[Funland] Lại học sinh cấp 2 rơi chung cư các cụ ạ

Ocdaonho

Xe tải
Các cụ mợ có con độ tuổi này nên chăm chút cả đời sống trên MXH của các cháu. Các cháu chưa đủ bản lĩnh và kinh nghiệm để sử dụng một cách an toàn.

Ngay kể cả các cụ mợ ở đây lướt FB thấy bạn bè khoe nhà khoe xe mà mình ko bằng cũng có cảm giác so sánh và thất vọng bản thân. Hay như các cụ bên thớt LX chống Mĩ cảm giác ăn thua sẵn sàng ăn sống nhau.

FB Instagram ở Mỹ bị kiện rất nhiều vì gây trầm cảm lo âu. Thuật toán và máy news feed của FB IG thúc đẩy sự tranh cãi, so sánh nhau. Các cháu chưa đủ trải nghiệm và vốn sống sẽ bị cuốn vào và cảm giác đời mình ko được như những thứ tốt đẹp trên FB IG như thế là thất bại. Muốn xóa game làm ván mới.

Nhân cụ nhắc đến vấn đề này, em lại nghĩ đến em họ em. Một cậu trai sinh viên đẹp trai, chụp ảnh rất đẹp, biết đi làm thêm kiếm tiền từ năm thứ 2…Em thấy thế là quá ổn cho thanh niên chưa ra trường, tương lai rộng mở. Thế nhưng cu cậu lúc nào cũng áp lực việc kiếm tiền nhiều hơn, giỏi dang hơn, suốt ngày tự so mình với người này người kia trên facebook, instar, mất ăn mất ngủ trăn trở vì bản thân mình không được như mong muốn…
Cộng với cả bố mẹ cũng hay khen ngợi, kì vọng quá nhiều, nên cu cậu lúc nào cũng cố thể hiện mình là đứa ngoan hiền, có chí, chịu khó, tài năng…
Bùm một phát gia đình phát hiện ra bị trầm cảm đã sang giai đoạn nặng, và rất nhiều chuyện như kết quả học hành, kinh doanh chỉ là lời nói dối.
Giờ thì gia đình chẳng mong cầu gì hơn chỉ là có một cậu con trai bình thường, chỉ cần sống vui vẻ mà không cần phải uống thuốc nữa.

Ai đó nói trẻ con thời này chịu áp lực kém, ko chịu khó chịu khổ được như thế hệ trước…Nhưng em thì thấy thời nào cũng có cái khổ, cái sướng riêng, ko thể so sánh và áp cuộc sống ngày xưa lên tư duy, cảm xúc ngày nay.
Hồi em mới lớp 6 em đã nghĩ đến tự tử khi thấy bố mẹ cãi nhau, không khí gia đình u ám quanh năm, nhưng bước ra khỏi nhà là em quên sạch vì bận đi đá bóng đá cầu bắn bi trốn tìm. Buồn buồn chẳng thích gặp ai thì leo lên nóc nhà ngồi ngắm hoàng hôn một mình. Thấy trời đẹp quá quên hết buồn.

Còn bọn trẻ ngày nay, buồn thì làm gì nhỉ?

Nva057

Xe buýt
7x bị bố mẹ quật phũ
Nhưng 7x ko bị bố mẹ vác lên Fb, ko bị bố mẹ từ các Hội nhóm ọp lai, on lai về ca bài chì chiết con nhà người ta ...
7x không bị học online 1 năm
7x không bị học thêm full time toàn diện các môn chính phụ ngoại ngữ đàn piano
em tưởng "con nhà người ta" là có từ lâu lắm r chứ :D

binhnq2

Xe tăng
Em cũng không hiểu làm sao phải học đến tận 3-4h sáng. Bản thân em và f1 cũng chuyên toán nhưng chưa bao giờ phải học quá 12h đêm cả.
trước e ngồi luyện thi hsgioi mà bà già bắt phải đi ngủ!!!

