[Thảo luận] Lái xe số tự động lên xuống dốc...help!

Minhchuoi

Xe đạp
Chào các bác, rất vui được tham gia vào forum. Tôi mới lấy cái xe số tự động và rất phân vân cạnh cần số có cái chữ B (theo tìm hiểu catalô được biết là engine braking dùng để hãm tốc độ). Tôi chưa thử lái xe lên dốc nhưng khi lái xuống dốc tôi đã thử chuyển sang số B nhưng ... xe vẫn lao ầm ầm mới ác. Xin các bác chia sẻ chút kinh nghiệm quý báu về cái số B này và cách dùng. Và nhân tiện cho tôi hỏi luôn trường hợp lái xe lên dốc có cần chuyển sang số B ko hay cứ để D mà leo?
Chân thành cảm ơn các bác

Newbie

ThanhTrung

Xe điện
Bác đi xe gì, mịa em chưa bao giờ thấy số tự động mà có ký hiệu là B bao giờ cả

kieninlove

Xe tăng
Em chỉ thấy P, R, N, D và nếu có D4, D3, D2...Chưa thấy B bao giờ!!! hay là em cô văn quả lậu!!!

vietvoiz

Xe container
Website
www.vietvoiz.com
B chắc là lấy hệ thống ký hiệu trong máy ảnh cơ ngày xưa đấy các bác, B là tốc độ cực chậm dùng để chụp trăng sao ban đêm .

Thôi chết, bác chủ thớt cài B mà đi ban ngày thì không được, B chỉ dùng ban đêm thôi, tức là cái xe ấy chỉ xuống được dốc vào ban đêm thôi nhá

tuthang

Xe buýt
Chắc là chỉ mỗi xe bác ý có B thôi,
em nghĩ mãi không ra được loại xe nào cả :^)

LXC đệ

Xe buýt
Website
www.giaothongmienbac.com.vn
Bác MC chụp cái ảnh lên xem nào, em tò mò quá hay là P . Nếu bác cần biết các thao tác cơ bản với số AT thì bấm vào đây : Đúng chỗ này nhá
( đoạn bác cần hình như ở trang 2 thì phải )

Chỉnh sửa cuối:

Cahtra2008

Xe tăng
Nếu là P thì pó toàn thây luôn chứ không phải là giảm tốc nữa các bác nhỉ

Mazspeed

Xe container
Vụ này mới nghe lần đầu đây. Thường thì chỉ có P, R, N, D, L1, L2 hoặc xịn hơn thì bỏ L1, L2 thay bằng chuyển số tay bán tự động luôn. Mấy thằng L1, L2 hay hệ chuyển bán tự động thì chỉ để lên hoặc xuống dốc. Giờ lại thêm B, bác chủ thớt cho xin 5 xu ảnh đi xem nào.

lonewolf

Xe đạp
Đúng là em chưa thấy xe số tự động nào có số B cả

Hepac

Xe tải
Em cũng đang đi số tự động mà cũng không tìm thấy chữ B nó được in ở đâu cả, có lẽ bác là dạng xe chạy cả động cơ xăng và điện gì đó.

Em có một thắc mắc nhờ các bác tư vấn giùm là khi xe không đề nổ được thì làm thế nào để đẩy nổ được nhỉ và phải để số ở vị trí nào. Trước em đi xe MT thì toàn để số 4 rồi đạp côn và quay đầu lại hô đẩy đi. khi xe chạy rồi thì nhả côn là xe sẽ nổ và lúc đó về số 2 là biến luôn đồng thời quay đầu lại nói CÁM ƠN NHÉ:21::21::21:

Meo Thamlam

Xe lăn
Website
www.cognotiv.vn
Em đi MT và cả AT cũng nhiều, nhưng chưa thấy AT nào có chữ B cả ?????

longyt

Xe tải
Bác này hỏi mà chẳng noi xe gì nhỉ? Tôi cũng chẳng thấy số B bao giờ

chengzhong

Xe tải
Chào các bác, rất vui được tham gia vào forum. Tôi mới lấy cái xe số tự động và rất phân vân cạnh cần số có cái chữ B (theo tìm hiểu catalô được biết là engine braking dùng để hãm tốc độ). Tôi chưa thử lái xe lên dốc nhưng khi lái xuống dốc tôi đã thử chuyển sang số B nhưng ... xe vẫn lao ầm ầm mới ác. Xin các bác chia sẻ chút kinh nghiệm quý báu về cái số B này và cách dùng. Và nhân tiện cho tôi hỏi luôn trường hợp lái xe lên dốc có cần chuyển sang số B ko hay cứ để D mà leo?

Newbie
Vụ số B này khó quá. Bác nào đi lé xù thì vào xe ktra xem có chứ Bờ nào cạnh cần số không . em thì chịu rồi:^)

Minhchuoi

Xe đạp
Chao cac bac, truoc tin xin cam on cac bac da reply. Thu hai, xin thanh that cao loi vi da khong dua day du thong tin ve xe. Xe cua toi thuoc dong hybrid Lexus RX400h. Xin kinh gui cac bac tam hinh de cac bac chung giam toi khong noi lao, qua la co cai so B that.
Chan thanh cam on.

cai nua nay:

Newbie

Haiau

Xe tăng
Vụ này khó quá bác ạ ! xe này em chưa được chạy nên ứ biết ...:)

chungvit

Xe hơi

Newbie
- Theo em hiểu chữ B cạnh cái cần số của bác (Engine Braking) ko phải dùng để hãm tốc độ đâu, khi bác chuyển cần số xuống chữ B có nghĩa là bác điều khiển xe trong chế độ chạy điện - Ngắt động cơ chạy xăng (xe bác gắn động cơ lai xăng - điện?) còn để chế độ D thì chạy bình thường cả 2 do máy tính trên xe tự điều khiển thôi.
- Còn xe của bác đời mới thế thì kiểu gì chả có chế độ hỗ trợ khi leo đồi và khi xuống dốc.
Vài dòng với bác. Em cũng không hiểu nhiều về dòng Hybrid có gì đọc được bác pọt lên đây cho anh em xem và tìm hiểu với nhé.
Em lạc đề tý:
@ bác Vịt Voi: Em rất ấn tượng về bác khi gặp bác chỗ bác Sờn rách(bác nhớ em không:))
Thứ sáu này em bố trí đc time em ra chỗ bác Sờn rách buổi chiều rồi các bác cho em ké chân làm vài chén nhá.