[Funland] Lái mới cảm giác thật kinh hồn

BVTL

Xe điện
Người OF
Cụ dán decal/tem Lái mới vào phía sau xe, mọi người sẽ thông cảm hơn.

Mc Bia

[Tịch thu bằng lái]
Chả là cháu gom góp chắt chiu mấy năm mua được cái xe cỏ che mưa , che nắng cho vợ con
Mua xe cũ của người bạn mới lấy về chiều nay.Tầm 5h vợ bảo đèo vợ đi có tý việc.Ok luôn mình mới mua eeto cơ mà sợ gì.
Đi được 1 lúc thì trời mưa như trút nước, khiếp quá em run bần bật , điều hòa lạnh ngắt mà em đổ từng dòng mồ hôi , hãi nhất là đi qua cho nước ngập đi chậm thì sợ ngập nc, đi nhanh thì sợ bắn nước 2 bên xe máy
Cố gắng đi thật chậm thật chậm , hài cái phải dừng lại để tìm cách bật gạt mưa liên tục
Đi từ Quan Nhân đến Triều Khúc rồi đi về đúng 2 tiếng đồng hồ .Khiếp thật
Thế đến nơi vợ cụ khen không ạ ?

Sứa.

Xe điện
T7 nghỉ làm chuyến lên động Tân Thanh rồi về, đảm bảo lên tay ngay :))

pisces_hn

Xe container
Mới lái ai chả thế, nhưng một phần vì cụ k có người kèm. Sao cụ k nhờ bạn bè kèm cho vài buổi cho thạo

SuHaoMuoi199

Xe tải
Kinh nghiệm xe mới của em như sau :
Sau khi nhận xe, em oánh ra khu đô thị vắng, ít người qua lại.
Sau tập các điểm căn so với vỉa hè : Căn đầu cách vỉa bao nhiêu, căn 2 bên cách vỉa bao nhiêu, khi lùi cách vỉa bao nhiêu . Từ đó sẽ ra các điểm căn trên xe khi mình ngồi đó, ghi nhớ trong đầu 3-4-5 vị trí điểm căn này khi muốn căn bên nào.
Ví dụ khi lề phải cách vỉa 30cm, tập dần lề cách vỉa 20cm, 10cm . Cứ leo lên leo xuống xe để nhìn, Mất khoảng 1-1h30' gì đó nghịch đủ các tư thế căn, quay đầu, ghép ngang, dọc , rồi cố gắng ghi nhớ các điểm này.
Sau đó cháu tự tin ôm xe, ko cần dán giấy lái mới, làm 1 vòng : Hà Đông- Nguyễn Trãi- Nguyễn Xiển, Vòng lại Nguyễn Xiển- Cầu Giấy, Láng, Nguyễn Trãi, Khương Trung, Nguyễn Xiển, Hà Đông ( mất khoảng gần 1 buổi chiều ).
Thế là hôm sau đi làm như thường : nhà cách chỗ làm 18km .
Kinh nghiệm cá nhân của cháu . Hóng các cụ

Sứa.

Xe điện
Cứ phải đi xa trước làm quen chân ga chân côn chân phanh và các chức năng điều khiển đã rồi mới đi phố được.

xedaprach

Xe điện
Nhớ kỉ niệm hồi mới có bằng em với gấu thuê xe đi chơi. Lái xe từ chỗ thuê về nhà, đi qua Trường Chinh đông nghẹt, tập trung vcd, về đến nhà đỗ xe mới nhận ra là đèn trong xe chưa tắt vì lúc mới vào xe bật lên tìm đồ.

tuongvt

Xe buýt
Ngày xưa e lái mới toàn là xe thuê tự lái, xuước phát nào mất tiền phát ấy nên thành ra rèn cho mình tính cẩn thận, trình lái lên cũng nhanh

DDNTAN

Xe tải
Cụ làm em nhớ lại thời mới lấy bằng đi xe côn lên dốc Bưởi chết máy chục phát. Về nhà toát hết mồ hôi ass !

