[Funland] Lãi suất sẽ về 0%, đánh thuế căn nhà thứ hai trở đi, hướng dòng vốn vào...

vomom88

Xe hơi
Chắc hết đời em và các bác cũng chưa chắc đã có thể triển khai đc cái này. Toàn đưa ra những thứ dở hơi. Em thấy dở hơi, nhueng cũng không biết dở hơi ở chỗ nào. Em cứ nói tiếp đề xuất dở hơi.

Chắc hết đời em và các bác cũng chưa chắc đã có thể triển khai đc cái này. Toàn đưa ra những thứ dở hơi. Em thấy dở hơi, nhueng cũng không biết dở hơi ở chỗ nào. Em cứ nói tiếp đề xuất dở hơi.
Đề xuất mà cụ, sao lại dở hơi, cố gắng phấn đấu mà làm được như này thì quá tốt, trên thế giới đa số các nước phát triển đều như vậy rồi

Rivers

Xe container
Lại tính dòm ví nhao đấy à.

:D Quy định như cụ nói trong tương lai gần hay xa thì đến đó hẵng tính cụ ạ, nhưng bán cái nhà thì ko phải mớ rau con cá, phải ra Phòng công chứng làm Hợp đồng chuyển nhượng, giá bán ghi ntn thì..... :D
Theo luật bất thành văn, xưa nay bên bán thường sẽ phải nộp thuế TNCN, còn bên mua nộp phí trước bạ.
Giờ khi người bán nộp tiền hoặc bên mua ch/khoản vào N.H thì sao phải nộp thuế TNCN lần nữa?
Cơ mà theo cụ, Luật sắp tới quy định "giao dịch có giá từ x triệu trở lên thì phải thực hiện chuyển khoản qua ngân hàng (em thấy x=5 là hợp lý).thì e là ko hợp lý, ít nhất phải 10tr. :D
Cái thuế TNCN cụ nói không sai. Phát sinh thuế TNCN trong việc mua bán nhà cơ bản đã giải quyết xong khi 2 bên làm xong thủ tục chuyển nhượng, sang tên đổi chủ nên không còn liên quan đến nữa. Tuy nhiên, đến cuối năm khi thực hiện quyết toán thuế TNCN nó mới nảy sinh vấn đề.

1. Cơ quan Thuế họ yêu cầu cụ giải trình từng khoản thu nhập (mà cụ chia nhỏ ra để nộp vào tk). Nếu cụ khai đó là tiền bán nhà thì cơ quan thuế sẽ không khó khăn gì để truy ra ngay trước đây cụ bán cái nhà đó giá là bao nhiêu và cụ đã nộp thuế TNCN là bao nhiêu vì hiện nay cơ quan thuế đã có phần mềm quản lý nghiệp vụ này rồi.

2. Trường hợp số tiền cụ khai khớp đúng với hồ sơ đã lưu trữ trên phần mềm thì OK, cụ không phải nộp thêm đồng nào nữa. Trường hợp số tiền cụ nộp vào tài khoản mà mà cao hơn số tiền giao dịch khi bán nhà thì cụ phải giải trình. Tùy vào giải trình của cụ, cơ quan thuế sẽ quyết:
- Cụ phải nộp 10% thuế TNCN cho các khoản cụ chưa nộp.
- Phạt cụ tội trốn thuế và truy thu các khoản thuế mà cụ đã trốn.
- Nếu thấy có dấu hiệu hình sự thì chuyển hồ sơ sang cơ quan điều tra.

Nếu nhà nước ta ra quy định giao dịch từ 5 triệu lên phải thông qua chuyển khoản thì nói thật với cụ không ai giấu đi đâu được hết. Cái khó hiện nay là vẫn để giao dịch tiền mặt vô tội vạ nên mới nảy sinh khối vấn đề chứ nếu siết chặt giao dịch tiền mặt thì tham ô tham nhũng, đút lót hối lộ, lừa gạt ăn chặn, gian lận trốn thuế, buôn lậu ma túy, ... bị tóm sạch. :D

Chỉnh sửa cuối:
Ai bắt cụ đi vay đâu, s

Vay sxkd hiện nay tầm 7-8% thôi, cty e đang vay nk hàng đây. Còn vay hay ko là do cụ, ai bắt cụ đi vay đâu, cụ thích ls 0% thì bỏ tiền nhà ra kinh doanh là ls 0% luôn, cụ nghĩ những năm 2011-2012, ls 20%/1năm, khách hàng ko chịu thì ai chịu. Người khác vay 8 % mà sống đc, còn cụ vay 8% mà ko tồn tại đc, thì đấy là do cty cụ thôi, trừ khi cụ rơi vào những trường hợp thuộc các ngành dịch vụ, du lịch, khách sạn, vận chuyển hành khách,... là bất khả kháng do covid mà phải đóng cửa, ko hoạt động đc
Thì không tiền phải đi vay chứ ai bắt mình vay hả trời. Đâm lao phải theo lao. Giờ hết vốn thì phai vay để duy trì. Còn không thì tuyên bố giải tán, dẹp nghỉ cho khỏe.

ANH LAN2

Đi bộ
về lãi suất thì dần dần sẽ giảm nếu nền kt mạnh và ổn định
Trước ls 2 con số, có ai nghĩ giờ giảm về 5 6% đâu, nguồn vốn NH vẫn đầy đủ.
Miễn ls vẫn cao hơn lạm phát thì lạm phát 1 2% ls 2 3% là chuyện bthuong
Còn kéo về 0% với kt Vn thì họa có thằng điên mới nghĩ ra được

DaDieuchienxu

Xe container
Cái thuế TNCN cụ nói không sai. Phát sinh thuế TNCN trong việc mua bán nhà cơ bản đã giải quyết xong khi 2 bên làm xong thủ tục chuyển nhượng, sang tên đổi chủ nên không còn liên quan đến nữa. Tuy nhiên, đến cuối năm khi thực hiện quyết toán thuế TNCN nó mới nảy sinh vấn đề.

1. Cơ quan Thuế họ yêu cầu cụ giải trình từng khoản thu nhập (mà cụ chia nhỏ ra để nộp vào tk). Nếu cụ khai đó là tiền bán nhà thì cơ quan thuế sẽ không khó khăn gì để truy ra ngay trước đây cụ bán cái nhà đó giá là bao nhiêu và cụ đã nộp thuế TNCN là bao nhiêu vì hiện nay cơ quan thuế đã có phần mềm quản lý nghiệp vụ này rồi.

2. Trường hợp số tiền cụ khai khớp đúng với hồ sơ đã lưu trữ trên phần mềm thì OK, cụ không phải nộp thêm đồng nào nữa. Trường hợp số tiền cụ nộp vào tài khoản mà mà cao hơn số tiền giao dịch khi bán nhà thì cụ phải giải trình. Tùy vào giải trình của cụ, cơ quan thuế sẽ quyết:

Nếu nhà nước ta ra quy định giao dịch từ 5 triệu lên phải thông qua chuyển khoản thì nói thật với cụ không ai giấu đi đâu được hết. Cái khó hiện nay là vẫn để giao dịch tiền mặt vô tội vạ nên mới nảy sinh khối vấn đề chứ nều siết chặt giao dịch tiền mặt thì tham ô tham nhũng, đút lót hối lộ, lừa gạt ăn chặn, gian lận trốn thuế, buôn lậu ma túy, ... bị tóm sạch. :D
Thật lòng mà nói, NC nhiệt liệt ủng hộ NN quản lý thu nhập của công dân chặt chẽ như các nước phát triển.
Thuế má sẽ dựa vào đó để xác định các mức thuế mà người LĐ phải đóng.
Các khoản tiền bất minh sẽ khó giao dịch đc vì lúc ấy mọi sự thanh toán đều qua hệ thống N.H.
Làm đc ~ điều đó, nền KT như 1 cỗ máy gồm nhiều bánh răng hoạt động trơn tru.
Thế nhưng (khổ cái chữ "nhưng" này) nếu 1 bánh răng trong guồng máy trục trặc vì nó....ko thích như thế thì cỗ máy vô dụng, muốn ko bị cất vào kho thì chủ "máy" phải điều chỉnh cho phù hợp vs thực tế. Ngta gọi đây là thời kỳ quá độ, và thời kỳ này kéo dài đến bao lâu thì....ko biết.
Trở lại chuyện bán nhà & số tiền đc người mua thanh toán.
Khi 1 người đã có tài sản & bán đi vs giá 24 củ to thì chẳng dại gì nhốt hết số tiền vào N.H đâu, mà theo đúng nguyên tắc tài chính hợp lý là ko bao giờ bỏ hết trứng vào 1 giỏ. :D , vì vậy, cơ quan Thuế có vác kính lúp ra soi cũng sẽ thấy số tiền bán nhà đã hao hụt đi nhiều (có lẽ bán đc nhà mừng quá nên ăn chơi tẹt ga :-t:-bd)
NC sẵn sàng thuê ghe ra giữa sông thề rằng ko bao giờ ủng hộ cái bọn tham nhũng, mua bán mai thúy... nhé. Bọn nó cứ chết sạch đi, cam đoan NC ko rỏ 1 giọt nước mắt. \:D/

