[Funland] Lại chết cháy ở Hải Phòng & Hà Đông

Khongdanhvong

Xe điện
Về mặt sinh học thì vẫn đẻ được.
Và họ đẻ đc vì họ ko gặp biến cố :|
Em mà như bạn này em đi tu luôn chứ còn đâu tâm trạng mà cố có con nữa. Nhưng đàn ông thì dễ hơn nhanh quên khả năng sẽ tái hợp cô khác thôi.

• Vodka
Reactions: BKG

Khongdanhvong

Xe điện
Có cháy lớn thì thường nạn nhân chết vì ngạt khói chứ ko chết vì bỏng. Ngạt khói rất nhanh, chỉ mấy chục giây là chết rồi, nên bàn phương án thoát hiểm là quá xa vời với những đám cháy.
Mỗi gia đình dù tự trang bị thiết bị hay kiến thức kỹ càng đến đâu, mà ko có yếu tố may mắn thì khó nói lắm. May nhất là gặp cháy thì nhà ko có người, hoặc người ở chỗ thoát nhanh nhất và chạy kịp. Chứ mà ở trong đám cháy, mấy ai đủ bình tĩnh mà sử dụng thiết bị hay tìm lối thoát hiểm.
Mình người trần mắt thịt chứ có phải James bond trên phim đâu!
Vậy lắp các đầu báo khói phát hiện khói sớm nhất rồi chạy lên tầng thượng thì có khả thi không cụ?

dhela

Xe tăng
Em mà như bạn này em đi tu luôn chứ còn đâu tâm trạng mà cố có con nữa. Nhưng đàn ông thì dễ hơn nhanh quên khả năng sẽ tái hợp cô khác thôi.
Ba đứa trẻ. Đứa lớn nhất mới có 10 tuổi.
Em đọc qua báo mà còn co rúm lại 🥺

Tyrion99

Xe tải
Vậy lắp các đầu báo khói phát hiện khói sớm nhất rồi chạy lên tầng thượng thì có khả thi không cụ?
Đơn giản nhất mà hiệu quả, làm thêm vài bình chữa cháy nữa. Nếu có người hỗ trợ xử trong phút mốt trước khi đám cháy bùng nổ. Vừa rẻ vừa ngon

Khongdanhvong

Xe điện

nowhereland

Xe điện
Đơn giản nhất mà hiệu quả, làm thêm vài bình chữa cháy nữa. Nếu có người hỗ trợ xử trong phút mốt trước khi đám cháy bùng nổ. Vừa rẻ vừa ngon
Phút mốt bằng niềm tin khi khói lên rất nhanh theo cầu thang, chạy ra lớ ngớ chết ngạt luôn ở cầu thang ấy. Chưa kể khi đường thoát nhanh nhất là tầng 1 đã bị cháy, tinh thần hoảng loạn người nọ líu ríu người kia.

QD092000

Xì hơi lốp
Nhà có bà và 3 cháu. Tìm thấy bà và 1 cháu ở t3, 2 cháu ở t2. Như vậy khi phát hiện cháy bà đã ko thể đến với 2 cháu còn lại rồi nên gọi cho bố các cháu thì ko đc bắt máy. Tức là khi phát hiện cháy khói lửa đã cuộn theo cầu thang đến mức ko thể đi thang bộ.

Chỉnh sửa cuối:

Tyrion99

Xe tải
Phút mốt bằng niềm tin khi khói lên rất nhanh theo cầu thang, chạy ra lớ ngớ chết ngạt luôn ở cầu thang ấy. Chưa kể khi đường thoát nhanh nhất là tầng 1 đã bị cháy, tinh thần hoảng loạn người nọ líu ríu người kia.
Đám cháy cũng cần thời gian để lan, khi còn nhỏ, nếu có hệ thống cảm biến và báo khói sẽ có nhiều thời gian chạy thoát thân. Còn ai có kinh nghiệm dùng bình co2 thì dập trong phút mốt.

Để nó bùng phát đến cứu hoả còn khó chứ nói gì dăm ba bình xịt... nên nhớ trong lúc người dân ứng cứu thì không có ai kêu cứu bên trong... đã quá muộn rồi bạn.

Xe xích đu

Xe tải
Nên cho các quán ăn chơi xây dựng xa dân cư giữa đồng không mông quạnh càng tốt, bắt xây hình tròn trổ cửa xung quanh ;)) , để dân nhậu say dễ chạy. Chứ cứ nhà ống thế này có thang thoát hiểm cũng khó mà chạy, nhiều quán thang thoát hiểm lúc tỉnh nhìn còn hãi còn sợ không dám leo, chứ nói gì lúc say sưa.
Nên xây giữa bể bơi thì an toàn hơn cụ ah. Lúc say chân không còn chạy đc thì lăn ra cửa tự khắc rơi xuống bể bơi ở dưới có người vớt là AT nhất :))

Tyrion99

Xe tải
Nhà vó bà và 3 cháu. Tìm thấy bà và 1 cháu ở t3, 2 cháu ở t2. Như vậy khi phát hiện cháy bà đã ko thể đến với 2 cháu còn lại rồi nên gọi cho bố các cháu thì ko đc bắt máy. Tức là khi phát hiện cháy khói lửa đã cuộn theo cầu thang đến mức ko thể đi thang bộ.
Tôi nghĩ là 2 cháu lớn vẫn ngủ tầng 2, bà ngủ cháu nhỏ tầng 3. Khi bà phát hiện đã khá là muộn, khói mù mịt ở cầu thang bốc lên, khói do nhựa rất độc, hít cái có khi ngất luôn. Bà bị kẹt ở tầng 3, không thể chạy lên tầng 4 thoát ra, chạy về phòng gọi cho bố ứng cứu.

Quê bầm

Xe điện
Đau lòng quá các cháu nhỏ quá chưa được hưởng dương bao nhiêu, cầu cho linh hồn các nạn nhân siêu thoát. Mong ý thức PCCC của mỗi người đều cảnh giác hơn, tự trang bị chuẩn bị sẵn dụng cụ dập lửa cho mỗi gia đình, sắp xếp đồ đạc ngăn nắp, đồ điện ổ điện...

Rủi ro cháy nổ thì nó có chừa nơi nào đâu, đâu chỉ nhà ngõ cháy đâu, ở tỉnh hay chung cư vẫn cháy như thường, vụ Chung cư bên Anh cháy mấy năm trước nó cháy nguyên tòa như ngọn đuốc ko dập nổi luôn

Tyrion99

Xe tải
Đau lòng quá các cháu nhỏ quá chưa được hưởng dương bao nhiêu, cầu cho linh hồn các nạn nhân siêu thoát. Mong ý thức PCCC của mỗi người đều cảnh giác hơn, tự trang bị chuẩn bị sẵn dụng cụ dập lửa cho mỗi gia đình, sắp xếp đồ đạc ngăn nắp, đồ điện ổ điện...

Rủi ro cháy nổ thì nó có chừa nơi nào đâu, đâu chỉ nhà ngõ cháy đâu, ở tỉnh hay chung cư vẫn cháy như thường, vụ Chung cư bên Anh cháy mấy năm trước nó cháy nguyên tòa như ngọn đuốc ko dập nổi luôn
Chung cư bên Anh cháy như đuốc là do toà nhà ốp vật liệu (hình như để quảng cáo) mà ko chống cháy.

Cc bình thường rất khó cháy lan.

El Jefe 2

Xe tăng
Chủ đề cháy nổ đã bàn rất nhiều trên OF, và trên phương tiện thông tin đại chúng cũng phổ biến nhiều, mà có vẻ nhiều cụ vẫn lơ mơ. Khi xảy cháy trong phòng có nhiều vật dễ cháy thì chỉ sau 5 phút là ngọn lửa bùng lên dữ dội và gần như không thể dập tắt chỉ bằng phương tiện chữa cháy thông thường.

Xác định không gian kín mà cháy sau 5 phút thì cố gắng chạy thoát thân, đừng hy vọng dập cháy. Khi cháy ko chỉ đơn thuần là lửa mà nó còn đốt ô xi và làm bay hơi nước trong ko khí nên ko khí xung quanh nóng khô, càng tạo đk cháy lớn.

Trong nhà ống, văn phòng kín thì hành lang, cầu thang, giếng trời là nơi khói độc đùn lên, luồng nhiệt bốc, chạy ra đó chết ngạt. Cách tốt nhất chỉ là mở cửa chạy ra ban công.

Vụ này bà cháu đang ngủ trong phòng kín, hoặc ở trong phòng đóng kín cửa, nên khi phát hiện khói vào phòng thì quá muộn rồi.

Policier

Xe hơi
Quan trọng nhất là dập đám cháy ngay khi nó còn nhỏ, và với quy mô gia đình thì hiệu quả nhất vẫn là bóng nổ chữa cháy thôi.
Ko phải em quảng cáo đâu nhưng e tìm hiểu loại này khá kỹ, giá của nó dao động tầm 2,5 củ/quả date đc mấy năm. Chỉ cần cháy lửa táp vào bóng vài giây là nó nổ và bung chất bốt chữa cháy ra dập tắt ngay.
Em cũng sắm và em thấy 1 số nhà bán mặt hàng dễ cháy ở Hàng Mã cũng sắm, bố trí 2-3 quả ở tầng 1 nơi chứa nhiều đồ dễ cháy, gần nguồn phát cháy.
Về các vụ cháy nhà ống thì 1 phần hậu quả nặng là do nhiều nhà xây lấn tầng 2 trở lên.
Cái này ở Hn rất phổ biến, nhất là những nhà có diện tích đất tầm 30-35m2.
Từ tầng 2 trở lên xây lấn ra và xây kín, nếu như xây đúng luật là chỉ đc trổ ban công còn tường bao là phải đúng giới hạn sổ.
Nếu xây theo kiểu có ban công thì khả năng thoát ra cao hơn nhiều, cứu cũng dễ.

thudoll88

Xe tăng
Quan trọng là buồn như vậy không làm gì được đâu cụ ạ. Kể cả muốn tton cũng phải bao nhiêu năm mới nguôi ngoai để làm. Nên em e rất khó. Em có người bạn đại học mà vụ mấy bà cháu cũng bị chết cháy ở HM,vợ chồng bạn ấy hồi đấy trẻ cũng mãi ko hết buồn. Và hình như đến giờ vẫn chưa có em bé. Nói chung là đời người đúng là vô thường ko ai đoán trước được điều gì.
HM là Hoàng Mai hả cụ vụ đó có lên báo không? Uhm Đẻ thì vẫn đẻ tốt nhưng vấn đề là bị tâm lý và sẽ khó thể sinh hoạt tình dục bình thường như trước có khi phải mất đến hàng năm mới ngủ lại với nhau

Tyrion99

Xe tải
Em ở cc trang bị mặt nạ chống khói

thudoll88

Xe tăng
Mất cùng lúc ba người con có người mẹ nào chịu đựng được nỗi đau này nghĩ đến mà thấy rùng mình. Ông chồng Thì mất cả mẹ lẫn con trừ khi máu lạnh chứ chắc cũng phải mất hàng năm mới nguôi ngoài được.chắc lấy vk hai may ra nguôi ngoai mà tàn nhẫn với vk đầu quá

hoangdang2002

Xe tăng
Khổ vc nhà này, ko biết họ sẽ sống ntn sau biến cố lớn ntn! Đau xót quá