Lại là chủ đề sai làn (khi sai mũi tên chỉ hướng đi)

thanhnamdinh

Xe tăng
Chủ đề này đã bình luận quá nhiều ở các thớt khác nhau. Các cụ chịu khó tìm đọc sẽ rõ.
Em hỏi các cụ về trường hợp có biển 411 và các mũi tên chỉ hướng đi trên mặt đường:
Em muốn đi thẳng nhưng đi vào làn rẽ trái có sai ko? Đừng phán vội là em sai nhé, em chỉ sai khi em đi quá cái vạch ngang trước giao lộ. Vậy trước khi vượt qua cái vạch ngang ấy em có sai ko? Vẫn ko sai nhé. Vậy đây ko thể coi là lỗi sai làn mà là ko tuân thủ cái mũi tên kia thôi. Còn sai làn thì lại khác, phải có biển báo 412 và mũi tên trên mặt đường. Đã gọi là sai làn là cứ đi vào làn đó là sai luôn, chẳng hạn xe máy đi vào làn dành riêng cho ô tô.
đúng như cụ nói ạ , nhưng cụ chủ và bạn cụ ấy làm xxx khi bắt tình huống như thế vẫn lập BB là lỗi sai làn đấy ạ

jafwm

Xe điện
Ông bạn xxx của kụ chủ thread nói cái câu đó là cái câu cửa miệng của xxx rồi: "nếu ko có lỗi thì mình ko bắt bao giờ đâu", bao giờ dừng xe chả nói thế! Thế còn mấy cái BB ghi lỗi không chấp hành (tuân thủ) vạch kẻ đường thì là lỗi như thế nào???

Dạo trước mới lái xe, nhà cháu có lần đụng xxx, vì cái tội đi vào đường cấm giờ cao điểm, trình bày một hồi, xxx bảo "thôi đc rồi, a cho chú cái lỗi không chấp hành vạch kẻ đường nhé, nhẹ hơn lỗi kia nhiều mà không bị giữ bằng lái xe đâu nhé"!

Vậy cuối cùng là, cái tình huống của thớt này gặp xxx sẽ bị nói là sai làn, còn không chấp hành vạch kẻ đường thì là "dư lào" ợ???

Chỉnh sửa cuối:

cracking

Xe buýt
Chủ đề này đã bình luận quá nhiều ở các thớt khác nhau. Các cụ chịu khó tìm đọc sẽ rõ.
Em hỏi các cụ về trường hợp có biển 411 và các mũi tên chỉ hướng đi trên mặt đường:
Em muốn đi thẳng nhưng đi vào làn rẽ trái có sai ko? Đừng phán vội là em sai nhé, em chỉ sai khi em đi quá cái vạch ngang trước giao lộ. Vậy trước khi vượt qua cái vạch ngang ấy em có sai ko? Vẫn ko sai nhé. Vậy đây ko thể coi là lỗi sai làn mà là ko tuân thủ cái mũi tên kia thôi. Còn sai làn thì lại khác, phải có biển báo 412 và mũi tên trên mặt đường. Đã gọi là sai làn là cứ đi vào làn đó là sai luôn, chẳng hạn xe máy đi vào làn dành riêng cho ô tô.
Cháu biết, cụ cũng đã có 1 thớt trả lời bằng hình ảnh rất ngắn gọn, dễ hiểu. Thế nhưng theo thằng bạn cháu là xxx nó lại hiểu ko chỉ có phân làn theo phương tiện, mà có cả phân làn theo hướng đi. Và sai phương tiện hay hướng đi đều là sai làn. Ở đây cụ có cách giải thích rất hay, cháu nghĩ nên dùng cách này để giải thích cho xxx, đỡ bị ăn biên bản. Chỉ sợ mỗi cảnh là mình giải thích mà xxx vẫn lập biên bản, thì phiền hà lắm.

