[Funland] Lại thất nghiệp...sự phũ phàng của ông bà chủ.

XSim

Xe container
Mấy người quen của em làm cho anh Mì tôm toàn rơi vào cảnh như thế. Lại còn toàn sếp nữ gọi lên thông báo cho nghỉ việc. các anh bạn ý bảo cay cay là..
Tôi đây. Sau khi setup xong anh Mì tôm gửi yêu cầu phải cắt giảm 9/21 nhân sự. Toàn người key lương cao. Hùi ấy còn trẻ nên chưa tính ra bài của ảnh ;))
Anh Mì tôm là anh nào thế ạ? Em đoán là Vin hoặc Masan :D

Pumzen

Xe ba gác
Đầu 4 mít chơi vơi mà bây giờ lóc cóc đi nộp đơn tìm việc làm cho hợp với ngành nghề của mình là điều ko hề dễ dàng 1 chút nào.

Vomoicuoi

Xe tăng
Giờ kiếm việc cũng khó đấy các cụ ạ. Em có mấy bạn nhân viên đợt trước cũng ra vẻ lắm vì mình đào tạo xong, giờ bắt đầu ngấp nghé so sánh chỗ nọ chỗ kia người ta trả lương cao hơn. Đợt này em hỏi luôn 1 bạn "nếu em thấy công việc ở đây không tạo đủ điều kiện để em phát triển tối đa năng lực thì anh chấp nhận để em đi làm chỗ khác. Anh rất tiếc công sức và tiền đã đào tạo em nhưng anh chấp nhận thôi". Nghe xong vội vàng trả lời ngay là "em rất thích làm ở đây...."
Thì đang lúc khó khăn nó sợ mất việc mà cụ

Greeno

Xe lăn
Website
www.bodetam.vn
Con gái nhà mình làm bên ngân hàng thương mại tư nhân đi họp về nói sếp lại giao chỉ tiêu bán bảo hiểm nhân thọ chứ không cần chỉ tiêu huy động vốn, trong khi tháng trước hai vợ chồng mới mua xong. Ép nhau kiểu này thì chắc phải tìm đường mà đi? Mình ghét thêm BHNT
Bán BHNT để NH ăn 120% phí mà cụ, thơm lắm nên các ông chủ NH giờ chỉ chăm chăm bắt nhân viên bán BH thôi, hihi...
Bên vợ em cũng thế, làm quản lý mà suốt ngày thấy chỉ tiêu trên ép xuống món BH. Em bảo nếu ko thích thì nghỉ ở nhà trông con loanh quanh trồng rau nuôi gà, đi spa cho sướng, đi làm mà ức chế thì thôi nghỉ, đã đi làm là phải vui, thoải mái mới hiệu quả

robeck_to

Xe máy
Kệ đời đi cụ, làm cho cty gia đình, trong mắt họ không ưng mình thì sớm muộn gì cũng out. Coi như bài học đi qua trong cuộc đời , xốc lại tinh thần tiếp tục phía trước, chúc cụ may mắn!

LuckyCar

Xe container
Em tuổi tầm như Cụ chủ, nhưng bảo vác hồ sơ đi xin việc, có khi bị loại từ vòng gửi xe. ;)
Em tầm tuổi cụ. Cách đây mấy năm, em nổi hứng chế ra một cái CV vác đi phỏng vấn, thử thôi chứ được nhận em cũng không đi làm. Trong khi phỏng vấn, em bảo chỉ cần lương khởi điểm như tụi phỏng vấn cùng hôm đấy (đa phần là sinh viên mới tốt nghiệp hoặc đi làm được 1 năm). Thế mà cuối cùng em vẫn không được nhận vì tụi phỏng vấn em toàn ít tuổi hơn, tụi nó chê em già. Nghĩ lại vẫn thấy ngộ ngộ.

Chỉnh sửa cuối:

kites1

Xe điện
Bán BHNT để NH ăn 120% phí mà cụ, thơm lắm nên các ông chủ NH giờ chỉ chăm chăm bắt nhân viên bán BH thôi, hihi...
Bên vợ em cũng thế, làm quản lý mà suốt ngày thấy chỉ tiêu trên ép xuống món BH. Em bảo nếu ko thích thì nghỉ ở nhà trông con loanh quanh trồng rau nuôi gà, đi spa cho sướng, đi làm mà ức chế thì thôi nghỉ, đã đi làm là phải vui, thoải mái mới hiệu quả
Cụ có điều kiện kinh tế nên lương đủ nuôi cả gia đình . Có nhiều người thì hai vợ chồng đều phải làm việc mới đủ thu nhập . Chứ 1 người đi làm thì không đủ tiền chi tiêu cuộc sống hàng ngày cụ a