Giohanoi

Xe buýt

Nếu nhà nước ta ra quy định giao dịch từ 5 triệu lên phải thông qua chuyển khoản thì nói thật với cụ không ai giấu đi đâu được hết. Cái khó hiện nay là vẫn để giao dịch tiền mặt vô tội vạ nên mới nảy sinh khối vấn đề chứ nếu siết chặt giao dịch tiền mặt thì tham ô tham nhũng, đút lót hối lộ, lừa gạt ăn chặn, gian lận trốn thuế, buôn lậu ma túy, ... bị tóm sạch. :D
Vấn đề này được thảo luận rất nhiều trên mọi diễn đàn, báo chí, truyền hình. Giao dịch tiền mặt chỉ là 1 phần nhỏ trong vấn đề lớn mà luật pháp xứ mình vẫn đang loay hoay.... Đó là hành lang pháp luật xử lý tài sản bất minh. Với trình độ công nghệ thông tin như ngày nay, nếu muốn quản lý việc này, đố ông nào dám gửi tiền bất minh ở nhà băng. Bên Tàu đã làm được điều này nên các quan tham nhũng chất hàng tấn tiền trong nhà đấy thôi...

hoviethung

Xe lăn
Cụ cũng buồn cười nhỉ, tất nhiên ở đây là nói chuyện tương lai, và có thể là tương lai gần,....

Việc đề xuất của 1 tổ chức chuyên môn trong XH đối với Chình phủ,.... là hết sức bình thường, đều có giá trị ở góc độ hay mục tiêu nào đó.

Việc cân nhắc lựa chọn là việc của CP, giảm ngay về 0% hay giảm dần hàng năm,... là việc điều hành Vĩ mô của Chính phủ.

Chẳng có CP điên nào đang lãi suất 6% hạ ngay về 0% cả,..... sao mà cứ giật đùng đùng lên thế nhỉ ????
Sao cụ lại lãng tránh câu hỏi vậy?

Thanhvuóng71

Xe điện
Vàng và Ngoại tệ mạnh sẽ là lựa chọn đầu tiên khi ls về 0. Em sẽ chọn làm thế. Thậm chí e còn nghĩ, nếu chơi trò cấm mua bán vàng mí ngoại tệ, em sẽ tìm cách mua chui ^^
Ti nhiên e ủng hộ chủ trương oánh thuế cao người ôm nhiều bđs. Chủ nghĩa xã hội ưu việt của chúng ta ko thể chấp nhận cái gọi là bọn địa chủ. Vì nếu có bọn địa chủ thì hy sinh của thế hệ cha ông từ thời phá kho thóc của Nhựt là vô nghĩa à :P
Nhà em vẫn băn khoăn cái khái niệm " Đánh thuế lũy tiến cho cái quyền sử dụng đất thứ 2 trở lên "

prado2012

Xe điện
Vàng và Ngoại tệ mạnh sẽ là lựa chọn đầu tiên khi ls về 0. Em sẽ chọn làm thế. Thậm chí e còn nghĩ, nếu chơi trò cấm mua bán vàng mí ngoại tệ, em sẽ tìm cách mua chui ^^
Ti nhiên e ủng hộ chủ trương oánh thuế cao người ôm nhiều bđs. Chủ nghĩa xã hội ưu việt của chúng ta ko thể chấp nhận cái gọi là bọn địa chủ. Vì nếu có bọn địa chủ thì hy sinh của thế hệ cha ông từ thời phá kho thóc của Nhựt là vô nghĩa à :P
Cụ làm em nhớ lại ngày bao cấp mẹ em đi mua vàng, cầm tiền bọc vô bụng giả có bầu để đi qua chốt công an lên Hàng bạc vô ngõ sâu giao dịch! Lúc ấy bị bắt cầm nhiều tiền là bị xích ngay.

tasx

Xe tăng
Ơ thế thì hoá ra nếu nghe nời tụi này. Với lạm phát giả định hàng năm 5%, thì sau khi đóng thuế TNCN, VAT, thuế kinh doanh đủ kiểu thì những đồng mình kiếm được chưa tiêu lại mất ..ẹ nó thêm 5% nữa/ hàng năm ah các Cụ? bao gồm cả chút tiền tiết kiệm nhỡ lúc về già ốm đau còn có tiền chữa trị.

Kurumasuki

Xe container
VAFI vừa có bài báo thứ 2, nói rằng họ thừa trình độ để biết trước những phản ứng của dư luận.
Họ nhấn mạnh rằng 0% lãi suất là sau 2 năm thực hiện được 5 điều kiện chứ ko phải là ngay lập tức.
Có cảm giác họ đang cạnh khoé CP bất tài tham nhũng.

tasx

Xe tăng
Nó giả vờ ngu như ... ợn chưa xuất chuồng là cái ls tiết kiệm hiện tại là cao so với các nước trong khi nó biết thừa ls thực so với lạm phát là như ko, có khi còn âm.