[Funland] Lái mới cảm giác thật kinh hồn

thuyhtt

Xe tăng
Bà chị chỗ e làm, năm kia mua xe lần đầu, lái thấy bập bõm, đánh lái tới lui, lùi chả lùi được. Ấy thế mà được hơn tuần bà đã tự lái đi Tam Đảo chơi. Có cho vàng e cũng chả dám ngồi. May xe của bà đó có hỗ trợ đổ đèo nên cũng đỡ :))
à lại nói bà chị, đợt ấy em nhận xe thì cũng có chị đến showroom nhận xe cùng màu đen xe jazz (em gọi là chị jazz đen). 2 hôm sau em có việc đến show room vẫn gặp chị ở đấy, hỏi thì chị dẫn đến trước con jazz đen thấy xước móp méo cả tảng, xe mới cáu cạnh em nhìn xót quá. Chị bảo lái mới ko quen cua va phải cổng đi cả mảng sườn xe.

Hieumos

Xe container
Lần đầu của em lái ngon lành, vì căn bản học người quen nên rong ruổi ngoài đường suốt.

Thế nhưng về đến nhà mới để ý là ....chưa nhả phanh tay. May mà đi quãng ngắn.

lairai

Xe lăn
Website
www.facebook.com
Chả là cháu gom góp chắt chiu mấy năm mua được cái xe cỏ che mưa , che nắng cho vợ con
Mua xe cũ của người bạn mới lấy về chiều nay.Tầm 5h vợ bảo đèo vợ đi có tý việc.Ok luôn mình mới mua eeto cơ mà sợ gì.
Đi được 1 lúc thì trời mưa như trút nước, khiếp quá em run bần bật , điều hòa lạnh ngắt mà em đổ từng dòng mồ hôi , hãi nhất là đi qua cho nước ngập đi chậm thì sợ ngập nc, đi nhanh thì sợ bắn nước 2 bên xe máy
Cố gắng đi thật chậm thật chậm , hài cái phải dừng lại để tìm cách bật gạt mưa liên tục
Đi từ Quan Nhân đến Triều Khúc rồi đi về đúng 2 tiếng đồng hồ .Khiếp thật
Giá mà cụ mua Kilo thì đã không bị mưa, đường lại không đông, không tắc đường.
Hihihi. Em fun tí.
Chúc mừng cụ ạ.

Dream Thai

Xe điện
Nhìn chung cứ phải đi được vài nghìn km trở lên thì mới ngon được. Ngày em lái mới em toàn phải chọn đường to đi thôi. Lái xe khoảng gần 1 giờ đến cơ quan và về mà cũng mệt. Được 1 tháng thì đi về quê; 6 tháng thì đi Sapa; mọi thứ ngon lành!
Thời 2008 vừa lấy bằng xong, thuê xe matiz, rủ 3 thằng đệ đi chơi, phút chót 1 thằng quay xe chắc sợ ông anh vừa có bằng :(

Phi 1 vòng Hải Dương ăn cháo vịt, Đồ Sơn ăn hải sản, rồi vòng về, đang đi có người chỉ chỉ, dừng lại ktra hóa ra 1 lốp bị hết hơi :)

Hồi đó còn ko có khai niệm giới hạn tốc độ là gì, may ko bị sao cả :)

thanhtrung052

Xe tăng
Cụ điêu. Bgio lái 800km đg trường lấy bằng xong tay lái cứng hết rồi.e 2013 lấy bằng xong thuê xe đi chơi 200km. Bị Conan thịt mấy trăm quá tốc độ

Hacking

Xe tăng
Ai cũng có lần đầu cả thôi cụ.

caisua

Xe lăn
Em còn 1 lần ướt hết lưng nữa là lái bên Úc, cứ đến ngã 4 rẽ phải mình theo thói quen phi thẳng vào làn ngược chiều mà bọn nó phi vù vù chứ ko giảm tốc như luật lởm của mình

Huyenhuyen35

[Tịch thu bằng lái]
Nhớ lại lần đầu lấy xe về. Cả nhà với hàng xóm cứ ra hô hào om xòm canh góc để de vào chuồng. Mọi người đứng đầu xe hô nhốn nháo: bên trái bên trái, mình nghe mn hối thúc quá nên cũng chủ quan, đánh lái qua trái, ủi luôn cái mông xe vào trụ cổng. Haizz. Bên trái của họ là bên phải của mình. Sau này bảo: đừng ai canh xe hô hào làm gì dùm con, con tự de được ạ.

