[VHGT] Lại một câu chuyện liên quan đến cái logo OF

hoanglee94

Xe tăng
Không cho ngta vượt vì đi đúng tốc độ xong về sau lại đuổi theo người ta với tốc độ cao hơn !!! Lạy cụ

Website
www.facebook.com
Em thấy là suy nghĩ này hơi áp đặt. Em nói thật, em đang chạy đúng luật, theo như các cụ nói ở trên, thì phải ngớt ga, nhìn gương xem có sang phải được không, xi nhan phải, chờ cho xe sau lao lên, lại nhìn gương trái, xi nhan trái, về làn, tăng tốc về đúng tốc độ. Như vậy thì có lẽ theo ý các cụ thì người xin vượt kia không làm phiền em (đang chạy đúng) sao??

Nếu các cụ trả lời là đúng, thì em xin rút đơn, không tham gia bàn luận cùng các cụ nữa, vì các cụ.....cùn lắm!

Chuẩn. Và mình đã phá luật thì cũng không nên làm phiền người khác ạ. Còn nếu em đi < max, chỉ cần nhác thấy xe sau lao lên là em né luôn chả cần xin (với điều kiện an toàn để nhường).
Đừng nói ai làm phiền ai cụ nhé. Tham gia giao thông có nhiều thành phần và có quan hệ với nhau chứ không phải đường của riêng nhà cụ. Khi có người xin vượt, nghĩa vụ của cụ là PHẢI nhường đường nếu điều kiện cho phép. Việc "phải ngớt ga, nhìn gương xem có sang phải được không, xi nhan phải, chờ cho xe sau lao lên, lại nhìn gương trái, xi nhan trái, về làn, tăng tốc về đúng tốc độ" là chuyện đương nhiên. Lái xe mà thấy những việc ấy là phiền thì nên tìm 1 đường nào chỉ có 1 mình cụ tham gia giao thông thôi. Từ CÙN xin nhường lại cho cụ sử dụng.

Cụ không nhường mới là gây phiền cho người khác bằng cách cản trở giao thông, và cụ đang vi phạm luật.

Hỡi những cụ không nhường khi đã chạy đúng tốc độ, mời các cụ tìm trong luật xem có điều khoản nào nói về việc không phải nhường cho người khác vượt khi đang chạy đúng tốc độ cho phép không? Các cụ tìm ra được thì em và những người khác sẽ công khai xin lỗi các cụ.

Một ví dụ đơn giản: Cụ đang lái xe tải trên 1 con đường với tốc độ tối đa cho phép của xẻ tải là 70km/h, đằng sau cụ có 1 xe xin vượt. Cụ nhường hay là lẩm bẩm :"Bố mày chạy đúng tốc độ rồi, kệ mẹ mày. Đừng làm phiền bố"???

dang_tim_xe

Xe điện
Đừng nói ai làm phiền ai cụ nhé. Tham gia giao thông có nhiều thành phần và có quan hệ với nhau chứ không phải đường của riêng nhà cụ. Khi có người xin vượt, nghĩa vụ của cụ là PHẢI nhường đường nếu điều kiện cho phép. Việc "phải ngớt ga, nhìn gương xem có sang phải được không, xi nhan phải, chờ cho xe sau lao lên, lại nhìn gương trái, xi nhan trái, về làn, tăng tốc về đúng tốc độ" là chuyện đương nhiên. Lái xe mà thấy những việc ấy là phiền thì nên tìm 1 đường nào chỉ có 1 mình cụ tham gia giao thông thôi. Từ CÙN xin nhường lại cho cụ sử dụng.

Cụ không nhường mới là gây phiền cho người khác bằng cách cản trở giao thông, và cụ đang vi phạm luật.

Hỡi những cụ không nhường khi đã chạy đúng tốc độ, mời các cụ tìm trong luật xem có điều khoản nào nói về việc không phải nhường cho người khác vượt khi đang chạy đúng tốc độ cho phép không? Các cụ tìm ra được thì em và những người khác sẽ công khai xin lỗi các cụ.