raspberry

Xe tăng
Trẻ bây giờ phải học nhiều mà thiếu các chỗ vui chơi, giải trí. Ngoài giờ học chiếm nhiều quĩ thời gian thì chúng đa số cắm mặt vào máy tính, điện thoại vào Internet nên rất dễ bị stress.
Như thế hệ 7x, 8x đi học nhưng vẫn có nhiều thời gian chơi, nhiều chỗ chơi, nơi nào không có không gian rộng để nhảy dây, đá bóng, chơi khăng thì ít nhất bọn trẻ cũng tụ tập để nói phét hoặc cãi nhau chứ giờ hầu như nhà nào biết nhà nấy, trẻ ít cơ hội giao lưu, ít bạn bè hơn các thế hệ trước.
Em còn nhớ hè lớp 9 chơi suốt mấy tháng, lúc đi học lại tay cầm bút còn ngượng ngượng.
Vậy nên ai bảo bọn trẻ bây giờ sướng thì em thấy chưa hẳn là đúng hết.
Trẻ bây giờ nhiều chỗ chơi và trò chơi hơn ngày xưa nhiều: rất nhiều chỗ cắm trại, thả diều, đạp xe… vấn đề là bố mẹ có nhấc mông lên hay không.

Chỉnh sửa cuối:

FUN PLUS

Xe buýt
Thời 8x em toàn tự đạp xe vào Bình đà mua thuốc pháo về tự cuốn. Mà toàn trốn học đi. Dã man thật. Giờ nghĩ lại thấy hãi. Con mình mà thế chắc em tăng xông. Giờ thú vui bọn nó khác ngày xưa nhiều lắm.

Dr.Teng

Xe buýt
Thương tâm quá, mấy ngày hai vụ, buồn quá.

emphailamsao

Xe tăng
Có quá nhiều lý do dẫn đến những việc đau lòng như này, khi nó hội tụ đủ thì ko tránh khỏi.

- ko được đến trường gặp bạn bè giao tiếp Thông thường (nhưng lại ko có không gian để chơi với trẻ con khác). Em thấy ở quê thì ko đến trường chúng nó vẫn có trẻ con để chơi hoặc anh em họ ở gần nhau 2-3 đứa chơi là vui rồi.

- áp lực từ bố mẹ và cách tạo áp lực. Áp lực ko có thì ko nên người được, nhưng ít bố mẹ gần gũi động viên mà phần lớn là cằn nhằn khó chịu đổ lỗi

- tiếp xúc với mạng xã hội gây lệch lạc nhiều về suy nghĩ và tâm lý

- sự mong manh của các cháu hiện nay, do sung sướng quá nên sinh ra nhiều vde hơn thế hệ cũ.

- sức khỏe tâm thần không được chú ý, quan tâm đầy đủ.

Sau 2 tin này con ngan nhà em từ bỏ ý định hướng con vào trường chuyên (mà em đã nói từ đầu). Em thì cố gắng dành nhiều thời gian nhất có thể chơi với con, học cùng con, làm bạn với con. Nghĩ nó còn bé thế thôi chứ lớp 6-7 là bắt đầu xa dần bố mẹ có thế giới riêng rồi, ko kết nối được là lên cấp 3 coi như khung trời riêng luôn, ko bao giờ nói chuyện chia sẻ với bố mẹ nếu nó ko muốn hoặc ko thấy tin tưởng, được bố mẹ tôn trọng.

emphailamsao

Xe tăng
Em vẫn nhớ hôm em có thông báo giấy đỗ ĐHBK Hà Nội, dư có 1 điểm, trong khi được cộng hẳn 1.5đ vùng núi. Ông già em buồn vl, tối hôm đấy ăn cơm ổng chê ỏng eo, làm ông xấu hổ. Kêu không có 1.5đ kia em trượt cmnr. (Đm vùng núi em cả tểnh năm đó đỗ BK chỉ hơn chục chứ mấy).
Em tổn thương mà buồn lắm, bỏ bữa lên đồi ngồi cho muỗi đốt, chờ đến 11h cả xóm đốt đuốc đi tìm em mới mò về.
Dám chê cậu nữa xem.
Khiếp, vùng núi ngày trc mà ông già nhà cụ đã bệnh thành tích thế rồi cơ ah? Trượt thì buồn đã đành ai lại buồn vì thừa có 1 điểm? :). Em thừa hẳn 2.5d sau khi điểm cộng nhưng kể cả ko đỗ ĐH chắc bố em cũng ko buồn lắm (cả xã có 8/200 đứa đỗ năm em thi thôi ah).

nguyentoan.uct

Xe điện
Các bố mẹ phải cẩn thận và theo dõi, tìm hiểu tâm lý con của mình. Theo em thì có thể sẽ xảy ra hiệu ứng Domino. Nhiều bạn trẻ đã manh nha ý định rồi, bây giờ thông tin 1 số bạn đã dại dột nhảy, nên sẽ dễ có động lực để thực hiện.

windy1

Xe điện
Thêm 1 gia đình mất con, lại chịu đựng nỗi khổ dằn dặt người ở lại , và đối diện với rất nhiều câu hỏi tại sao.