Các cụ ở trên đừng ném gạch cháu, cháu chỉ mang ra để bàn luận, chứ kết luận thế nào thì cháu chưa dám.

comatec

Xe hơi
Bọn xxx này chỉ dựa ào quyền thế của chúng để bắt nạt dân đen là chính thôi mà.

pnew

Xe điện
Vấn đề này, như nhiều cụ nói, đã được nêu trong nhiều thớt và đã được khẳng định xử lý "sai làn" là sai. Lúc đầu em cũng nghĩ như xxx bạn cụ nhưng qua các thớt trên mới rút ra được kết luận đúng. Nhiều cụ đã đưa ra các lý luận rất hay, chính xác và đều đi đến một khẳng định là đã không điều khiển xe đi vào làn đường quy định là không được đi.
Một hành vi vi phạm luật giao thông chỉ có thể xử phạt được nếu hành vi đó được thể chế trong NĐ 171. Nói cách khác, nếu hành vi vi phạm không có trong 171 thì không thể xử phạt được. Lỗi “sai làn” trong 171 được mô tả là “Điều khiển xe đi không đúng làn đường quy định”. Do vậy, để phạt được ai lỗi sai làn thì phải chỉ ra được người đó đã điều khiển xe đi vào làn đường quy định là không được đi. Hay nói cách khác luật đã quy định làn đường này xe người đó không được đi vào.

Bây giờ thử phân tích là lý lẽ cụ đưa ra:

Điều 13: Sử dụng làn đường
1. Trên đường có nhiều làn đường cho xe đi cùng chiều được phân biệt bằng vạch kẻ phân làn đường, người điều khiển phương tiện phải cho xe đi trong một làn đường và chỉ được chuyển làn đường ở những nơi cho phép; khi chuyển làn đường phải có tín hiệu báo trước và phải bảo đảm an toàn.
Điều khoản này chỉ quy định về cách sử dụng làn đường chứ không quy định làn nào được đi làn nào không được đi. Do vậy nếu chỉ căn cứ vào khoản 1, điều 13 không thể xác định được có mắc lỗi “sai làn” không. Cụ đi "dạng háng" trên vạch phân làn cũng chưa chắc phạm lỗi "sai làn" mà quan trọng là phải xác định được 1 trong 2 làn cụ đang đi có làn nào được quy định là cụ không được đi không.

vạch kẻ đường (cả đứt cả liền) sẽ chia đường thành các làn đường (cho xe chạy cùng chiều). Nói ngắn gọn là vạch kẻ đường dọc theo chiều đi có tác dụng phân làn.
Câu này cụ nói đúng. Nhưng từ “phân làn” ở đây là chia đường thành các làn khác nhau chứ không không quy định làn nào được đi làn nào không được đi.

nếu làn đường đó có mũi tên chỉ hướng đi, thì làn đường đó sẽ chỉ cho rẽ trái (rẽ phải/đi thẳng). Khi đó, nó là hướng đi quy định của từng làn, và mỗi làn sẽ trở thành làn rẽ trái (làn rẽ phải, làn đi thẳng). Và nếu đi sai hướng quy định của mỗi làn, sẽ là lỗi sai làn.
Trong mô tả mũi tên chỉ hướng không quy định làn nào được đi làn nào không được đi và cũng không mô tả nó được kết hợp vạch phân làn để quy định làn nào được đi làn nào không được đi.
Một ví dụ phản biện: cụ đang đi nhìn thấy có vẽ mũi tên đi thẳng trên làn đang đi và mũi tên rẽ phải ở làn bên phải. Cụ định rẽ phải do vậy cụ chuyển sang làn bên phải vạch phân làn lúc đó vẫn là vạch đứt. Vậy nến theo lý luận của cụ thì cụ đã vi phạm lỗi sai làn vì đã có lúc cụ chạy trên “làn đi thẳng”.

"họ hay cãi nhưng cuối cùng vẫn ăn biên bản thôi bạn ah, nếu ko có lỗi thì mình ko bắt bao giờ đâu".
Thực tế là cụ đúng và lý luận giỏi đến đâu chăng nữa thì gặp các trường hợp sau việc lập biên bản vẫn xảy ra:
- xxx biết nhưng cố tình làm sai (vờ quên). Trường hợp này chỉ cần "nhắc" là xxx nhớ ra ngay (nhiều thớt đã nêu việc thành công trong trường hợp này).
- xxx không biết nhưng lại rất "tự tin" (hoặc là không đủ trình độ có thể thể hiểu lý luận cụ đưa ra). Trường hợp này thì cụ phải ký biên bản nhưng nhớ ghi rõ là không chấp nhận lỗi của xxx đưa ra và tiếp tục "chiến" ở cấp ra quyêt định....

