[Funland] Lãi suất sẽ về 0%, đánh thuế căn nhà thứ hai trở đi, hướng dòng vốn vào...

coolpix8700

Xe ngựa
Cụ khỏi lo việc người ta không gửi tiền vào bank cụ ạ.

Ngoài cái thuế tài sản (thuế đánh vào người giàu) ra thì nó còn có một quy định rất hay ho nữa, đó là: quy định các giao dịch với số tiền lớn phải thông qua chuyển khoản (ví dụ từ 5 triệu trở lên). Nếu cái quy định này được chấp thuận (giống như thuế tài sản, các IQ lại tiếp tục chưa chịu đem ra thảo luận) thì nó sẽ:
...
Khỏi kể về công dụng.
Em muốn cho đứa em 5 triệu, chắc phải đưa vào băng nhờ băng đưa hộ?
Nếu không muốn đưa vào băng thì chắc sẽ có ông băng cơ hay xxx luôn đi kèm sát để theo dõi cả ngày lẫn đêm xem có rút ví lấy tiền ra không hay sao?
Không có lãi suất em đảm bảo 99% người dân thường VN sẽ không đến cửa nhà băng!

Khỏi kể về công dụng.
Em muốn cho đứa em 5 triệu, chắc phải đưa vào băng nhờ băng đưa hộ?
Nếu không muốn đưa vào băng thì chắc sẽ có ông băng cơ hay xxx luôn đi kèm sát để theo dõi cả ngày lẫn đêm xem có rút ví lấy tiền ra không hay sao?
Không có lãi suất em đảm bảo 99% người dân thường VN sẽ không đến cửa nhà băng!
Cụ nhìn thấy đơn giản quá. Đúng là cụ muốn cho ai thì cụ có thể giao tiền mặt, không sao cả. Vấn đề nó sẽ nảy sinh khi cụ sử dụng đồng tiền đó. Ví dụ cụ mua nhà, mua xe, sắm vàng, ... nó sẽ sinh rắc rối ngay :)). Còn nếu cụ cầm đống tiền đó trao tay hết từ người này sang tay người khác thì không vấn đề gì nhưng lúc đó số tiền ấy chỉ là mớ giấy lộn không hơn không kém nhé! :))

coolpix8700

Xe ngựa
Cụ nhìn thấy đơn giản quá. Đúng là cụ muốn cho ai thì cụ có thể giao tiền mặt, không sao cả. Vấn đề nó sẽ nảy sinh khi cụ sử dụng đồng tiền đó. Ví dụ cụ mua nhà, mua xe, sắm vàng, ... nó sẽ sinh rắc rối ngay :)). Còn nếu cụ cầm đống tiền đó trao tay hết từ người này sang tay người khác thì thức chất số tiền giấy đó chỉ là mớ giấy lộn không hơn không kém nhé! :))
Bác yên tâm khỏi phải lo về chuyện đồng tiền VN thành giấy lộn.
Không chỉ mua 1 cái xe, mà cả tòa nhà,... cũng vậy thôi, đồng tiền VN vẫn dùng rất tốt.
Chắc may ra sẽ vướng là người mua CC do doanh nghiệp BĐS làm ra, chỉ là họ mới có thể sợ.
Còn Nhà nước không bán nhà thì người dân vẫn dùng được tiền mặt để mua bán nhà cho đến cái năm VN thành nước phát triển đã được ghi đấy.
Mà cả đến khi ấy thì đồng tiền mặt cũng như đồng Ơ, đồng $ ở các nước PT bây giờ, dù quản lý rất chặt nhưng chúng vẫn được in ra, vẫn lưu thông mà không chỉ vài chục, vài trăm, vài ngàn đâu!

Chỉnh sửa cuối:

Hooks

Xe tăng
NHNN VN ko kinh doanh tiền tệ cụ nhé. Họ là cơ quan quản lý. Ngân hàng thương mại mới kinh doanh tiền tệ, và họ ăn chênh lệch giữa tiền gửi với tiền vay, vì vậy nguồn tiền gửi ls càng thấp càng tốt. Tuy nhiên các ngân hàng VN đang trong xu hướng giảm dần tỷ trọng lợi nhuận đến từ cho vay, tăng tỷ trọng thu dịch vụ phi tín dụng. Sau này như nhiều bọn giãy chết, lợi nhuận cho vay chỉ dưới 10% tổng lợi nhuận của ngân hàng.
Chỉ là 1 tên gọi khác thôi cụ. NHNN được quyền cung ứng tài chính, tiền tệ cho CP và cho các tổ chức tín dụng. NHNN ko có chức năng cho vay thì cung tiền ra thị trường kiểu gì?

