[Funland] Lái mới cảm giác thật kinh hồn

Bigtenis

Xe tải
uầy, giờ em nhớ lại vẫn run cầm cập.
lão chồng em lấy bằng xong, nghèo nên bọn em chưa có xe, nhà có việc lão lấy xe chú em, chất cả nhà lên xe về quê HP đi cao tốc 5B.
Đi trên đường em tay ôm con mắt quan sát 4 phương 8 hướng, mồm im thin thít chỉ hít thở cầu nguyện. Vì vừa lên xe yên vị lão bảo hôm thi bằng lái xe, lý thuyết có người làm hộ, thực hành có người ngồi bên chỉ dẫn, ko thì trượt, ặc ặc.
Ai cũng trải qua cái giai đoạn hồi hộp này.

Mợ có cảm xúc. Biết lo lắng và bao quát.
Đồ rằng. Lão chồng rất vui tính. Khi kể về câu chuyện học hành tệ hại...

vnhn

Xe tăng
Chiếc xe đầu tiên mà em lái sau khi có bằng chính là con GLC250 của thằng bạn. Chỉ bảo mỗi nó là cho tao mượn xe bổ túc cái. Đấy cũng là con xe AT đầu tiên dc lái, vì học B2. Lần đầu tiên ngồi lên còn phải định hình chân ga, chân phanh ở đâu. Thế là nó ngồi bên cạnh chỉ đường, còn em lái vòng vòng ở đoạn Minh Khai, Times City. Sau nghĩ lại mới thấy mình quá liều, chỉ cần nhầm 1 phát thôi là ăn đủ luôn.

langriser

Xe tải
Hồi đi học lái xe, ko biết gì nên lúc đầu đăng ký gói dạy học phí thấp nhất, tập lái bằng xe chở hàng mà trời mùa hè nóng nực, nên em chuyển lên gói cao hơn, xe 4 chỗ đưa đón tận nhà. Sáng sớm, thầy giáo lái xe tới tận nhà đón, thầy chở đi ăn sáng, sau khi ăn sáng xong thì giao cho mỗi người lái một tiếng tới trưa, địa điểm là các quán nhậu ở dưới huyện. Sau khi ăn nhậu xong, ngủ 1 giấc rồi chiều lại thay phiên lái về. Tuy mất nhiều tiền hơn (trong đó có ăn nhậu, nhờ thầy mà em mới biết nhiều quán ngon) nhưng có thầy kèm cặp bên cạnh, nên dù mới học lái nhưng 3 đứa, 2 nam 1 nữ đều lái cứng cả, vì suốt ngày chạy ngoài đường (nam trùm số đề, nữ chủ tiệm cầm đồ). Sau khi có bằng lái thì mấy đứa bạn em bảo chưa tốt nghiệp được đâu, phải lái qua cung đường đèo Nha Trang - Đà Lạt mới coi như tốt nghiệp (cái đường đèo Khánh Lê vừa mưa, vừa sương mù, nhưng lúc đó em ko biết), thế là em bảo OK, em đi, thế là bọn bạn em lại đâm ra cản, bảo lái mới ko đi được đâu. Cuối cùng thì em chọn giải pháp trung gian, là đi cung đường Nha Trang - Buôn Mê Thuộc - Đà Lạt trước để luyện tay, rồi sau đó đi Đà Lạt - Nha Trang. Em đi một vòng như vậy, qua khỏi đèo Khánh Lê thì gặp xe của thầy giáo, lúc này tay lái em đủ cứng để đua tốc độ vượt qua xe thầy một khoảng xa. Mà đợt đó hè, nên đường đèo Khánh Lê bình thường, sau này vào mùa mưa mới hiểu tại sao lũ bạn cấm cản, vì trời đang nắng bỗng vèo cái sương mù bao phủ, rồi mưa ào ào, tầm nhìn hạn chế trong khi đường đèo quanh co. Tóm lại là lái nhiều thì cứng thôi

archituan

Xe tải
Lần đầu ngồi xe 1 mình ko có thầy bên cạnh cũng hết hồn chim én. Gặp đủ tình huống oái oăm, mà tình huống hết hồn nhất là: Ngồi xe bán tải cao, lơ đễnh ko để ý tới cái barie chưa đưa lên, nhấn ga thế là gãy barie => bql đòi 7tr đền, kì kèo xong còn 3tr. Lái xuống hầm bảo vệ chạy hùng hục xuống bảo cấm xe oto xuống, bắt...lùi xe lên. Mồ hôi toát ra lạnh hết cả ass. Lối vào hầầm uốn lượn như con lươn, lùi lên đúng là 1 kỳ tích để đời của e =))