Một ví dụ đơn giản: Cụ đang lái xe tải trên 1 con đường với tốc độ tối đa cho phép của xẻ tải là 70km/h, đằng sau cụ có 1 xe xin vượt. Cụ nhường hay là lẩm bẩm :"Bố mày chạy đúng tốc độ rồi, kệ mẹ mày. Đừng làm phiền bố"???
Thật tiếc là cụ lại gán ghép cho em vào cái trường hợp xe tải ạ. Cái này đang nói là XE CON cụ nhé.

Chứ như cụ nói, em đang chạy 80 (ví dụ max 80), có chú chạy >80 (sai luật), thì em phải giảm tốc để nhường á? Chắc cụ nhầm rồi. Em cũng vội, cũng phải chạy hết tốc độ cho phép. Tại sao lại cứ bắt ép cái người tuân thủ luật để nhường cho cái người vô kỷ luật ạ? Cái đấy mới là cái đáng nói, chứ em chả quan tâm đến việc chú kia đi sai hay đi đúng, hay bị phạt hay không.

Thêm ví dụ nữa: Nếu chạy PV-CG: em đang chạy 100, có chú chạy >100, lại bắt em giảm xuống 80 (vì làn phải cho chạy max 80), để nhường cho cái tên vô kỷ luật kia đi nhanh, rồi lại è cổ tăng tốc lên 100 để cho kịp việc mình à? Bộ chú kia vội thì em không vội chắc?? Cái người nào mà đã vi phạm luật còn bắt người khác nhường mình là thằng ích kỷ. Vậy thôi.

Em chốt lại thế này, em mà đi chậm hơn tốc độ cho phép (nghĩa là theo luật, không có xe nào được phép chạy nhanh hơn xe em) thì em chả đi bên trái, vì suốt ngày phải nhường ===> Em sẽ đi vào bên phải. Nếu em có việc vội, phóng nhanh hơn tốc độ cho phép (giả dụ thế nhé, vì em chả đi quá tốc bao giờ), thì em sẽ lẳng lặng sang phải mà lên thôi, em chả phiền các cụ nào đang chạy đúng mà phải giảm tốc sang làn để nhường em cả, và hiển nhiên em cũng chẳng tạt đầu vào làm gì cho tăng độ chết ạ.

Mọi công dân đều bình đẳng trước pháp luật. Các cụ ạ.

Chỉnh sửa cuối:

heroesdaubu

Xe điện
Thế thì cụ còn gặp nhiều tình huống vượt phải như thế nữa. Và cụ đừng bực vì thế nhanh gìa lắp.
Cụ đã xem clíp thằng OFers mất dạy chưa?

superdrives

Xe điện
Cách đây vài năm mình thường xuyên lái ở châu Âu. Điều thích nhất là làn bên ngoài luôn trống để dành cho các xe vượt. Vượt xong, xe lại tạt về ngay ngắn vào làn bên phải.

Còn ở Việt Nam, xe luôn luôn bám làn trái mà đi, cho dù nhanh hay chậm. Cho dù bạn chạy đến 80 km/h thì điều đó không có nghĩa là làn xe đó dành riêng cho bạn. Khi có xe muốn vượt, bạn phải nhường đường. Đó mới là văn hóa giao thông.
Cụ nên đọc lại, vấn đề ko phải là nhường hay ko nhường, vấn đề ở đây là tốc độ vượt quá mức cho phép. Ở châu âu như bạn nói thì là tốc độ cho phép. còn ở thớt nay đang nói tốc độ chỉ có 80 thui nhé. Tất cả đang chạy 80 rùi thì sao lại có người xin vượt nếu người đó không vi phạm tốc độ quy định nhỉ? Nhường đường cho cái sai hay để mặc nó vượt ở làn bên phải?

Website
www.facebook.com
Mọi công dân đều bình đẳng trước pháp luật. Các cụ ạ.
Vậy thì cụ tìm hộ em để áp dụng cho trường hợp KHÔNG CẦN NHƯƯỜNG ĐƯỜNG của cụ trong luật GTĐB là điều khoản nào? Hay đây chỉ là CÁCH SUY NGHĨ CẢM TÍNH của cụ? Cụ mang suy nghĩ cảm tính của cụ ra so với 1 điều khoản rõ ràng trong luật thì bình đẳng nó nằm ở chỗ nào????