Vdung1972

Xe container
Nơi tôi sinh-Hà Nội.Ngày tôi sinh-Một ngày bỏng ch
Website
www.nhtm.gov.vn
Chả là cháu gom góp chắt chiu mấy năm mua được cái xe cỏ che mưa , che nắng cho vợ con
Mua xe cũ của người bạn mới lấy về chiều nay.Tầm 5h vợ bảo đèo vợ đi có tý việc.Ok luôn mình mới mua eeto cơ mà sợ gì.
Đi được 1 lúc thì trời mưa như trút nước, khiếp quá em run bần bật , điều hòa lạnh ngắt mà em đổ từng dòng mồ hôi , hãi nhất là đi qua cho nước ngập đi chậm thì sợ ngập nc, đi nhanh thì sợ bắn nước 2 bên xe máy
Cố gắng đi thật chậm thật chậm , hài cái phải dừng lại để tìm cách bật gạt mưa liên tục
Lần đầu em tự lái 1 mình mà lại buổi tối, đến ngã tư mất 10s để tìm cách bật xi nhan, xe xung quanh còi inh ỏi, nhưng đi tầm gần 2km thì cũng vững tâm dần và cũng bon chen về đến nhà như ai :D

buonnon

Xe buýt
Xe tăng từ 2015, đi xe cỏ? Cụ cứ đùa, E ếc tin

ngheden

Xe tải
E nhớ lần đầu mượn đc con xe gentra, 2 thằng mới có bằng rủ nhau đi chơi, cài số lùi gọi cho chủ xe, đổ xăng gọi cho chủ xe :D
Em giống cụ nhưng tệ hơn. Mượn được con lá nốt, vào ngõ không biết lùi ra (không mang đt), ngõ vắng nên xui thằng bạn xuống đầy lùi=))

NHA-MINH

[Tịch thu bằng lái]
Ai chẳng có lần đầu, cụ lo gì

Thèm khát

Xe điện
Lái mới chủ yếu bị tâm lý thôi. Cụ cứ VAR quẹt nhè nhẹ vài lần nà quen ngay khú khú

DurexXL

Xe lăn
Mới lái, tranh các hôm mưa gió, giông lốc Cụ ạ
Cứ xem như chưa có xe, làm mấy lít taxi cho lành

BMW R60

Xe tăng
Em năm 2005 vừa xong lấy được cái bằng B2 (hồi đó thi dễ nên có học đâu) là ra sowroom lấy xe về, nó đổ cho có tí xăng nên trên đường về nhà phải rẽ vào đổ xăng, lùi gần chục đỏ mới vào được chỗ đỗ đổ xăng, tìm mãi mới thấy chỗ mở nắp bình xăng. Giữa mùa đông mà mồ hôi đầm đìa, chả biết bật cái điều hòa chỗ nào, càng đi kính càng mờ do hơi nước trong xe. May ấn đại vào cái nút có vẻ giống cái nút nguồn trên tablo thấy mát lạnh mà lúc sau kính lại trong veo😊
Em gần giống cụ! Ngày xưa học toàn dẫn thầy đi uống rượu, đánh sâm. Hối đó thi lấy bằng cung dễ hơn. Lấy bằng chưa được tháng, em tìm mua xe cũ cỏ. Thế là tìm dc con xe số sàn 14 tuổi. Lái xe về nhà, rẽ vào cây xăng cũng lùi đi lùi lại mới vào được. Đổ xăng xong, lên xe thì chìa khóa, vô lăng cứng nhắc ( sau mới biết bị khóa vô lăng). Chả biết làm sao, gọi cho chủ bán xe hỏi..Xong may có bác xe tải cũng đổ xăng vào vừa ngoáy chìa khóa, vừa lắc vô lăng là được. Em vã hết cả mồ hôi....Mãi mới về được đến nhà. Hôm lần đầu chở vợ con về quê thì sợ không dám đi cao tốc. Đúng hôm trời nồm, hấp hơi kính lái bên trong. Cứ lấy cái khăn lau :D:D:D:D. Sau mới biết bật AC, sấy kính...Lái mới nhiều kỷ niệm!

