[Funland] Lại chết cháy ở Hải Phòng & Hà Đông

Tyrion99

Xe tải
E có 1 căn cc, mỗi lần nướng có khói ko kịp mở của là báo động. Bql cử nhân viên xông lên sau vài ph. Có lần bọn ruồi muỗi nhỏ bu vào đầu báo cháy cũng báo động. Chẳng ai hoảng loạn cả và ra ngoài. Vì bql canh cam và phát loa báo. Tuy nhiên thì e vẫn có 4 mặt nạ phòng độc trong nhà.

Suy nghĩ về an toàn cháy ở cc e thấy ổn hơn. 2 thạng bộ cứu nạn, cửa chống cháy 2 lớp, thang cứu hỏa riêng biệt.
Mỗi lần ờ lại nhà ống nhà vk 35m2, 4 tầng với 4 xm dưới t1 là lại nghĩ ko biết có sao ko.
Có cùng trải nghiệm với cụ, hồi đó mua bếp nướng kiểu các thanh maixo đỏ lên, mỡ nhỏ xuống cháy bốc khói nghi ngút luôn... hệ thống hút khói hành lang kích hoạt , ù ù như máy bay...

Chuyển bếp nướng loại khay ko còn khói nữa

L.C.D

Xe container
Những cái đó thì chịu, như Tủ lạnh.
Nhà tôi thì Xạc điện thoại, Quạt, ..., tôi đều rút ra sau khi dùng xong - và tối đi check lại.
Tôi có cái ổ cắm 5 lỗ của LiOa, chỉ cần nhấn công tắc trên đó cũng được rồi.
Nhà em ko dùng 1 ổ nối nào, đường điện thiết kế chi tiết tới từng cá nhân nên điện đóm ko có chạy loằng ngoằng dư thừa. Nhà e cũng hổng có quạt cây, mỗi phòng có 1 quạt trần thì có điều khiển rồi (chung cư mà có hẳn 5 quạt trần :D). Nói chung khi làm điện đóm là em ngồi trước bản vẽ và suy nghĩ nhiều về nhu cầu cá nhân, nhu cầu của cả nhà nên điện đóm được dẫn dắt hợp ní, tránh phát sinh lo lắng ko cần thiết. Các thứ cần cắm điện liên tục thì ko dùng đồ lởm, cứ đồ điện có uy tín chất lượng mà dùng.
Em chỉ sắp xếp cs khoa học và tiện lợi hết mức, còn các sự vụ khác thì thôi em thuận theo anh Hoàng - tức ông giời.

BMW X10

Xe điện
Nhà em ko dùng 1 ổ nối nào, đường điện thiết kế chi tiết tới từng cá nhân nên điện đóm ko có chạy loằng ngoằng dư thừa. Nhà e cũng hổng có quạt cây, mỗi phòng có 1 quạt trần thì có điều khiển rồi (chung cư mà có hẳn 5 quạt trần :D). Nói chung khi làm điện đóm là em ngồi trước bản vẽ và suy nghĩ nhiều về nhu cầu cá nhân, nhu cầu của cả nhà nên điện đóm được dẫn dắt hợp ní, tránh phát sinh lo lắng ko cần thiết. Các thứ cần cắm điện liên tục thì ko dùng đồ lởm, cứ đồ điện có uy tín chất lượng mà dùng.
Em chỉ sắp xếp cs khoa học và tiện lợi hết mức, còn các sự vụ khác thì thôi em thuận theo anh Hoàng - tức ông giời.
Thì tôi cũng cố gắng theo nhu cầu cá nhân.
Vấn đề là khi xây xong, mới thấy là mình sai; hoặc đơn giản theo thời gian, cá nhân ấy nó không thích theo mình nữa.
Thế nên, vẫn phải lòng vòng với vài ổ điện nối dài.

Tieububu

Xe tăng
Tôi thì thấy là, nhà nên có các phòng đủ kín, để sao cho, nếu không may xảy cháy, thì chỉ hy sinh cái phòng đó thôi.
Như nhà tôi, bản thân các phòng cũng không có gì nhiều để đốt, trừ cái Tủ quần áo.
Chắc là không thể lan sang các phòng khác được, dù bắt nguồn từ đâu đi nữa.
Khói độc mới là cái rất nguy hiểm cụ ạ

L.C.D

Xe container
Vấn đề là khi xây xong, mới thấy là mình sai; hoặc đơn giản theo thời gian, cá nhân ấy nó không thích theo mình nữa.
Ko sao cụ ơi. Cái gì phát sinh thì mình linh hoạt lựa theo cho ổn. Nhưng cái gì ko hợp ní thì nên note lại để nếu có cơ hội làm lại thì mình tránh đc lỗi đó.
Em là osin - tỉ phú thời gian nên em in 1 đống bản vẽ, ngồi ngâm cứu nhu cầu, nghĩ sẵn chỗ nào đặt cái gì cắm cái gì, đưa ra vài phương án điện đóm, sau đó đánh giá từng chi tiết nhỏ, lọc bỏ cái ko phù hợp. Khá mất thời gian thì em mới có đc kết quả hiện tại. Vụ điện đóm này e đầu tư công sức vì em vô cùng ghét nhìn thấy dây dợ loằng ngoằng trong nhà. Việc quyết cắt hết quạt cây dưới đất cũng là vì ghét nhìn dây quạt oằn tà là vằn trên sàn. Phòng nào nhà e cũng có 1 quạt này, em ru, mát kiểu gió tản xa ko bị thốc vào người

Policier

Xe hơi
Vật dụng trong nhà chủ yếu dễ cháy nổ như sạc điện thoại ( cái này nguy cơ cao nhất do sạc theo máy chỉ có 1, đôi khi mua thêm sạc nhưg mua phải cái lởm )
Xe máy hoặc xe đạp điện.
Xe máy có thể hở xăng nhừn ko rõ bắt lửa ở đâu gây cháy.
Còn đâu TV quạt điện ổ cắm để mà cháy thì khó lắm.

BMW X10

Xe điện
Ko sao cụ ơi. Cái gì phát sinh thì mình linh hoạt lựa theo cho ổn. Nhưng cái gì ko hợp ní thì nên note lại để nếu có cơ hội làm lại thì mình tránh đc lỗi đó.
Em là osin - tỉ phú thời gian nên em in 1 đống bản vẽ, ngồi ngâm cứu nhu cầu, nghĩ sẵn chỗ nào đặt cái gì cắm cái gì, đưa ra vài phương án điện đóm, sau đó đánh giá từng chi tiết nhỏ, lọc bỏ cái ko phù hợp. Khá mất thời gian thì em mới có đc kết quả hiện tại. Vụ điện đóm này e đầu tư công sức vì em vô cùng ghét nhìn thấy dây dợ loằng ngoằng trong nhà. Việc quyết cắt hết quạt cây dưới đất cũng là vì ghét nhìn dây quạt oằn tà là vằn trên sàn. Phòng nào nhà e cũng có 1 quạt này, em ru, mát kiểu gió tản xa ko bị thốc vào người
Nợ bác cốc diệu!!!

maytinh8780

Xe tăng
Ở HN dạo này đã thông vụ giấy phép pccc quán karaoke chưa nhỉ? Giờ đi hát có quán nào ở khu TDH mở cửa ko ạ?
Còn lâu mới thông được cụ ạ. Túm lại theo em phải làm chặt đủ an toàn thì cấp không thì dẹp. Tính mạng con người là trên hết

Khongdanhvong

Xe điện
Có thể do chập điện, xe máy cháy đâu có nghĩa là do xe máy:
Nhà có cửa sau thoát hiểm mà tiếc là các cháu chưa được dạy kỹ năng. Do đó, kỹ năng là quan trọng, không nhất thiết chỉ là thiết kế nhà:

QD092000

Xì hơi lốp
Còn lâu mới thông được cụ ạ. Túm lại theo em phải làm chặt đủ an toàn thì cấp không thì dẹp. Tính mạng con người là trên hết
Nguy cơ chết chùm ở các quán kr rất cao do phòng kín, vật liệu cháy nhiều như mút xốp cách âm, gỗ các loại.
Trc nay lỏng lẻo trong quản lý, còn chủ quán ẩu chỉ lợi nhuận nên cháy mặc cháy.
Giờ bài học đắt giá đầy. Cứ chặt tay vào. Đầu tư 1 quán 10 tì thì 3-4 tỉ pccc cũng đc. Giá thành đội lên ok, dịch vụ xa xỉ ai trả đc thì hát, ai đầu tư đc thì làm. Khẩu hiệu là karra tiến thẳng lên văn minh hiện đại, đi trước 1 bước so xã hội trong pccc.

Grandtouring

Xe điện
Nhà ống, thường xảy ra cháy tầng 1, cầu thang thành ống hút gió và dẫn khói, lửa lên trên rất nhanh.
Giả sử nhà có lối thoát hiểm từ tầng thượng và có thể nhảy được sang các nhà xung quanh, thì các cụ hình dung, người ở trong các phòng (từ tầng 2 trở lên) sẽ chạy như thế nào trong tình trạng khói độc mờ mịt, không thể hít thở được, nhất là tinh thần hoảng loạn. Cực kỳ ít cơ hội chạy lên được tới nơi.
Còn lối thoát hiểm tầng 1 ra phía sau (nếu có), thì thoát kiểu gì, chẳng lẽ chạy từ trên xuống, xuyên qua màn khói lửa ở tầng 1 à? Viển vông.
Vậy thì thoát đi đâu? Với nhà ống, như em đã nói ở post trước, lối thoát khả dĩ nhất chính là ban công của phòng. Chỉ có chạy ra ban công và trông chờ ứng cứu từ bên dưới thôi.

Bopbi_hsgs

Xe container
Nhà ống, thường xảy ra cháy tầng 1, cầu thang thành ống hút gió và dẫn khói, lửa lên trên rất nhanh.
Giả sử nhà có lối thoát hiểm từ tầng thượng và có thể nhảy được sang các nhà xung quanh, thì các cụ hình dung, người ở trong các phòng (từ tầng 2 trở lên) sẽ chạy như thế nào trong tình trạng khói độc mờ mịt, không thể hít thở được, nhất là tinh thần hoảng loạn. Cực kỳ ít cơ hội chạy lên được tới nơi.
Còn lối thoát hiểm tầng 1 ra phía sau (nếu có), thì thoát kiểu gì, chẳng lẽ chạy từ trên xuống, xuyên qua màn khói lửa ở tầng 1 à? Viển vông.
Vậy thì thoát đi đâu? Với nhà ống, như em đã nói ở post trước, lối thoát khả dĩ nhất chính là ban công của phòng. Chỉ có chạy ra ban công và trông chờ ứng cứu từ bên dưới thôi.
Ban công ko làm chuồng cọp hoặc chuồng cọp có mở lối thoát hiểm, các tầng có thang dây, có mặt nạ phòng độc thì cơ hội sống cao hơn khi xảy ra hỏa hoạn cụ nhẩy

Khoai Cún

Xe tăng
Chả ăn thua đâu cụ. Nếu cháy ở tầng 1 là chô để xe máy thì nó lan sang tủ giày dép, rèm… và bốc khói đen đậm đặc.
Đang ở trong phòng nếu phát hiện ra chạy ra hành lang chỉ cần hít 2-3 hơi khói đậm đặc là ngã lăn quay luôn.
Thế nên quan trọng nhất là tầng 1 nên lắp 1 số thiết bị dập tự động, đơn giản nhất là bóng chữa cháy có thể để 1-2 quả gần chỗ dễ cháy như tủ điện, gần chô để xe máy để khi có lửa táp nó nổ luôn và dập đám lửa nhỏ.
Cái này phải thay đổi tư duy nhưng hơi khó.
Nhà em từ khi biết loại này em làm 2 quả : 1 quả nhỏ đặt luôn trong tủ điện, 1 quả em để gắn vào tường ngay chỗ để 3 xe máy.
Cụ cho em xin thông tin về bóng chữa cháy với

Nắng nhạt

Xe điện
Sao mọi người không để trống ban công rồi bật các bóng điện ngoài ban công sáng trưng cả đêm nhỉ. Như thế chả trộm nào dám vào

alo123567

[Tịch thu bằng lái]
https://github.com/sonvirgo/4G-Circumvent
Website
github.com
Nếu trong nhà ko có lắm đồ dễ cháy. Thì có cháy cũng ko đến nỗi chết. Nhà em, chăn ga gối đệm là em vứt bớt, quần áo cũ, thùng carton. Tóm lại cái gì ko thể vứt thì mới để lại trong nhà. Thấy các cụ bàn, có khi tý em lấy cái búa to, để sẵn cửa sổ :D

Khoai Cún

Xe tăng
Sốc tâm lý có thể khiến người ở lại trầm cảm, phát điên chứ mà nghĩ sao đến đẻ tiếp. Chịu cc of thật :(.
Em nghĩ các nên dừng vấn đề này.
Sáng nay em đến viếng, chưa một lần nào thấy bi thương tới vậy, tận đến giờ tay chân vẫn run. Dù đến từ sớm nhưng đoàn bên em vẫn chờ khá muộn, do đaqng ký chậm một chút. Các đoàn tới viếng lâu lâu lại dừng, lúc đến lượt em mới biết, thỉnh thoảng có người nhà không cố nổi phải dìu ra ngoài.
Thật sự quá đau lòng cho anh chị, người còn ở lại.

thudoll88

Xe tăng
Em nghĩ các nên dừng vấn đề này.
Sáng nay em đến viếng, chưa một lần nào thấy bi thương tới vậy, tận đến giờ tay chân vẫn run. Dù đến từ sớm nhưng đoàn bên em vẫn chờ khá muộn, do đaqng ký chậm một chút. Các đoàn tới viếng lâu lâu lại dừng, lúc đến lượt em mới biết, thỉnh thoảng có người nhà không cố nổi phải dìu ra ngoài.
Thật sự quá đau lòng cho anh chị, người còn ở lại.
Nghe mà đau lòng quá cụ nhỉ. Cụ là người thân bên đằng chị vợ hay là anh chồng thế ạ. Thương nhất là chị vợ mang nặng đẻ đau một lúc mất tới tận ba đứa con thật là kinh khủng. Nếu rơi vào ngày thường thì có lẽ chỉ có bà mẹ chồng mất thôi

beomap2

Xe container
Đúng rồi theo thời gian sẽ phát sinh nhu cầu sử dụng điện và thiết bị, phụ thuộc vào số lượng người, cách sinh hoạt thay đổi