Hasu

Xe tải
Em cũng không muốn nhắc đến chuyện buồn của cháu lớp 10 trưởng A, nhưng cccm nào bênh bố mẹ cháu bé cho em hỏi tại sao bàn học của cháu lại phải kê ở phòng khách? Ko kiểm soát thì là gì? Em ko biết nhà cc thế nào chứ nhà em mà nó học vào phòng nó ngồi nó cũng phản ứng mạnh chứ đừng nói bắt nó ra pk học.

Đập Đá

Xe hơi
Ngay khu nhà E nhưng đc chỉ đạo ko tung lên các hội nhóm nên thông tin cũng ko có nhiều.

botom

Xe tăng
Có quá nhiều lý do dẫn đến những việc đau lòng như này, khi nó hội tụ đủ thì ko tránh khỏi.

- ko được đến trường gặp bạn bè giao tiếp Thông thường (nhưng lại ko có không gian để chơi với trẻ con khác). Em thấy ở quê thì ko đến trường chúng nó vẫn có trẻ con để chơi hoặc anh em họ ở gần nhau 2-3 đứa chơi là vui rồi.

- áp lực từ bố mẹ và cách tạo áp lực. Áp lực ko có thì ko nên người được, nhưng ít bố mẹ gần gũi động viên mà phần lớn là cằn nhằn khó chịu đổ lỗi

- tiếp xúc với mạng xã hội gây lệch lạc nhiều về suy nghĩ và tâm lý

- sự mong manh của các cháu hiện nay, do sung sướng quá nên sinh ra nhiều vde hơn thế hệ cũ.

- sức khỏe tâm thần không được chú ý, quan tâm đầy đủ.

Sau 2 tin này con ngan nhà em từ bỏ ý định hướng con vào trường chuyên (mà em đã nói từ đầu). Em thì cố gắng dành nhiều thời gian nhất có thể chơi với con, học cùng con, làm bạn với con. Nghĩ nó còn bé thế thôi chứ lớp 6-7 là bắt đầu xa dần bố mẹ có thế giới riêng rồi, ko kết nối được là lên cấp 3 coi như khung trời riêng luôn, ko bao giờ nói chuyện chia sẻ với bố mẹ nếu nó ko muốn hoặc ko thấy tin tưởng, được bố mẹ tôn trọng.
Không biết có thống kê học sinh tự tử đi từ những trường nào không cụ nhỉ? Ngay trong mấy tháng đầu năm nay, em thấy báo đăng mấy vụ (5-6 vụ gì đó, trong đó có 1 trường hợp trường chuyên Ams). Nhưng có mỗi trường hợp trường chuyên này là bị xoáy vào nhiều nhất, chỉ trích nhiều nhất. Liệu có phải do mọi người có định kiến với trường chuyên không cụ?

Em cũng không muốn nhắc đến chuyện buồn của cháu lớp 10 trưởng A, nhưng cccm nào bênh bố mẹ cháu bé cho em hỏi tại sao bàn học của cháu lại phải kê ở phòng khách? Ko kiểm soát thì là gì? Em ko biết nhà cc thế nào chứ nhà em mà nó học vào phòng nó ngồi nó cũng phản ứng mạnh chứ đừng nói bắt nó ra pk học.
Em dự là nhà chung cư, phòng ngủ nhỏ quá, không để bàn học được. Em thấy chung cư thường thì phòng ngủ để được cái giường và tủ vào là hết chỗ ạ :(. Trừ khi nhiều tiền, mua chung cư rộng trên 150m2, ít phòng ngủ. Chứ bàn học mà để phòng khách, thì thường là do nhà không có chỗ thôi, vì như vậy bất tiện lắm, cho cả con và bố mẹ.

Mít tờ Tung

Xe buýt
em thật cụ đừng tự ái. Cụ có đọc hiểu không thế?
Có rất nhiều bố mẹ áp đặt giống mấy cụ trên này :))
Làm gì có chuyện "được lựa chọn tâm sự với bố mẹ."? Có mà ăn chửi thì có.