Chỉnh sửa cuối:

manhhaibcvt

Xe tải
411

412

Chỉnh sửa cuối:

FBI VN

Xe tải
Em kiến nghị là tăng giá lỗi "không tuân thủ vạch kẻ đường, biển báo mũi tên chỉ đường" lên bằng giá với lỗi " $ai làn" cho các cán bộ dễ làm việc ạ :)

cucho

Xe tăng
Em có ý kiến thế này

Dù gì thì mọi người cũng đã hiểu rõ bản chất vấn đề này, vì cũng trao đổi nhiều. Chi nên, chúng ta nên có cách ứng xử có văn hóa và đúng đắn với XXX khi gặp tình huống này . Em gợi ý như sau
Khi gặp tình huống này

1/ Chào hỏi, hỏi lỗi. Nhớ không đưa giấy tờ nhé
2/ Bắt đầu ghi âm. hỏi XXX ." biển báo nào là biển báo phân làn xe chạy tại ngã tư đó?" em tin, nếu XXX nào nhiều kinh nghiệm thì nghe thế là đuổi bác đi ngay. Nếu xxx giải thích rằng ".....anh đi như thế là sai làn rồi....." thì ta khẳng định rằng " luật không cho phép suy diễn, không có biển báo cấm là ko cấm, ko vi phạm...."
3/ Nếu XXX lập bb không tuân thủ vạch kẻ đường, ok kí thôi, sai rôi còn gì. Nếu XXX lập biên bản "sai làn" thì quay lại đầu ngã tư chụp ảnh, rồi nôp giấy phép lx, ký bb, ghi ý kiến mình vào. Làm đơn khiếu nại chiến đấu sau với lô giữ liệu đã ghi chép vậy.

Các bác lưu ý nhé. Căn cứ đầu tiên là mình có sai đấy, lỗi không tuân thủ vạch kẻ đường. Vì thế, XXX có quyền lập bb, giữ giấy phép lx, nếu không nộp giấy phép lx họ có quyền cẩu giam xe.

Nỗ lực của chúng ta là chống bắt lỗi sai nhằm trục lợi cá nhân của XXX. Còn lỗi đúng, nộp -rút kinh nghiệm thôi. Chẳng ai nắm tay đc cả ngày đâu các bác ạ

cucho

Xe tăng
Số hiệu biển báo: 411
Tên biển báo: Hướng đi trên mỗi làn đường theo vạch kẻ đường
Chi tiết:
Để chỉ dẫn cho người lái xe biết số lượng làn đường trên mặt đường và hướng đi trên mỗi làn đường theo vạch kẻ đường. Biển có tác dụng bắt buộc người lái xe phải giữ đúng hướng đã được chỉ dẫn trên mỗi làn. - See more at: http://giaothongvn.com/2012/08/15/danh-sach-bien-chi-dan-giao-thong/#sthash.rEt2ZiBW.dpuf.

Nhắc lại nhé nếu bác nào còn lăn tăn
biển 411 tuy nó hình chữ nhật, màu xanh(thuộc nhóm biển chỉ dẫn) nhưng nó lại chỉ rõ HƯỚNG ĐI TRÊN MỖI LÀN ĐƯỜNG, nên hiểu(ko suy diễn nhé) là biển phân làn là hoàn toàn đúng. Nó lại ghi rõ là BĂT BUỘC ngừoi lái xe phải giữ đúng hướng nhé. Nên sai là bị phạt còn gì nữa?
Biển 412
Tên biển báo: Làn đường dành cho ôtô khách
Chi tiết:
Để chỉ dẫn cho người lái xe biết có làn đường dành riêng cho ôtô khách (kể cả ôtô buýt, tắc-xi). Biển được đặt ở đầu đường theo hướng đi của ôtô khách. Các loại xe khác không được đi vào làn đường có đặt biển này (trừ các xe có quyền ưu tiên theo điều 20 Luật Giao thông đường bộ). - See more at: http://giaothongvn.com/2012/08/15/danh-sach-bien-chi-dan-giao-thong/#sthash.rEt2ZiBW.dpuf.

Cũng thế. Nếu ngừoi ta vẽ hình xe tải là dành riêng cho xe tải, xe con vào đấy là toi rồi.....

Các bác nhớ nhé. Tuy vẫn là nhóm biển chỉ dẫn nhưng có ghi rõ tác dụng-ý nghĩa của biển rồi , không cãi được đâu
Tại sao em nói thế, vì có nhiều bác tranh luận ở thớt khác rằng" biển 412 thuộc nhóm biển chỉ dẫn nên không cần bắt buộc tuân theo" . Em không có ý phê phán các bác này nhưng quả thật hiểu như thế ngưoi ta gọi là "...MỚI CHỈ BIẾT MỘT MÀ CHƯA BIẾT HAI...."

Mời các bác tham khảo thêm

dunno

Xe hơi
Em có ý kiến thế này

Dù gì thì mọi người cũng đã hiểu rõ bản chất vấn đề này, vì cũng trao đổi nhiều. Chi nên, chúng ta nên có cách ứng xử có văn hóa và đúng đắn với XXX khi gặp tình huống này . Em gợi ý như sau
Khi gặp tình huống này

1/ Chào hỏi, hỏi lỗi. Nhớ không đưa giấy tờ nhé
2/ Bắt đầu ghi âm. hỏi XXX ." biển báo nào là biển báo phân làn xe chạy tại ngã tư đó?" em tin, nếu XXX nào nhiều kinh nghiệm thì nghe thế là đuổi bác đi ngay. Nếu xxx giải thích rằng ".....anh đi như thế là sai làn rồi....." thì ta khẳng định rằng " luật không cho phép suy diễn, không có biển báo cấm là ko cấm, ko vi phạm...."
3/ Nếu XXX lập bb không tuân thủ vạch kẻ đường, ok kí thôi, sai rôi còn gì. Nếu XXX lập biên bản "sai làn" thì quay lại đầu ngã tư chụp ảnh, rồi nôp giấy phép lx, ký bb, ghi ý kiến mình vào. Làm đơn khiếu nại chiến đấu sau với lô giữ liệu đã ghi chép vậy.

Các bác lưu ý nhé. Căn cứ đầu tiên là mình có sai đấy, lỗi không tuân thủ vạch kẻ đường. Vì thế, XXX có quyền lập bb, giữ giấy phép lx, nếu không nộp giấy phép lx họ có quyền cẩu giam xe.

Nỗ lực của chúng ta là chống bắt lỗi sai nhằm trục lợi cá nhân của XXX. Còn lỗi đúng, nộp -rút kinh nghiệm thôi. Chẳng ai nắm tay đc cả ngày đâu các bác ạ
Em mời rịu cụ, sai thế nào nộp phạt thế ấy

timoon

Xe máy
Số hiệu biển báo: 411
Tên biển báo: Hướng đi trên mỗi làn đường theo vạch kẻ đường
Chi tiết:
Để chỉ dẫn cho người lái xe biết số lượng làn đường trên mặt đường và hướng đi trên mỗi làn đường theo vạch kẻ đường. Biển có tác dụng bắt buộc người lái xe phải giữ đúng hướng đã được chỉ dẫn trên mỗi làn. - See more at: http://giaothongvn.com/2012/08/15/danh-sach-bien-chi-dan-giao-thong/#sthash.rEt2ZiBW.dpuf.

Nhắc lại nhé nếu bác nào còn lăn tăn
biển 411 tuy nó hình chữ nhật, màu xanh(thuộc nhóm biển chỉ dẫn) nhưng nó lại chỉ rõ HƯỚNG ĐI TRÊN MỖI LÀN ĐƯỜNG, nên hiểu(ko suy diễn nhé) là biển phân làn là hoàn toàn đúng. Nó lại ghi rõ là BĂT BUỘC ngừoi lái xe phải giữ đúng hướng nhé. Nên sai là bị phạt còn gì nữa?
Biển 412
Tên biển báo: Làn đường dành cho ôtô khách
Chi tiết:
Để chỉ dẫn cho người lái xe biết có làn đường dành riêng cho ôtô khách (kể cả ôtô buýt, tắc-xi). Biển được đặt ở đầu đường theo hướng đi của ôtô khách. Các loại xe khác không được đi vào làn đường có đặt biển này (trừ các xe có quyền ưu tiên theo điều 20 Luật Giao thông đường bộ). - See more at: http://giaothongvn.com/2012/08/15/danh-sach-bien-chi-dan-giao-thong/#sthash.rEt2ZiBW.dpuf.

Cũng thế. Nếu ngừoi ta vẽ hình xe tải là dành riêng cho xe tải, xe con vào đấy là toi rồi.....

Các bác nhớ nhé. Tuy vẫn là nhóm biển chỉ dẫn nhưng có ghi rõ tác dụng-ý nghĩa của biển rồi , không cãi được đâu
Tại sao em nói thế, vì có nhiều bác tranh luận ở thớt khác rằng" biển 412 thuộc nhóm biển chỉ dẫn nên không cần bắt buộc tuân theo" . Em không có ý phê phán các bác này nhưng quả thật hiểu như thế ngưoi ta gọi là "...MỚI CHỈ BIẾT MỘT MÀ CHƯA BIẾT HAI...."