Nhimtiu

Xe container
Đúng là lái mới chưa trải nghiệm nhiều đã dính quả mưa mù mịt nên ca mơ run là lẽ thường tình. Tuy nhiên sau vụ này cụ chủ sẽ thấy tự tin hơn nhiều.
May cụ ý k dính mưa trên đg cao tốc giữa chừng chứ k sẽ rất nguy hiểm. Em đi cao tốc Pháp Vân cầu giẽ về hướng về hanoi đoạn qua Ninh Bình chút thì mưa trắng trời to khủng khiếp gần như k nhìn thấy gì luôn; em cũng k dám giảm tốc độ đột ngột hay chuyển làn ngay mà bật đèn khẩn cấp từ trc tránh xe khác tông mít rồi mà thấy chạy vẫn k an toàn. Em phải tìm chỗ làn đỗ khẩn cấp dừng hẳn lại chờ ngớt hơn chút rồi lại phi tiếp chứ cũng k dám đỗ lâu sợ nguy hiểm. Trên cao tốc nếu mưa to chạy cực nguy hiểm nếu cụ nào hay phải đi nhiều gặp mưa to trên cao tốc sẽ cảm nhận rất rõ, nếu hoảng chuyển làn linh tinh là dính chùm ngay.

thuyhtt

Xe tăng
uầy, giờ em nhớ lại vẫn run cầm cập.
lão chồng em lấy bằng xong, nghèo nên bọn em chưa có xe, nhà có việc lão lấy xe chú em, chất cả nhà lên xe về quê HP đi cao tốc 5B.
Đi trên đường em tay ôm con mắt quan sát 4 phương 8 hướng, mồm im thin thít chỉ hít thở cầu nguyện. Vì vừa lên xe yên vị lão bảo hôm thi bằng lái xe, lý thuyết có người làm hộ, thực hành có người ngồi bên chỉ dẫn, ko thì trượt, ặc ặc.

Sơn Trại

Xe đạp
May cụ ý k dính mưa trên đg cao tốc giữa chừng chứ k sẽ rất nguy hiểm. Em đi cao tốc Pháp Vân cầu giẽ về hướng về hanoi đoạn qua Ninh Bình chút thì mưa trắng trời to khủng khiếp gần như k nhìn thấy gì luôn; em cũng k dám giảm tốc độ đột ngột hay chuyển làn ngay mà bật đèn khẩn cấp từ trc tránh xe khác tông mít rồi mà thấy chạy vẫn k an toàn. Em phải tìm chỗ làn đỗ khẩn cấp dừng hẳn lại chờ ngớt hơn chút rồi lại phi tiếp chứ cũng k dám đỗ lâu sợ nguy hiểm. Trên cao tốc nếu mưa to chạy cực nguy hiểm nếu cụ nào hay phải đi nhiều gặp mưa to trên cao tốc sẽ cảm nhận rất rõ, nếu hoảng chuyển làn linh tinh là dính chùm ngay.
Em dính 5B - mưa trắng trời - gạt mưa vô tác dụng - đèn khẩn cấp khoảng tầm 20m mới phân biệt rõ.
Cập làn khẩn cấp bật hết tất cả các loại đèn mà vẫn run xe sau húc mít 😂

son.nguyen.1979

Xe tăng
Mới lái thì giống như ra trận lần đầu thôi, vừa lái vừa run :)))

Cứ phải liều thôi. Chứ ngồi run ôm cứng vô lăng, người vã mồ hôi ra thì lại càng dễ hoảng, khó tập trung.

Nhimtiu

Xe container
Em dính 5B - mưa trắng trời - gạt mưa vô tác dụng - đèn khẩn cấp khoảng tầm 20m mới phân biệt rõ.
Cập làn khẩn cấp bật hết tất cả các loại đèn mà vẫn run xe sau húc mít 😂
Em đã dính như cụ tả gạt k tác dụng chỉ thấy một màn mờ trắng đục trc mắt nếu xe nào k bật đèn khẩn cấp thì sẽ rất khó phát hiện vì tầm nhìn cực gần mà tốc độ cụ k dám chạy quá thấp vì dễ bị tông mít. Nếu mất bình tĩnh là toi ngay vì nhiều yếu tố, tầm nhìn kém phanh vẫn bị trôi do nc trên mặt đg xâm xấp.