[Funland] Lại thất nghiệp...sự phũ phàng của ông bà chủ.

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Website
1z-vietnam.com
Công nhận đọc cái lý do thấy hèn nhỉ? Công ty như vậy thì cụ ra đi cũng không gì để tiếc!

TONGIA

Xe lừa
Là người lao động!

Chúng ta bán sức lao động cho người sử dụng trên cơ sở nhu cầu hai bên thông qua hợp đồng.
Khi một trong 2 bên khoi g còn nhu cầu. ( lý do thì vô số, thậm chí chỉ cần không thích )
Tất nhiên việc chấm dứt hợp đồng sẽ diễn ra.

Hoàn toàn bình thường!
Không có gì đáng ta thán hay oán trách

Nếu hàng hoá SLĐ của chúng ta không còn được Thị trường lao động đánh giá cao thì nếu trẻ ta có thể tự nâng cao giá trị thông qua đào tạo.
Nếu không Ta có thể hạ giá thông qua giảm mức lương đề nghị hoặc bấu víu vào trợ cấp thất nghiệp

cunbind

Xe tải
Đúng là cái tuổi như cụ thì ức chế thật.có phải trẻ con đâu mà cư xử k có tính chuyên nghiệp thế chứ.K biết kinh tế cụ ntn,tích lũy ổn chưa chứ như em đầu 3 mít chơi vơi em cũng ngại đi xin việc lắm. giờ là tư tưởng làm tự do.Khó quá thì em đã đầu tư sẵn ở quê về là em xách cuốc xẻng ra mảnh vườn kiếm cái ăn cũng ok

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Website
1z-vietnam.com
Cụ viết thế này, lát lại có cụ OF nào đó vào viết : "Giờ khó kiếm nhân viên vừa giỏi lại tử tế thật, công ty em tuyển rất nhiều nhân viên, nhưng toàn phải cho nghỉ việc ít lâu sau đó, vì phần lớn là năng lực không có, nhưng lại hay đòi hỏi và hay nói xấu chủ sau lưng....." :))
Cụ cứ nói thế :)) mà đúng thế rồi =)) Nhắc tới BHXH, BHYT, Chế độ, thưởng, KPIs sẽ giẫy đành đạch cả cụ ơi =))

Honghen2008

Xe container
Em chia sẻ cùng chủ thớt, mong cụ nhẹ nhàng bước tiếp 👌

Kỹ thuật hậu kỳ

[Tịch thu bằng lái]
Ô tưởng món gì chứ món cướp công với vắt chanh bỏ vỏ em nghĩ ở VN không có nhiều công qua được công ty em. Gì chứ đang bình thường mà có chuyện gì sẵn sàng cho nhân viên lên đoạn đầu đài để lo cho bản thân mình ngay. Nói chung ở VN mình thế là rất bình thường, nên cũng không thể đòi hỏi nhân viên hay người làm nó làm ăn tử tế được vì họ cũng phải có 1 cái chân ngoài nữa làm cửa lùi. Đó cũng là câu trả lời tại sao doanh nghiệp mình cứ mãi lẹt đẹt trên thị trường quốc tế, căn nguyên là do cái máu khốn nạn đã được đào tạo từ ngày nhỏ, bon chen đủ thứ rồi.

Pumzen

Xe ba gác
Trước F1 nhà cháu làm cho 1 cty gia đình, được khoảng 1 năm thì nó té. Tự động nó xin nghỉ, chấp nhận đến chỗ làm mới với mức lương same same chỗ cũ nhưng tg làm việc nhiều hơn hẳn, kỷ luật hà khắc nghiêm ngặt như bên Tây lông. Lý do nó bỏ việc chỉ vì chỗ làm ở cty gđ này rất bấp bênh, tương lai không biết rõ, không phải tầm 5-10 năm mà chỉ ngắn hạn có 1 năm thôi là ko biết cty có trụ được ko. Điều hành cty đương nhiên là vc chị chủ nhưng phía sau họ toàn họ hàng anh chị em thân thiết, thậm chí bà bô gần 80 t rồi cũng được đôn lên làm giám đốc đh...:)) chắc ý tưởng trả lương thật cao cho những người thân có vị trí cao để trốn thuế chăng ?
Chình vì phải làm việc dưới những người ko có năng lực, chả học hỏi trau dồi đc cái gì là nguyên nhân khiến F1 nhà cháu bỏ việc, chuyển sang làm cho 1 tập đoàn lớn tên tuổi.

hp78

Xe điện
10 năm trước em cũng làm sale ở 1 công ty gia đình, sau 6 tháng thì em tự động xin nghỉ.