Đừng nghĩ ai cũng như nhà cụ. Em thật.
Không ai như nhà cụ đâu. cụ sống gầm giường nhà các cụ ấy mà bảo thế. Em ko sống gầm giường nhà cụ, nhưng phải có lý do gì cụ mới khẳng định điều kia chứ :))

Yelnut

Xe tăng
Cái này thì tùy nhà thôi cụ ạ. Như nhà em thì không để ở phòng khách mà để mỗi đứa một cái bàn ở phòng ngủ. Kiểm soát thì mỗi đứa một tính nên cũng không giống nhau.
Nói chuyện với con thì lúc thì mày tao, lúc thì bố mẹ và con nhưng mày tao nhiều hơn.
Nghĩ lại thì lúc cáu gắt thì mới mày tao , bình thường thì mày và bố, mẹ :)
....

Chỉnh sửa cuối:

lenhhoxung1980

Xe điện
Em vẫn nhớ hôm em có thông báo giấy đỗ ĐHBK Hà Nội, dư có 1 điểm, trong khi được cộng hẳn 1.5đ vùng núi. Ông già em buồn vl, tối hôm đấy ăn cơm ổng chê ỏng eo, làm ông xấu hổ. Kêu không có 1.5đ kia em trượt cmnr. (Đm vùng núi em cả tểnh năm đó đỗ BK chỉ hơn chục chứ mấy).
Em tổn thương mà buồn lắm, bỏ bữa lên đồi ngồi cho muỗi đốt, chờ đến 11h cả xóm đốt đuốc đi tìm em mới mò về.
Dám chê cậu nữa xem.
Em cũng ức chế vụ học hành suốt cả thời đi học. Cấp 1,2 em học cũng thuộc loại khá, năm nào cũng xếp thứ 5-7 trong lớp, nhưng năm nào đi họp phụ huynh về cũng bị chê là ngồi dưới đít chúng nó không thấy nhục. Ức chế tập 1.
Tốt nghiệp c2 em được lên thẳng, về nhà khoe, cả nhà chẳng ai nói câu nào. Ức chế tập 2.
Thi đại học em thừa hẳn 2đ, về nhà cũng chẳng được 1 lời động viên, chia sẻ.
Thế nên bây giờ em rút kn từ bản thân, chịu khó làm bạn với con, mặc dù đi làm về mệt chết được, chỉ muốn nằm nghỉ ngời.

lenhhoxung1980

Xe điện
Cái này thì tùy nhà thôi cụ ạ. Như nhà em thì không để ở phòng khách mà để mỗi đứa một cái bàn ở phòng ngủ. Kiểm soát thì mỗi đứa một tính nên cũng không giống nhau.
Nói chuyện với con thì lúc thì mày tao, lúc thì bố mẹ và con nhưng mày tao nhiều hơn.
Nghĩ lại thì lúc cáu gắt thì mới mày tao , bình thường thì mày và bố, mẹ :)
....
Các chung cư bây giờ kể cả nhỏ, phòng ngủ vẫn thiết kế 1 giường, 1 tủ và 1 bàn học. Trường hợp kê bàn học ngoài phòng khách như này em thấy hơi hiếm

Moriarty

Xe container
Em cũng ức chế vụ học hành suốt cả thời đi học. Cấp 1,2 em học cũng thuộc loại khá, năm nào cũng xếp thứ 5-7 trong lớp, nhưng năm nào đi họp phụ huynh về cũng bị chê là ngồi dưới đít chúng nó không thấy nhục. Ức chế tập 1.
Tốt nghiệp c2 em được lên thẳng, về nhà khoe, cả nhà chẳng ai nói câu nào. Ức chế tập 2.
Thi đại học em thừa hẳn 2đ, về nhà cũng chẳng được 1 lời động viên, chia sẻ.
Thế nên bây giờ em rút kn từ bản thân, chịu khó làm bạn với con, mặc dù đi làm về mệt chết được, chỉ muốn nằm nghỉ ngời.
"Mày là đồ óc chó", "não mày toàn c ứt à?"...
Đời mình đến lúc chết sẽ ko bao giờ quên những lời đấy từ ông già, 1 cựu chuyên toán, trí thức từ Tiệp về. Nói thật đời học sinh ko dưới 1 lần mình nghĩ đến việc treo cổ tự tử, may là hết cấp 2 ông già tập trung cho sự nghiệp nên chả buồn quan tâm nữa.