[Funland] Lại quên trẻ trên xe đưa đón ở Thái Bình

phohien035

Xe buýt
Sao ở VN mình có những sự vụ nó cứ xảy ra lặp lại thế nhỉ ???
Cháy nhà CC mini, cháy nhà trọ ở HN ...hầu như năm nào cũng có vài vụ.

Vụ xe buýt trường học để quên trẻ trên xe, đã mấy lần xảy ra ...cả ở HN và các địa phương khác rồi...

Lạ thật....nó cứ lặp đi lặp lại 1 lỗi giống hệt....có vấn đề ???!!!. :D
VN cái gì cũng có đủ quy định, luật lệ. Nhưng thực hiện thế nào thì tùy nơi, như PCCC là ví dụ. Sát hạch thực hành, diễn tập rất ok. Nhưng vẫn có cháy chết người do ko chữa cháy kịp thời, do ý thức, kiểm tra ... Xảy ra lại kiểm tra, đâu vào đấy.

VCHDHN

Xe container
Đã từng có vụ xảy ra mà không rút kn. Tắc trách quá.

vnhn

Xe tăng
Vấn đề là quy định quy chế tiêu chí cái gì cũng ko đủ.
Em còn đang lo bây h không trường nào dám tổ chức cho hs thậm chí sv đi ngoại khoá, vì cứ có tai nạn là mệt, có thể đi tù
Học sinh hoạt động ngoại khóa lại ko có gì quá lo vì có đội HDV, cô giáo, phụ huynh đi kèm nên lại kiểm soát rất tốt cụ ạ. Đôi khi nhưng công việc như kiểu cô đưa đón trẻ như thế này lại ko có yêu cầu gì với người ứng tuyển nên có lẽ người làm đều có xuất phát điểm về kiến thức, tư duy công việc không có nên mới dẫn đến tình huống như thế này.

QD092000

Xe điện
Theo báo hôm qua viết thì cô đưa trẻ báo số trẻ lên phần mềm, cô giáo chủ nhiệm nhận đủ số do cô đưa đón trẻ đưa lên cụ ạ.
Nhiều khả năng là đúng thế, và ngày nào cũng thế và chưa xảy ra việc gì nên cô giáo chủ nhiệm chỉ đảm bảo nhận đủ số trẻ do cô đưa đón đưa lên phần mềm.
Cái phần mềm cũng tiện nhưng nó là lỗ hổng lớn, vì thật ra cô giáo chủ nhiệm nhận như thế thì chỉ có trường hợp trẻ trên xuống và ko đi vào lớp thì mới thấy khác số do cô đưa đón đưa lên. Nếu cô đưa đón sai sót thì ko có ai kiểm tra lại.
Trách nhiệm lớn nhất là của cô đưa trẻ, nếu đã làm lâu mà ngày nào cũng chỉ 9-10 trẻ thì đã thuộc tên thuộc mặt từng cháu rồi, mà lúc thiếu nó còn ko biết thì ko hiểu là người hay là bò nữa. Tiếp theo là lái xe, nhưng anh này là lái xe thay thế tạm thời mới đc 1 tuần, nên có vẻ coi nhẹ công việc. Em thề em mà là lái xe đưa đón trẻ thì kể cả gầm ghế em cũng phải kiểm tra chứ đừng nói là trẻ ngồi ngay sau ghế tài xế.
Kiểu này là do cháu dạy sớm, 6h20 ra khỏi nhà thì chắc gia đình đã gọi dạy ít nhất từ 6h mà lại là cháu được đón đầu tiên nên lên xe là nằm ngủ. Cháu ngủ quên ko tự xuống là chúng nó quên luôn. Thật sự là bó tay với sự vô trách nhiệm và chủ quan của đội này.
Qui trình dở hơi.
Đơn giản nhất là xe chở hs, lx phải check kĩ mới đc khó cửa xe.

