[Funland] Lại học sinh cấp 2 rơi chung cư các cụ ạ

thinhtd

Xe container
Ngày xưa lúc em dở ông dở thằng tầm cuối cấp 2 đầu cấp 3 em cũng bất mãn lắm, bật mẹ tanh tách. Nhưng lúc đấy em chỉ viết ra thôi, và ước ao có phòng riêng để chui vào, chứ ý nghĩ xa xôi thế kia thì ko bg có. Giờ chúng nó ảnh hưởng internet mạng xã hội… quá nhiều!
Em không nhớ lắm lớp 7-8 em cũng bật mẹ em một lần.
Chả nhớ liên quan gì đó tới con chó nó bị xổng chuồng. Em làm câu “mẹ mày đánh bố à?”.
Giờ nghĩ lại vẫn chán. :(

Ngày xưa áp lực ít hơn bây giờ, mối quan hệ "thực" ngoài xã hội cũng nhiều nên cảm xúc tiêu cực dễ qua đi. Trước đây có mấy khi bố mẹ canh con học bài, đòi hỏi phải xếp thứ hạng cao đâu? Bị phụ huynh chửi, oánh, xong cái là ra tụ tập hàng xóm chơi lung tung phèng coi như chưa chuyện gì xảy ra.
Xóm mình trước còn có mấy vị chuyên có bài lột quần áo con ra, đánh như đòn thù. Cả xóm xúm vào xem nhưng tụi nó bị đánh xong lại cười hề hề. Giờ mà làm thế lại to chuyện bởi cái tôi bọn trẻ to lắm, xã hội cũng nhiều đánh giá, chuẩn mực hơn

cocsku

Xe cút kít
Hồi đó anh em mình đánh nhau nhưng cũng lành Cụ nhể, đập đạp túi bụi, máu me be bét, dập môi thâm mắt, nhưng không dùng dao, phớ...
Cụ nhể
Ngày xưa truyền thông ít phát triển cụ ạ. Chứ ngày xưa cũng chết nhiều. Quanh chỗ em ở có đứa ngã hố vôi chết, có đứa tàu điện cán chết ...... em cũng suýt chết đuối khi đi bơi trộm. May có thằng bạn cứu được.

athk

Xe tăng
Min, mod nên xóa thớt này, chấm dứt việc bàn tán, lan truyền thông tin liên quan đến việc nhảy, tự tử....
Người VN càng cấm thì càng làm, nên xóa chẳng có tác dụng gì vì có mấy cháu nào vào đây đâu

TimeBreak

[Tịch thu bằng lái]
Ngày xưa truyền thông ít phát triển cụ ạ. Chứ ngày xưa cũng chết nhiều. Quanh chỗ em ở có đứa ngã hố vôi chết, có đứa tàu điện cán chết ...... em cũng suýt chết đuối khi đi bơi trộm. May có thằng bạn cứu được.
Chuẩn Cụ ạ
Khu nhà em có cậu chạy thả diều rơi từ sân thượng xuống... hic

koala2020

[Tịch thu bằng lái]
Hic, cũng do các cháu bây giờ không chịu được áp lực. Đầu tiên là áp lực học hành, nhiều khi các cháu chểnh mảng hoặc không biết cách sắp xếp khoa học nên bị bố mẹ cằn nhằn, nhắc nhở, các cháu dễ cảm thấy chán đời. Thế hệ 7x, 8x ngày trước nhiều khi bị đánh mắng, chửi đòm đòm vẫn chịu đựng được, có thể do học hành cũng đỡ áp lực hơn chăng.
Cũng có thể bây giờ áp lực hơn, nhưng cũng 1 phần do Internet nên chỉ 1 case thôi là cả nước biết, trong khi ngày trước hàng xóm quanh đấy biết là cùng.

tomtomchát

Xe container
7x bị bố mẹ quật phũ
Nhưng 7x ko bị bố mẹ vác lên Fb, ko bị bố mẹ từ các Hội nhóm ọp lai, on lai về ca bài chì chiết con nhà người ta ...
7x không bị học online 1 năm
7x không bị học thêm full time toàn diện các môn chính phụ ngoại ngữ đàn piano
cái cơ bản nhất là 7x đc sống trong 1 thế giới đại đồng... nát, cụ ạ
hầu như nhà nào cũng giàu như nhà nào :(
đến nỗi chả buồn so xem nhà ai nghèo hơn. Ít trộm cắp, tệ nạn, ít áp lực so kè, ít cả động lực luôn !
cái xã hội kim tiền quyền ngày nay, nó gây áp lực cơm áo gạo tiền khủng khiếp lên bố mẹ, qua đó gián tiếp cho trẻ, cộng với bệnh cơ hội, thành tích..., bao nhiêu hệ lụy...