Mời các bác tham khảo thêm
Cái thớt đấy của e ợ.

Luật như *** ấy, rõ ràng là biển chỉ dẫn (có định nghĩa hẳn hoi) xong vào chi tiết lại bắt buộc phải theo, thế sinh ra cái biển chỉ dẫn làm *** gì.

phinm

Xe tăng
Thay vì tranh cãi sai làn / không tuân thủ vạch kẻ đường ( cả 2 đều là vi phạm ) sao ofers chúng ta không vận động nhau áp dụng phương châm cứ đi thẳng / trái / phải thì đi đúng vào cái làn đường mình định đi nhỉ. Em chưa bao giờ định đi thẳng mà lại bám sát làn bên trái như nhiều cụ hay đi, kể cả bên đó đang vắng teo

pnew

Xe điện
Thay vì tranh cãi sai làn / không tuân thủ vạch kẻ đường ( cả 2 đều là vi phạm ) sao ofers chúng ta không vận động nhau áp dụng phương châm cứ đi thẳng / trái / phải thì đi đúng vào cái làn đường mình định đi nhỉ. Em chưa bao giờ định đi thẳng mà lại bám sát làn bên trái như nhiều cụ hay đi, kể cả bên đó đang vắng teo
.

Hoàn toàn ủng hộ quan điểm của cụ. Nhưng thực tế là không phải chỗ nào cũng có 3 làn. Những chỗ chỉ có 2 làn, mũi tên chí có một cái duy nhất, cụ đi thẳng rất có thể vô tình dính lỗi này.

cucho

Xe tăng
Vì bác hỏi có tính chất cầu thị nên em trả lời nhé

Đáng tiếc là bác sai "HĂN HOI" rồi, Vì,
- Cơ sở 1: Theo luật thì cái 411 có tác dụng "phân làn " xe chạy như em đã trích dẫn ở trên, nên bác cứ đi vào làn đấy là sai làn. Bác không thể cãi cùn được nhé, kiểu gì bác cũng phải di chuyển từ "ngoài, xa" để "vào" làn đấy. Bác không thể lý sự rằng do XXX không chứng kiến(ko hình ảnh) mà tự nhiên tôi hiện ra ở làn đấy trước vạch ngang ngã 4 đấy chứ. Đúng không ạ?
- Cơ sở 2: Khi bác đặt câu hỏi cho tình huống này, bác lại quên mất cái khái niệm "phạm vi có hiệu lực của biển báo" , đó là : Bên phải , phía sau của biển báo. Cái biển đáng ghét 411 này luôn đc cắm(treo) bên phải trước các ngã 4 khoảng vài chục-100m là đúng. Tuy nhiên, do điều kiện thực tế họ vẫn treo bên trên hoặc giữa (thì bên trái biển , tức là làn trong cùng bên tay phải mình, không có hiệu lực nhé =)), hoặc có chỗ treo giữa ngã tư (ngu thế không biết).

Với 2 cơ sở trên thì bác đi vào làn rẽ trái để đi thẳng là sai lè còn gì?

Nếu trường hợp cái biển 411 treo giữa ngã 4 thì đúng là bác chỉ vi phạm lỗi "không tuân thủ....." vì khi bác đi qua vạch ngang của ngã tư thì cũng chưa tới biển 411 cơ mà? :)). Nhưng em không tin có tình huống này, hài quá đi mất

pnew

Xe điện
- Cơ sở 1: Theo luật thì cái 411 có tác dụng "phân làn " xe chạy như em đã trích dẫn ở trên, nên bác cứ đi vào làn đấy là sai làn.
Không hiểu câu trên của cụ. Cái biển 411 thì có liên quan gì đến lỗi sai làn đâu.

cracking

Xe buýt
Cụ nói đúng, tốt nhất là nên đi đúng ạ, nthe thì ko bao giờ lo bị phạt lỗi này lỗi kia.
Nhưng khổ nỗi nhiều đường nó đông, đến nơi mới thấy là mũi tên nó cho đi phía nào, thì đã quá muộn, nếu ko đúng hướng mình đi, lại quay lại đi lại rất mất thời gian. Nếu có biển 411 thì đẹp quá rồi, nó chỉ từ xa cho mà biết. Theo quan sát của cháu thì ko phải cứ 3 làn thì bên trái chỉ cho rẽ trái, ở giữa chỉ đi thẳng, bên phải chỉ rẽ phải. Nhiều làn cho cả đi thẳng cả rẽ. Nếu cụ đi thẳng mà cứ chui vào làn giữa, thì ùn ứ sẽ rất đông, trong khi 2 làn kia vắng teo, cho đi thẳng, mà cụ lại ko dám đi. Tương tự với đường 2 làn, nó chả theo quy luật nào cả, nếu ko có biển từ xa, thì cứ phải đến nơi mới biết.

