[Funland] Lại thất nghiệp...sự phũ phàng của ông bà chủ.

DE.VN

Xe tăng
Tôi đây. Sau khi setup xong anh Mì tôm gửi yêu cầu phải cắt giảm 9/21 nhân sự. Toàn người key lương cao. Hùi ấy còn trẻ nên chưa tính ra bài của ảnh ;))
Cõi OF này bé tí, ấy vậy mà em vừa cào phím xong, đã có cụ vào điểm danh. Vậy thì ngoài đời chắc còn vô số người như cụ. Nhưng mà khi đang hồi đói việc, mà anh Mì anh ấy nhận, thì dù biết bài của anh ý thế, em hay nhiều cụ khác vẫn cứ phải đâm đơn cho qua đận giáp hạt đã cụ ơi.

Kỹ thuật hậu kỳ

[Tịch thu bằng lái]
Nói chung giống cụ lắp cái điều hòa 2 chiều cụ ơi. Lúc đến công ty ta bật chiều nóng nhưng về nhà phải bật ngay pha lạnh và không liên quan gì đến cơ quan. Như vậy sẽ có năng lượng để tiếp tục chiến đấu cho ngày tiếp theo. Nếu mình đầu hàng tức là mình thua vì đơn giản tiền không phải là bọn nó cho mình mà lấy từ vốn nhà nước, nếu mình rút bọn nó càng được nhiều hơn nên ta kiểu gì cũng phải chen lấn xô đẩy đến cùng. Còn khi về nhà, sống với bạn bè lại là 1 bộ mặt khác hoàn toàn cụ ạ.
Huynh giỏi đấy, trụ được trong môi trường đầy tính cạnh tranh, đâm chọt thế mà trụ được đến giờ. :)

Fantomu82

Xe buýt
hic. Đúng là" Đừng bao giờ để người khác thấy mình hết giá trị sử dụng". và cũng đừng bao h nói hết những gì mình biết.
Chia sẽ cảm giác này với cụ chủ thớt.

DE.VN

Xe tăng
Úi dồi. Tôi đố lão làm theo đc yêu cầu của ảnh đấy. Toàn anh em của mình cả, thậm chí mình phải câu nhiều đứa giỏi hơn cả mình về làm cùng.
Đc cái tụi ấy đều thành đạt hơn mình. Quá nửa đi định cư Nn rùi ;))
Em hỏi khí không phải ? Cụ chăm sóc mảng IT cho anh ý ạ ? ~o)

vutuanlong

Xe điện
Động viên cụ sớm ổn định thân thần để mai kia lại chiến đấu tiếp cụ nhé.
Nhân bài của của cụ em có nhớ lại công ty đầu tiên mà ra trường e vào làm, công ty của bạn ông cậu em, chính xác là 1 công ty gđ (chồng làm gđ, vợ là kế toán, em họ, chị họ, dì...) nhưng họ cũng đều là người tốt cả, em làm chưa được 1 năm nhưng theo cảm nhận của em lúc ấy thì không nên lv trong 1 cty kiểu gđ như thế, (mặc dù đến thời điểm em nghỉ thì cũng chưa có việc gì xảy ra cả), nhưng e vẫn qđ chia tay sớm nhất có thể.

kvboto

Xe container
Em đoán rằng:
1. Công ty tư nhân kia có mảng mới, cần set up xây dựng lên.
2. Những người cũ làm chưa/không được, không dựng/vực lên được theo ý muốn
3. Cụ chủ theo giới thiệu của cô bạn vào nhận làm và với kinh nghiệm, năng lực của mình đã tâm huyết làm được
4. Công ty tư nhân, họ làm theo dự án, thời vụ, tối đa hóa lợi nhuận:
- Setup mảng mới, dọn dẹp hậu quả gì đó,.... tìm người làm được, và họ nghĩ là đã trả công xứng đáng thông qua thời gian làm việc vừa rồi
- Khi đã xong cơ bản, ổn định và đi vào vận hành,... họ tìm người trẻ, trả lương ở mức thấp hơn, dễ bảo hơn, và cũng có thể cần "ít biết" hơn,...
- hoặc khi đã dựng lên và được rồi thì họ đẩy người cũ ra cho người gia đình vào với nhiều lý do theo quyền và tiền, ý muốn của người ta.
5. Nhưng có lẽ vì bạn giới thiệu nên đại khái hợp đồng, điều khoản, lương,... không để ý và đánh giá kỹ về tính chất công việc,... và kỳ vọng dựng lên được rồi thì các năm sau sẽ được tại vị đó để vận hành và duy trì,... nhàn hạ hơn.

Do đó, khi xác định làm công ty tư nhân VN kiểu như: Cần người giỏi xây dựng cái nọ, vực cái chai, setup cái bình,... thì nên xác định đó là công việc ngắn hạn.
- Khi đó, trước khi nhận làm cần xác định nội dung công việc, phạm vi công việc, và mức lương/thù lao xứng đáng song hành cùng với tiến độ hoàn thành công việc từng giai đoạn.
- Làm xong xác định mình đã xong Job nhận làm theo hợp đồng, làm tiếp hay không thì chuẩn bị đàm phán tiếp.
- Tuyệt đối đừng kỳ vọng được trọng vọng với suy nghĩ tôi giỏi, tôi đã tâm huyết xây dựng cái nọ, vực cái chai, setup cái bình,... từ ngày sơ khai,... rồi nay thành hình, ngon rồi thì tôi phải được hưởng, tại sao kg cho tôi làm tiếp, hay trả lương tôi thấp,...

Đứng ở góc độ công ty tư nhân/gia đình:
- Người lao động không thân quen họ hàng thì chỉ là người lao động, và được thuê theo công việc với thời gian, mục đich, trả công hết rồi
- Đến lúc nào đó không sử dụng nữa thì dừng hợp đồng
- Công việc khó thì tuyển, thì thuê người giỏi để làm, để setup, xong rồi thì hoàn toàn có thể thôi không thuê nữa, tuyệt đối không có sự ơn huệ, không có công thần, không có cây đa cây đề,...
- Vận hành dễ, đơn giản hơn được thì thuê nhân lực rẻ hơn, hoặc đưa con cháu, họ hàng đưa vào làm,...
- Khó khăn, công việc chạy rồi, dễ rồi,.... thì tuyển người khác, mới dễ bảo, biết ít, trả lượng thấp hơn, không phải chịu ơn, không phải đề cao người xây dựng từ ngày đầu, cây đa, cây đề, người sáng lập,... để dễ sai bảo hơn, họ dễ thể hiện quyền uy hơn, dễ điều hành, sai khiến hơn, và cũng yên tâm hơn với cái suy nghĩ là nhân viên chả có thằng nào vượt được mình, mình là chủ mà,...
- Và để dừng hợp đồng, không thuê thì họ - những ông bà chủ - có thể nghĩ và đưa ra bất kể lý do gì tùy tâm tính mỗi người,... chỉ để chấm dứt và chấm dứt ngay và luôn, khỏi đàm phán, đền bù, giải thích,...

Hiểu xã hội để mình thuận hơn, dễ sống hơn,...

Chỉnh sửa cuối:

DE.VN

Xe tăng
Nói chung giống cụ lắp cái điều hòa 2 chiều cụ ơi. Lúc đến công ty ta bật chiều nóng nhưng về nhà phải bật ngay pha lạnh và không liên quan gì đến cơ quan. Như vậy sẽ có năng lượng để tiếp tục chiến đấu cho ngày tiếp theo. Nếu mình đầu hàng tức là mình thua vì đơn giản tiền không phải là bọn nó cho mình mà lấy từ vốn nhà nước, nếu mình rút bọn nó càng được nhiều hơn nên ta kiểu gì cũng phải chen lấn xô đẩy đến cùng. Còn khi về nhà, sống với bạn bè lại là 1 bộ mặt khác hoàn toàn cụ ạ.
Chủ rất thích mình thua. Nhưng vợ, con lại không muốn nhìn thấy mình thua tí nào :)) cụ nhỉ ?

skuadi

Xe điện
Cõi OF này bé tí, ấy vậy mà em vừa cào phím xong, đã có cụ vào điểm danh. Vậy thì ngoài đời chắc còn vô số người như cụ. Nhưng mà khi đang hồi đói việc, mà anh Mì anh ấy nhận, thì dù biết bài của anh ý thế, em hay nhiều cụ khác vẫn cứ phải đâm đơn cho qua đận giáp hạt đã cụ ơi.
Em hỏi khí không phải ? Cụ chăm sóc mảng IT cho anh ý ạ ? ~o)
Thì vẫn phải AQ là kiếm đc mớ mà. Đc cái anh í sòng phẳng ra phết. Nhưng nghĩ vẫn akay kiểu vắt chanh bỏ vỏ. Có hơn 2 tuần liền đều ăn ngủ tại cty chạy deadline với ae mặc dù nhà cách có 5p đi xe máy.