Mợ_Toét_2710

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Chả là cháu gom góp chắt chiu mấy năm mua được cái xe cỏ che mưa , che nắng cho vợ con
Mua xe cũ của người bạn mới lấy về chiều nay.Tầm 5h vợ bảo đèo vợ đi có tý việc.Ok luôn mình mới mua eeto cơ mà sợ gì.
Đi được 1 lúc thì trời mưa như trút nước, khiếp quá em run bần bật , điều hòa lạnh ngắt mà em đổ từng dòng mồ hôi , hãi nhất là đi qua cho nước ngập đi chậm thì sợ ngập nc, đi nhanh thì sợ bắn nước 2 bên xe máy
Cố gắng đi thật chậm thật chậm , hài cái phải dừng lại để tìm cách bật gạt mưa liên tục
Đi từ Quan Nhân đến Triều Khúc rồi đi về đúng 2 tiếng đồng hồ .Khiếp thật
E đi qua đoạn lên Nội Bài có con xe chồm lên giải phân cách, k chụp dc ảnh hầu câc cụ. Chắc do mưa to k nhìn thấy gì, k biết ng sao k

Mợ_Toét_2710

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Ai cũng có lần đầu mà nhỉ, e lại rất tự tin nên lần đầu một mình cầm vô lăng e chả run sợ gì, e cứ đi từ từ mang con xe từ showroom về nhà 1 mình. Chả hiểu ng đi đường nghĩ gì nhưng bản thân rất tự tin. Đến đoạn oánh xuống hầm chung cư mới toát mồ hôi vì khó, rồi cũng vào dc chuồng ngay ngắn. E nghĩ cứ đi từ từ cẩn thận là đâu vào đó thôi, đi nhiều sẽ quen.

phamhungbs

Xe điện
Lần đầu lái xe bao giờ cũng rất cảm xúc. Cụ chủ thêm giờ bay là lái ngon ngay. Cứ chắc tay được vợ khen là ngon rồi. Em nhớ lại lần đầu của mình là lái con xe i20 mới của thằng bạn, chạy một vòng từ Kim Liên - Thạch Thất - Chương Mỹ - Kim Liên, sướng quá trời, mấy tuần sau thằng bạn lại bảo lấy con Ford Everest mà chở cả nhà về quê cho tiện, xe to, lái mới mà về quê em cũng chui rúc ngõ ngách ra gì, nhưng run và hay toát mồ hôi lắm. Năm sau thì mua con xe mới của chính mình, lái lên Lý Thường Kiệt bấm biển mà đi đúng đường xe máy, bị tuýt còi chỗ giao Khâm Thiên-Lê Duẩn vào Trần Bình Trọng, cúng xe mới khao các anh 1 củ :D Vì yêu xe nên em cũng tít mù lắm, mít xe lại có 2 cái logo otofun Sưởi Ấm Bản cao, lắm lúc chạy hơi này kia ngại thật :D

Nhimtiu

Xe container
E đi qua đoạn lên Nội Bài có con xe chồm lên giải phân cách, k chụp dc ảnh hầu câc cụ. Chắc do mưa to k nhìn thấy gì, k biết ng sao k
Đg giờ nhiều xe lái mới thì sẽ cần đi nhiều rồi mới quen đc lại gặp mưa to là rất nguy hiểm càng trên cao tốc thì rủi ro càng cao mợ ạ.

Marance

Xe tăng
5 năm trước em như cụ, có bằng năm 2014 thì đến 2019 mới sờ lại xe, nhưng mà:
- Loanh quanh làng xã tầm 250km.
- Sau 5 ngày mua xe, em chạy chuyến Hà Nội - Thái Bình - Cát Bà; xơi các thể loại đường, lên xuống tàu phà luôn.
Mà em đi số sàn đấy.

xherox

Xe điện
Em thì ko thể quên được lần đầu tiên em lái xe tay lái nghịch, lại đúng hôm em đi mua xe rồi lái về nhà cách đó 10km, đang đi thì trời mưa to, gạt nước hết tốc độ ko thấy gì, mắt căng ra vừa nhìn đường, vừa căn xe ko quẹt vào bên trái. Gần 10 năm rồi ko quên được.