cracking

Xe buýt
trên này cháu thấy cũng có vài cụ, thời gian rảnh đi vi hành, để dạy cho xxx về cái kiểu phạt láo 1 bài học. Nhưng chưa thấy cụ nào ra thử nghiệm cái lỗi này cả. Liệu có thể có cụ nào ra đường thử làm cho tới cùng cái vấn đề này ko. Để họ lập biên bản sai làn rồi đi khiếu nại ấy. Để cuối cùng rút ra kết luận, cho nó thống nhất. Đỡ bị kiểu trên OF thì 1 lỗi, ngoài đường thì 1 lỗi. xxx thả thì may, ko thả mà lập biên bản thì phiền (biên bản sai làn ấy ạ). Rồi cuối cùng trên OF vẫn 1 kiểu, ngoài đường xxx vẫn 1 kiểu...luẩn quẩn mãi ko hết.

Hoặc có cụ nào có quan hệ rộng :D, hỏi thử mấy cụ trên bộ xem câu trả lời là thế nào? Để anh em thống nhất 1 cách hiểu thôi. Ra đường mà bị tóm đỡ gây bức xúc và cãi nhau với xxx.

pnew

Xe điện
Cụ nói đúng, tốt nhất là nên đi đúng ạ, nthe thì ko bao giờ lo bị phạt lỗi này lỗi kia.
Nhưng khổ nỗi nhiều đường nó đông, đến nơi mới thấy là mũi tên nó cho đi phía nào, thì đã quá muộn, nếu ko đúng hướng mình đi, lại quay lại đi lại rất mất thời gian. Nếu có biển 411 thì đẹp quá rồi, nó chỉ từ xa cho mà biết. Theo quan sát của cháu thì ko phải cứ 3 làn thì bên trái chỉ cho rẽ trái, ở giữa chỉ đi thẳng, bên phải chỉ rẽ phải. Nhiều làn cho cả đi thẳng cả rẽ. Nếu cụ đi thẳng mà cứ chui vào làn giữa, thì ùn ứ sẽ rất đông, trong khi 2 làn kia vắng teo, cho đi thẳng, mà cụ lại ko dám đi. Tương tự với đường 2 làn, nó chả theo quy luật nào cả, nếu ko có biển từ xa, thì cứ phải đến nơi mới biết.
Xin hỏi cụ tình huống sau cụ xử lý thế nào.
Nơi giao nhau, đường có đủ 3 làn đường và cụ định rẽ trái. Khi còn cách xa nơi giao nhau (đủ xa để không thể nhìn thấy biển 411 và vạch mũi tên) cụ thấy làn bên trái xe xếp hàng dài, làn ở giữa thi thông thoáng. Cụ chọn phương án nào sau đây:
- Nối tiếp vào xếp hàng ở làn bên trái
- Cứ chạy ở làn giữa để rẽ trái cho nhanh, nếu không cho rẽ thì đi thẳng (cho dù chưa biết phải đi thêm bao nhiêu)
- Cứ chạy ở làn giữa để rẽ trái cho nhanh, nếu không cho rẽ và chẳng may bị vịn thì nộp phạt, lỗi này nhỏ mà.

Chỉnh sửa cuối:

cucho

Xe tăng
Không hiểu câu trên của cụ. Cái biển 411 thì có liên quan gì đến lỗi sai làn đâu.
Liên quan quá đi chứ bác, bác hỏi thế làm em lo quá

Biển 411 :Hướng đi trên mỗi làn đường theo vạch kẻ đường
Chi tiết:
Để chỉ dẫn cho người lái xe biết số lượng làn đường trên mặt đường và hướng đi trên mỗi làn đường theo vạch kẻ đường. Biển có tác dụng bắt buộc người lái xe phải giữ đúng hướng đã được chỉ dẫn trên mỗi làn. - See more at: http://giaothongvn.com/2012/08/15/danh-sach-bien-chi-dan-giao-thong/#sthash.GmyavTHI.dpuf