[Funland] Lại học sinh cấp 2 rơi chung cư các cụ ạ

Hoangyen91

[Tịch thu bằng lái]
Cụ đừng nói thế. Có những cháu tự gây áp lực cho bản thân đấy. Vụ lớp 10 hôm trước cộng đồng mạng chỉ trích bố cháu chưa đúng đâu. Theo em đc biết, bố xót con thức cùng con chứ ko phải ép con học đâu. Cứ đổ cho bố mẹ, các cháu tuổi này chưa hiểu chuyện sẽ nghĩ tiêu cực nếu cứ thấy con nhảy lầu là cả xã hội xông vào chửi bố mẹ. Chưa biết nguyên nhân nên thận trọng khi phát ngôn. Nhiều khi lời mình nói ra gió thổi và mình quên đi nhưng hậu quả cho người khác cũng khôn lường lắm đấy
Em thì thấy trong video người bố nói chuyện với con kiểu bố đời lắm, cách đi đứng cũng kiểu khệnh khạng.
Suy ra thì hàng ngày thì người bố này không tôn trọng con cái, sống áp đặt với con.
Loại đàn ông như thế chỉ khổ những người trong gia đình.
Con em học lực rất khá, cuối cấp 3 cháu thi vào ĐH ngoại ngữ, em thì không muốn cháu nó học ngành này vì học lực của cháu đủ khả năng học ngành khác nhưng vì cháu nó thích học cái này thì em cũng tôn trọng .
Con trai bạn em học rất khá, cháu này thích học làm chuyên gia tâm lý nhưng mẹ cháu lại bắt cháu nó học kinh tế. Kết quả là cháu này học dở năm thứ 2 thì bỏ học, giờ thì đi làm công nhân và thuê nhà sống riêng để thoát khỏi vòng kiểm soát của mẹ .

Chỉnh sửa cuối:
  • Vodka
Reactions: BKG

holland

Xe tăng
Vâng. Đó là ý kiến cá nhân em. Có thể đúng, có thể sai tùy người. Nhưng ít ra em không tát shjt theo mưa, xát muối vào nỗi đau vô tận của bố mẹ em học sinh này. Ai nghe tiếng ông bố hét thất thanh lúc đó mà vẫn còn ném đá nữa thì đúng là không còn tình người. Hơn nữa còn gián tiếp cổ xúy hành động dại dột của các em sau này.
Đúng thế, bố mẹ áp lực đâu có thể lúc nào cũng mềm mỏng và con cái thì mắc lỗi rất nhiều ví dụ không biết lo việc, sắp xếp học hành, để sát nút mới lo học...nên bố mẹ cũng phải la mắng. Hầu hết bố mẹ đều phải nhắc nhở, khuyên răn và có thể giáo huấn...Hơi 1 tẹo con cái lại giận dỗi oán trách bố mẹ đến nỗi giờ bố mẹ sợ không dám nhắc nhở gì luôn.
Xem clip mình chỉ thấy thương những ng ở lại, nhất là ông bố (nhắc nhở con vẫn dùng bố con chứ đâu đã mày tao?), chứng kiến cảnh con nhảy lầu thì nỗi đau này theo đến cuối đời, không biết rồi bạn ấy vượt qua thế nào. Là con cái sao nỡ để bố mẹ phải trải qua nỗi đau đớn vô cùng tận ấy? Sao chỉ nghĩ đến cái chưa hay của bố mẹ mà không nghĩ đến những bữa ăn đầm ấm,những kỳ nghỉ mát, những cái Tết đoàn viên, những lúc ốm đau bố mẹ chăm sóc lo lắng??? Thương vô cùng ông bố của cháu, nếu bạn nào quen bố cháu, cho mình chuyển lời động viên an ủi, mong bạn ấy vượt qua đau đớn mà sống tiếp.

khanhtb

Xe điện
vụ cậu bé lớp 10 hôm trước,ông bố thức cùng con để động viên thôi chứ giám sát khỉ gì,ông bố có cty riêng đi dự án suốt có nhà mấy đâu.Nhiều ng ko biết nên hiểu sai.