Bài ấy đến bây giờ gần 20y rồi mà vẫn dùng okie. Kinh cmn điển luôn :D

Mảng cuar em cũng có tí liên quan tới IT thôi ;))

hai.tranhr

Xe container
Mất ngủ đêm khuya tâm sự với các cụ mợ một chút cho vơi đi nỗi buồn. Thực sự ở cái tuổi đầu 4 mít chơi vơi e lái bánh xe cuộc đời về số 0 cả sự nghiệp và gd quả là có mơ e cũng chả bao giờ thấy vậy mà nó là sự thật...
Đúng một năm trc gặp đứa bạn đồng niên bảo ông vào cty tôi vị trí này đang trống ông kinh nghiệm đầy mình chắc ok.
Đang chết đuối vớ dc cọc cầm bộ hồ sơ vào làm, xuống làm mọi thứ ngổn ngang ng trước đã nghỉ từ lâu rất nhiều ng vào nhưng đều ra đi vì điều kiện khác nghiệt, ko ai bàn giao đành tự mày mò vì cũng mới biết ngành này lần đầu.
Vậy rồi công việc bắt đầu ổn định vào guồng một cách trơn tru đánh đổi bao mồ hôi, máu và nước mắt . Tuần trước đúng tròn một năm con bạn gọi lên bảo ông thông cảm sep nhìn cam thấy ông ra ngoài nhiều và thấy ông cờ bạc lên cho ông nghỉ. Ơ cả đời tôi chưa biết cầm cây tú hoặc đánh một con lô con đề tôi đảng viên vậy mà sao lại nói tôi vậy? Ok nghỉ cũng dc ko sao nhưng đừng vin vào lý do đó , ko thích tôi đừng áp đặt những thứ tôi ko làmhèn lắm.
Xuống lấy xe mà cảm thấy cay đắng bao nhiêu tâm huyết về từ hoang tàn nay gọn gàng chỉ việc quay theo guồng thì ng khác hất ra, cứ nghĩ như mình chả bao giờ làm ác với ai cv tâm huyết thì chả ai làm gì mình mà từ ng chung chăn gối nay là ông chủ cũng đâm mình.
Buồn quá các cụ ạ, sống càng già càng thấy sự bất công nhiều hơn, chả biết còn phải chịu đựng cs khổ đaunày đến bao giờ...
Cuộc sống vẫn phải sống, phải gồng mình lên hứng nhận sự phũ phàng các cụ ạ... Mai e lại vác hồ sơ đi xin việc...
Cánh của này đóng lại mở ra cơ hội khác cho Cụ.
1 năm vừa qua Cụ học hỏi được kinh nghiệm khá nhiều rồi. Iem nghĩ Cụ có thể chủ động đến xin việc ở Công ty đối thủ, dùng chính tài năng và kinh nghiệm của Cụ làm đòn bẩy thăng tiến sự nghiệp.

DE.VN

Xe tăng
Bài ấy đến bây giờ gần 20y rồi mà vẫn dùng okie. Kinh cmn điển luôn :D
Vì anh ấy bắt được bài của người tìm việc là luôn có ước ao, khát khao được làm cho tập đoàn lớn, vừa có tí oai, thu nhập (có khi) cũng ổn, lại học hỏi được nhiều kinh nghiệm và mở rộng quan hệ....Nên anh ý vẫn cứ chơi nhạc cổ điển như cụ nói thôi.

Daniel1219

Xe tải
Nghe như cụ chia sẻ thì có vẻ đây là công ty gia đình, lý do cho cụ nghỉ cũng thật không chuyên nghiệp. Không sao cụ ạ, cụ có khả năng và trình độ thì không làm chỗ này thì làm chỗ khác, cánh cửa cũ đóng lại sẽ mở ra một cơ hội khác. Cụ không cần lăn tăn và phải có niềm tin ở bản thân cụ. Chúc cụ may mắn và thành công!

baodem

[Tịch thu bằng lái]
Có những ngành nghề, vị trí đặc thù riêng, làm tốt xếp cũng cho nghỉ sau 1-2 năm, làm không tốt cũng sau 1 năm cho nghỉ.
Em cũng biết 1-2 ông anh chuyên ứng tuyển những vị trí kiểu này, đằng nào cũng thế lên luôn đòi mức lương ngất ngưởng 140-150 củ/ tháng.

chungduclan

Xe buýt
làm công ty tư nhân ở VN thì đúng là bạc như vôi luôn.
Tùy chủ thôi cụ ơi! Cháu khi mới ra trường làm cho 1 công ty tư nhân, ông chủ trước đi Tiệp về, do ông lớn tuổi nên em gọi bằng chú. Cháu làm cho chú ấy hơn 2 năm thì em chuyển chỗ làm. Em nói thẳng thắn, lý do: Cháu rất quý và biết ơn chú, nhưng cháu cần mức thu nhập và phát triển nghề nghiệp ở mức cao hơn. Cháu nghỉ lúc đó ông chú rất tiếc. Chú ấy nói:Chú rất tiếc nhưng phải ủng hộ cháu phát triển hơn. Cứ đi đi, nếu sau này có khó khăn gì thì alo chú hoặc quay về làm với chú. Năm 2003 mà ông chú ấy đã đi Mec,ở liền kề ở Cầu Giấy. Cháu chuyển chỗ làm nhưng thi thoảng vẫn qua cafe nói chuyện với ông ấy, thi thoảng tết cũng có chút quà. Có đợt cháu có việc cần tiền gấp, hết cách nên đành alo hỏi vay ông ấy 300 củ. Ông ấy đồng ý ngay, nhưng về sau cháu xoay sở được nên không vay ông ấy nữa. Quay đi quay lại đã gần 20 năm, thi thoảng 2 chú cháu vẫn ngồi cafe...Chú ấy giờ cũng nhiều tuỏi rồi, con cái bên trời tây...

Chỉnh sửa cuối:

skuadi

Xe điện
Vì anh ấy bắt được bài của người tìm việc là luôn có ước ao, khát khao được làm cho tập đoàn lớn, vừa có tí oai, thu nhập (có khi) cũng ổn, lại học hỏi được nhiều kinh nghiệm và mở rộng quan hệ....Nên anh ý vẫn cứ chơi nhạc cổ điển như cụ nói thôi.
Không ạ. Bài toán kim tiền cả đấy ạ. ;))
Bài toán kim tiền cả đấy ạ ;))
Anh Mì tôm khôn vật ra

Chekmate

Xe điện
Em làm doanh nghiệp nhà nước top 20 VN được tầm 3 năm, cổ phần thuộc dạng doanh nghiệp lớn VN 1 năm, nước ngoài khoảng 8 năm (3 công ty), tư nhân VN 2 năm (2 công ty trong đó 1 công ty tầm trung - 30 nhân sự, 1 công ty nhỏ - 5 nhân sự) thì rút ra kết luận như sau:
- Làm doanh nghiệp nhà nước thì cần khéo léo, quan hệ tốt, nhậu khỏe, có ô dù thì mới có cơ leo cao. Hoặc phải chọn đúng phe cánh. Năng lực xếp sau. Miếng ngon không đến lượt nhân viên quèn. Nếu không tham vọng, không cần kiếm nhiều tiền thì ngồi đây nhàn nhã, thong thả.
- Doanh nghiệp cổ phần VN thì gần giống nhà nước, tuy nhiên áp lực công việc cao hơn nhiều, kèm theo đó thu nhập cũng cao hơn. Cơ hội thăng tiến là có, nếu năng lực tốt dễ lên cao hơn nhà nước.
- Công ty nước ngoài: tùy công ty, có thể vất vả ngang cổ phần VN hoặc hơn. Thu nhập cũng vậy. Nhưng nó đàng hoàng hơn, chế độ chính sách đầy đủ hơn.
- Công ty gia đình VN thì phải nịnh nọt, làm được việc, đa năng cái gì cũng chiến được, drama hơi bị nhiều :D Nói chung chủ DN người Việt đa phần là không có tầm nhìn mấy đâu, kiếm lợi nhuận là chính thôi (dĩ nhiên, họ mở công ty ra phải thế). Coi nhân viên như osin trong nhà, việc công việc tư lẫn lộn hết (Cái này giống các sếp nhà nước). Chế độ các thứ thì cắt được bao nhiêu là cắt. Em có lần tối về với vợ con rồi bị ông GĐ gọi điện bảo qua xem cái xe dưới hầm nhà anh có ngập nước không (lúc đấy mùa hè mưa bão) vì nhà lão đấy đi chơi. Giọng là ra lệnh chứ không phải nhờ giúp nhé. Dĩ nhiên em không qua rồi, đang mưa gió sấm chớp đùng đùng điều người ta ra đường. Trong khi ở cty nước ngoài, 3h chiều có dấu hiệu mưa to, sếp em đuổi hết nhân viên bảo về luôn đi ko tí mưa to đường ngập không về được. Chúng mày về viết mail báo công ty là đã về nhà an toàn nhé. Chỉ riêng việc đó đã thấy sự khác nhau giữa DN tư nhân của VN và DN nước ngoài.

