[Funland] Lại quên trẻ trên xe đưa đón ở Thái Bình

Joker2k

Xe buýt
Quy trình đều có cả, thậm chí quy trình nào cũng đều có tính đến "human errors- lỗi con người" hết. Quy trình thể nào cũng sẽ đủ các bước kiểm tra, kiểm tra chéo, 2,3 đầu mối cùng kiểm tra. Vấn đề là ở chỗ quy trình có nhưng Lãnh đạo trường, giáo viên, nhân viên không áp dụng, xem thường các quy định, ẩu, coi những quy định đó là rườm rà, rắc rối, lúc đầu có thể làm theo nhưng sau 1 lần bỏ qua thấy ổn, là từ đó cứ thế rút bớt dần các bước. Nếu cô đón trẻ quên không kiểm tra, thì cô giáo ở lớp nhận trẻ phải biết, nếu cô giáo ở lớp cũng ko biết, thì cán bộ đi điểm danh chuẩn bị cơm trưa phải biết, nếu tất cả các bước trên đều là "lỗi" thì ông lái xe phải biết lúc kiểm tra trước khi xuống xe... Nhưng tất xả đều bỏ qua hết, chỉ vì một từ duy nhất "Ẩu" ẩu nó quen rồi, ăn vào máu dân Việt rồi.
Nhiều người vẫn gân cổ lên cãi, bảo như thế mới là “thông minh của ng Việt, nhờ đó mới thắng đc các đế cuốc to” đấy cụ!

xedieu

Xe cút kít
Mẹ kiếp, em đưa hs cấp 2 đi chơi mà còn phải liên tục kiểm đếm, thấy thiếu là phải tìm bằng ra thì thôi… mà vẫn nơm nớp lo sợ khoảnh khắc nào đó rủi ro giữa các lần đếm chúng nó.

Đây học sinh bé tý tẹo mà một lũ vô trách nhiệm. Thương cháu bé quá!

Tommytep

Xe tăng
đúng là số cháu bé quá tận, đến 3 người 3 nhiệm vụ mà đều tắc trách cả 3. Mầm non lẫn tiểu học, không đi học là bố mẹ phải nhắn tin xin phép cô; cô ko thấy con đến lớp là phải gọi điện xác nhận với gia đình. thế mà ở đây cả 3 khâu đều vô trách nhiệm. Trẻ con bị nhốt nó sẽ hoảng loạn nên dễ mất oxy và mệt lả đi, nếu cháu lớn hơn chút mà biết bình tĩnh thì khả năng sống sót cao hơn.

aviefannie

Xe đạp
Em thấy ít học sinh như vậy mà 2 người lớn trên xe không kiểm soát được. Vậy thì không thể tổ chức Tour du lịch cho các cty đi đoàn đông 5-6 xe 45 chỗ bao gồm cả người lớn, trẻ em được rồi. :(
Sau vụ này, thì phụ huynh cũng nơm nớp lo khi các trường c1,2 tổ chức đi tham quan trải nghiệm 1 năm 2 lần mất, Có chục trẻ còn để bị bỏ xót, nữa là 5 6 chục trẻ,

dogolegia

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
dogolegia.vn
Em đọc mà khóc như mưa các cụ à (em là đàn ông)
Chắc em ko sống nổi nếu...
Em cứ ngồi tưởng tượng 3 đứa nhà dm ngủ quên xong dậy hoảng loạn cào cấu gọi kêu cứu gọi bố mẹ rồi vô vọng và chết. Em ko sống đc đâu cụ ơi…

vừa đi vừa láii

Xe container
Em đọc mà khóc như mưa các cụ à (em là đàn ông)
Chắc em ko sống nổi nếu...
Đọc mà ứa nước mắt, tội nghiệp cháu bé. RIP cháu
Lớp 2 giáo viên, 1 đưa đón, 1 lái xe, phần mềm ktra, camera trong lớp quan sát từ xa thế mà để cháu mất. Tội quá

pooka

Xe container
Sau vụ này, thì phụ huynh cũng nơm nớp lo khi các trường c1,2 tổ chức đi tham quan trải nghiệm 1 năm 2 lần mất, Có chục trẻ còn để bị bỏ xót, nữa là 5 6 chục trẻ,
Đi trải nghiệm thì bọn học sinh nó lớn hơn, lại phân nhóm quản lý cho các cô giáo và theo tổ nên hiếm khi để sót các cháu. Trường hợp này các cháu mẫu giáo bé quá, để bị bỏ sót thế này đúng là khó chấp nhận thật.

Dr Thanh Bùi

Xe container
Bỗ mẹ nếu còn đi học thì hầu hết là 9h30 và đây cũng là giờ hầu hết các trường học mới bắt đầu. Còn đi làm thì từ 10h cụ ạ (làm 10h - 1h, nghỉ trưa 30p hoặc 1h, rồi làm chiều đến 5h30 hoặc 6h)
Thế lại phải thay đổi giờ làm toàn bộ à cụ? Vd mùa hè 10h công nhân xây dựng mới đi làm thì vỡ mồm.