Việc cụ PHẢI NHƯỜNG ĐƯỜNG nằm trong khoản 3, điều 14, chương II của Luật GTĐB số 23/2008/QH12 ban hành ngày 13/11/2008 do Chủ tịch Quốc Hội Nguyễn ********* ký.

Cụ mang suy nghĩ cảm tính của cụ ra so với 1 điều khoản rõ ràng trong luật thì bình đẳng nó nằm ở chỗ nào????

jusolution

Xe đạp
Trong trường hợp này em ủng hộ chủ thớt.

Luật thế này:

3. Khi có xe xin vượt, nếu đủ điều kiện an toàn, người điều khiển phương tiện phía trước phải giảm tốc độ, đi sát về bên phải của phần đường xe chạy cho đến khi xe sau đã vượt qua, không được gây trở ngại đối với xe xin vượt.
Em xin nhấn mạnh vào cụm từ "nếu đủ điều kiện an toàn" các cụ cứ nói là phải nhường, nhưng thớt đi 80km/h là max speed rồi. Vậy nếu vượt quá tốc đô 80km/h thì có nghĩa là không đủ điều kiện an toàn.

Còn nếu trường hợp nếu cụ chủ thớt không vội, thì cũng nên nhường nhìn để cụ kia vượt. Chả mất gì vài phút nhanh chậm!

dang_tim_xe

Xe điện

Luật thế này:

Em xin nhấn mạnh vào cụm từ "nếu đủ điều kiện an toàn" các cụ cứ nói là phải nhường, nhưng thớt đi 80km/h là max speed rồi. Vậy nếu vượt quá tốc đô 80km/h thì có nghĩa là không đủ điều kiện an toàn.

Còn nếu trường hợp nếu cụ chủ thớt không vội, thì cũng nên nhường nhìn để cụ kia vượt. Chả mất gì vài phút nhanh chậm!

Chuẩn. Không còn gì để chỉnh.

thientamnt

Xe điện
em là em cũng vượt khi đã xin mà xe trước ko cho.

cam07

Xe buýt
bất bình quá, cụ chủ "thay OF hành đạo" :)

Website
www.facebook.com

Luật thế này:

Chuẩn. Không còn gì để chỉnh.
Tặng các cụ.=))=))

rgvmen

Xe container
Có nhiều loại hình phương tiện tham gia giao thông, theo em nghĩ cụ chủ lập luận là cụ đã đi đúng tốc thì không cần nhường người khác là không nên vì chiếc xe kia có thể có tình huống khẩn cấp ví dụ như xe công vụ, xe chở người đi cấp cứu, xe bị trưng dụng cho tình huống khẩn cẩp ... Cho nên nếu nhường được thì nên nhường trừ khi bất khả kháng, chiếc xe kia còn vượt trong được cụ tức là xe cụ cũng đủ điều kiện để né vào cho người ta vượt chứ không nên chày cối như thế, em nghĩ các cụ khác góp ý cho cụ là chuẩn rồi, cụ không nên dỗi như thế ạ :)

Libor

Xe điện
Thấy các cụ cãi nhau cái việc nhỏ như cái móng tay mà chán quá... Nếu là em kể cả em đang chạy quá tốc độ cho phép mà có ông chạy máu hơn xin vượt là em chạy chậm lại tạt vào nhường đường ngay,,, nhỡ đâu họ đưa con đi cấp cứu, hay chở người bị tai nạn đi bệnh viện thì sao nào? Vì thế cứ xin là em cho ngay... nhìn gương mà thấy các mợ lái xin ... có gì em cũng cho tất nhá! :))

À, còn cái vụ em kể trong Tây nguyên họ cho vượt mà như cụ chủ thớt có nói lại là do họ xót xe thì không phải nhá... đường bụi mù mà cái xe tải cà khổ của họ chạy trước thì đằng sau ko thể nhìn thấy đg đc, vì thế họ dừng lại để xe chạy nhanh hơn đi trước... một thói quen cực kỳ lịch sự mà bác đang rất cần học tập đấy! :P