thanh040506

Xe trâu
Quá đau xót khi những sự việc như vậy vẫn lặp lại, con nhà em cũng đang độ tuổi mầm non. Nên em thực sự muốn chia sẻ thêm thông tin để mọi người cùng nâng cao hơn sự an toàn cho các cháu. Thông thường những gì liên quan đến an toàn con người thì phải làm nhiều lớp để tăng hệ số (em làm kỹ thuật nên diễn đạt vậy), em nghĩ quy trình cũng vậy thôi. Em trải nghiệm ở trường con em thì thấy các cô tổ chức thế này:
1. Sáng đưa đến lớp có sổ điểm danh, phụ huynh ký tên mình xác nhận gửi con. Chiều tương tự khi đón con về, có cột ký đón con. Mỗi ngày 1 trang.
2. Có apps điểm danh, các con đến tự đứng trước 2 máy tính bảng đặt trên tripod (đúng kiểu mấy cái các mợ hay dùng tự chụp ảnh), apps nhận diện khuôn mặt báo check in; apps này cài trên cả máy điện thoại các cô, đông quá thì các cô lấy điện thoại check in. Khi về thì các cô lấy đt check out tương tự nhưng yêu cầu thêm người đón đúng cùng con để chụp. - Cái này là em thấy năm nay mới có, mấy năm trước chưa có.
3. Có nhóm zalo của cô và phụ huynh, cứ 8h05 cô báo lớp đã đón bao nhiêu bạn, có mấy bạn ăn sáng, còn vắng bạn nào kèm ảnh chụp trang ký gửi con; Xong 17h30 cô sẽ báo lớp đã trả bao nhiêu bạn, có bao nhiêu bạn chưa đón sẽ đưa vào lớp trả muộn kèm ảnh trang ký đón con.
Thành ra ngày nào bố mẹ cũng có thể kiểm tra, theo dõi với các cô. Mình cũng cảm thấy yên tâm hơn. Sơ suất của con người luôn luôn có, nhưng cái chúng ta cần là tìm biện pháp để nó được phát hiện kịp thời và không để sảy ra hậu quả lớn. Quan điểm của em là những người ở cấp quản lý của các cơ sở giáo dục phải làm việc này nghiêm túc và chịu trách nhiệm lớn nhất về việc này.
Trường công k đầy đủ như này.
Chắc cụ gửi cháu trường quốc tế, hoặc trường tư cao cấp ạ?
Học phí như này k dưới 7-8 tr phải k cụ?

stone_lamp

Xe điện
Học sinh hoạt động ngoại khóa lại ko có gì quá lo vì có đội HDV, cô giáo, phụ huynh đi kèm nên lại kiểm soát rất tốt cụ ạ. Đôi khi nhưng công việc như kiểu cô đưa đón trẻ như thế này lại ko có yêu cầu gì với người ứng tuyển nên có lẽ người làm đều có xuất phát điểm về kiến thức, tư duy công việc không có nên mới dẫn đến tình huống như thế này.
Em có ông anh hộ chết vì nghịch thác ở Tây Thiên, mà cách đây vài chục năm rùi. Trẻ con mà cứ đi kiểu như giống bọn em cũng Tây Thiên ngày xưa cả ngàn hs, bọn thì đi đ đất, bọn đi theo suối. Em đi toàn bộ đường suối mà ko rơi chết vỡ đầu là quá may, lớp em có chú gãy chân.
Ko hiểu bây h có lộn xộn như hs xưa ko

thudoll88

Xì hơi lốp

Vụ xe buýt trường học để quên trẻ trên xe, đã mấy lần xảy ra ...cả ở HN và các địa phương khác rồi...

Lỗi quy trình cụ ạ

su móm

Xe đạp
Cứ hình dung cháu đã bất lực như thế nào, trái tim tôi như bị bóp nghẹt. Quá thương cháu. Những người lớn vô trách nhiệm mà chỉ bị tội vô ý thì bất công cho bé và gia đình quá
Thật sự quá đau lòng, cháu đọc tin mà thương bé đến phát khóc.

nhuataiche

Xe container
Các cụ bảo em phân biệt vùng miền thì em cũng phải nói, người miền Bắc nói chung tinh thần phục vụ kém hơn người miền Nam rất nhiều. Cẩu thả, kém chu đáo, thiếu cẩn trọng khá là phổ biến !

Bố em ( người đã sống ở miền Bắc 20 năm hồi trước 1975 ) giải thích, đó là do cơ chế quan liêu bao cấp, cái cơ chế đã triệt tiêu nhiều loại dịch vụ ở miền Bắc trong một thời gian rất dài. Dẫn đến những người bán hàng hoặc cung cấp dịch vụ có tâm lý ban ơn cho người khác, vì vậy làm việc qua quít, thiếu trách nhiệm !