Nói chung em đi qua đủ loại hình doanh nghiệp thì kết luận em chỉ hợp làm công ty nước ngoài vì không giỏi nịnh bợ luồn cúi nên các thể loại offer từ công ty tư nhân VN cho dù lương có gấp 2,3 em cũng từ chối hết.

greenkar

Xe tăng
Mất ngủ đêm khuya tâm sự với các cụ mợ một chút cho vơi đi nỗi buồn. Thực sự ở cái tuổi đầu 4 mít chơi vơi e lái bánh xe cuộc đời về số 0 cả sự nghiệp và gd quả là có mơ e cũng chả bao giờ thấy vậy mà nó là sự thật...
Đúng một năm trc gặp đứa bạn đồng niên bảo ông vào cty tôi vị trí này đang trống ông kinh nghiệm đầy mình chắc ok.
Đang chết đuối vớ dc cọc cầm bộ hồ sơ vào làm, xuống làm mọi thứ ngổn ngang ng trước đã nghỉ từ lâu rất nhiều ng vào nhưng đều ra đi vì điều kiện khác nghiệt, ko ai bàn giao đành tự mày mò vì cũng mới biết ngành này lần đầu.
Vậy rồi công việc bắt đầu ổn định vào guồng một cách trơn tru đánh đổi bao mồ hôi, máu và nước mắt . Tuần trước đúng tròn một năm con bạn gọi lên bảo ông thông cảm sep nhìn cam thấy ông ra ngoài nhiều và thấy ông cờ bạc lên cho ông nghỉ. Ơ cả đời tôi chưa biết cầm cây tú hoặc đánh một con lô con đề tôi đảng viên vậy mà sao lại nói tôi vậy? Ok nghỉ cũng dc ko sao nhưng đừng vin vào lý do đó , ko thích tôi đừng áp đặt những thứ tôi ko làmhèn lắm.
Xuống lấy xe mà cảm thấy cay đắng bao nhiêu tâm huyết về từ hoang tàn nay gọn gàng chỉ việc quay theo guồng thì ng khác hất ra, cứ nghĩ như mình chả bao giờ làm ác với ai cv tâm huyết thì chả ai làm gì mình mà từ ng chung chăn gối nay là ông chủ cũng đâm mình.
Buồn quá các cụ ạ, sống càng già càng thấy sự bất công nhiều hơn, chả biết còn phải chịu đựng cs khổ đaunày đến bao giờ...
Cuộc sống vẫn phải sống, phải gồng mình lên hứng nhận sự phũ phàng các cụ ạ... Mai e lại vác hồ sơ đi xin việc...
Cụ nên duy trì 1 tâm lý bình thản, bình tĩnh cụ ạ, vũ trụ mênh mông và ta chỉ là hạt bụi tồn tại trong 1 khoảnh khắc của vũ trụ thôi, mọi đau khổ rồi sẽ tan biến, bình tĩnh sống, mà ngần này tuổi cụ xem làm được gì thì tự làm, mở quán cà phê, chạy Grabcar. Kinh tế đang suy thoái nên tuyển dụng ít lắm và người ta tuyển người trẻ thôi cụ à.

kites1

Xe điện
CCCM nói nghe rất nhẹ nhàng . Khi một người đổ bao công sức vào công việc họ đang làm, và rất cần công việc đó . Tự dưng , bị sa thải ngang xương với lý do bất công như thế. Cụ ấy buồn chán là chuyện đương nhiên rồi .

Cụ chủ thớt ở độ tuổi 4X , gia đình và sự nghiệp cả 2 thứ chẳng còn ,thì cảm giác vô cùng bế tắc . Hơn nữa cụ ấy còn phải chăm sóc F1 .

Nếu cụ nào biết nơi nào cần người thì chỉ giúp dùm cho cụ ấy với . Khi có công việc làm trở lại, thì mọi việc sẽ sáng sủa thôi .

VnUeT

Xe tăng
Chắc tại bà chủ hay nhìn trộm cụ rồi.