VN là nước có đồng nội tệ không mang tính thanh khoản QT nên ko thể "xuất khẩu" lạm phát để bình ổn. Một nghịch lý là kinh tế càng phát triển, ngoại tệ đổ về càng nhiều thì NHNN phải in thêm nhiều tiền để hấp thu số ngoại tệ đó. Bản thân việc in tiền đã gây sức ép lớn cho lạm phát rồi. Muốn lạm phát thấp thì hoặc là nền kinh tế phát triển thật chậm lại, hoặc là giảm tỷ lệ xuất siêu xuống thấp.

Bác yên tâm khỏi phải lo về chuyện đồng tiền VN thành giấy lộn.
Không chỉ mua 1 cái xe, mà cả tòa nhà,... cũng vậy thôi, đồng tiền VN vẫn dùng rất tốt.
Chắc may ra sẽ vướng là người mua CC do doanh nghiệp BĐS làm ra, chỉ là họ mới có thể sợ.
Còn Nhà nước không bán nhà thì người dân vẫn dùng được tiền mặt để mua bán nhà cho đến cái năm VN thành nước phát triển đã được ghi đấy.
Mà cả đến khi ấy thì đồng tiền mặt cũng như đồng Ơ, đồng $ ở các nước PT bây giờ, dù quản lý rất chặt nhưng chúng vẫn được in ra, vẫn lưu thông mà không chỉ vài chục, vài trăm, vài ngàn đâu!
Cụ yên tâm. Cụ mua bán trao tay với nhau vẫn được nhưng khi ra làm giấy tờ chuyển nhượng sang tên đổi chủ thì sẽ bị vợt cho một mớ cái tội mua bán giao dịch hơn 5 triệu mà không chuyển khoản. Tất nhiên cụ cũng còn giấu được khơ khớ do mua bán tới 10 nhưng chỉ khai có một thôi. Sau đó cụ thấy để đống tiền giấu được này trong nhà lâu cũng nguy, phần thì lo bị mất trộm phần thì lo mối mọt nó nhấm. Do đó, cụ bèn nghĩ cách đem nó ra dùng. Tiếc là lúc đó cụ đi đến đâu hỏi mua cái gì bọn cửa hàng nó cứ đòi chuyển khoản cứ giao tiền mặt nó không chịu nhận. Bực quá cụ đem đống tiền đó vào bank để gửi. Bọn bank nó đưa cho cụ tờ giấy bảo cụ khai nguồn gốc của tiền này ở đâu cụ có, thế là cụ loay hoay một hồi chưa biết kê khai ra sao thì thấy có 2 đồng chí công an kinh tế với 2 đồng chí bên cơ quan thuế bước đến, họ chào cụ rồi dẫn cụ về phường ngồi uống nước trà đàm đạo về vì sao gọi là trốn thuế, về luật thuế tài sản, về lãi suất tiến gửi 0% và giao dịch với số tiền bao nhiêu thì phải chuyển khoản, ... :))

Chỉnh sửa cuối:

Thanhvuóng71

Xe điện
Tức là chống đầu cơ đất đai mà. Nhưng VAFI đề xuất đưa lãi suất tiền gửi về 0 với điều kiện chính phủ hạn chế tiền đầu tư bất động sản bằng cách đánh thuế lũy tiến cho quyền sử dụng đất thứ 2 trở lên, nhờ đó vốn nhàn rỗi nhiều Lên tạo cơ hội giảm lãi suất. Nhưng BĐs chỉ là một kênh đầu tư. VAFI có lẽ không muốn tính đến kênh vàng, ngoại tê, ck...
Vấn đề là đánh thuế QUYỀN SỬ DỤNG chứ không phải là vật chất.

