[Funland] Lại chết cháy ở Hải Phòng & Hà Đông

ung_sung_tu_tai

Xe container
Đúng là sợ không còn leo lên được tầng ấy chứ
Chứ có quá nhiều các làm chuồng cọp với kết cấu/cấu tạo cửa chỉ mở được dễ dàng, không cần khóa ở bên trong. Kể cả cửa trên sân thượng lẫn cửa ở mặt trước mỗi tầng
Nhưng thực tế thì ngay cả chủ nhà cũng lười làm kiểu chuồng cọp dễ mở bên trong, mà toàn làm hạn chặt cho tiện, cho rẻ mà thôi

Cháy giữa ban ngày mà bốn bà cháu tử vong. Bây giờ không làm chuồng cọp thì sợ trộm cướp, mà làm thì khi cháy không biết chạy đâu.
Làm chuồng cọp nhưng có cái cửa, chốt bên trong là ok mà. Hàn kín mít thì sai rồi!
Nhà ống tạo điều kiện rất thuận lợi để lửa bốc lên cao, khói om trong nhà. Vài phút hít khói độc là lịm, ko đủ thời gian để suy nghĩ hành động tìm lối thoát.

vneseman

Xe lăn
tốt nhất là vứt hết cửa cũ
thay cửa chậm cháy .
và mỗi phòng trang bị bình khí oxy .

ở yên trong phòng , tốt hơn lao ra ngoài
Làm luôn đầu vòi spinkler đi
2 phương án các cụ hay mà làm được thì hơi phức tạp. Em ưu tiên phát hiện sớm, dập khi còn cháy nhỏ, không được là thứ tự ưu tiên theo các đường để thoát chứ không cố thủ.

thuyhtt

Xe tăng
Tội nghiệp quá, ngày nghỉ cả 3 cháu đều ở nhà. Giá ngày thường các cháu đi học thì tốt quá :((.

Phuongnh28

Xe hơi
Làm chuồng cọp nhưng có cái cửa, chốt bên trong là ok mà. Hàn kín mít thì sai rồi!
Chuồng cọp thì thường là trống nên làm chốt thì ko có tính bảo vệ. Mà khóa thì khi cháy đi tìm chìa cũng chết. Khó phết!

Tyrion99

Xe tải
Thế báo có bảo nguyên nhân cháy là gì ko cụ?
Báo chụp hiện trường là người ta đã xếp xe vào nhà cho sau khi chữa cháy, xe đạp xe máy sạch sẽ ntn cơ ạ, còn cái xe điện cháy trơ khung nó ở trong kìa. Ở ngoài sau khi dọn dẹp xếp xe đạp hồng và xe máy lead của cụ đây.

Nhiều cụ bảo ngõ nhỏ oto vào kiểu gì thì mời tự đi mà xem ạ, em cũng 20 năm ở HĐ nên phố này kô lạ gì ạ, oto thoải mái.

Nhưng thôi, ko bàn cãi về tình tiết nữa vì nhiều sự việc nó cũng chỉ nên đưa thông tin cơ bản như báo đưa thôi, gia đình bị nạn cũng đỡ đau xót và dằn vặt.

Bật mí chút là chủ nhà đang ctac trên bộ c.an ạ.
Cái pô chình ình ra đây cụ, báo nào cũng nói là xe máy

phuongmit

Xe cút kít
Thế báo có bảo nguyên nhân cháy là gì ko cụ?
Báo chụp hiện trường là người ta đã xếp xe vào nhà cho sau khi chữa cháy, xe đạp xe máy sạch sẽ ntn cơ ạ, còn cái xe điện cháy trơ khung nó ở trong kìa. Ở ngoài sau khi dọn dẹp xếp xe đạp hồng và xe máy lead của cụ đây.

Nhiều cụ bảo ngõ nhỏ oto vào kiểu gì thì mời tự đi mà xem ạ, em cũng 20 năm ở HĐ nên phố này kô lạ gì ạ, oto thoải mái.

Nhưng thôi, ko bàn cãi về tình tiết nữa vì nhiều sự việc nó cũng chỉ nên đưa thông tin cơ bản như báo đưa thôi, gia đình bị nạn cũng đỡ đau xót và dằn vặt.

Bật mí chút là chủ nhà đang ctac trên bộ c.an ạ.
Tôi biết chủ nhà rõ hơn cụ và đám bạn cụ nhiều đấy, bạn cụ cũng bớt mồm lại đi, nghe kể ngồi ăn sáng mà biết trong nhà người ta cháy hẳn xe đạp điện, rồi thêu dệt với đánh giá luyên thuyên, thối um thế mà cũng gáy dc

Minmatday

Xe tải
Ko lấp liếm thế được, dần rồi sẽ xây dựng bộ quy tắc pccc nhà ống thôi, bao nhiêu vụ rồi còn chưa chừa?
Đại khái là bộ quy tắc ấy nó sẽ theo những tiêu chuẩn nào theo ý cụ? Các loại hình nhà khác như biệt thự, nhà vườn, nhà cổ… có cần các bộ quy tắc k? Mới làm có tí pccc vài loại hình kinh doanh còn đã cãi nhau loạn lên rồi người kinh doanh kêu nhặng xị kia kìa?! Cứ xảy ra việc gì phải ban hành quy tắc cho việc đó thì cả ngày ngồi đề ra quy tắc với tẩy xoá thêm bớt luật thôi!