Tất nhiên, miền Bắc bây giờ đã khác xưa hoàn toàn, nhưng ở các tỉnh xa Hà Nội một tí thì cái nếp xưa cũ vẫn còn ăn sâu vào con người lắm !

Trong vụ này, phải nói là từ các cô giáo đến tài xế, cẩu thả tới mức lạ kỳ. Cái giá họ sẽ phải trả thực sự rất lớn !

Chỉnh sửa cuối:

Jessestock

Xe hơi
Các cụ bảo em phân biệt vùng miền thì em cũng phải nói, người miền Bắc nói chung tinh thần phục vụ kém hơn người miền Nam rất nhiều. Cẩu thả, kém chu đáo, thiếu cẩn trọng khá là phổ biến !

Bố em ( người đã sống ở miền Bắc 20 năm hồi trước 1975 ) giải thích, đó là do cơ chế quan liêu bao cấp, cái cơ chế đã triệt tiêu nhiều loại dịch vụ ở miền Bắc trong một thời gian rất dài. Dẫn đến những người bán hàng hoặc cung cấp dịch vụ có tâm lý ban ơn cho người khác, vì vậy làm việc qua quít, thiếu trách nhiệm !

Tất nhiên, miền Bắc bây giờ đã khác xưa hoàn toàn, nhưng ở các tỉnh xa Hà Nội một tí thì cái nếp xưa cũ vẫn còn ăn sâu vào con người lắm !

Trong vụ này, phải nói là từ các cô giáo đến tài xế, cẩu thả tới mức lạ kỳ. Cái giá họ sẽ phải trả thực sự rất lớn !
Chuẩn lun.

Nov

Xe điện

Cái giá đắt nhất, ko thể nào lấy lại được thì cháu bé đã phải gánh chịu rồi.

Dzon

Xe điện
lạy cụ

Dạy 1 thằng bé mẫu giáo kỹ năng sinh tồn và bấm còi (khi xe đã tắt điện) =))=))=))
Trước khi cụ cười nhạo người khác cũng nên tìm hiểu 1 chút. Đa số các xe đều bấm được còi khi tắt khoá điện đấy (trừ BMW nếu em ko nhầm). Việc dạy 1 đứa trẻ 5 tuổi kỹ năng bấm còi để thu hút sự chú ý em nghĩ ko phải ko làm được. :)

ung_sung_tu_tai

Xe container
View attachment 8547416
Cô chụp ảnh up lên phần mềm nhà trường, có phát hiện thiếu cháu bé nhưng lại ko báo cho gia đình, ko hiểu kiểu gì??? vl nhà trường và các cô, trường này xứng đang đóng cửa và và đi tù
Cũng phải xem quy định của nhà trường là ai là người chịu trách nhiệm thông báo/hỏi gia đình khi điểm danh thấy vắng học sinh.
Rồi cô CN lại nhận các cháu (nhận đủ) qua một cô khác nữa thì cũng khó có lý do để cô CN gọi cho gia đình.

Theo báo hôm qua viết thì cô đưa trẻ báo số trẻ lên phần mềm, cô giáo chủ nhiệm nhận đủ số do cô đưa đón trẻ đưa lên cụ ạ.
Nhiều khả năng là đúng thế, và ngày nào cũng thế và chưa xảy ra việc gì nên cô giáo chủ nhiệm chỉ đảm bảo nhận đủ số trẻ do cô đưa đón đưa lên phần mềm.
Cái phần mềm cũng tiện nhưng nó là lỗ hổng lớn, vì thật ra cô giáo chủ nhiệm nhận như thế thì chỉ có trường hợp trẻ trên xuống và ko đi vào lớp thì mới thấy khác số do cô đưa đón đưa lên. Nếu cô đưa đón sai sót thì ko có ai kiểm tra lại.
Trách nhiệm lớn nhất là của cô đưa trẻ, nếu đã làm lâu mà ngày nào cũng chỉ 9-10 trẻ thì đã thuộc tên thuộc mặt từng cháu rồi, mà lúc thiếu nó còn ko biết thì ko hiểu là người hay là bò nữa. Tiếp theo là lái xe, nhưng anh này là lái xe thay thế tạm thời mới đc 1 tuần, nên có vẻ coi nhẹ công việc. Em thề em mà là lái xe đưa đón trẻ thì kể cả gầm ghế em cũng phải kiểm tra chứ đừng nói là trẻ ngồi ngay sau ghế tài xế.
Kiểu này là do cháu dạy sớm, 6h20 ra khỏi nhà thì chắc gia đình đã gọi dạy ít nhất từ 6h mà lại là cháu được đón đầu tiên nên lên xe là nằm ngủ. Cháu ngủ quên ko tự xuống là chúng nó quên luôn. Thật sự là bó tay với sự vô trách nhiệm và chủ quan của đội này.

