[VHGT] Lại một câu chuyện liên quan đến cái logo OF

rgvmen

Xe container
Nhà cháu đã gặp phải tình hướng dư lày rồi kụ ạ. Tuy rằng không phải người vượt phải có logo OF nhưng mà người ta tạt tai nhà cháu 1 phát làm cháu phải phanh dúi cả lại không thì vỡ mẹt luôn. Nếu kụ là cháu thì kụ làm thế nào?
Cụ đọc lại quy tắc vượt cho cháu, khi cụ bật nhan trái người đi sau sẽ mặc định được vượt phải cụ ạ, như vậy mà giật mình thì có phải là dối lòng mình hay là bằng đi mua vậy :D Còn ra đường có logo hay không có logo OF chả ảnh hưởng gì đến nhà cháu cả, hợp tình hợp lý là cháu thực hiện, nhường được thì nhường, đơn giản vậy thôi cụ ạ :)

hungnokia3300

Xe tải
Website
www.facebook.com
Cụ đọc lại quy tắc vượt cho cháu, khi cụ bật nhan trái người đi sau sẽ mặc định được vượt phải cụ ạ, như vậy mà giật mình thì có phải là dối lòng mình hay là bằng đi mua vậy :D Còn ra đường có logo hay không có logo OF chả ảnh hưởng gì đến nhà cháu cả, hợp tình hợp lý là cháu thực hiện, nhường được thì nhường, đơn giản vậy thôi cụ ạ :)
Dạ vâng, cháu xin thưa với kụ: cháu chả giật mình vì bản lĩnh cháu chai mệ nó rồi. chỉ phanh dúi một phát thôi vì nó vượt xong rồi mùi tạt sát mũi thì chắc kụ là thánh nhân nên mới không bực mình. Còn vấn đề bằng lái thì cháu nói với kụ là bằng của cháu đi mua đấy. Có làm sao không?

rgvmen

Xe container
Dạ vâng, cháu xin thưa với kụ: cháu chả giật mình vì bản lĩnh cháu chai mệ nó rồi. chỉ phanh dúi một phát thôi vì nó vượt xong rồi mùi tạt sát mũi thì chắc kụ là thánh nhân nên mới không bực mình. Còn vấn đề bằng lái thì cháu nói với kụ là bằng của cháu đi mua đấy. Có làm sao không?
Cụ lạc đề nhé, em đang nói cụ chủ thớt giật mình sao cụ vơ vào người nhỉ, nếu cụ lẫn lộn giữa chuyện bực mình vì bịt tạt đầu với chuyện ứng xử cho không vượt và vẫn giật mình của cụ chủ thớt thì cụ đã thể hiện đúng tinh thần là bằng mua rồi đấy, có chịu đọc hiểu đâu mà đã phát biểu hoặc đọc mãi mà vẫn chưa hiểu, sao hay không sao nó ở chỗ đấy cụ ạ :)

Taxi25

Xe buýt
Em nói thật là mình chỉ nên biết điều với những người biết điều, còn không thì...tạt bỏ *** nó đi

Badboy_Tram

Xe tải
trên đường cũng nhiều OF đi ẩu lắm, chắc chạy chọt được cái logo :P

hungnokia3300

Xe tải
Website
www.facebook.com
Cụ lạc đề nhé, em đang nói cụ chủ thớt giật mình sao cụ vơ vào người nhỉ, nếu cụ lẫn lộn giữa chuyện bực mình vì bịt tạt đầu với chuyện ứng xử cho không vượt và vẫn giật mình của cụ chủ thớt thì cụ đã thể hiện đúng tinh thần là bằng mua rồi đấy, có chịu đọc hiểu đâu mà đã phát biểu hoặc đọc mãi mà vẫn chưa hiểu, sao hay không sao nó ở chỗ đấy cụ ạ :)
Kụ nói chủ thớt mà trích bài của nhà cháu là sao nhể

quy80yenmo

Xe tải
Mấy lần em đi trên Cao tốc PV-NB gặp mấy trường hợp vượt lên từ bên phải sau dó chuyển về làn trái, tý em húc vào ***, hết cả hồn!. Cũng là do em cố tình không nhường cho họ vượt(vì em cũng tít cả 100Km rồi). Bây giờ nghĩ lại thấy như vậy rất nguy hiểm các cụ ạ. Giờ em đi ai xin là em nhường luôn(tất nhiên là điều kiện cho phép vượt an toàn). Nhưng cũng phải nói mấy ông vượt lên bên phải sau đó chuyển làn vẻ tức tối định ép xe khác húc *** cũng chẳng có tý văn hóa GT nào! Nếu đã có kiến thức khi tham gia GT thì cũng cần có đạo đức để phúc cho con cháu mai sau. Em ngộ nhỡ đi kiểu đấy 2 xe húc nhau ở cái vận tốc 80-100Km/h thì thử hỏi....
Em kiến thức nông cạn nên chỉ nghĩ sao nói thế! Có gì các cụ bỏ qua!