[FONT=&quot]
Ø [FONT=&quot]Có cụ bảo là ở Tây Nguyên khi chạy trên đường xấu cụ xin đường xe trước nép ngay cho cụ vượt- Đúng là miền Nam nói chung, Tây nguyên nói riêng tài xế coi xe là nhà, là cần câu cơm cho gia đình nên họ chạy “kỹ”, theo đường, theo xe, đường xấu thì họ giữ xe đi đứng giữ gìn, nếu thấy tài chạy ẩu xin vượt họ tránh xa kẻo cuối tháng lại vào Garage thay gối cao su, chỉnh thước lái, … do mua hết ổ gà, ổ trâu trên đường, có chăng chỉ có lái xe của công ty hoặc của cơ quan thôi. Nhưng em nghĩ thí dụ này không phù hợp.[/FONT]

Chỉnh sửa cuối:

ngocphandang

Xe tăng
Có một lần mình chạy trên đường 1, một con Zinger biển đỏ (trên xe chỉ một tài xế), chạy trước mình, mình xin nháy đèn xin vượt mãi nhưng nó không cho, chạy lẽo đẽo sau nó mãi, cho tới lúc nó giảm tốc độ tránh cái xe container bên đường thì mình đạp ga vượt lên. Vượt lên được rồi mình cho nó lẽo đẽo sau mình gần 20km với tốc độ 30-40 km/h, chắc tên lái kia mặt mày tím tái cả lên. hehe

rgvmen

Xe container
Có một lần mình chạy trên đường 1, một con Zinger biển đỏ (trên xe chỉ một tài xế), chạy trước mình, mình xin nháy đèn xin vượt mãi nhưng nó không cho, chạy lẽo đẽo sau nó mãi, cho tới lúc nó giảm tốc độ tránh cái xe container bên đường thì mình đạp ga vượt lên. Vượt lên được rồi mình cho nó lẽo đẽo sau mình gần 20km với tốc độ 30-40 km/h, chắc tên lái kia mặt mày tím tái cả lên. hehe
Em hỏi khí không phải, hồi bé chắc cụ hay bị bắt nạt đúng không ạ :))

minbar

Xe tải
Em hỏi khí không phải, hồi bé chắc cụ hay bị bắt nạt đúng không ạ :))
Nhà cháu thỉnh thoảng cũng thế ợ, nhưng lại trộm nghĩ còn tương lai nên vượt được rồi thì chạy thôi ạ! Ra đường chả biết ai hơn ai, hì

Carro

Xe máy
Ông chủ thớt đúng là chuối cả củ :77:

tuantab

Xe tăng
Các cụ gạch thớt ác quá. E mới đọc qua qua, thực ra vấn đề ở đây theo em là tâm lý thôi các cụ ạ.
Trường hợp cụ Thớt : (đang nọng trong người) A, mày xi nhan vượt à, ông không cho đấy, ông là ông ghét , ông để ý, ông bắt lỗi, ông lập thớt mày.
Trường hợp các cụ ném gạch : Ơ, vượt thế thì sao ? Cậu đang vui, cậu cho mài vượt, gì thì gì, nhường nhịn mới là nét đẹp giao thông.

Em xin góp đôi nhời, vấn đề là tâm lý lúc ấy, chứ không phải vấn đề ở cái Logo OF. Em xin các cụ ạ !

xoxoxovn

Xe tải
Website
www.babyhop.vn
thực ra đi xe mà có bác ở sau mít cứ giật pha hoặc sinh nhan trái mà mình ko cho vượt tâm lý mình cũng ko thoải mái hay nhấn ga mạnh hơn bình thường --> dễ tai nạn -->

ý kiến chủ quan là nên nhường còn ko bác ko nhường chả sao cả bác dán cái biển "lái mới" hoặc "con gái lái" vào mít chả ai trách bác
Vợ em mới lái em cũng bảo ko nên chuyển làn nhiều vì chưa quen cứ đánh sinh nhan trái cho họ vượt phải

maidtn2801

Xe tải
đoạn này em đi max 80 vậy mà nhiều cụ phóng thôi rồi, cac cụ vượt qua mà thấy ghê