Chỉnh sửa cuối:

nhuataiche

Xe container
Em vẫn không hiểu, vụ Gateway mới đây thôi mà. Người thường có thể quên nhanh, nhưng những người liên quan tới công tác đưa đón trẻ nhỏ, từ cô giáo, lái xe đến chủ trường, tại sao lại có thể quên nhanh như vậy ? Hay họ không đọc báo bao giờ ?

Dancingwiththewind

Xe điện
Thằng lớn nhà em học cấp 3 trường công, đi muộn, nghỉ có phép hay không đều báo về điện thoại em. Đi muộn/về sớm giáo viên CN phải xác nhận với bảo vệ mới đc vào ra.
Bạn nhỏ học cấp 2 trường tư, trường có app School Bus con em bước lên xe giờ nào bước xuống trường giờ nào đều báo về đt em. Có hôm xe tắc đường đến muộn cô giáo CN đã gọi em rồi (chắc cô không nhớ hết học sinh mình đi những xe nào) Hôm nào xin về sớm phải đến ký giấy và cô CN trực tiếp bàn giao ở phòng bảo vệ. Nếu cô CN bận thì sẽ nhắn cho mẹ là cô bán trú sẽ giao con với bố mẹ.
Thương bạn nhỏ quá. Chỉ cần cô hoặc ông lái xe đi kiểm một vòng :((

khanhnguyen09

Xì hơi lốp
View attachment 8547416
Cô chụp ảnh up lên phần mềm nhà trường, có phát hiện thiếu cháu bé nhưng lại ko báo cho gia đình, ko hiểu kiểu gì??? vl nhà trường và các cô, trường này xứng đang đóng cửa và và đi tù
Cụ hơi quá lời rồi, quy trình trường đề ra có vẻ đầy đủ , nhưng người thực hiện thì quá lởm. Tất cả đều là lỗi của con người, cho dù quy trình có chặt chẽ đến mấy.

Chỉnh sửa cuối:

Minhbt2001

[Tịch thu bằng lái]

Mỗi năm ở Mỹ có 30-40 trẻ em chết vì bỏ quên trên xe. Chưa tính đến số trẻ may mắn cứu kịp.

Em chỉ cung cấp thông tin, không ý kiến.

khanhnguyen09

Xì hơi lốp
Nếu đúng quy trình như cụ nói thì cô giáo đưa đón tội nặng nhất rồi, còn câi quy trình của trường có vẻ như làm cho có và để quy trách nhiệm thôi chứ nó vẫn có lỗ hổng. Hoặc ko biết trong cái quy trình đó nếu điểm danh mà thấy thiếu hs mà chưa xin phép nghỉ thì có bắt buộc gv phải gọi điện ko? Nếu có thì cô chủ nhiệm hoặc gv kiểm soát phần mềm lại dính tiếp.

Chỉnh sửa cuối:

Mimeo

Xe điện
fanmu12345 cụ nên xoá mấy cái icon phản cảm trong thớt này. Từ hôm đọc tin em (và chắc nhiều người) đều chung cảm giác quặn lòng, xót xa, bất lực tột cùng cho sự việc đau lòng xảy ra với cháu bé. Có nói gì cũng đều đã muộn, ko thể lấy lại được. Với 3 vị chịu trách nhiệm chính kia, hẳn nhiên sẽ là truy tố, án tù và có thể là sự ám ánh theo suốt cuộc đời còn lại. Còn nỗi đau, sự mất mát của gia đình cháu bé thì mãi mãi ko thể nguôi.