TONGIA

Xe lừa
Tầm này cắt giảm nhân sự là vô số.
Chuyện cắt giảm đứng ở góc độ người lao động hay người su dụng cũng đều có sự hụt hẫng.
Nhưng HĐLĐ nó không ohair đăng ký kết hôn.
Nó không bao gồm lời thề hứa trọn đời.
Sáng ký chiều thanh lý là bình thường.
Chấp nhận đi!
Hàng triệu, hàng tỷ người mất việc vì ảnh hưởng covid. Việc đầu tiên là nhanh chóng ổn định cuộc sống, tìm việc mới để duy trì gia đình chứ không phải than vãn, chê bai.

sontranvu

Xe điện
Hồi xưa e cũng đành phải cho 1 con bé kế toán đi vs e từ ngày đầu nghỉ vì cũng khó khắn và bản thân chuyên môn ko đáp ứng đc cv. Thanh toán hết xong E cho thêm 1 tháng lương để hỗ trợ tìm cv mới. Thằng chủ cụ nói thì đúng là bạc hơn vôi và ko đàng hoàng r. Thảo nào những người trước đã nghỉ.

Trục

Xe ba gác
Ô tưởng món gì chứ món cướp công với vắt chanh bỏ vỏ em nghĩ ở VN không có nhiều công qua được công ty em. Gì chứ đang bình thường mà có chuyện gì sẵn sàng cho nhân viên lên đoạn đầu đài để lo cho bản thân mình ngay. Nói chung ở VN mình thế là rất bình thường, nên cũng không thể đòi hỏi nhân viên hay người làm nó làm ăn tử tế được vì họ cũng phải có 1 cái chân ngoài nữa làm cửa lùi. Đó cũng là câu trả lời tại sao doanh nghiệp mình cứ mãi lẹt đẹt trên thị trường quốc tế, căn nguyên là do cái máu khốn nạn đã được đào tạo từ ngày nhỏ, bon chen đủ thứ rồi.
Huynh giỏi đấy, trụ được trong môi trường đầy tính cạnh tranh, đâm chọt thế mà trụ được đến giờ. :)

IP man

Xe lăn
Tầm này cắt giảm nhân sự là vô số.
Chuyện cắt giảm đứng ở góc độ người lao động hay người su dụng cũng đều có sự hụt hẫng.
Nhưng HĐLĐ nó không ohair đăng ký kết hôn.
Nó không bao gồm lời thề hứa trọn đời.
Sáng ký chiều thanh lý là bình thường.
Chấp nhận đi!
Hàng triệu, hàng tỷ người mất việc vì ảnh hưởng covid. Việc đầu tiên là nhanh chóng ổn định cuộc sống, tìm việc mới để duy trì gia đình chứ không phải than vãn, chê bai.
Vấn đề là người sử dụng lao động là cty tư nhân ở VN có hành xử đúng hay ko mà thôi.
Thằng em em, giảm biên ở cty Hàn thì được đền bù 3 tháng lương + nó đi làm bảo hiểm thất nghiệp được thêm 1 mớ. Đủ để nghỉ ngơi mấy tháng đi tìm việc mới.
Chứ cty tư nhân ở VN thì khó mà chơi đúng luật lắm.

Hoangraptor

[Tịch thu bằng lái]
Mất ngủ đêm khuya tâm sự với các cụ mợ một chút cho vơi đi nỗi buồn. Thực sự ở cái tuổi đầu 4 mít chơi vơi e lái bánh xe cuộc đời về số 0 cả sự nghiệp và gd quả là có mơ e cũng chả bao giờ thấy vậy mà nó là sự thật...
Đúng một năm trc gặp đứa bạn đồng niên bảo ông vào cty tôi vị trí này đang trống ông kinh nghiệm đầy mình chắc ok.
Đang chết đuối vớ dc cọc cầm bộ hồ sơ vào làm, xuống làm mọi thứ ngổn ngang ng trước đã nghỉ từ lâu rất nhiều ng vào nhưng đều ra đi vì điều kiện khác nghiệt, ko ai bàn giao đành tự mày mò vì cũng mới biết ngành này lần đầu.
Vậy rồi công việc bắt đầu ổn định vào guồng một cách trơn tru đánh đổi bao mồ hôi, máu và nước mắt . Tuần trước đúng tròn một năm con bạn gọi lên bảo ông thông cảm sep nhìn cam thấy ông ra ngoài nhiều và thấy ông cờ bạc lên cho ông nghỉ. Ơ cả đời tôi chưa biết cầm cây tú hoặc đánh một con lô con đề tôi đảng viên vậy mà sao lại nói tôi vậy? Ok nghỉ cũng dc ko sao nhưng đừng vin vào lý do đó , ko thích tôi đừng áp đặt những thứ tôi ko làmhèn lắm.
Xuống lấy xe mà cảm thấy cay đắng bao nhiêu tâm huyết về từ hoang tàn nay gọn gàng chỉ việc quay theo guồng thì ng khác hất ra, cứ nghĩ như mình chả bao giờ làm ác với ai cv tâm huyết thì chả ai làm gì mình mà từ ng chung chăn gối nay là ông chủ cũng đâm mình.
Buồn quá các cụ ạ, sống càng già càng thấy sự bất công nhiều hơn, chả biết còn phải chịu đựng cs khổ đaunày đến bao giờ...
Cuộc sống vẫn phải sống, phải gồng mình lên hứng nhận sự phũ phàng các cụ ạ... Mai e lại vác hồ sơ đi xin việc...
Cố lên!
Cánh cửa này đóng,cánh cửa khác sẽ mở ra!
Em từng như bác,và em cũng ngoài 40 rồi! Cứ cố gắng thôi,tìm vui trong mọi việc ta làm.

Chỉ vì thế F1 nhà em mới phải xa phương cầu thực. Cụ thớt còn bị lão Chủ bỏ tiền ra thuê mình đuổi còn đỡ, ở VN còn đầy thằng làm thuê đuổi thằng làm thuê mới cay.

atbp

Xe buýt
Ở mình câu truyện vắt chanh bỏ vỏ là thường , % thì hứa hẹn đến cuối năm , sau khi có data base khách hàng thì mời anh biến ...Người thông minh khi gặp những câu truyện đại loại như : mời về xây dựng bộ phận, hứa hẹn thành công thì không quên ...v.v...Thì họ sẽ mặc cả mức lương rất cao, hợp đồng chặt chẽ giống như HLV bóng đá vậy .
Chia buồn cùng cụ chủ , chúc cụ tìm được công việc mới theo ý muốn !

td2000

Xe tăng
Em thấy hơi lạ, doanh nghiệp chả thằng chủ nào đuổi thằng làm tốt cả

simo2001

Xe tăng
Mất ngủ đêm khuya tâm sự với các cụ mợ một chút cho vơi đi nỗi buồn. Thực sự ở cái tuổi đầu 4 mít chơi vơi e lái bánh xe cuộc đời về số 0 cả sự nghiệp và gd quả là có mơ e cũng chả bao giờ thấy vậy mà nó là sự thật...
Đúng một năm trc gặp đứa bạn đồng niên bảo ông vào cty tôi vị trí này đang trống ông kinh nghiệm đầy mình chắc ok.
Đang chết đuối vớ dc cọc cầm bộ hồ sơ vào làm, xuống làm mọi thứ ngổn ngang ng trước đã nghỉ từ lâu rất nhiều ng vào nhưng đều ra đi vì điều kiện khác nghiệt, ko ai bàn giao đành tự mày mò vì cũng mới biết ngành này lần đầu.
Vậy rồi công việc bắt đầu ổn định vào guồng một cách trơn tru đánh đổi bao mồ hôi, máu và nước mắt . Tuần trước đúng tròn một năm con bạn gọi lên bảo ông thông cảm sep nhìn cam thấy ông ra ngoài nhiều và thấy ông cờ bạc lên cho ông nghỉ. Ơ cả đời tôi chưa biết cầm cây tú hoặc đánh một con lô con đề tôi đảng viên vậy mà sao lại nói tôi vậy? Ok nghỉ cũng dc ko sao nhưng đừng vin vào lý do đó , ko thích tôi đừng áp đặt những thứ tôi ko làmhèn lắm.
Xuống lấy xe mà cảm thấy cay đắng bao nhiêu tâm huyết về từ hoang tàn nay gọn gàng chỉ việc quay theo guồng thì ng khác hất ra, cứ nghĩ như mình chả bao giờ làm ác với ai cv tâm huyết thì chả ai làm gì mình mà từ ng chung chăn gối nay là ông chủ cũng đâm mình.
Buồn quá các cụ ạ, sống càng già càng thấy sự bất công nhiều hơn, chả biết còn phải chịu đựng cs khổ đaunày đến bao giờ...
Cuộc sống vẫn phải sống, phải gồng mình lên hứng nhận sự phũ phàng các cụ ạ... Mai e lại vác hồ sơ đi xin việc...
Chia sẻ với cụ. Dù gì thì cũng cứng rắn lên và ngừng đổ lỗi, cụ ạ. Ngửi văn của cụ em thấy khá là lộn xộn và suy nghĩ không rõ ràng, hơi tiêu cực. Hy vọng cụ sẽ gặp nhiều thành công và niềm vui trong thời gian tới.

phuonghoang89

Xe buýt
làm công ty tư nhân ở VN thì đúng là bạc như vôi luôn.