tienphong75

Xe tải
Mất ngủ đêm khuya tâm sự với các cụ mợ một chút cho vơi đi nỗi buồn. Thực sự ở cái tuổi đầu 4 mít chơi vơi e lái bánh xe cuộc đời về số 0 cả sự nghiệp và gd quả là có mơ e cũng chả bao giờ thấy vậy mà nó là sự thật...
Đúng một năm trc gặp đứa bạn đồng niên bảo ông vào cty tôi vị trí này đang trống ông kinh nghiệm đầy mình chắc ok.
Đang chết đuối vớ dc cọc cầm bộ hồ sơ vào làm, xuống làm mọi thứ ngổn ngang ng trước đã nghỉ từ lâu rất nhiều ng vào nhưng đều ra đi vì điều kiện khác nghiệt, ko ai bàn giao đành tự mày mò vì cũng mới biết ngành này lần đầu.
Vậy rồi công việc bắt đầu ổn định vào guồng một cách trơn tru đánh đổi bao mồ hôi, máu và nước mắt . Tuần trước đúng tròn một năm con bạn gọi lên bảo ông thông cảm sep nhìn cam thấy ông ra ngoài nhiều và thấy ông cờ bạc lên cho ông nghỉ. Ơ cả đời tôi chưa biết cầm cây tú hoặc đánh một con lô con đề tôi đảng viên vậy mà sao lại nói tôi vậy? Ok nghỉ cũng dc ko sao nhưng đừng vin vào lý do đó , ko thích tôi đừng áp đặt những thứ tôi ko làmhèn lắm.
Xuống lấy xe mà cảm thấy cay đắng bao nhiêu tâm huyết về từ hoang tàn nay gọn gàng chỉ việc quay theo guồng thì ng khác hất ra, cứ nghĩ như mình chả bao giờ làm ác với ai cv tâm huyết thì chả ai làm gì mình mà từ ng chung chăn gối nay là ông chủ cũng đâm mình.
Buồn quá các cụ ạ, sống càng già càng thấy sự bất công nhiều hơn, chả biết còn phải chịu đựng cs khổ đaunày đến bao giờ...
Cuộc sống vẫn phải sống, phải gồng mình lên hứng nhận sự phũ phàng các cụ ạ... Mai e lại vác hồ sơ đi xin việc...
Cụ phải vui mới đúng vì:
- Nó diên ra không muộn hơn, đỡ thiệt hại về thời gian, mình còn làm việc khác.
- Công việc vừa rồi cho cụ kinh nghiệm "xây dựng từ đổ nát". Kinh nghiệm này rất quý để phát triển sau này.
- Biết cách nhìn người để tránh những tình huống tương tự trong tương lai.
- Vân vân, mây mây
Nói túm lại không phải AQ, hãy nhìn vào mặt được của vấn đề sẽ vượt qua được khó khăn.

kvboto

Xe container
CCCM nói nghe rất nhẹ nhàng . Khi một người đổ bao công sức vào công việc họ đang làm, và rất cần công việc đó . Tự dưng , bị sa thải ngang xương với lý do bất công như thế. Cụ ấy buồn chán là chuyện đương nhiên rồi.

Cụ chủ thớt ở độ tuổi 4X , gia đình và sự nghiệp cả 2 thứ chẳng còn ,thì cảm giác vô cùng bế tắc . Hơn nữa cụ ấy còn phải chăm sóc F1 .

Nếu cụ nào biết nơi nào cần người thì chỉ giúp dùm cho cụ ấy với . Khi có công việc làm trở lại, thì mọi việc sẽ sáng sủa thôi .
Em nghĩ đa phần ý các cụ không phải coi nhẹ gì đâu cụ, đa phần cái tiêu cực, cái thống khổ của con người là đến từ quan điểm, suy nghĩ và tâm lý,...

Các quan hệ là người lao động, là người sử dụng lao động, người chủ, người làm thuê,... trong xã hội, loại hình doanh nghiệp, các điều khoản hợp đồng lao động, phúc lợi, đãi ngộ, thời gian, nhìn nhận, đánh giá, mong muốn, kỳ vọng,... nó có nhiều góc độ, mỗi góc độ nó đều có cái "quyền" và cái "mong muốn" chủ quan mang tính cá nhân, mục đích cá nhân,.... Luật pháp về lao động của nước nào thi hành ngon hơn thì sẽ đơn hơn, nước ta thì khỏi bàn mặc dù có đống hiệp hội này nọ,...