B747-800F

Đi bộ
Vâng có thể là em thiếu văn hóa nhưng cái thiếu văn hóa của em lại xuất phát từ cái thiếu văn hóa của người khác mà có thưa cụ! Còn nếu cụ bảo là đúng sai đã có cơ quan nhà nước xử lý thì em hỏi cụ cái OF này ra đời để làm gì? Mà hơn nữa cái xe vượt sai kia lại có cái tem của OF. Vâng ta là OFer nên phải đấu tranh với cái sai, nhắc nhở mọi người tham gia giao thông cùng ta thực hiện nghiêm chỉnh luật pháp mà cụ! Em thấy cụ lan man và tham gia OF có vẻ như chỉ là cho nó vui chứ ko có trách nhiệm gì cả!
Em cũng biết rõ quy định của luật về nhường đường vậy cơ mà tất cả đang cùng đi tốc độ tối đa cho phép là 80km/h rùi thì còn ai phải nhường ai đường nữa hả cụ? Có chăng chỉ có ông vượt tốc độ cho phép (vi phạm pháp luật) thì mới xin vượt thôi chứ. Vâng cụ thấy xe gây tai nạn bỏ chạy xin vượt chắc cụ cũng cho nó vượt chăng, vì tai nạn của nó có CSGT lo rùi mà! Cụ lý luận chưa chặt chẽ vẫn còn ưu ái nhứng ngoại lệ phá vỡ quy định trật tự của xã hội đã có!
Em nhất trí với bác! trả lời sai đã có xxx phạt là câu trả lời thiếu trách nhiệm và thể hiện sự vô cảm với các vđề giao thông nói riêng và xã hội nói chung...

Ac080

Xe tăng
Em thấy nhiều cụ còn đang chú ý vào câu chữ mà bắt bẻ và gạch đá chứ chưa nhìn vào bản chất sự việc để còm ment về VH khi tham gia giao thông. Cứ tưởng tượng vào ngày đẹp trời nào đó các Ofer nhà mềnh tậu được máy bay, bay từ Nội Bài về Hà Nội theo đường cao tốc, các cụ nhìn xuống thấy bên cạnh các dòng xe hàng trăm chiếc nối đuôi nhau theo trật tự của tốc độ cho phép, bỗng có một chiếc xe vượt trái, vượt phải, làn trong, làn ngoài suốt từ đầu Nội Bài đến Cầu Thăng Long giữa các dòng xe đang chạy ổn định thì câu buột ra từ miệng các cụ Phi cơ là gì?????
Có cụ nào là Hoa sĩ thử hình dung và vẽ đường đi của chiếc xe đó để thảo luận Văn hóa khi tham gia giao thông cũng thú vị.

Đây rồi, Oto Fund cũng đã nói về văn hóa giao thông đây mà các cụ:

“Nói một cách tổng thể, văn hóa khi tham gia giao thông, một bộ phận của văn hóa nơi công cộng, là tập hợp các cách thức xử sự, ứng xử, chấp hành các quy định của pháp luật về giao thông, là tuân thủ của các chuẩn mực đạo đức khi tham gia giao thông”.

Nguồn: http://news.otofun.net/Van-hoa-Giao-thong-19/Hieu-nhu-the-nao-cho-dung-ve-van-hoa-giao-thong-521.ofn

“Rồi, đó còn là anh đi xe máy lạng lách, vượt đèn đỏ, đi lên hè, đèo người quá qui định, không đội mũ bảo hiểm; anh xe tải chở quá tải, chủ quan vượt ẩu, chạy quá tốc độ, vào “cua” gấp mất “phanh” lao dốc gây tai nạn; những rào chắn xe hỏa ở nhiều cung đường không có nên ô tô và xe hỏa nhiều khi”hôn” nhau bất đắc dĩ để lại thảm họa khôn lường…”

Nguồn: http://news.otofun.net/Tin-tuc-11/Van-hoa-giao-thong-va-dao-duc-nguoi-lai-xe-441.ofn

Cuối cùng em hầu các cụ một clip về văn hóa khi tham gia giao thông ở trời Tây
[FONT=&quot] [/FONT]
[FONT=&quot]www.youtube.com/watch?v=Q2pvGzvd4g0[/FONT]

Nếu vào theo đường dẫn không được xin các cụ copy : Dog waits for the traffic to cross the road rồi hỏi Bác Google nhé.