Bang lang

Xe điện
Đúng rồi. Có thớt này Phụ huynh cũng phải cẩn thận với con cái chút, có khi chả dám mắng mỏ nữa, đúng là lựa như lựa cơm sống.
Cái clip hôm trước đúng là ám ảnh, nhưng nếu các con biết suy nghĩ khi xem đoạn cuối sẽ thấy được sự đau đớn của bố mẹ và em gái. Bố mẹ không thương con thì thương ai chứ hic.
Em thấy cấp 2 hoc nặng quá, học cả thứ 7, chưa kể một buổi học thể dục, lại học thêm nữa, coi như kín cả sáng và chiều. Em thì cứ nộp tiền thôi, hoch thêm khi nào cô gọi thì học, ko thì thôi. Hoc cái khỉ j mà học lắm thế! May con em nó lười học, chứ cầu toàn như nhiều người mà đầu óc nó ko chịu được áp lực thì cũng có vấn đề.

wave-tau

Xe container
Em thì thấy trong video người bố nói chuyện với con kiểu bố đời lắm, cách đi đứng cũng kiểu khệnh khạng.
Suy ra thì hàng ngày thì người bố này không tôn trọng con cái, sống áp đặt với con.
Loại đàn ông như thế chỉ khổ những người trong gia đình.
Em thấy ổng vẫn nói "bố", "con" khá bình tĩnh và dứt khoát, ko thấy "khệnh khạng" như cụ nói. Nhiều nguời bố mẹ miệt thị mày tao, chết đi, bốc mứt các kiểu cơ... trong thớt này nhiều cụ kể.
Thời điểm ông bố bắt đầu đọc thư là ông con quyết tâm hơn, chứ tỉnh hơn bảo cứ vào đây rồi tao đọc, vì thấy ông con rõ ràng ko muốn vào và chỉ chỉ tay để ông bố đọc.
Ông bố đọc xong mà kô nhẩy kể cũng nguợng đâm phải cố.

Cái khó ở đây như kiểu có rào cản vô hình giữa bố và con, bố chỉ cần phóng khoáng hơn chút, thôi ngủ đi con mai điểm kém cô giáo phạt cứ bảo tại bố bắt ngủ sớm, con "sợ" bố nên ko dám nói ra suy nghĩ của bản thân, có thể nói ra ko bị tẩn mà còn nhận đuợc sự thay đổi từ bố. (cá nhân em đã trải qua)

Em nghĩ nên nhìn đó làm bài học để các phụ huynh hoàn thiện mình hơn là đem ra quy tội này nọ.

cuabacang

Xe tải
Ở đây có cụ nào cấp 2 Dịch Vọng cởi chuồng bơi hồ nghĩa đô bắt tôm lên đổi cái bánh chả ( làm bằng bì lợn mầu đỏ chot), mà đến tận lớp 9 vẫn cởi chuồng bơi hồ thủ lệ ko nhỉ, ngày xưa nhiều vụ chết đuói ở 2 cái hồ này lắm nhưng chỉ sợ được vài hôm là lại rủ nhau ra tắm chuồng nhỉ, ngày xưa cũng ăn roi suốt ngày vì bỏ học, thuê xe thòi làm bố mẹ suốt. Kakaaa nghĩ lại vẫn thấy hay

Được gửi từ Điện thoại cùi bắp - Otofun
Tôi ko biết bơi vì ko dám mạo hiểm tập bơi với đám bạn dù hồi bé hay ra hồ tây lội đến thắt lưng. Có lần đi lội bị tụt ngập cả đầu may mà giẫm đáy vượt qua được cái khe, nếu nó sâu dốc xuống thì có khi đi rồi :P

holland

Xe tăng
Em thấy ổng vẫn nói "bố", "con" khá bình tĩnh và dứt khoát, ko thấy "khệnh khạng" như cụ nói. Nhiều nguời bố mẹ miệt thị mày tao, chết đi, bốc mứt các kiểu cơ... trong thớt này nhiều cụ kể.
Thời điểm ông bố bắt đầu đọc thư là ông con quyết tâm hơn, chứ tỉnh hơn bảo cứ vào đây rồi tao đọc, vì thấy ông con rõ ràng ko muốn vào và chỉ chỉ tay để ông bố đọc.
Ông bố đọc xong mà kô nhẩy kể cũng nguợng đâm phải cố.

