[Funland] Lại học sinh cấp 2 rơi chung cư các cụ ạ

mrthanh26

Xe hơi
thật là, không muốn đọc những thông tin như thế này. Khổ thân các cháu, khổ thân gia đình nữa :( :(

hvhn

Xe tải
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Hí hí, ngày xưa bọn em bùng tiết chơi ném lon cả chiều, phê vãi, lại còn cắt tanh xe đạp đi câu cá diếc nữa chứ, giờ làm quái có vụ đấy ở thủ đô :))
thanh trì giờ ko thiếu cụ nhé

vilexim

Xe container
Website
hieucoffee.webnode.vn
Chưa bao giờ thấy hoang mang và nuôi dạy con nó vất vả và áp lực thế này.
Ngày xưa, em bị đáng ko biết bao nhiêu là trận... áp lực học hành, nay thì áp lực kiếm tiền rồi công việc cũng ko bao giờ nghĩ đến cái chết cả.
Mệt mỏi

f320

[Tịch thu bằng lái]
Một phần là học online lâu quá: suốt ngày cắm mặt vào máy tính, cha mẹ chỉ cần quát hay chửi là ….
Haizzzz
Bị ăn mắng và giận dỗi là chuyện thường. Nhưng mà cứ về phòng đóng chặt cửa ở lỳ trong đó là kiểu gì cũng sinh chuyện, kiểu nghĩ nhiều tiêu cực. Lúc đó rất cần tiếp xúc với người khác như bạn bè, hàng xóm ...chẳng hạn, hoặc làm việc khác như chơi thể thao, xem phim hoặc thậm chí chơi game...là sẽ khuây khỏa, quên đi chuyện kia ngay.

TimeBreak

[Tịch thu bằng lái]
Con em xin em có xe máy khi vào ĐH
Em ok
Nó hỏi bố, bố cho con mua xe gì
Em nói rõ: Con có bằng lái, thì mua xe
Con mua xe cho con, con tự chọn tự quyết
Nó ngẩn ra
Em nói luôn: Con tự mua xe, con tự trả tiền
Bố cho con 1/2
Phần còn lại cho con trả góp cho bố. Nếu chưa đi làm thì làm thay việc ở nhà bố đang phải thuê. Cụ thể: thuê lau dọn nhà cửa 3 tầng, 1 tuần 2 lần, hiện đang là 150k/ lần, 600k/tháng
Bố trả hẳn 800k/tháng
Tùy con chọn
Con nhóc ngẩn mặt ra, tính lẩm nhẩm, xong chốt: cho con mua cái Wave, bố cho con 10tr nhé, còn 10tr con lau dọn nhà 1 năm

Em ok
Và làm đúng như thế

Con bé hiểu:
Cái xe phải lao động mới có
Cái xe của nó, nó có quyền chọn
Cái xe phải chọn vừa phải chứ ko thì lau nhà bục mặt

cocsku

Xe cút kít
7x bị bố mẹ quật phũ
Nhưng 7x ko bị bố mẹ vác lên Fb, ko bị bố mẹ từ các Hội nhóm ọp lai, on lai về ca bài chì chiết con nhà người ta ...
7x không bị học online 1 năm
7x không bị học thêm full time toàn diện các môn chính phụ ngoại ngữ đàn piano
Em 7x đơi. Thời xưa bố mẹ ít tẩn, mà toàn bị bọn trẻ con ngoài đường nó tẩn. Chạy gần chết. Nên sợ chết.

Hasu

Xe tải
Em phát sợ cách nói của các bố mẹ khi hỏi nhau về con của nhau:
- Anh chị định cho cháu làm nghề gì?
- Anh chị định xin cho cháu vào đâu?
- Anh chị định cho cháu học trường nào?

Kinh khủng

Cháu mà tầm 16 tuổi trở lên, hãy để cho cháu tự chọn cuộc đời mình. Các anh chị chỉ định hướng, trao đổi và tôn trọng
Công nhận, em cũng rất sợ cái kiểu răn dạy của nhiều người, đã cho con học cái này cái kia chưa, định thi vào trường nào... rồi lại nhiều người up lên fb khoe thành tích đỗ đạt này kia...
Con em học ko giỏi nên em thấu hiểu cái cảnh đấy, cùng đợt thi chuyển cấp nhưng con nhà khác đỗ đạt trường chuyên lớp chọn, con nhà mình thì trường thường mà cũng vàng mắt mới đỗ. Con vừa biết điểm thi xong mà đua nhau gọi hỏi điểm, có ông gọi cho em hỏi xong rồi lại còn gọi cho bố nó hỏi lại, kiểu càng thấp càng khoái hay sao ấy, chán ko để đâu cho hết.

Moriarty

Xe container
Năm 2019 khu chung cư nhà em cũng có cháu gái lớp 8 tự tử rơi từ tầng>20 xuống khe kính. Cháu viết thư để lại, do mẹ mắng và cháu có xu hướng thích bạn gái ( ở đây là 1 chị gái :(( ).Sự việc xảy ra gđ và khu cc lẫn nhà trường kín tiếng nênít ai biết
Nhiều vụ shock hơn nhảy lầu nhiều có điều ít ai để ý thôi.
5 nữ sinh ở Hải Dương tự tử: Nỗi đau để lại... - Tuổi Trẻ Online (tuoitre.vn)

jazzzzz

Xe lăn
Bị ăn mắng và giận dỗi là chuyện thường. Nhưng mà cứ về phòng đóng chặt cửa ở lỳ trong đó là kiểu gì cũng sinh chuyện, kiểu nghĩ nhiều tiêu cực. Lúc đó rất cần tiếp xúc với người khác như bạn bè, hàng xóm ...chẳng hạn, hoặc làm việc khác như chơi thể thao, xem phim hoặc thậm chí chơi game...là sẽ khuây khỏa, quên đi chuyện kia ngay.
Đến người lớn ở nhà nhiều còn ức chế huống cho trẻ con, hồi ct16 đây thôi, hơi tý là bực.
Gần 2 năm trời ở nhà chịu sao được.

TimeBreak

[Tịch thu bằng lái]
Em 7x đơi. Thời xưa bố mẹ ít tẩn, mà toàn bị bọn trẻ con ngoài đường nó tẩn. Chạy gần chết. Nên sợ chết.
Hồi đó anh em mình đánh nhau nhưng cũng lành Cụ nhể, đập đạp túi bụi, máu me be bét, dập môi thâm mắt, nhưng không dùng dao, phớ...
Cụ nhể

kanishi

Xe điện
Website
tcb100k.com
Lớp 7
Hồi đó không có điện các Cụ ạ
Hôm nào trời tối sớm là nghỉ
Dây điện vẫn có chạy trên sát trần, bắt vào mấy con sứ
Bọn em nghỉ tiết, thế là cho mấy thằng ra canh hành lang, còn lại leo lên đu, giật, lột dây ra, bẻ, uốn thành con quay chơi
hồi đó được nghịch vui vãi xoài cụ nhỉ, giờ toàn bị nhốt trong nhà

Bang lang

Xe điện
Hic, cũng do các cháu bây giờ không chịu được áp lực. Đầu tiên là áp lực học hành, nhiều khi các cháu chểnh mảng hoặc không biết cách sắp xếp khoa học nên bị bố mẹ cằn nhằn, nhắc nhở, các cháu dễ cảm thấy chán đời. Thế hệ 7x, 8x ngày trước nhiều khi bị đánh mắng, chửi đòm đòm vẫn chịu đựng được, có thể do học hành cũng đỡ áp lực hơn chăng.
Em nghĩ ko hẳn đâu, học zoom này sao bằng học ở trường được, em nghĩ do tác động của game đấy.

Wakeup

Xe điện
Ai cấm ra ngoài đâu cụ ? Lệnh rãnh cách không có, chỉ thị giờ hết hiệu lực. Thích tụ tập bạn bè cứ tụ tập đâu cần phải đến trường
Trong các thớt trước rất nhiều cụ bao bọc con cái nên chỉ muốn con cái ra ngoài hay đi học khi không covid thôi. Em đọc mà thấy chán luôn.

jazzzzz

Xe lăn
Hồi đó anh em mình đánh nhau nhưng cũng lành Cụ nhể, đập đạp túi bụi, máu me be bét, dập môi thâm mắt, nhưng không dùng dao, phớ...
Cụ nhể
Đánh, chửi nhau cũng là một cách giải toả những bức xúc, dồn nén, để lâu quá sẽ rất tai hại.
Hầu hết những tên sát thủ giết người hàng loạt.đều coa tuổi thơ bất hạnh, bị ngược đãi.
Trẻ con thời xưa ít có điều kiện giao tiếp, tìm hiểu nhiều nên cũng ít bị ảnh hưởng, giờ thì thông tin, hội nhóm tràn lan…

maitrang1972

Xe điện
Do quy định của NN ngày xưa mà 7x như em ít thấy mình là gánh nặng cho bố ẹ lắm, vì vậy hết sức vô tư.
VÍ như việc đi xin học. Do thay đổi chỗ ở, ông cụ chỉ cần dắt em lên trường, vào phòng hiệu trưởng, nói dăm câu ba điều là vào lớp học luôn, chả giấy tờ, chạy vạy loằng ngoằng. Rất dễ dàng và thoải mái.
Chứ như giờ, nhà ở sát trường, nhưng do chưa nhập khẩu về địa phương mà các bậc phụ huynh phải chạy vạy, quỵ lụy để con cái được vào học, rồi về lại cãi nhau, làm cho các con cũng thấy có lỗi .
Lại còn các loại phí, xã hội hóa, đóng góp v.v... cứ đến đầu năm học, nhìn F1 nhà em rón rén xin tiền để đóng phí mà đến tội .

Chỉnh sửa cuối:

CuongNguyenPhuc71

Xe container
7x bị bố mẹ quật phũ
Nhưng 7x ko bị bố mẹ vác lên Fb, ko bị bố mẹ từ các Hội nhóm ọp lai, on lai về ca bài chì chiết con nhà người ta ...
7x không bị học online 1 năm
7x không bị học thêm full time toàn diện các môn chính phụ ngoại ngữ đàn piano
Cháu bổ sung thêm bài chồng nhà người ta nữa nhé!

Chán_Đời

Xe hơi
hình như ở CC ở phú lãm thj phải, rip cháu bé

arch.zung

Xe tăng
Hic, cũng do các cháu bây giờ không chịu được áp lực. Đầu tiên là áp lực học hành, nhiều khi các cháu chểnh mảng hoặc không biết cách sắp xếp khoa học nên bị bố mẹ cằn nhằn, nhắc nhở, các cháu dễ cảm thấy chán đời. Thế hệ 7x, 8x ngày trước nhiều khi bị đánh mắng, chửi đòm đòm vẫn chịu đựng được, có thể do học hành cũng đỡ áp lực hơn chăng.
chắc vậy ngày xưa e học cũng tạm thôi nhưng học nhàn tênh, ham chơi bị ông già cho an đòn xuốt