Xikar

Xe tăng
Chính quyền làm nghiêm ở đây là đảm bảo an ninh trật tự, khu đó ko lắm đạo chích trộm thì dân làm lồng sắt trước mặt tiền để làm gì? Đương nhiên là ko thể kiểm soát đc hết nhưng ít nhất công an phường hay đi tuần tra vào ban đêm thì có lẽ dân kp khổ vì sợ trộm để rồi làm lồng sắt kín bưng như vậy
Lỗi tại + sản cụ nhỉ

Tyrion99

Xe tải
Đại khái là bộ quy tắc ấy nó sẽ theo những tiêu chuẩn nào theo ý cụ? Các loại hình nhà khác như biệt thự, nhà vườn, nhà cổ… có cần các bộ quy tắc k? Mới làm có tí pccc vài loại hình kinh doanh còn đã cãi nhau loạn lên rồi người kinh doanh kêu nhặng xị kia kìa?! Cứ xảy ra việc gì phải ban hành quy tắc cho việc đó thì cả ngày ngồi đề ra quy tắc với tẩy xoá thêm bớt luật thôi!
E thật cụ, nhà chỗ này 5-6 tỉ, mà ko có nổi một phương án pccc gì cả.

Cảm biến khói đâu? Chuông báo cháy? Bình chữa cháy? Vài triệu bạc. Thực tế nếu báo sớm, chưa lan lên trần nhựa chắc chắn bà cháu đã kịp chạy ra ngoài hoặc lên tầng thượng.

Nhà e ở cc ổ chuột, ngoài phương án của toà nhà (cảm biến, sprinkler, tăng áp, hút khói, bình, vòi chữa cháy, đèn khẩn cấp...), em còn có băng dính chống khói, bỏ ra 8 triệu mua 4 cái mặt nạ phòng độc.

Các cụ nhà ống rút kinh nghiệm luôn để trang bị.

Dựa vào đó triển khai dần, đàu tiên là hướng dẫn thiết bị, tiến vận động, sau đó quy định... chứ cứ nói chuyện hoà cả làng thì bao nhiêu vụ cháy vô nghĩa, chả học đc gì

skype0211

Xe tăng
Tôi biết chủ nhà rõ hơn cụ và đám bạn cụ nhiều đấy, bạn cụ cũng bớt mồm lại đi, nghe kể ngồi ăn sáng mà biết trong nhà người ta cháy hẳn xe đạp điện, rồi thêu dệt với đánh giá luyên thuyên, thối um thế mà cũng gáy dc
Xe máy điện, em viết nhầm là xe đạp điện, mấy cái ảnh tin nhắn cũng rõ là nó viết xe máy điện, cháy pin.
Thôi, người chứng kiến tận mắt nhưng éo quay clip lại nên nói đúng giờ cũng thành sai, em cũng chả tranh cãi nữa, em sai vì đưa thông tin ko có clip rõ ràng để các cụ ko tin, được chưa ạ. Cụ đang gáy to đấy ko phải em, cụ biết gì thì nói đi.

letrungdungcz

Xe tăng
A di đà phật. Cầu mong những ngưòi xấu số được siêu thoát.

KoenigseggPigani

Xe tăng
Chung cư cug nên cấm tiệt để xe máy điện, sạc xe điện tại hầm
Em đánh giá nguy cơ cháy nổ của pin rất rất cao

Minmatday

Xe tải
E thật cụ, nhà chỗ này 5-6 tỉ, mà ko có nổi một phương án pccc gì cả.

Cảm biến khói đâu? Chuông báo cháy? Bình chữa cháy? Vài triệu bạc. Thực tế nếu báo sớm, chưa lan lên trần nhựa chắc chắn bà cháu đã kịp chạy ra ngoài hoặc lên tầng thượng.

Nhà e ở cc ổ chuột, ngoài phương án của toà nhà (cảm biến, sprinkler, tăng áp, hút khói, bình, vòi chữa cháy, đèn khẩn cấp...), em còn có băng dính chống khói, bỏ ra 8 triệu mua 4 cái mặt nạ phòng độc.

Các cụ nhà ống rút kinh nghiệm luôn để trang bị.