Có cái nhìn, hiểu ở nhiều góc độ khác nhau, giúp cho ta đánh giá, xác định tâm lý được tốt hơn,... và cái tâm lý, suy nghĩ sẽ mang tính chủ động hơn, bớt được tâm lý tiêu cực, chán trường thống khổ,...

Mong cụ chủ bớt buồn phiền, tìm công việc mới và chiến đấu trong tâm thế là người vững vàng trong năng lực, chuyên môn,...

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Đầu 4 mít chơi vơi mà bây giờ lóc cóc đi nộp đơn tìm việc làm cho hợp với ngành nghề của mình là điều ko hề dễ dàng 1 chút nào.
Đúng rồi cụ ah! Nhất là thời điểm này!
Nhưng trách đi thì cũng phải nhìn lại mình. Cái gì xảy ra ko bao giờ chỉ có lỗi một phía, chỉ là bên nào nặng bên nào nhẹ!
Bên em từng câu một nhân sự quản lý nhà máy rất tốt về, nhưng phải cho nghỉ sau vài tháng, vì sói em cân nhắc mấy điểm:
- Quản lý sx nhưng cứ 5h là về, kệ sx vẫn đang sản xuất, ông chủ vẫn đang ở cty chưa được về :P
- Ngày cuối tuần bảo dưỡng máy móc, không bao giờ tới, mặc kệ công nhân và quản lý cũ làm, chắc nghĩ mình là GĐSX ở trên cao cao :P Dù ông chủ vẫn phải tới
- Không thể hòa đồng với nhân sự cũ :(
Sau này bạn ấy phiêu bạt qua bao nhiêu nhà máy cũng đều ko quá 1/2 năm cả. Vì các nm đều gọi hỏi bên em và sau đó đều kể cho em, vì bọn em là đồng nghiệp. Lỗi như trên thì bạn chỉ mắc ở nm em, nhưng sang các nm khác lại mắc các lỗi khác, mà tổng kết lại là tầm chỉ có thế!

Greeno

Xe lăn
Website
www.bodetam.vn
Cánh của này đóng lại mở ra cơ hội khác cho Cụ.
1 năm vừa qua Cụ học hỏi được kinh nghiệm khá nhiều rồi. Iem nghĩ Cụ có thể chủ động đến xin việc ở Công ty đối thủ, dùng chính tài năng và kinh nghiệm của Cụ làm đòn bẩy thăng tiến sự nghiệp.
Chuẩn cụ, nếu cụ chủ kinh nghiệm và giỏi chuyên môn thì các đơn vị cùng ngành sẽ săn đón ầm ầm, hoặc đi xin đâu cũng nhận, không việc gì phải lo lắng ca thán cả.
Cuộc đời nhiều khi lạnh lùng, tàn nhẫn vậy để ta cứng cáp và bản lĩnh hơn

hoviethung

Xe lăn
Vẫn biết phận làm thuê là phải chấp nhận yêu cầu của chủ. Nhưng yêu cầu vô lý thì cảm thấy rất ức chế. Mà lương NH thì cũng tương đương với nhiều ngành khác mà thời gian thì nhiều hơn. Mình cũng tính nếu bị ép quá thì xin con sang làm việc khác. Mà bên BH cũng khôn gớm. Bán cho cá nhân khó quá nên phải dùng thủ đoạn này. Mình muốn mấy ofFer nghề này phản biện chuyện này xem thế nào?

Greeno

Xe lăn
Website
www.bodetam.vn
Cụ có điều kiện kinh tế nên lương đủ nuôi cả gia đình . Có nhiều người thì hai vợ chồng đều phải làm việc mới đủ thu nhập . Chứ 1 người đi làm thì không đủ tiền chi tiêu cuộc sống hàng ngày cụ a
Ý em nói về chọn công việc để làm. Mình có trình độ, kinh nghiệm thì cứ chọn doanh nghiệp, tổ chức nào mà mình thấy thoải mái, vui vẻ mà làm, thị trường lao động giờ mênh mông thoải mái chứ ko bó hẹp như xưa nữa, tha hồ đi tìm và chọn việc hợp với mình

Greeno

Xe lăn
Website
www.bodetam.vn
Vẫn biết phận làm thuê là phải chấp nhận yêu cầu của chủ. Nhưng yêu cầu vô lý thì cảm thấy rất ức chế. Mà lương NH thì cũng tương đương với nhiều ngành khác mà thời gian thì nhiều hơn. Mình cũng tính nếu bị ép quá thì xin con sang làm việc khác. Mà bên BH cũng khôn gớm. Bán cho cá nhân khó quá nên phải dùng thủ đoạn này. Mình muốn mấy ofFer nghề này phản biện chuyện này xem thế nào?
Trong ngành BH gọi là phát triển kênh Banca gì đó, tức là bán BH qua kệnh Ngân Hàng, phí năm đầu NH hưởng hết và còn được bên BH trả thêm cho vài chục % nữa, bên BH chỉ ăn phí những năm sau đó thôi.
Có cty BH còn trả tiền trước cho NH nên mới có chuyện 1 NH nọ ko bán đủ chỉ tiêu BHNT nên tặng thưởng toàn bộ CBCNV toàn tập đoàn 1 gói BHNT đấy, hihi

volts

Xe buýt
{Kinh doanh chuyên nghiệp}

cafe_rhum

Xe hơi
Em vào rót chén rượu động viên cụ.
Thực ra, nhìn theo hướng tích cực thì cũng may mà họ lật mặt sớm, cụ cũng đỡ tốn thời gian vô ích. Nơi làm việc như vậy, em nghĩ nó cũng chẳng bền vững gì đâu.
Những trải nghiệm cụ đã làm ở đó, chắc chắn sẽ giúp cụ trong thời gian tiếp theo, kể cả về công việc hay về cách nhìn người.
Chỉ cần cụ còn sống, còn sức khỏe thì vẫn có cách để vượt qua được thời gian này.
Chúc cụ sớm tìm được công việc mới.

Súng hơi HD

Xe tải
Cụ chủ làm về lĩnh vực hồ sơ thanh quyết toán xây dựng ah

kites1

Xe điện
Em nghĩ đa phần ý các cụ không phải coi nhẹ gì đâu cụ, đa phần cái tiêu cực, cái thống khổ của con người là đến từ quan điểm, suy nghĩ và tâm lý,...

Các quan hệ là người lao động, là người sử dụng lao động, người chủ, người làm thuê,... trong xã hội, loại hình doanh nghiệp, các điều khoản hợp đồng lao động, phúc lợi, đãi ngộ, thời gian, nhìn nhận, đánh giá, mong muốn, kỳ vọng,... nó có nhiều góc độ, mỗi góc độ nó đều có cái "quyền" và cái "mong muốn" chủ quan mang tính cá nhân, mục đích cá nhân,.... Luật pháp về lao động của nước nào thi hành ngon hơn thì sẽ đơn hơn, nước ta thì khỏi bàn mặc dù có đống hiệp hội này nọ,...

Có cái nhìn, hiểu ở nhiều góc độ khác nhau, giúp cho ta đánh giá, xác định tâm lý được tốt hơn,... và cái tâm lý, suy nghĩ sẽ mang tính chủ động hơn, bớt được tâm lý tiêu cực, chán trường thống khổ,...

Mong cụ chủ bớt buồn phiền, tìm công việc mới và chiến đấu trong tâm thế là người vững vàng trong năng lực, chuyên môn,...
Vấn đề tâm lý khó lắm cụ ơi . Bà nhà em đi làm việc mấy chục năm rồi . bà ấy vừa qua tuổi 58 vào năm trước. Theo luật thì còn khoảng 9 năm nữa mới đến tuổi hưu trí.Biết rằng tuổi lớn thì cơ hội bị sa thải rất cao và khó tìm lại công việc làm khác. Đã chuẩn bị tâm lý. Vậy mà khi chuyện sa thải xảy đến, bà ấy chịu không nổi đó . Cứ ngẩn ngơ buồn rầu. Rồi lo lắng không có tiền để trả chi phí sinh hoạt , cho rằng bà ấy là gánh nặng của em .

Em phải an ủi, giải thích, và khuyên bảo thật lâu thì tinh thần bà nhà em mới ổn định lại được. Nhưng bà ấy không giống như ngày xưa nữa . Cứ nói cho là đã vô dụng rồi . Em bảo bà ấy cứ xem như đã đến tuổi hưu đi, đừng nghĩ đến chuyện đi làm việc nữa, hình như bà nhà em không nghe lọt vào tai chút nào .

Chum mẻ

Xe hơi
Cố lên cụ ơi, chỗ làm như thế chẳng tiếc gì đúng ko ạ, có điều cách họ thực hiện và thời điểm không phù hợp.... Mong cụ chân cứng đá mềm, chờ cánh cửa tốt đẹp hơn sớm mở ra!