Có cụ nào thắc mắc về thuế tài sản không? Ví dụ như: Vì sao tài sản mồ hôi nước mắt của tôi làm ra, tích cóp cả đời mới được mà bây giờ nhà nước lại đánh thuế? Tôi đã nộp bao nhiêu thứ thuế rồi giờ có tí tài sản lại bị đánh thuế tiếp là sao? Như vậy có phải là ăn cướp của dân không? :D

wanting252

[Tịch thu bằng lái]
Có cụ nào thắc mắc về thuế tài sản không? Ví dụ như: Vì sao tài sản mồ hôi nước mắt của tôi làm ra, tích cóp cả đời mới được mà bây giờ nhà nước lại đánh thuế? Tôi đã nộp bao nhiêu thứ thuế rồi giờ có tí tài sản lại bị đánh thuế tiếp là sao? Như vậy có phải là ăn cướp của dân không? :D
Cụ có nhìn thấy chữ "căn nhà thứ hai" ở ngay tiêu đề không?

coolpix8700

Xe ngựa
Cụ yên tâm. Cụ mua bán trao tay với nhau vẫn được nhưng khi ra làm giấy tờ chuyển nhượng sang tên đổi chủ thì sẽ bị vợt cho một mớ cái tội mua bán giao dịch hơn 5 triệu mà không chuyển khoản. Tất nhiên cụ cũng còn giấu được khơ khớ do mua bán tới 10 nhưng chỉ khai có một thôi. Sau đó cụ thấy để đống tiền giấu được này trong nhà lâu cũng nguy, phần thì lo bị mất trộm phần thì lo mối mọt nó nhấm. Do đó, cụ bèn nghĩ cách đem nó ra dùng. Tiếc là lúc đó cụ đi đến đâu hỏi mua cái gì bọn cửa hàng nó cứ đòi chuyển khoản cứ giao tiền mặt nó không chịu nhận. Bực quá cụ đem đống tiền đó vào bank để gửi. Bọn bank nó đưa cho cụ tờ giấy bảo cụ khai nguồn gốc của tiền này ở đâu cụ có, thế là cụ loay hoay một hồi chưa biết kê khai ra sao thì thấy có 2 đồng chí công an kinh tế với 2 đồng chí bên cơ quan thuế bước đến, họ chào cụ rồi dẫn cụ về phường ngồi uống nước trà đàm đạo về vì sao gọi là trốn thuế, về luật thuế tài sản, về lãi suất tiến gửi 0% và giao dịch với số tiền bao nhiêu thì phải chuyển khoản, ... :))
Bác có thể sẽ rất nổi tiếng nếu bắc chước ông Duyn Véc Nơ viết chuyện viễn tưởng!
Em đã từng mua 2 cái ô tô ở cái đất nước nổi tiếng chặt chẽ chống rửa tiền. Không 1 xu nào phải qua ngân hàng để trả cho 2 cái xe đó. Xe đăng ký đứng đúng tên em luôn. Bên đó, trong hợp đồng mua bán họ ghi rất rõ thời gian giao xe chính xác tới phút để đề phòng xe gây tai nạn hoặc sử dụng xe làm việc không hợp pháp.
Chạy xe, sửa xe em cũng toàn trả họ bằng tiền mặt.
Tụi em kinh doanh, nhưng tiền mặt cho vào ngân hàng chỉ để trả thuế, bảo hiểm, tiền nhà, điện nước và chuyển về nước.
Không biết đến cái năm 2050 VN mình đã tiến được bằng cái nước kia chưa!

Chỉnh sửa cuối:

tazan_90

Xe tăng

đại dương xanh 06

[Tịch thu bằng lái]
Cái đánh thuế nhà cho thuê thì như cut ý, nó định nâng từ 100tr đến 200tr mới chịu thuế. Người thu nhập thấp có cut nhà đâu mà cho thuê để nộp thuế, lại bở mấy thằng giầu. Đã kinh doanh thì thu nhập 1 đồng cũng phải đóng thuế cho sòng phẳng. Ông cho thuê ít thì nộp ít, nhiều nộp nhiều. Khai mịa nó 199tr thế là đeo phải đóng thuế. Nhớ thời xưa nó nghĩ ra thu thuế xe om. Vccmnl
Tôi cho thuê 100 đồng khi ko thuế. Khi có thuế 10% tôi cho thuê 110 đ. Thằng thuê là thằng nghèo rốt cuộc phải gánh 10đ cho chú phỉnh, vậy đó.
Trăm sông đổ về 1 biển. Cứ hô hào đánh thuế cao dù bất kỳ thứ gì, tin em đi, người nghèo phải gánh hết. Đó là quy luật muôn đời.
Muốn người nghèo bớt nghèo, chỉ có nhẹ thuế, bất cứ thuế gì. Dưng chú phỉnh rất biết cách để người nghèo tự tay bóp d.ái .