Dựa vào đó triển khai dần, đàu tiên là hướng dẫn thiết bị, tiến vận động, sau đó quy định... chứ cứ nói chuyện hoà cả làng thì bao nhiêu vụ cháy vô nghĩa, chả học đc gì
Thế rồi còn vật liệu xây dựng rồi phương án thoát hiểm, rồi hệ thống đầu chờ ống nước cứu hoả, rồi ngay cả chất lượng của thiết bị điện - đồ điện tử… cũng cần phải có thông tư, nghị định, hướng dẫn, bộ quy tắc cả chứ? Ý tôi muốn nói là không phải k rút kinh nghiệm nhưng không phải bất cứ thứ gì cũng có thể quản lý bằng biện pháp hành chính được. Xã hội mình vẫn là xã hội đang phát triển nó có từng giai đoạn 1, rồi nhiều thứ cũng tự điều chỉnh theo đời sống, mệnh lệnh hành chính chỉ là 1 phần tròn số đó thôi! Ví dụ như khi xảy ra vụ Carina, rất nhiều người định mua nhà thời điểm đó “chờn” chung cư và đổi ý định tìm chung cư thành nhà ngõ, rồi khi các vụ cháy Karaoke xảy ra thì chính những khách hàng đến hát cũng tự quan sát hay đề phòng hơn như nhiều cụ phía trên chia sẻ.

Tyrion99

Xe tải
Chung cư cug nên cấm tiệt để xe máy điện, sạc xe điện tại hầm
Em đánh giá nguy cơ cháy nổ của pin rất rất cao
Cháy xe máy xăng mà cụ.

Cc quy hoạch chỗ sạc riêng, gần bv sẵn sàng chữa cháy. Tôi nghĩ cẩm tiệt mấy xe máy điện tàu, chứ xe điện như Vin chạy pin LFP chống cháy rồi

Chỉnh sửa cuối:

Tyrion99

Xe tải
Thế rồi còn vật liệu xây dựng rồi phương án thoát hiểm, rồi hệ thống đầu chờ ống nước cứu hoả, rồi ngay cả chất lượng của thiết bị điện - đồ điện tử… cũng cần phải có thông tư, nghị định, hướng dẫn, bộ quy tắc cả chứ? Ý tôi muốn nói là không phải k rút kinh nghiệm nhưng không phải bất cứ thứ gì cũng có thể quản lý bằng biện pháp hành chính được. Xã hội mình vẫn là xã hội đang phát triển nó có từng giai đoạn 1, rồi nhiều thứ cũng tự điều chỉnh theo đời sống, mệnh lệnh hành chính chỉ là 1 phần tròn số đó thôi! Ví dụ như khi xảy ra vụ Carina, rất nhiều người định mua nhà thời điểm đó “chờn” chung cư và đổi ý định tìm chung cư thành nhà ngõ, rồi khi các vụ cháy Karaoke xảy ra thì chính những khách hàng đến hát cũng tự quan sát hay đề phòng hơn như nhiều cụ phía trên chia sẻ.
Cụ nói đến các quy trình thủ tục, cái đó cả bộ máy nhà nước lo, chắc còn rất lâu. Em ko đồng ý ý kiến của cụ lập lờ lý do lý chấu... kể khó kể khổ... rồi để đấy chẳng làm gì cả.

Theo em:

Nhà ống giờ hầu hết phương án pccc = zero = 0 tròn trĩnh luôn cho nhanh. Giờ tự mình nghiên cứu cứu m trước chờ gì quy định. Phải làm luôn

Cơ quan PCCC hướng dẫn những cái tối thiểu, rẻ, dễ triển khai: cảm biến khói, bình chữa cháy, vòi phun tự động... tuỳ nhà như nào triển được thì triển. Sau đó, vận động, rồi thì quy định.

Cuối cùng mới yêu cầu nhà xây mới phải có pa pccc theo quy định

KoenigseggPigani

Xe tăng
Cháy xe máy xăng mà cụ.

Cc quy hoạch chỗ sạc riêng, gần bv sẵn sàng chữa cháy. Tôi nghĩ cẩm tiệt mấy xe máy điện tàu, chứ xe điện như Vin chạy pin LFP chống cháy rồi
Phải có tem tiêu chuẩn pccc riêng cho pin xe điện, nhưng vẫn tuyệt đối không dc sạc dưới hầm xe, bất kỳ là xe nào của ai

Minmatday

Xe tải
Cụ nói đến các quy trình thủ tục, cái đó cả bộ máy nhà nước lo, chắc còn rất lâu.

Theo em:

Nhà ống giờ hầu hết phương án pccc = zero = 0 tròn trĩnh luôn cho nhanh. Giờ tự mình nghiên cứu cứu m trước chờ gì quy định. Phải làm luôn

Cơ quan PCCC hướng dẫn những cái tối thiểu, rẻ, dễ triển khai: cảm biến khói, bình chữa cháy, vòi phun tự động... tuỳ nhà như nào triển được thì triển. Sau đó, vận động, rồi thì quy định.

Cuối cùng mới yêu cầu nhà xây mới phải có pa pccc theo quy định
À thì cái đó chính là cái “tự mình cứu lấy mình” em nói, em cũng hoàn toàn đồng ý việc đó! Chứ còn định chờ hay yêu cầu luật hoá thì khó khăn bội phần! Còn lập lờ lí do lí trấu rồi kể khổ? Em có phải là quan chức quản lí đâu mà đi thanh minh thanh nga? Em chỉ muốn nói là k phải bất cứ việc gì trong xã hội xảy ra cũng đều đổ tội cho chính quyền, xã hội rồi yêu cầu luật hoá, thắt chặt quản lí nọ kia!

Chỉnh sửa cuối: