[Funland] Lại chết cháy ở Hải Phòng & Hà Đông

Bopbi_hsgs

Xe container
Sao mọi người không để trống ban công rồi bật các bóng điện ngoài ban công sáng trưng cả đêm nhỉ. Như thế chả trộm nào dám vào
Để bóng điện sáng trưng ban công cả đêm thì lắp cảm biến khi có ng đèn bật sáng, còi hú còn hơn

7vienngocrong

Xe tăng
Em nghĩ các nên dừng vấn đề này.
Sáng nay em đến viếng, chưa một lần nào thấy bi thương tới vậy, tận đến giờ tay chân vẫn run. Dù đến từ sớm nhưng đoàn bên em vẫn chờ khá muộn, do đaqng ký chậm một chút. Các đoàn tới viếng lâu lâu lại dừng, lúc đến lượt em mới biết, thỉnh thoảng có người nhà không cố nổi phải dìu ra ngoài.
Thật sự quá đau lòng cho anh chị, người còn ở lại.
Xót lòng cụ nhỉ. E k quen biết đọc báo thôi k dám tưởng tượng cảm giác của người thân gđ ấy. Biến cố kinh hoàng vậy chịu sao nổi, người mẹ sinh 3 đứa con bổng 1 ngày mất cả 3 đau đớn nào sánh được.

phuongmit

Xe cút kít
Sáng nay em đến viếng, chưa một lần nào thấy bi thương tới vậy, tận đến giờ tay chân vẫn run. Dù đến từ sớm nhưng đoàn bên em vẫn chờ khá muộn, do đaqng ký chậm một chút. Các đoàn tới viếng lâu lâu lại dừng, lúc đến lượt em mới biết, thỉnh thoảng có người nhà không cố nổi phải dìu ra ngoài.
Đau lòng lắm cụ, cách đây tầm 1 tháng, gần kết thúc năm học, bạn lớn nhà anh chị bằng tuổi đứa lớn nhà e, hẹn nhau sang năm cấp 2 chốt trường nào thì rủ nhau nộp hồ sơ cùng, vậy mà thành ra thế này

Minmatday

Xe tải
Chuẩn bác.
Tôi nghĩ nên dừng comment về những issues cá nhân này.
Họ đủ đau đớn rồi.
Chuẩn bác ạ, trong những giây phút đau đớn đến cùng cực của những người còn lại của gia đình họ mà còn bàn tán đến chuyện đẻ tiếp rồi đi bước nữa thì thực sự là quá duyên dáng rồi!!! 🙏

Chỉnh sửa cuối:

Minmatday

Xe tải
Nghe cũng đã đủ quá xót lòng rồi bác ạ! Bi thương khó có thể tưởng tượng được, đang từ 1 gia đình đông đúc vui vẻ vậy mà… 🙏🙏🙏

Nắng nhạt

Xe điện
Để bóng điện sáng trưng ban công cả đêm thì lắp cảm biến khi có ng đèn bật sáng, còi hú còn hơn
Ai mà chắc chắn thì làm thế . Nhà em các cửa sổ tầng 1 còn hàn khung inox. Từ tầng 2 không có khung, chỉ mỗi cửa lùa bằng nhôm kính, ban công để trống, em bật mấy cái bóng điện suốt đêm cả trong nhà lẫn bên ngoài. Em hồi đầu còn chốt cửa bên trong, giờ lười chỉ khóa cổng, tất cả các cửa không bao giờ khóa mà chưa thấy thằng trộm nào vào. Các cụ cứ lo trộm quá làm gì

Policier

Xe hơi
Trong nhà bây giờ làm gì có tiền mặt nhiều.
Đồ gia dụng như TV tủ lạnh thì ko ai lấy.
May ra đột nhà lấy đc vài cái iphone hoặc cái laptop.
Tóm lại là đề phòng vừa vừa thôi, thời của đột vòm và trèo ban công cũng dần qua rồi.
Ô tô giờ trong nội thành để đầy đường còn ko thấy bị trộm vặt mấy.

river8x

Xe buýt
Trong nhà bây giờ làm gì có tiền mặt nhiều.
Đồ gia dụng như TV tủ lạnh thì ko ai lấy.
May ra đột nhà lấy đc vài cái iphone hoặc cái laptop.
Tóm lại là đề phòng vừa vừa thôi, thời của đột vòm và trèo ban công cũng dần qua rồi.
Ô tô giờ trong nội thành để đầy đường còn ko thấy bị trộm vặt mấy.
Tài sản có thể cuỗm đc chắc chỉ là mấy cái đồ dễ lấy như trang sức, điện thoại, đồng hồ, laptop, chứ tivi tủ lạnh thì ko vác đc rồi, nhưng quan trọng nhất là sự bất an về tính mạng cho các thành viên trong nhà. Lỡ thằng trộm nó mang theo hung khí mà khi phát hiện ra nó nó lại chống trả hoặc tấn công chủ nhà thì nguy hiểm lắm. Nên hầu hết mọi người đều làm mọi cách ngăn cho bọn trộm độ nhập vào nhà mà xem nhẹ lối thoát hiểm khi có sự cố hoả hoạn, chắc vì nghĩ nó sẽ ko rơi vào nhà mình

trasuanong

Xe tải
Sao mọi người không để trống ban công rồi bật các bóng điện ngoài ban công sáng trưng cả đêm nhỉ. Như thế chả trộm nào dám vào
Giờ có loại đèn sạc pin năng lượng mặt trời, ngày tự sạc, tối tự sáng (có loại sáng liên tục và loại sáng khi có người).

Ngoài ra em thấy khá nhiều vụ cháy là do quá trình sạc một cái gì đó nó phát nổ, nên các cụ chú ý chỉ sạc khi mình quan sát được và dùng đồ xịn chứ mấy loại sạc rởm dễ phát nổ lắm.