Chỉnh sửa cuối:

Tinhkhongsay

Xe máy
Lần đầu vào Hà Lội:
Năm 2000 cu em làm xe dv 4 chỗ nhờ em chở một đôi HQ đi sbay.Đi con Lacerti lớ ngớ vào bố nội thành.
Giàng ơi,xe máy nó đông gì đâu,bao vây tứ phía.Luống cuống côn ga xe chết máy liên tục.Trời thì nóng mà đh xe Hàn ngày ấy rất chi là tệ,em ướt đẫm lưng áo.Xe thì giật đùng đùng,khách sợ xanh mặt.Lúc ấy chỉ ước có ai đó lđánh xe thoát ra thì may biết bao!

Mũi tên bạc

Xe container
Thời 2008 vừa lấy bằng xong, thuê xe matiz, rủ 3 thằng đệ đi chơi, phút chót 1 thằng quay xe chắc sợ ông anh vừa có bằng :(

Phi 1 vòng Hải Dương ăn cháo vịt, Đồ Sơn ăn hải sản, rồi vòng về, đang đi có người chỉ chỉ, dừng lại ktra hóa ra 1 lốp bị hết hơi :)

Hồi đó còn ko có khai niệm giới hạn tốc độ là gì, may ko bị sao cả :)
Em đi hai cái xe rồi; đều xe không có cảm biến áp suất lốp. Đi một mình trong thành phố thì nó không đi nhanh được; mỗi xe bị hết hơi bánh một lần khi đang đi nhưng hết ở bánh sau rất khó phát hiện. Hai lần này đều nhờ những người đi đường tốt bụng chỉ giúp như cụ thôi :D

Dream Thai

Xe điện
Lần đầu vào Hà Lội:
Năm 2000 cu em làm xe dv 4 chỗ nhờ em chở một đôi HQ đi sbay.Đi con Lacerti lớ ngớ vào bố nội thành.
Giàng ơi,xe máy nó đông gì đâu,bao vây tứ phía.Luống cuống côn ga xe chết máy liên tục.Trời thì nóng mà đh xe Hàn ngày ấy rất chi là tệ,em ướt đẫm lưng áo.Xe thì giật đùng đùng,khách sợ xanh mặt.Lúc ấy chỉ ước có ai đó lđánh xe thoát ra thì may biết bao!
Có lần e leo dốc thanh đa giờ tan tầm

Phải nhẩy xuống nhờ conan dẹp đường, sau khi dẹp xong conan hỏi bằng lx :(

250cc

Xe tăng
Đầu tiên khi nhận xe thì cụ nên tìm hiểu và nắm rõ các chức năng trên xe: bật đèn, cos, pha, gạt mưa, tăng giảm tốc độ gạt mưa (2 cái này có auto rồi thù đỡ hơn), điều hoà, mở nắp bình xăng. Đây là tối thiểu để vận hành xe. Cứ ko tìm hiểu đến lúc cần thì loay hoay ko biết thế nào. Ví dụ đang nắng xong ào xuống mưa rào, ko có gạt mưa có mà vỡ mồm, đứng giữa đường luôn.

Kỹ năng lái thì lái nhiều sẽ tốt lên thôi. Mấy cái tiện ích khác thì tìm hiểu dần.

SPL

Xe container
Nói chung rất ít người lái mới mà đã lái ngon được, tâm lý lắm, nhìn trên xe lại cả 1 rổ nút nữa, đi chỉ sợ va chạm, cứ phải lái nhiều vào khắc có cảm giác lái, tốt nhất thuê thầy với xe bổ túc thêm, chọn chỗ vắng mà luyện, cứng hơn thì mới nên ra đường dần dần chứ phát ăn ngay cũng khá nguy hiểm