Alexmazzz

Xe buýt
Lái mới thì nên đi chân đất lái xe nhé, đi giầy , dép lúc nhấc chân ga có khi bị vướng vào phía dưới chân phanh, cuống lên là toi.

Nắng nhạt

Xe điện
Nhớ hồi xưa cách đây hơn chục niên thằng bạn em mới lấy bằng tậu được con xe rủ em đi Hòa Bình mum thịt trâu em cũng đi. Đường lên Hòa Bình uốn lượn, lái mới ghê chết được. May vẫn còn sống, giờ nhớ lại mới thấy ngu quá

ubisapro

Xe trâu
Cứ làm cái giấy dán kính xe: lái mới xin thông cảm, rùi từ tốn, bình tĩnh lái là ok hết. Bình thường thấy tờ giấy đó mọi người cũng kiên nhẫn và … cẩn thận hơn khi vượt, lách lên xe cụ :D.

ubisapro

Xe trâu
Nhớ hồi xưa cách đây hơn chục niên thằng bạn em mới lấy bằng tậu được con xe rủ em đi Hòa Bình mum thịt trâu em cũng đi. Đường lên Hòa Bình uốn lượn, lái mới ghê chết được. May vẫn còn sống, giờ nhớ lại mới thấy ngu quá
Bà chị chỗ e làm, năm kia mua xe lần đầu, lái thấy bập bõm, đánh lái tới lui, lùi chả lùi được. Ấy thế mà được hơn tuần bà đã tự lái đi Tam Đảo chơi. Có cho vàng e cũng chả dám ngồi. May xe của bà đó có hỗ trợ đổ đèo nên cũng đỡ :))

Chả là cháu gom góp chắt chiu mấy năm mua được cái xe cỏ che mưa , che nắng cho vợ con
Mua xe cũ của người bạn mới lấy về chiều nay.Tầm 5h vợ bảo đèo vợ đi có tý việc.Ok luôn mình mới mua eeto cơ mà sợ gì.
Đi được 1 lúc thì trời mưa như trút nước, khiếp quá em run bần bật , điều hòa lạnh ngắt mà em đổ từng dòng mồ hôi , hãi nhất là đi qua cho nước ngập đi chậm thì sợ ngập nc, đi nhanh thì sợ bắn nước 2 bên xe máy
Cố gắng đi thật chậm thật chậm , hài cái phải dừng lại để tìm cách bật gạt mưa liên tục
Ai, cái gì chả có lần đầu hả cụ? Đợt em mượn con matiz của ông anh, quên không hỏi lẫy mở bình xăng ở đâu, loay hoay mãi bà bán xăng ra chỉ mới mở được :))

rongauto

Xe điện
Website
www.erp-ketoan.com
Sau vụ này chắc sẽ khá hơn nhiều đó cụ

botmingoc

Xe tải
Hồi mới có xe em bắt vợ em lên xe là ngồi im ko nói gì để em tập trung, cả nhà ngồi xe là căng như dây đàn =))
Xong đợt covid ngồi nhà cách ly lâu quá ko lái xe, đổ xăng quên ko đóng nắp bình đi nghe cứ thấy kêu lọc cọc quay ra nhìn gương thấy nắp bình xăng mình đang lủng lẳng #:-s

ubisapro

Xe trâu
Sau rùi sẽ quen thôi cụ ah. Nhắc đến trời mưa đến giờ e vẫn nhớ và tởn hôm đi trên phố An Trạch. Trời tối mưa bão, gạt mưa tối đa mà cũng chỉ thấy mờ mờ để lò dò đi. Đang đi tự nhiên thấy bóng áo loáng 1 cái ở đầu xe bên phải, giật mình phanh gấp, tim muốn rớt ra ngoài. Hoá ra có bố mang áo mưa ra giũ nước. :((

buidoimiennui

Xe điện
1 tháng liên tục, cự cứ lao ra đường chạy đủ 20km vào lúc 5h chiều là ổn ạ.

Nắng nhạt

Xe điện
Bà chị chỗ e làm, năm kia mua xe lần đầu, lái thấy bập bõm, đánh lái tới lui, lùi chả lùi được. Ấy thế mà được hơn tuần bà đã tự lái đi Tam Đảo chơi. Có cho vàng e cũng chả dám ngồi. May xe của bà đó có hỗ trợ đổ đèo nên cũng đỡ :))
Thằng bạn em lái mới kính coong lại còn thi 3 lần mới đỗ nữa chứ :-ss