xebetong

Xe container
Giải pháp đưa lãi suất về 0 hay đó, em bổ sung để cho nó khả thi: Thu hồi hết tiền mặt, dân chỉ được thanh toán qua ngân hàng (lấy lý do là chống thất thu thuế, chống tham nhũng... thiếu gì lý do các cụ nhẩy!)
Tiến tới lãi suất âm khoảng 10% là đẹp, ai không tiẻu tiền là thiệt! Oánh thuế bđs thật cao, cấm sở hĩu vàng, kim cương...
Làm cho ck lên 3 vạn chín nghìn điểm, cho bọn hiệp hội tài chính vui

Cụ có nhìn thấy chữ "căn nhà thứ hai" ở ngay tiêu đề không?
Em nói chung là thuế tài sản luôn chứ không phân biệt căn nhà thứ 2 hay thứ 3 gì đâu cụ.

Nói về nhà đất liên quan đến thuế tài thì nó thế này: Nó là tài sản cả đấy nên nhưng nếu là cái đầu tiên thì thuế suất là 0%/năm, cái thứ 2 thuế suất là 0,03%/năm, cái tiếp theo là 0,06%/năm, tiếp theo nữa là 0,12%/năm, ... Tại mọi thời điểm khi bắt đầu xác định nghĩa vụ thuế theo chu kỳ, người dân được quyền lựa chọn cái "nhà đất" nào là cái đầu tiên để hưởng thuế suất 0%/năm (thường họ sẽ chọn cái có giá trị cao nhất).

Chỉnh sửa cuối:

kvboto

Xe container
Tôi cho thuê 100 đồng khi ko thuế. Khi có thuế 10% tôi cho thuê 110 đ. Thằng thuê là thằng nghèo rốt cuộc phải gánh 10đ cho chú phỉnh, vậy đó.
Trăm sông đổ về 1 biển. Cứ hô hào đánh thuế cao dù bất kỳ thứ gì, tin em đi, người nghèo phải gánh hết. Đó là quy luật muôn đời.
Muốn người nghèo bớt nghèo, chỉ có nhẹ thuế, bất cứ thuế gì. Dưng chú phỉnh rất biết cách để người nghèo tự tay bóp d.ái .
Người nghèo chỉ bớt nghèo khi họ có công ăn việc làm tốt, dễ kiếm việc, có nhiều phúc lợi xã hội về y tế, giáo dục, trợ cấp, dễ tiếp cận cơ hội làm ăn, tiền vốn và được bảo vệ, ưu đãi,... từ Chính phủ.

Nhẹ thuế thì chỉ làm người nghèo họ thêm vạ vật lay lắt và chênh lệch giàu nghèo càng cao, và khó có có hội phát triển hơn lên được,... và CP thì rỗng và kg có tiền, kg có phúc lợi,...

P/S thuế đề cập ở đây phần lớn ở đây là thuế thu nhập cá nhân, thuế tài sản, thuế lợi tức,.... họ nghèo thì lấy đâu ra mà chịu, mà thu các thuế này

Chỉnh sửa cuối:
Cụ sai rồi. Với việc thuê nhà sẽ có quy định về việc cho thuê nhà để ở hay cho thuê nhà để kinh doanh. Nếu là cho thuê nhà để ở thì sẽ có quy định về giá trần. Ví dụ, ở tại nơi mà cụ nói, nhà nước quy định tối đa giá trần cho thuê nhà để ở là 100đ thôi, cho nên cụ hết cơ hội bắt người thuê phải trả nhé.

Nói chung, nếu nhà nước thực tâm muốn làm thì các cụ có mà chạy đường giời. Em thật! :))

lava123

Xe máy
Bắt đầu thuế má các kiểu

Về cái Luật thuế tài sản nếu công dân nào có kêu ca, phiền hà nhà nước sao thu thuế tài sản của họ thì nhà nước chỉ hỏi công dân ấy đơn giản như sau thôi: Nhà nước có nghĩa vụ bảo vệ tài sản của mọi công dân trên đất nước này được an toàn nên công dân có tài sản phải có nghĩa vụ nộp thuế để nhà nước có ngân sách duy trì công tác bảo vệ đó. Nếu anh không nộp thuế thì nhà nước không thể đảm bảo tài sản của anh được an toàn đâu nhé. :))

Nói đùa cho vui thế thôi chứ Luật thuế tài sản là luật thuế đánh vào những người giàu có đấy. Các cụ nên ủng hộ đi. :D