[Funland] Lại học sinh cấp 2 rơi chung cư các cụ ạ

Loe_hờ lú

Xe điện

Xế Độp

Xe điện
Ở ngoại thành hoặc nông thôn các cháu còn có bạn chơi, được vận động; ở chung cư ngoài giờ học ol ra chỉ quanh quẩn trong phòng, áp lực học hành đè nặng, bạn bè để chia sẻ, chơi đùa ko có, dễ nảy sinh tư tưởng tiêu cực, không hiểu sao quyết định cho các con đi học khó khăn đến thế, trong khi du lịch đã mở từ lâu;

namson229

Xe điện
Hic, cũng do các cháu bây giờ không chịu được áp lực. Đầu tiên là áp lực học hành, nhiều khi các cháu chểnh mảng hoặc không biết cách sắp xếp khoa học nên bị bố mẹ cằn nhằn, nhắc nhở, các cháu dễ cảm thấy chán đời. Thế hệ 7x, 8x ngày trước nhiều khi bị đánh mắng, chửi đòm đòm vẫn chịu đựng được, có thể do học hành cũng đỡ áp lực hơn chăng.
lứa 7X bọn e, tầm 16-17, nhiều khi bố mẹ mắng, thì bỏ nhà đi gọi là dạt vòm, mấy ngày .... sau 5-7 hôm đói lại về nhà, đứa khác nhé, ko phải e, tầm tuổi bồng bột, khó bảo,

Sfgs

Xe buýt
Ở ngoại thành hoặc nông thôn các cháu còn có bạn chơi, được vận động; ở chung cư ngoài giờ học ol ra chỉ quanh quẩn trong phòng, áp lực học hành đè nặng, bạn bè để chia sẻ, chơi đùa ko có, dễ nảy sinh tư tưởng tiêu cực, không hiểu sao quyết định cho các con đi học khó khăn đến thế, trong khi du lịch đã mở từ lâu;
Đúng vậy cụ ạ. Ở quê ít khi có vụ tự tử như trên TP. Có khi ở quê họ ít mưu cầu cao như ông bố bà mẹ trên TP.

vuanhanghi

Xe điện
Min, mod nên xóa thớt này, chấm dứt việc bàn tán, lan truyền thông tin liên quan đến việc nhảy, tự tử....

wave-tau

Xe container
Em ủng hộ xoá thớt, nhưng mạng xã hội ngoài kia mới khủng khiếp cụ ạ.
Tránh những còm cảm tính, phán xét tiêu cực thoai, chứ viết ra "nỗi lòng" các phụ huynh biết đâu các cháu mò vào đọc đuợc khéo cảm động ý. :D
Động tí xoá mới là dở hơi. :D

elise.cosmetic

[Tịch thu bằng lái]
lứa 7X bọn e, tầm 16-17, nhiều khi bố mẹ mắng, thì bỏ nhà đi gọi là dạt vòm, mấy ngày .... sau 5-7 hôm đói lại về nhà, đứa khác nhé, ko phải e, tầm tuổi bồng bột, khó bảo,
Cho hỏi ngày xưa lứa 7x các cụ có học thêm từ thứ 2 đến chủ nhật không? Có phải đạt 8.0 trở lên không? Có bắt phải đứng nhất lớp không?

elise.cosmetic

[Tịch thu bằng lái]

Mít tờ Tung

Xe buýt
Trẻ con bây giờ chịu áp lực kém, cũng đương nâng niu cưng chiều nên cũng rất mong manh. Với internet phát triển, tiêm vào đầu các cháu toàn tiêu cực,điển hình mà youtube, tóp tóp.
Khi con khó khăn, con CÓ THỂ tâm sự với bố mẹ. Nhưng bố mẹ khó khăn, bố mẹ KHÔNG THỂ tâm sự với con cái.

Bigmoto

Xe container
7x bị bố mẹ quật phũ
Nhưng 7x ko bị bố mẹ vác lên Fb, ko bị bố mẹ từ các Hội nhóm ọp lai, on lai về ca bài chì chiết con nhà người ta ...
7x không bị học online 1 năm
7x không bị học thêm full time toàn diện các môn chính phụ ngoại ngữ đàn piano
7X chỉ bị oánh do nghịch là chính.

holland

Xe tăng
Tránh những còm cảm tính, phán xét tiêu cực thoai, chứ viết ra "nỗi lòng" các phụ huynh biết đâu các cháu mò vào đọc đuợc khéo cảm động ý. :D
Động tí xoá mới là dở hơi. :D
Đúng rồi. Có thớt này Phụ huynh cũng phải cẩn thận với con cái chút, có khi chả dám mắng mỏ nữa, đúng là lựa như lựa cơm sống.
Cái clip hôm trước đúng là ám ảnh, nhưng nếu các con biết suy nghĩ khi xem đoạn cuối sẽ thấy được sự đau đớn của bố mẹ và em gái. Bố mẹ không thương con thì thương ai chứ hic.