Translator83

Xe buýt
Không nên bàn tán nhiều về gđ ac ấy nữa các cụ nhỉ. Lấy nhau rồi biến cố như vậy rồi thì cùng nhau gánh và chia sẻ nhau chứ, hơn nữa chị vợ em thấy 30 tuổi bđâu sinh mà sinh liền 3 đứa thì chuyện có hai bé nữa cũng là dễ thui, chị ấy là bác sĩ nữa. Quan trọng bây giờ là họ cần mạnh mẽ đứng dậy tiếp tục con đường đời phía trước, người nhà ng quen nên khuyên họ mạnh mẽ vượt qua, nén nỗi đau lại là cách tốt nhất. Có lẽ cũng không nói giá mà nữa, nhiều khi là do số phận sắp đặt rồi, không nên sát muối thêm vào lòng hai ac ấy

BMW X10

Xe điện
Ai mà chắc chắn thì làm thế . Nhà em các cửa sổ tầng 1 còn hàn khung inox. Từ tầng 2 không có khung, chỉ mỗi cửa lùa bằng nhôm kính, ban công để trống, em bật mấy cái bóng điện suốt đêm cả trong nhà lẫn bên ngoài. Em hồi đầu còn chốt cửa bên trong, giờ lười chỉ khóa cổng, tất cả các cửa không bao giờ khóa mà chưa thấy thằng trộm nào vào. Các cụ cứ lo trộm quá làm gì
Hay quá.
Bác nổ địa chỉ nhé, êm cử quân đến phục vụ, tận dường. Nhá.

Nắng nhạt

Xe điện
Hay quá.
Bác nổ địa chỉ nhé, êm cử quân đến phục vụ, tận dường. Nhá.
Vào nhà em cụ định làm gì? Bây giờ bọn trộm cũng ít đứa ngu mà đi đột nhập nhà dân. Chả biết vào có lấy được gì không nguy cơ xanh cỏ cao lắm. Thà học cách bẻ khóa trong 3 giây lấy con SH dựng đầy đường bán không giấy tờ cũng được 20 củ. Trộm vặt thì câu con chó, vặt cái gương cũng được 1,2 củ. Khôn hơn nữa bọn nó chuyển sang lừa đảo online hết rồi. Tất nhiên nếu quá hớ hênh mở toang cửa trộm nó đi qua ngó vào thấy xe máy, điện thoại, máy tính ... để đó không có người như kiểu mời anh xơi thì nó xơi luôn hộ. Giờ nhà nào cũng lắp cam đầy nhà đầy ngõ, đèn điện sáng trưng chả trộm nào dám vào. Tiếc tí tiền điện để nhà tối om mới sợ

BMW X10

Xe điện
Vào nhà em cụ định làm gì? Bây giờ bọn trộm cũng ít đứa ngu mà đi đột nhập nhà dân. Chả biết vào có lấy được gì không nguy cơ xanh cỏ cao lắm. Thà học cách bẻ khóa trong 3 giây lấy con SH dựng đầy đường bán không giấy tờ cũng được 20 củ. Trộm vặt thì câu con chó, vặt cái gương cũng được 1,2 củ. Khôn hơn nữa bọn nó chuyển sang lừa đảo online hết rồi. Tất nhiên nếu quá hớ hênh mở toang cửa trộm nó đi qua ngó vào thấy xe máy, điện thoại, máy tính ... để đó không có người như kiểu mời anh xơi thì nó xơi luôn hộ. Giờ nhà nào cũng lắp cam đầy nhà đầy ngõ, đèn điện sáng trưng chả trộm nào dám vào. Tiếc tí tiền điện để nhà tối om mới sợ
Nhà tôi hôm rồi bà già đi thể dục, khoảng 5h sáng, quên và khóa cửa bên ngoài - lẽ ra phải khóa bên trong.
Nó đem đèn khò cắt khóa và vào lấy của tôi cái laptop.
Có thể mất xe máy.

Đấy là cái mọi nhà đều có, chỉ chưa rõ để chỗ nào.
Trên mạng thì đầy clip vô nhà lấy xe máy.
Có đáng để ngó 1 phát không bác?

QD092000

Xì hơi lốp
Khu nhà e ở có cổng và có bảo vệ 24 nên từ sportbike vài trăm củ đến sh đều để ngoài sân rồi. Nhà ống nhưng ko ai có chuồng cọp và đều có ban công.

Nắng nhạt

Xe điện
Nhà tôi hôm rồi bà già đi thể dục, khoảng 5h sáng, quên và khóa cửa bên ngoài - lẽ ra phải khóa bên trong.
Nó đem đèn khò cắt khóa và vào lấy của tôi cái laptop.
Có thể mất xe máy.

Đấy là cái mọi nhà đều có, chỉ chưa rõ để chỗ nào.
Trên mạng thì đầy clip vô nhà lấy xe máy.
Có đáng để ngó 1 phát không bác?
Nếu vậy thì chỗ nhà em trộm nó còn phá hẳn tường lấy hết các đồ điện tử cơ. Cỡ trộm mang hẳn khò đi thì nhà cụ khóa trong nó cũng phá cửa trong một phút là xong. Ngân hàng toàn người là người nó còn vào cướp được cơ mà

vnhn

Xe tăng
Không biết chi phí thuê bảo vệ đi tuần có tốn ko các cụ? Giả sử 1 ngõ mỗi nhà góp vào thuê bảo vệ đi tuần cũng được nhỉ? Em vừa nghĩ giải pháp này cũng ổn áp mà chi phí ko quá lớn cho 1 khu dân nhỏ.