Cái khó ở đây như kiểu có rào cản vô hình giữa bố và con, bố chỉ cần phóng khoáng hơn chút, thôi ngủ đi con mai điểm kém cô giáo phạt cứ bảo tại bố bắt ngủ sớm, con "sợ" bố nên ko dám nói ra suy nghĩ của bản thân, có thể nói ra ko bị tẩn mà còn nhận đuợc sự thay đổi từ bố. (cá nhân em đã trải qua)

Em nghĩ nên nhìn đó làm bài học để các phụ huynh hoàn thiện mình hơn là đem ra quy tội này nọ.
Mình cũng thấy ông bố vẫn nói bố con, ai mà nghĩ được đứa con cưng quý, không bị đày đọa cực khổ lại tính kế nhảy lầu? (vụ học khuya chắc chắn do cháu không hoàn thành bài nên học cố hoặc dậy sớm khiến ông bố xót con ngồi cùng, có khi ép đi ngủ mà con không chịu,rơi vào ai mà chả mắng con mấy câu là không biết sắp xếp thời gian). Nếu biết con có ý định ấy chắc ông bố không vô tâm thế (giống bao ng thôi). Thương những ng ở lại!

Vô danh 10

[Tịch thu bằng lái]
Cụ nhét chữ vào mồm à? Đố tìm dòng nào tôi hay mợ kia nói chửi ông bố đấy? :))
Xem video thì tự hỏi bản thân có phải sửa gì không, có đang ép con học không, trước khi "bảo con thế này là sai". Sửa bản thân trước, sửa người khác sau.
Có tên điên nào cổ vũ hành động tự sát mà kêu "cổ súy"? :))

Như này là tự hỏi bản thân ạ. Cách tự hỏi của cụ thật vi diệu. Và e nói là chỉ trích hay đổ lỗi cho ông bố kia chứ không phải chửi bới như cụ nhét chữ vào mồm.

Sungcaghe

Xe hơi
7x ngồi gấp hộp, xén giấy, bóc lạc, đan len...làm cùng bố mẹ kiếm cơm là bình thường
7x nhà ko TV, ko đài, ko gì cả, cả tuần đi xem nhờ TV 1 buổi
7x cả ngày mất điện, tuần 3-5 buổi tối có điện

Tự nhiên thấy Sống là Phải Lao động, Phải vất vả một cách Hồn nhiên
Em làm thêm cả đánh khung xe đạp, bơm xe, khaau bao, cẳt kẹo .... Rất nhiều thứ vừa vui vừa ra tiền

Vô danh 10

[Tịch thu bằng lái]
? Thì sao? Chỗ nào "chỉ trích hay đổ lỗi cho ông bố kia"? Cụ lại vơ đũa cả nắm tiếp à?
À cụ thích cụ thể nữa thì đây ạ.

Không những chỉ trích ông bố sai còn thêm cả quả cười không ngậm dc mồm. Người không dám nhận, hoặc không nhớ mình viết ra những gì thì thôi e xin dừng tiếp chuyện. Tranh luận với những thành phần này dễ mất bình tĩnh phát ngôn không hay.

CuongNguyenPhuc71

Xe container
Cụ bố nhẽ muốn hơn người đây. Tự khoác trách nhiệm hơn người, suốt ngày đi khè với hóng người khác có sợ không... Là cháu đoán vậy

Vô danh 10

[Tịch thu bằng lái]
Đúng rồi. Có rất nhiều nguyên nhân gây ra: người con, người bố, mạng xã hội, và cả cái việc không cho đi học.
Quan trọng là bố mẹ rút ra được gì?
Em không thích chụp mũ giống cụ, nhưng người như cụ thay vì tự vấn bản thân sẽ bảo: tất cả là do thằng con :))
Cười cợt trong khi bàn luận những sự việc như thế này. Tận cùng của sự khốn nạn. Còm cuối. Không tiếp.