de_ba

Xe đạp
Cơ mà tốc độ cho phép đường Cao tốc Nội Bài là 80km/h và khi vượt xong lại chèn mặt xe trước. Hay là có logo OF thì khi có việc cần được đi thế nhỉ?????????
Sao vẫn có những người vẫn còn suy nghĩ sai lầm là mình đã đi hết tốc độ cho phép thì người khác không được vượt nữa nhỉ.

haidang4

Xe buýt
Túm lại là nên cho vượt với mọi tình huống khi điều kiện cho phép...
Cụ ko cho vượt cũng Là sai

3Lazang

Xe tăng
Em thấy nhiều cụ còn đang chú ý vào câu chữ mà bắt bẻ và gạch đá chứ chưa nhìn vào bản chất sự việc để còm ment về VH khi tham gia giao thông. Cứ tưởng tượng vào ngày đẹp trời nào đó các Ofer nhà mềnh tậu được máy bay, bay từ Nội Bài về Hà Nội theo đường cao tốc, các cụ nhìn xuống thấy bên cạnh các dòng xe hàng trăm chiếc nối đuôi nhau theo trật tự của tốc độ cho phép, bỗng có một chiếc xe vượt trái, vượt phải, làn trong, làn ngoài suốt từ đầu Nội Bài đến Cầu Thăng Long giữa các dòng xe đang chạy ổn định thì câu buột ra từ miệng các cụ Phi cơ là gì?????
Có cụ nào là Hoa sĩ thử hình dung và vẽ đường đi của chiếc xe đó để thảo luận Văn hóa khi tham gia giao thông cũng thú vị.

Đây rồi, Oto Fund cũng đã nói về văn hóa giao thông đây mà các cụ:

“Nói một cách tổng thể, văn hóa khi tham gia giao thông, một bộ phận của văn hóa nơi công cộng, là tập hợp các cách thức xử sự, ứng xử, chấp hành các quy định của pháp luật về giao thông, là tuân thủ của các chuẩn mực đạo đức khi tham gia giao thông”.

Nguồn: http://news.otofun.net/Van-hoa-Giao-thong-19/Hieu-nhu-the-nao-cho-dung-ve-van-hoa-giao-thong-521.ofn

“Rồi, đó còn là anh đi xe máy lạng lách, vượt đèn đỏ, đi lên hè, đèo người quá qui định, không đội mũ bảo hiểm; anh xe tải chở quá tải, chủ quan vượt ẩu, chạy quá tốc độ, vào “cua” gấp mất “phanh” lao dốc gây tai nạn; những rào chắn xe hỏa ở nhiều cung đường không có nên ô tô và xe hỏa nhiều khi”hôn” nhau bất đắc dĩ để lại thảm họa khôn lường…”

Nguồn: http://news.otofun.net/Tin-tuc-11/Van-hoa-giao-thong-va-dao-duc-nguoi-lai-xe-441.ofn

Cuối cùng em hầu các cụ một clip về văn hóa khi tham gia giao thông ở trời Tây
[FONT=&quot] [/FONT]
[FONT=&quot]www.youtube.com/watch?v=Q2pvGzvd4g0[/FONT]

Nếu vào theo đường dẫn không được xin các cụ copy : Dog waits for the traffic to cross the road rồi hỏi Bác Google nhé.
Cụ nhiều chữ quá nhưng em chỉ hỏi cụ một câu :" Vượt phải" trên đường Nội Bài là sai hay không nhường đường cho xe xin vượt là sai ?

chitom

Xe tăng
Vượt thì ko sai nhưng chạy quá tốc độ là sai ạ.

Knightvn

Xe máy
Sao chuyện bé mà các cụ xé ra to thế nhỉ? Trong trường hợp em chưa nói cụ chủ sai đúng thế nào nhưng rõ ràng hành động tạt đầu gắt sau khi vượt phải của cụ Civic là rất đáng phê phán. Về luật mà nói thì rõ ràng không phải cứ đi max speed là không cần nhường đường như suy nghĩ của cụ chủ nhưng em rất phản đối cách các cụ khác lôi lý do "bận, vội, gấp" ra để ủng hộ cụ Civic. Các cụ toàn vin phân tích vào câu "phải nhường đường" mà quên phân tích vế "khi an toàn cho phép". Cá nhân em lái xe ở Mỹ 5 năm, luôn luôn nhường khi có xin vượt (và lane ngoài cùng thường là lane chỉ dành cho vượt rồi lại tấp vào lane trong ngay) nhưng về VN nói thực nhiều lúc cũng kinh bỏ *** :D, có những lần đang phóng nhanh, vừa thấy nháy đèn xong còn chưa kịp nhìn gương kiểm tra lane trong để rẽ vào thì đã thấy vù cái bên phải rồi. Với văn hóa lái xe như thế mà đang lái xe ở tốc độ cao thấy nháy đèn chắc em cũng phải quan sát thêm chút chứ không phải rẽ vào ngay như nhiều cụ cứ giả định lý thuyết suông ở đây đâu ạ. Lý do an toàn cá nhân thôi.

Dù thiếu kiến thức giao thông nhưng nếu phải vote về văn hóa em vẫn vote cho chủ thớt thay vì bác Civic ạ :D. Cái sai đến thời điểm này mọi người đều hiểu rõ rồi, chúng ta cố gắng hạn chế các reply theo kiểu đấu đá, tiêu cực thì hơn các cụ ạ.

steedman

Xe hơi
Có thể cụ đó có việc khẩn cấp thật, lần sau cụ thấy họ xin vượt mà thoáng đường thì cứ cho vượt, mất mát gì đâu.
Em chưa xem hết các Cụ coment thế nào nhưng em cũng nghĩ và xử lý như Cụ này! Nhưng phải đảm bảo ở goc độ an toàn ạ!

Chỉnh sửa cuối:
Website
www.facebook.com
Ồi, OF bây giờ em mới biết:
- Kẻ có hành vi vi phạm pháp luật thì được hợp thức hóa, biện minh bằng "việc gấp"
- Người thực hiện đúng pháp luật thì bị chụp mũ "vi phạm pháp luật" và "thiếu văn hóa gt"

Thôi, em bái bai các cụ. Sợ thật.
Nhà cháu không ủng hộ hành vi của kụ Civic, vì kụ đó đã sai lại tỏ ra quá nguy hiểm, cũng thích thay trời hành đạo, tạt đầu người đi đúng luật.

Xin hỏi kụ Civic một câu:
Trên OF từ lâu đã khẳng định "không có lỗi vượt phải khi đi trên các làn đường khác nhau", tại sao kụ Civic không đi thẳng làn bên trong mà vượt lên (làm gì có lỗi vượt phải đâu) mà cứ thích còi đèn loạn xạ ép xe phía trước dạt vào trong cho kụ chạy, cứ như kụ là xe dẫn đoàn có còi hụ ấy? Lại còn tạt đầu người ta nữa? Như cậy có hù hợp với tiêu chí cổ vũ văn hóa giao thông của OF?

@kụ Bụp:
Hình như kụ còn một lời hứa từ 2 năm trước hay sao ý, kụ nhỉ?

Hoan hô kụ Bụp!=D> Thớt kia hot quá chiều qua em đã đề xuất kết thúc cuộc họp ở comment 220 rồi em đi uống bia, vậy mà bảnh mắt ra sáng nay vào đã lên 243 và ngày càng căng thẳng. Chủ đề này làm gì có thắng bại, chỉ có đa số ý kiến này hay thiểu sổ ý kiến kia thôi nên bình chọn là chuẩn nhất.

Kụ làm thêm cái thớt chiều ngược lại nữa cụ à, tức là dành cho người xin vượt ấy để xem ý kiến trái chiều thế nào?
He he, cái đấy rồi cũng sẽ có, để thớt này thu thập được trên 100 ý kiến đã.:D
http://www.otofun.net/threads/201103-dang-chay-dung-toc-do-toi-da-cho-phep-co-nguoi-xin-vuot-cho-hay-khong?p=4457840#post4457840

Website
www.facebook.com
Nhà cháu không ủng hộ hành vi của kụ Civic, vì kụ đó đã sai lại tỏ ra quá nguy hiểm, cũng thích thay trời hành đạo, tạt đầu người đi đúng luật.

Xin hỏi kụ Civic một câu:
Trên OF từ lâu đã khẳng định "không có lỗi vượt phải khi đi trên các làn đường khác nhau", tại sao kụ Civic không đi thẳng làn bên trong mà vượt lên (làm gì có lỗi vượt phải đâu) mà cứ thích còi đèn loạn xạ ép xe phía trước dạt vào trong cho kụ chạy, cứ như kụ là xe dẫn đoàn có còi hụ ấy? Lại còn tạt đầu người ta nữa? Như cậy có hù hợp với tiêu chí cổ vũ văn hóa giao thông của OF?

@kụ Bụp:
Hình như kụ còn một lời hứa từ 2 năm trước hay sao ý, kụ nhỉ?

http://www.otofun.net/threads/201103-dang-chay-dung-toc-do-toi-da-cho-phep-co-nguoi-xin-vuot-cho-hay-khong?p=4457840#post4457840
Chơi luôn. Cụ nhắc em mới nhớ.:))