Khi mà những thằng hề, con hát hay bọn nửa nọ nửa kia, cave cao cấp vẫn chiếm sóng truyền hình để rao giảng hay huấn luyện nọ kia làm ảnh hưởng, lệch lạc chuẩn mực xã hội thì những chuyện thương tâm ntn còn lâu mới hết...
Em có thằng bạn trước mở quán thịt trâu có tiếng, sau này nó đi theo thằng Thành Long đa cấp. Nó làm cái BNI gì đó rồi sau đó nó liên hết với các trường dạy kỹ năng sống!!!
Em bảo nó: ngữ như mày đi dạy con người ta thịt trâu thì được chứ dạy dỗ vớ vẩn hỏng mẹ nó cả một thế hệ.

LienPhuong

Xe điện
Các năm trước dịch cũng khối trường hợp học sinh tự tử, chẳng qua là ít để ý thôi. Các cụ nào bảo ngày xưa học cũng áp lực, không có chuyện đó đâu. Em 8x đầu đời, thời đó chỉ học chuyên là áp lực thôi, nhưng cũng không học nhiều như bây giờ, đặc biệt 5 năm cấp 1 em chơi suốt chả biết làm bài tập về nhà là gì. Bây giờ trẻ con từ lớp 1 đã đi học thêm, bài tập thì rõ lắm, cặp lúc nào cũng to đùng. Do cạnh tranh nên bố mẹ cũng ép con học, dẫn đến căng thẳng. Đấy là một nguyên nhân, còn nguyên nhân nữa là mạng XH sẽ mang đến nhiều suy nghĩ tiêu cực. Kể cả trẻ em được ra ngoài mà ở phố cũng chả có chỗ nào chơi như ngày xưa.

motthoidongbim

Xe điện
Hic, cũng do các cháu bây giờ không chịu được áp lực. Đầu tiên là áp lực học hành, nhiều khi các cháu chểnh mảng hoặc không biết cách sắp xếp khoa học nên bị bố mẹ cằn nhằn, nhắc nhở, các cháu dễ cảm thấy chán đời. Thế hệ 7x, 8x ngày trước nhiều khi bị đánh mắng, chửi đòm đòm vẫn chịu đựng được, có thể do học hành cũng đỡ áp lực hơn chăng.
Bạn ông a em 7x. Giờ năm họp lớp 4 lần. Lý do là nhuận hơi bị 3 năm. Xưa 7x, 8x x bé thì học hành bố mẹ cũng ko qtam nhiều. Học thế nào thì học. Em học 1 buổi, buổi con lại chơi or giúp bme. Giờ ra chơi là làm xong bt về nhà. Tối làm nốt bt or làm thêm bt nâg cao. Giờ em thấy học cả ngày mà tối về vẫn học nhiều. Theo em nên học 1 buổi, buổi còn lại cho các con làm luôn bt về nhà, tuần 1-2 buổi tập các môn như vẽ, đbong, bơi... tuỳ theo đky của hsinh. Tối về bme nào muốn con học thêm gì đấy là việc của bme.

Xehoa2022

[Tịch thu bằng lái]
Chung cư The Vesta đây mà, cháu này nghe dân đồn là chơi game bị mẹ mắng nên tức quá phi qua ban công luôn.
Hayza, bao giờ các cháu mới được đi học để bớt mấy cái trò game lại nhỉ (chứ bọn nghiện game thì học on hay off như nhau cả).

Phỗng new

Xe điện
Nhà máy in Diên Hồng. Gì chứ giấy quấn pháo với phất diều thì cứ gọi là.
Chì thì bọn em nhiều khi giữa trưa vào dỡ cả bảng morat của người ta mang đi bán =))

Cùng khối cơ quan trường học, ko hiểu sao mà trẻ trâu thanh niên bên Nhạc Hoạ (kẹp giữa) lại gấu hơn khu Điện Than (PCC1) và Địa chất -Khoáng sản :D
4 tầng cụ ạ, giống bên Khoáng sản, tàu xây cho mà. Em hay trèo sang Nhạc Họa ăn cắp chì của nhà máy in bên đó, bán đồng nát mua kẹo lạc, chứ đá bóng sân bên ấy thì hay bị các cụ bên ấy đuổi, bọn em sang C500 và Tuệ Tĩnh hay Ngại nghĩ đá.

cocsku

Xe cút kít
cái cơ bản nhất là 7x đc sống trong 1 thế giới đại đồng... nát, cụ ạ
hầu như nhà nào cũng giàu như nhà nào :(
đến nỗi chả buồn so xem nhà ai nghèo hơn. Ít trộm cắp, tệ nạn, ít áp lực so kè, ít cả động lực luôn !
cái xã hội kim tiền quyền ngày nay, nó gây áp lực cơm áo gạo tiền khủng khiếp lên bố mẹ, qua đó gián tiếp cho trẻ, cộng với bệnh cơ hội, thành tích..., bao nhiêu hệ lụy...
Cụ dùng từ quá chuẩn "thế giới đại đồng nát"!!
Tuy nhiên thế giới đại đồng nát của những kẻ khốn cùng đó mới nhiều trộm cắp cụ ạ. Em còn nhớ thời xưa hở ra cái gì là mất cái đó. Mất cả cái khăn mặt cho đến dây phơi. Đối với trẻ con chuyện ăn cắp vặt là chuyện thường, bọn trẻ ở quê thì ăn cắp hoa quả, bọn thành phố thì ăn cắp dây điện, vật liệu xây dựng, đồ đạc ......

Chính khí Đường

[Tịch thu bằng lái]
Khi mà những thằng hề, con hát hay bọn nửa nọ nửa kia, cave cao cấp vẫn chiếm sóng truyền hình để rao giảng hay huấn luyện nọ kia làm ảnh hưởng, lệch lạc chuẩn mực xã hội thì những chuyện thương tâm ntn còn lâu mới hết...
Có 1 cái duy nhất em không đồng tình với cụ. Họ đi làm đĩ cao cấp thì kệ họ chẳng liên quan gì đến chén cơm nhà ai ( có chẳng ở Vn không hợp thức thì coi là nó mất đạo đực thôi) còn đứa nào tranh vợ kiếp chồng mới mất đạo đức

LienPhuong

Xe điện
Bạn ông a em 7x. Giờ năm họp lớp 4 lần. Lý do là nhuận hơi bị 3 năm. Xưa 7x, 8x x bé thì học hành bố mẹ cũng ko qtam nhiều. Học thế nào thì học. Em học 1 buổi, buổi con lại chơi or giúp bme. Giờ ra chơi là làm xong bt về nhà. Tối làm nốt bt or làm thêm bt nâg cao. Giờ em thấy học cả ngày mà tối về vẫn học nhiều. Theo em nên học 1 buổi, buổi còn lại cho các con làm luôn bt về nhà, tuần 1-2 buổi tập các môn như vẽ, đbong, bơi... tuỳ theo đky của hsinh. Tối về bme nào muốn con học thêm gì đấy là việc của bme.
Giờ học đủ các môn mỹ thuật, nhạc, thủ công,...mà phải giỏi tất cả mới được xuất sắc. Chẳng ra làm sao cả, mấy môn đó phụ thuộc năng khiếu, học cho biết chứ đánh giá làm gì, mà tốt nhất là dẹp, thà lập các câu lạc bộ bạn nào có năng khiếu môn nào thì đi, vừa học vừa chơi, còn không thì nghỉ cho khỏe, có thời gian chơi.

tomtomchát

Xe container
Cụ dùng từ quá chuẩn "thế giới đại đồng nát"!!
Tuy nhiên thế giới đại đồng nát của những kẻ khốn cùng đó mới nhiều trộm cắp cụ ạ. Em còn nhớ thời xưa hở ra cái gì là mất cái đó. Mất cả cái khăn mặt cho đến dây phơi. Đối với trẻ con chuyện ăn cắp vặt là chuyện thường, bọn trẻ ở quê thì ăn cắp hoa quả, bọn thành phố thì ăn cắp dây điện, vật liệu xây dựng, đồ đạc ......
thời đó dọn nhà nhanh sao đc bằng mấy cu nghiện bây giờ cụ? :))
xưa là ăn cắp vặt cụ ạ, túng quá hóa liều
h chúng nó ăn cắp cả trăm tị nghìn tị.... THAM quá hóa liều :(

motthoidongbim

Xe điện
Giờ học đủ các môn mỹ thuật, nhạc, thủ công,...mà phải giỏi tất cả mới được xuất sắc. Chẳng ra làm sao cả, mấy môn đó phụ thuộc năng khiếu, học cho biết chứ đánh giá làm gì, mà tốt nhất là dẹp, thà lập các câu lạc bộ bạn nào có năng khiếu môn nào thì đi, vừa học vừa chơi, còn không thì nghỉ cho khỏe, có thời gian chơi.
Những môn đấy chỉ nên lập clb theo năng khiếu của từng bạn. Học, học, học. Vận động thì chẳng có gì mấy. Hs nào muốn học thì ngoài giờ lúc về nhé. Em cứ đến môn vẽ của f1 là e kệ, thik thì nó vẽ, ko em cũng chẳng ép. Trung thu thì bắt làm đèn lồng, toàn bme làm chứ con nào làm. Hình thức vcc

v-kong

[Tịch thu bằng lái]
Các lan can chung cư đều cao 1m4 trở lên. Em dự HS ở nhà học onl lâu ngày không được đến trường cũng là một nghi phạm cho trầm cảm.