu xuống cấp
trên 1 phần đường đường có trên 1 làn đường ko còn khái niệm vượt

edc

Xe lăn
Cụ lại sai đề rồi, đó là phần thi ở trong trường còn ngoài đường là cái LUẬT cụ ợ, tham gia đầu tiên là bằng LUẬT rồi mới đến Ý THỨC
- chỉ để thi thôi ah cụ. Vậy nên cụ hay cãi nhau (tranh luận csgt đúng thôi) :D
- Luật và Ý thức song song nhé. K thể tách được. Ý thức (tư duy) tạo nên hành vi cụ :))

Chỉnh sửa cuối:

edc

Xe lăn
Nhanh hơn với điều kiện phải có biến đổi về tốc độ. Em giữ nguyên 80, đi làn phải. Có cụ giữ 60 đi làn trái thì không thể gọi là vượt được.
Đã là đi nhanh hơn xe khác rồi còn biến đổi tốc độ gì nữa cụ :D

lttvtvn

Xe container
Sài Gòn hoa lệ nhưng nhà em ở Q.2 thì không!
Làn giữa thoáng thì cụ xi nhan và vượt thôi,sân si làm gì
Cụ chưa đi cao tốc HN-HP mà phán như Thánh, làn giữa nó cho chạy max 100 thôi, thế mới cần nó nhường để vượt.
100 còn ngon chứ 7,80 mới chối.
Mà 5B lại còn ngon chứ HN-LS còn chối hơn vì phân làn theo tốc độ :-??
5B có phân làn, 120 sát lươn, 100 2 lane còn lại.

mikien

Xe buýt
- chỉ để thi thôi ah cụ. :D
- Luật và Ý thức song song nhé. K thể tách được. Ý thức (tư duy) tạo nên hành vi cụ :))
Nếu nói về ý thức thì em thấy những ông nháy đèn, còi loạn xạ thúc đít ép xe trước nhường đường (trong khi có thể chuyển lane được) là những ông thiếu ý thức nhất, bởi vì đâu phải muốn nhường đường là nhường được ngay, còn phải xem phía trước có chướng ngại nào ko... Nếu em đi tối đa tốc độ cho phép mà xe sau xin vượt là em cương quyết ko cho (trừ trường hợp xe ưu tiên).

edc

Xe lăn
Nếu nói về ý thức thì em thấy những ông nháy đèn, còi loạn xạ thúc đít ép xe trước nhường đường (trong khi có thể chuyển lane được) là những ông thiếu ý thức nhất, bởi vì đâu phải muốn nhường đường là nhường được ngay, còn phải xem phía trước có chướng ngại nào ko... Nếu em đi tối đa tốc độ cho phép mà xe sau xin vượt là em cương quyết ko cho (trừ trường hợp xe ưu tiên).
- Vậy em mấy nói ý thức tạo hành vi cụ :D
- Em tham gia giao thông, cứ có tín hiệu xin vượt, em thấy an toàn là nhường. Ai cần cứ đi trước :D

minhhai985

Xe lăn
Cụ chưa đi cao tốc HN-HP mà phán như Thánh, làn giữa nó cho chạy max 100 thôi, thế mới cần nó nhường để vượt.

Cụ mới là thánh, 2 làn 120, 1 làn 100.

6V4 PRADO

Xe điện

Chả giấu gì cụ,em đi 5b tuần 3 lần. Cụ mới là người phán hơn thánhX_X . Làn kia trống thì cụ cứ nhan và vượt thôi

xuandai

Xe buýt
các cụ mợ hay xoáy vào một khía cạnh quá.
Giờ cần làm rõ các vấn đề:
1. Cụ Vios đi làn tái tốc độ 100 củ chuối có sai ko?
2. Cụ chủ cần đi nhanh, đi làn giữa có được ko?

Em bổ xung một số thông tin:
- 5B có 3 làn xe đi và 1 làn dừng khẩn khấp: 2 làn 120km/s và 1 làn 100km/h. Không phân biệt loạt phương tiện (đương nhiên là cấm xe mô tô, xe gắn máy và xe thô sơ nhé).
- Quy định về đường nhiều làn đường: Trên đường có nhiều làn đường cho xe đi cùng chiều được phân biệt bằng vạch kẻ phân làn đường, người điều khiển phương tiện phải cho xe đi trong một làn đường và chỉ được chuyển làn đường ở những nơi cho phép; khi chuyển làn đường phải có tín hiệu báo trước và phải bảo đảm an toàn; Trên đường một chiều có vạch kẻ phân làn đường, xe thô sơ phải đi trên làn đường bên phải trong cùng, xe cơ giới, xe máy chuyên dùng đi trên làn đường bên trái; Phương tiện tham gia giao thông đường bộ di chuyển với tốc độ thấp hơn phải đi về bên phải.

Em có một ý: nếu câu trả lời 1 là ko, thì các cụ mợ ko nên gọi người ta là động vật, vì người ta đi chậm cũng vì người ta và xã hội, nhỡ đi nhanh gây tai nạn chết người khác thì sao? Em thấy nhiều cụ vào gọi là bò, lợn lái xe, thế các cụ là gì? Tại sao vì việc các cụ ko đi nhanh được hơn một chút (và kết quả cuối cùng chắc chỉ nhanh hơn 5-15p) lại vào miệt thị người ta.
Em nghĩ, hành vi cần lên án là những hành vi tham gia giao thông gây nguy hiểm cho xã hội, hoặc chí ít là làm cản chở giao thông quá vô ý thức: kiểu như dừng xe chỗ đường hẹp để lên xuống, hay đi sát bên trái để rẽ phái. Chứ còn những việc các cụ mợ đi xin, cho hay ko là quyền người ta.

SPL

Xe container
- chỉ để thi thôi ah cụ. Vậy nên cụ hay cãi nhau (tranh luận csgt đúng thôi) :D
Mình phải có ý thức rồi mới nói người khác có ý thức cụ nhé.
HK mí lại MC tay lái nghịch, đi bên trái ngoài cùng là làn đi chậm nhất. Nên nhẽ nhà em đi cao tốc ở ta cứ như đi ở MC với lại HK :).

Với lại tài xế ở bển ý thức tốt, hầu hết vượt xong là về làn đang đi. Chuyển làn đều quan sát kỹ.

Đồng ý với cụ là nếu ra tín hiệu xin vượt (nháy đèn, còi, pha) vài lần mà xe trc không chuyển làn cho vượt thì mình chuyển làn vượt thôi. Dí mít với pha còi lâu cũng gây ức chế cho tài xế xe trc, gặp tay lái non hoảng lên dễ tai nạn.
Em đâu có nói bên đó đi bên trái đâu, cụ lại rẽ sang vấn đề khác, em thấy đa phần bên đó chỉ đi đúng làn mình đang đi, hầu như không thấy có sự chuyển làn, đến em Guide người HP bên đó còn nói với bọn em như vậy.

anhkhoai

[Tịch thu bằng lái]
Hôm nay em đi từ quê lên, đi làn ngoài nên có đoạn bị xe tải chắn, đang rà phanh thì ôNg anh M6 tạt đầu quả như trong phim. May mà đang giảm tốc độ nên né được (cơ mà lúc đó cũng cỡ 90km/h).
Đúng là phúc nhà em và các con còn lớn.

Trong phố thì ko kể xiết, nhưng ko nguy hiểm tính mạng nên em coi như vu vơ.
Vụ hôm nay làm vợ con em dúm hết cả người.

Lời khuyên cho các cụ là thấy mấy anh mazza kiểu này thì né xa cho lành ah.

edc

Xe lăn
các cụ mợ hay xoáy vào một khía cạnh quá.
Giờ cần làm rõ các vấn đề:
1. Cụ Vios đi làn tái tốc độ 100 củ chuối có sai ko?
2. Cụ chủ cần đi nhanh, đi làn giữa có được ko?

Em bổ xung một số thông tin:
- 5B có 3 làn xe đi và 1 làn dừng khẩn khấp: 2 làn 120km/s và 1 làn 100km/h. Không phân biệt loạt phương tiện (đương nhiên là cấm xe mô tô, xe gắn máy và xe thô sơ nhé).
- Quy định về đường nhiều làn đường: Trên đường có nhiều làn đường cho xe đi cùng chiều được phân biệt bằng vạch kẻ phân làn đường, người điều khiển phương tiện phải cho xe đi trong một làn đường và chỉ được chuyển làn đường ở những nơi cho phép; khi chuyển làn đường phải có tín hiệu báo trước và phải bảo đảm an toàn; Trên đường một chiều có vạch kẻ phân làn đường, xe thô sơ phải đi trên làn đường bên phải trong cùng, xe cơ giới, xe máy chuyên dùng đi trên làn đường bên trái; Phương tiện tham gia giao thông đường bộ di chuyển với tốc độ thấp hơn phải đi về bên phải.

Em có một ý: nếu câu trả lời 1 là ko, thì các cụ mợ ko nên gọi người ta là động vật, vì người ta đi chậm cũng vì người ta và xã hội, nhỡ đi nhanh gây tai nạn chết người khác thì sao? Em thấy nhiều cụ vào gọi là bò, lợn lái xe, thế các cụ là gì? Tại sao vì việc các cụ ko đi nhanh được hơn một chút (và kết quả cuối cùng chắc chỉ nhanh hơn 5-15p) lại vào miệt thị người ta.
Em nghĩ, hành vi cần lên án là những hành vi tham gia giao thông gây nguy hiểm cho xã hội, hoặc chí ít là làm cản chở giao thông quá vô ý thức: kiểu như dừng xe chỗ đường hẹp để lên xuống, hay đi sát bên trái để rẽ phái. Chứ còn những việc các cụ mợ đi xin, cho hay ko là quyền người ta.
- Cụ phân tích hài phết. Cái ông đi 100km làn 3 bên trái không sai về luật, nhưng ý thức tham ggia GT tồi (Xl em nói ý thức như căng củ cọt ấy).
- Sao cụ không bảo ông đi 100km không đi vào làn bên phải 1 và 2. Mà cứ phải ôm làn 3, để người khác tránh :))
=> Về luật thì không sai, nhưng đi chậm mà ôm làn trái ngoài, người ta xin vượt không cho vượt, gặp mấy tay anh/chị sẽ có ngày nó đập cho tòe mỏ ra :D

VN_2019

Xe đạp
Đường cao tốc 3 làn em hay đi làn giữa cho lành. :D