Moriarty

Xe container
Đúng rồi. Có rất nhiều nguyên nhân gây ra: người con, người bố, mạng xã hội, và cả cái việc không cho đi học.
Quan trọng là bố mẹ rút ra được gì?
Em không thích chụp mũ giống cụ, nhưng người như cụ thay vì tự vấn bản thân sẽ bảo: tất cả là do thằng con :))
Những ai đổ lỗi cho thằng bé là những người nông cạn chả hiểu biết đếch gì. Hành động tự tử chỉ là hậu quả cuối cùng của cả 1 quá trình trầm cảm kéo dài. Nói tự tử là chết do bệnh trầm cảm cũng chả sai, ko khác gì chết vì các bệnh covid, ung thư... Vẫn còn nhìn những vụ thế này với tư duy đạo đức cổ hủ, ko nhận thức đc tầm quan trọng của sức khoẻ tâm thần thì còn nhiều vụ thế này nữa.

trinhhunghb

Xe lăn
Khẩn thiết đề nghị min/mod ko nên cho đưa những tin này lên, hixx.
Ko có gì hay ho, chỉ tổ tạo trend cho các em đang có ý định sẵn rồi, trẻ con giờ bị trầm cảm nhiều...
Bao nhiêu các cụ ở đây từng một lần trong đời nghĩ chuyện tự tử???
Trên này tịnh các Cụ các Mợ là bố mẹ của các em cụ ạ . Biết để còn quan tâm để ý đến con cái nhé

Dogkiller

Xe đạp
. Tôi tha thiết kêu gọi mọi người, đừng xét đúng sai của ai trong trường hợp như này, mà hãy phân tích để bọn trẻ khác đọc được ra đi thế này người thân bạn bè sẽ bị đau khổ ra sao. Cuộc đời bị phí phạm như thế nào. Phải phân tích cho bọn trẻ thấy hành vi này là sai lầm không thể vãn hồi. Có vậy mới giúp ích cho đời. Thay vì chỉ trích để cổ súy hành động dại dột.
Người lớn biết đốt thuốc, nốc rượu vô tội vạ là có hại cho sức khoẻ nhưng vẫn lạm dụng suốt bất chấp pano tuyên truyền lẫn loa phường phát khắp nơi.

Trẻ trâu vẫn kéo nhau đua xe miết dù biết thừa dễ nát thây hoặc bị công an tóm.

Từ chối nhìn thẳng vào vấn đề mà đòi sửa chữa vấn đề. Ai mới là kẻ nông cạn?

Chỉnh sửa cuối:

CuongNguyenPhuc71

Xe container
Những ai đổ lỗi cho thằng bé là những người nông cạn chả hiểu biết đếch gì. Hành động tự tử chỉ là hậu quả cuối cùng của cả 1 quá trình trầm cảm kéo dài. Nói tự tử là chết do bệnh trầm cảm cũng chả sai, ko khác gì chết vì các bệnh covid, ung thư... Vẫn còn nhìn những vụ thế này với tư duy đạo đức cổ hủ, ko nhận thức đc tầm quan trọng của sức khoẻ tâm thần thì còn nhiều vụ thế này nữa.
Cháu thuộc thế hệ cổ hủ. Thời cháu quan sát và nhớ lại chả thấy ai tự tử cả. Bọn cháu thời đó đọc Tình yêu cuộc sống của Jack London rất thấm. Thời hiện đại này tư duy thành tích hủy hoại bao gia đình Việt

uchihafuurin

Xe Cứu Trợ
Cháu thuộc thế hệ cổ hủ. Thời cháu quan sát và nhớ lại chả thấy ai tự tử cả. Bọn cháu thời đó đọc Tình yêu cuộc sống của Jack London rất thấm. Thời hiện đại này tư duy thành tích hủy hoại bao gia đình Việt
Cháu thấy càng tiếp xúc nhiều với thiết bị điện tử càng khiến bọn nhỏ bgio tinh thần cứ bất ổn kiểu gì ý. Nói thật thì thời nào cũng có mấy chuyện này thôi. Chỉ là ngày xưa phương tiện thông tin đại chúng k rộng rãi như bgio nên ngta cũng ít biết. Chứ giờ lên phết búc cài thì vài tiếng sau là cả nước hay ngay nên ảnh hưởng. Mà trò dây chuyền của báo chí cứ 1 vụ nthe lại cố khui ra thêm dăm ba vụ nữa tương tự. Thế là cứ ầm ĩ hết cả lên

Rivers

Xe container
Đợt này nhiều vụ rơi nhỉ, em nghĩ cơ quan chức năng nên vào cuộc xem nguyên nhân ở đâu để khắc phục.