Nguoimoivao3

Xì hơi lốp

Dr Thanh Bùi

Xe container
đúng là số cháu bé quá tận, đến 3 người 3 nhiệm vụ mà đều tắc trách cả 3. Mầm non lẫn tiểu học, không đi học là bố mẹ phải nhắn tin xin phép cô; cô ko thấy con đến lớp là phải gọi điện xác nhận với gia đình. thế mà ở đây cả 3 khâu đều vô trách nhiệm. Trẻ con bị nhốt nó sẽ hoảng loạn nên dễ mất oxy và mệt lả đi, nếu cháu lớn hơn chút mà biết bình tĩnh thì khả năng sống sót cao hơn.
Cái này là lỗi cá nhân, lỗi quản lý và hệ thống cụ ạ. Tận số cái gì chứ cụ, vì sự cẩu thả, ngu dốt của người lớn chứ !

son.nguyen.1979

Xe tăng
5h chiều cậu đến đón mà tận gần 6h 2 cô mới ra kiểm tra xe là sao nhỉ các cụ? Đọc tình tiết này thấy hơi vô lý hoặc nhà báo ghi nhầm thời gian.

hoangdang2002

Xe tăng
Lỗi của LX, cô giáo đã rõ, PL sẽ sử lý nghiêm minh. Nhưng có điều e thấy giáo dục các bậc của VN rất coi thường hoặc làm ngơ việc dậy kỹ năng sinh tồn cho trẻ em. Cái này cực kỳ quan trọng. Giá như(e chỉ biết nói gia như thôi) các bé đc dạy đập cửa hoặc bấm còi xe thì đã ko xẩy ra việc đau lòng này! Việc dậy các kỹ năng này đâu có khó& tốn kém cơ chứ!

emdeplam

Xe buýt
Chuyện xảy ra thì cũng xảy ra rồi. Các cụ đừng phán xét, trách móc hay chửi rủa ngta.
Mọi thứ đã có pháp luật xử lý.

Em chỉ thắc mắc một chi tiết. Lúc phá cửa người cháu ướt đẫm mồ hôi.
Nghĩa là dù bất tỉnh nhưng vẫn còn sự sống. Nếu y tế của trường làm các biện pháp sơ cứu, hô hấp biết đâu mọi chuyện đã khác.

Boyngoan

Xe tải
Khóa thớt lại thôi Min Mod ạ.

Mọi chuyện đã quá muộn. Hành làng Quốc hội cũng đã bàn đến rồi. Các cơ quan có thẩm quyền sẽ xử lý thôi.

Nguoimoivao3

Xì hơi lốp
Sự việc đành rằng ko ai mong muốn
Nhưng 3 đối tượng: GV chủ nhiệm, Lái xe, và Cô đi theo xe nên bắt tù mọt gông làm gương cho tất cả cơ sở mầm non cả nước. Còn cái trường này cũng nên dẹp đi hoặc đuổi việc hiệu trưởng.
chắc vụ Gateway không ai bị xử lý nên quy trình đưa đón có đưa ra cũng bị coi thường ...

có 10 cháu thôi. Cháu Huy lại còn là bé được cô giáo đón đầu tiên. Thế mà cô giáo cũng điểm danh đếm các cháu không ra hồn ... quên cả cháuddosn đầu tiên ngồi hàng đầu tiên ...

thật không còn gì để nói!

Minhnd

Xe điện
Nên xây dựng, công bố và bắt buộc áp dụng quy trình đưa đón các cháu bằng xe ô tô đi chung. Việc này không khó.
Không thể để tái diễn thảm cảnh như thế này nữa.

Nguoimoivao3

Xì hơi lốp
Em đồng ý với cụ. 3 vị này đều phải nhốt hết. Chỉ cần 1 người làm đúng thì đã không xảy ra chuyện. Đằng này cả 3 vị đều ẩu
em sáng nay ko muốn nhìn thấy các title báo đăng vụ này vì đau xót quá, nhất là nó lại hệt vụ Gateway đã xảy ra chưa lâu, mịe, ngày đó rồ lên chửi từ hiệu trưởng đến con mẹ đón đưa lẫn thằng tài xế, chúng thì đi tù rồi ,ok, nhưng mạng cháu bé ko ai cứu lại được. Rồi cũng như muôn chuyện khác, chả bao lâu lại rơi vào quên lãng và ko ai rút kinh nghiệm để giữ nghiêm túc những quy trình, những cái mà ngày thường ko làm cũng ko sao, nhưng đen, khi xảy ra chuyện thì chỉ vì những tắc trách nhỏ tí đó đã giết cháu bé. Giá gv chủ nhiệm báo cha mẹ hỏi việc con vắng mặt ko lí do, giá người đón đưa đếm cháu bé, giá tài xế đảo 1 vòng check xe trước khi cất,..... dù biết giờ thì còn giá như éo gì nữa .... x-( x-( x-(
[/QUOTE]

Có 10 cháu thôi mà nó không đếm !

son.nguyen.1979

Xe tăng
Bỗ mẹ nếu còn đi học thì hầu hết là 9h30 và đây cũng là giờ hầu hết các trường học mới bắt đầu. Còn đi làm thì từ 10h cụ ạ (làm 10h - 1h, nghỉ trưa 30p hoặc 1h, rồi làm chiều đến 5h30 hoặc 6h)
Hình như cụ đang sống ở Na Uy hay Phần Lan...thì phải. Thấy bên đó tiến lên xhcn rồi.