Ni No Kuni 2

Xe điện
Các cụ cứ lôi 7x ra làm gì. Lứa 7x ở mấy TP lớn chả chết vì nghiện như ngả rạ ấy.
Mỗi thời 1 kiểu, giờ nghiện ít lại sinh ra cái khác. Đừng đổ tại chung cư hay fb Twitter. Tại đầu tiên là gia đình sau đấy mới là những nguyên nhân khác trong đó bệnh thành tích trong giáo dục cũng là 1 phần.

Mặt trăng

Xe hơi
Đau lòng, nhưng không vì thế mà tiêu cực. Cũng không so sánh với thế hệ 7x, 8x đời đầu được. Áp lực thì em thấy chả phải lúc đi học hay bé bỏng… lớn lên áp lực lớn hơn nhiều…

vihali

Xe container
Đường tầu ngày xưa cũng sẵn, ra đi khá nhanh và êm đấy cụ. :D

Em vẫn cho rằng do văn hóa phim ảnh, báo mạng nên các cháu có vẻ "mong manh" hơn trước.
Khu tập thể em ngày trước có mỗi em và 1 ông nữa thi nhau bị ăn đòn, mà mỗi lần ăn đòn cả khu nghe thấy, vài ngày sau lại nghịch như thường. :D
Xưa HN có tàu điện thì khó đi lắm, đứng ở đầu tàu nhìn cũng khiếp rồi, sợ ko dám xông vào đâu. Lứa em nhảy tàu mạn Thanh Xuân-Hà Đông máy chú thò chân vào đâm ra chấm phẩy chứ chưa thấy chú nào toi vì tàu cả.

Em và 1 thằng trong xóm y như cụ tả, tức là có mấy ông bố rất dữ đòn. Tuy nhiên, nghịch thì bị tẩn thì phải chịu, thấy đứa nào cũng vậy nên thấy thế là đương nhiên. Giờ con vàng con bạc mà bị tẩn là tâm tư ngay.

Tuần này, em đang phải làm công tác tư tưởng cho mấy chú thi hsg trượt vòng 2 về lớp ko chịu học mà nằm ngủ đây. Mắng nó, sợ nó vặc lại thì mất uy mà ngủ thế này thì hết mất ngày, tối về lại cày game.

Khu địa chất nhà giáo sư hình như cao nhất là 3 tầng nhỉ?
Xưa ko thấy GS vượt rào sang Nhạc Họa đá bóng?
4 tầng cụ ạ, giống bên Khoáng sản, tàu xây cho mà. Em hay trèo sang Nhạc Họa ăn cắp chì của nhà máy in bên đó, bán đồng nát mua kẹo lạc, chứ đá bóng sân bên ấy thì hay bị các cụ bên ấy đuổi, bọn em sang C500 và Tuệ Tĩnh hay Ngại nghĩ đá.

Longnn1141

Xe tải
Thứ trưởng còn ngã từ tầng 8, toàn gương xấu,

Mít tờ Tung

Xe buýt
Có thật "con CÓ THỂ tâm sự với bố mẹ" không? 8->
Hay "cho ăn cho mặc, có mỗi việc học cũng không xong"?
em thật cụ đừng tự ái. Cụ có đọc hiểu không thế? Có thể nghĩa là trẻ được lựa chọn tâm sự với bố mẹ. Điều ấy sẽ xảy ra nếu hai bên có kết nối. Còn việc bố mẹ không thể nghĩa là việc khó khăn của bố mẹ sẽ không bao giờ muốn con phải bận tâm. Đừng nghĩ ai cũng như nhà cụ. Em thật.

daiama

Xe tải
Áp lực đủ mọi hướng thì lúc nào cũng có và với mọi lứa tuổi. Nhưng ngăn cấm các giao tiếp XH trong thời gian quá lâu chắc chắn là 1 trong những nguyên nhân gián tiếp gây ra các bệnh lý thần kinh các dạng, dẫn đến ý muốn tự sát.

Liệu sau vụ này, và cả vài vụ nữa nếu có ai đó thống kê cho lòi ra con số số vụ tự tử của trẻ trước và sau đợt học online này, thì mấy tay lờ đờ chủ trương bắt chúng học online (càng lâu càng tốt, cho lành) có cắn rứt chút nào không nhỉ.

Chỉnh sửa cuối: